PDA

View Full Version : LCD bình dân!

dana
14-09-2005, 19:26
Trên thị trường có một số nhãn hiệu như BenQ và TCL nhắm vào giới bình dân. Mình muốn mua 1 cái LCD khoảng 17" nhưng chưa biết nên lựa chon như thế nào?
BenQ thì có LCD FP731 giá khoảng 265 US, tuy nhiên nó ko có cổng DVI, liệu điều này có bị "mất điểm" ko nhỉ? CHẳng lẽ LCD nào có cổng DVI là giá mắc à?
Có nên mua cái này ko nhỉ? Bạn nào biết loại nào tương tự mà chất lượng tốt hơn nhỉ? TCL được ko?
Khi đi mua thì cách thử như thế nào vậy?
Cám ơn các bạn nhiều nhé!
Thông tin tại đây:
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5c565f5b5e

addme
15-09-2005, 10:57
Chọn cái nào có góc nhìn rộng, tầng số đáp ứng thấp độ tương phản cao là tốt rồi
Nếu mua loại bình dân thì tìm cái có tần số đáp ứng không lớn quá là được rồi
DVI thì chỉ hiệu quá khi dùng cho LCD xịn, còn LCD dỏm mà có DVI cũng như 0 thôi

submaster
16-09-2005, 09:56
Trên thị trường có một số nhãn hiệu như BenQ và TCL nhắm vào giới bình dân. Mình muốn mua 1 cái LCD khoảng 17" nhưng chưa biết nên lựa chon như thế nào?
BenQ thì có LCD FP731 giá khoảng 265 US, tuy nhiên nó ko có cổng DVI, liệu điều này có bị "mất điểm" ko nhỉ? CHẳng lẽ LCD nào có cổng DVI là giá mắc à?
Có nên mua cái này ko nhỉ? Bạn nào biết loại nào tương tự mà chất lượng tốt hơn nhỉ? TCL được ko?
Khi đi mua thì cách thử như thế nào vậy?
Cám ơn các bạn nhiều nhé!
Thông tin tại đây:
http://www.pcworld.com.vn/pcworld/magazine.asp?t=mzdetail&atcl_id=5f5e5c565f5b5e
chọn mấy cái hiệu samsung,sony,proview....chọn đại,giá ok là mua.heheh
sony khá ngon đí,..miễn đừng mua rẻ quá,còn dvi cũng chả đáp ứng đẹp hơn bao nhiêu đâu....nói chung đừng có quá coi trọng vào tần số...contrast...gì đó..mấy cái đó chỉ là bề ngoài..thực sự đồ dỏm...nó cũng ghi y chang..nhưng mà khi mua về thì bác sẽ biết hậu quả của việc đồ dỏm.:d

athlon26
16-09-2005, 10:18
tốt hơn nữa là ra cửa hàng nhìn tận mắt xem có ưng ý ko , cái Lcd mua về để ngắm mà ;-D

Nếu đã bình dân thì gạt ngay Sony ko mua , tiền hạn chế tốn thêm vô cái mác sony làm chi

dana
17-09-2005, 05:31
Ai lại ko thích mua nhãn hiệu xịn nhưng money ko cho phép!
Cái BenQ 17" theo PCworld vn test thì nó đôi lúc bị Flicker , còn cái 15" tương đối được. Mình đang phân vân giữa 2 cái này, vì bây giờ mà mua LCD 15" sợ bị lỗi thời và xem tivi ko sướng!
Xin hỏi luôn các bạn dùng LCD xem tivi bằng tivi box độc lập, khi mình hay chuyển kênh hoặc bật tắt liên tục thì màn hình lcd có bị ảnh hưởng gì ko nhỉ? Có mau hỏng ko?
Cám ơn các bạn!

ongtho
17-09-2005, 06:18
1 - Các thông số rất quan trọng, nhất là góc nhìn và thời gian đáp ứng response time. Góc nhìn lớn ít nhất trên 140 độ, thời gian đáp ứng càng nhỏ càng tốt. Nên nhỏ dưới 16ms, hoặc 12, hoặc 8ms càng tốt. Xịn nhất là 4ms (loại VX924 của Viewsonic ;là 4ms nhanh nhất thế giới, thời gian đáp ứng càng nhỏ càng hợp với chơi game). Để chơi được game phải ít nhất nhỏ hơn 12ms

2-Loại thường chỉ là tín hiệu Anolog, cố chọn loại có luôn Digital. tiền Chênh nhau không nhiều nhưng là cả một thời đại văn minh kỹ thuật số đấy.

3-Lúc mua hãy để màn hình tối thui và để màn hình trắng xoá để kiểm tra xem có điểm chết không. Dưới 3 điểm chết là có thể mua được.

4-Phải mua loại có bảo hành đèn backlight. Cái này quan trọng mà cũgn dễ hỏng nhất

Nên đọcthêm về cách chọn màn hình LCD

Của rẻ thường chẳng ra gì, nhưng đắt tiền chưa chắc đã hay,.

submaster
17-09-2005, 06:31
1 - Các thông số rất quan trọng, nhất là góc nhìn và thời gian đáp ứng response time. Góc nhìn lớn ít nhất trên 140 độ, thời gian đáp ứng càng nhỏ càng tốt. Nên nhỏ dưới 16ms, hoặc 12, hoặc 8ms càng tốt. Xịn nhất là 4ms (loại VX924 của Viewsonic ;là 4ms nhanh nhất thế giới, thời gian đáp ứng càng nhỏ càng hợp với chơi game). Để chơi được game phải ít nhất nhỏ hơn 12ms

2-Loại thường chỉ là tín hiệu Anolog, cố chọn loại có luôn Digital. tiền Chênh nhau không nhiều nhưng là cả một thời đại văn minh kỹ thuật số đấy.

3-Lúc mua hãy để màn hình tối thui và để màn hình trắng xoá để kiểm tra xem có điểm chết không. Dưới 3 điểm chết là có thể mua được.

4-Phải mua loại có bảo hành đèn backlight. Cái này quan trọng mà cũgn dễ hỏng nhất

tôi đã nói rồi, thông số ko quan trọng.(nhưng ko phải là ko cẩn)..bằng giá tiền sản phẩm và tên hiệu mình mua.Của mắc thì tùy thứ....nếu nó mới ra..thì nó chẳng mắc thế nào .Voi lại vn bán lcd cực mắc
đươc.
Bạn cứ thử ra mua một cái LCD 15'' giá 100$ với một cái LCD hiệu Sony,Viewsonic. giá 180$...bạn sẽ thấy kết quả như thế nào.
Đồ dỏm thông số cũng y chang như đồ hiệu thôi...
Một so sánh tiếp,tôi mua webcam giá 10$..đọc thông số y chang mấy cái đồ xin.trong khi đó đồ xin mua mắc hơn gấp đôi hay ba..hình ảnh rất rõ..trong khi đó cái 10$.thì chẳng ra gì..mờ tịt..

dana
18-09-2005, 17:43

Mình nghĩ khi test mà thấy có 1 điểm chết là bỏ chạy mất dép rồi huống chi đến 3 điểm chết!!
Chẳng lẽ đến 3 điểm chết là chấp nhận được hả các bạn?
Acer và BenQ nên chọn thằng nào nhỉ?

boydzuidze
18-09-2005, 19:08

Xin lỗi làm phiền anh ongtho 1 tí nha !
Em là lính mới nên không rành lắm về kỹ thuật, mong anh giúp đỡ :
1- Góc nhìn lớn là sao ? 140 độ là sao ? có phải là khi màn hình mở ra đến góc 140 độ thì vẫn nhìn rõ phải không ? Hình như em nhớ là màn hình LCD chỉ có thể nhìn rõ khi nhìn trực diện !!
Thời gian đáp ứng response time là sao ? Và mình thử tính năng này bằng cách nào khi đi mua ? Mong anh hướng dẫn thêm ?

2- Loại thường và loại kỹ thuật số khác nhau chỗ nào ? Nhìn ở đâu để biết ?

3- Như dana nói : thấy 1 điểm chết là đã ... hoảng lắm rồi ! Nhưng nếu có 1 điểm chết mà giá ... rẻ bèo thì ... cũng nên mua !!! :D

4- Đèn backlight là đèn gì vậy anh ?

Và em muốn tìm đọc các bài về cách chọn LCD hoặc cấu hình LCD thì em tìm ở đâu ?
Mong anh giúp em nha !

ongtho
21-09-2005, 04:55
Xuýt quên, một trò quái thai nữa ở vn mình hiện đang rất được các hàng linh kiện máy tính ưa dùng là "bảo hành siêu tốc". nhất là những nơi bán linh kiện, màn hình cũ', máy in rẻ tiền...etc.

bảo hành siêu tốc là cái mẹ gì????? Chính là sau khi mua một vài giờ đồng hồ hoặc 24 tiếng gì tuỳ theo thời gian họ nói trước trong quảng cáo,nếu sản phẩm ta mua bị hỏng thì cửa hàng cóc thèm có chút trách nhiệm nào. cẩn thận với cái khẩu hiệu bảo hành siêu tốc nha. tiền mất tật mang đấy !!!!!!!!!!!!! huhu.
cân nhắc tham khảo nhiều lần thật kỹ./ chọn cửa hàng uy tín, to vật vã mà mua. kẻo vài tháng sau đến bảo hành vì trục trặc nó lại đổi mẹ chỗ rồi thì chết. tìm được nó để bắt đền cũng bở hơi tai

Màn hình LCD rất tối, nên đằng sau nó người ta bố trí một đèn để chiếu sáng. gọi là back-light. Nôm na là như thế. đèn này cháy là teo luôn.

LCD nhìn rõ nhất là trực diện.còn muốn nhìn nghiêng tỷ như khi bạn chơi game. bồ ngồi cạnh cổ võ nếu bồ muốn nhìn rõ bạn tung chưởng ra sao thì cái góc nhin của màn hình LCD phải lớn. Lớn nhất hiện nay khoảng 170 độ.

Tui có đọc một tài liệu nói rằng trên một tấm LCD có hàng trăm ngàn điểm ảnh, việc có một vài điểm chết là khó tránh khỏi. Ở đây "điểm chết" được hiểu là một điểm không nhạy với sự thay đổi màu sắc và độ sáng như những điểm hoạt động bình thường, không phải "điểm chết" tối thui ở những cái LCD cũ rồi đâu. Tài liệu đó nói khi mua một LCD mới, kiểm tra có dưói 3 điểm chết (tức là hơi kém nhạy so với những điểm khác) là có thể mua được. bạn nào cần tìm hiểu hoặcm mua LCD nên xem kỹ các tài liệu tư vấn/

http://www.google.com.vn/search?q=c%C3%A1ch+ch%E1%BB%8Dn+m%C3%A0n+h%C3%ACnh +LCD&sourceid=mozilla-search&start=0&start=0&ie=utf-8&oe=utf-8&client=firefox-a&rls=org.mozilla:en-US:official

1- Góc nhìn lớn là sao ? 140 độ là sao ? có phải là khi màn hình mở ra đến góc 140 độ thì vẫn nhìn rõ phải không ? Hình như em nhớ là màn hình LCD chỉ có thể nhìn rõ khi nhìn trực diện !!
Thời gian đáp ứng response time là sao ? Và mình thử tính năng này bằng cách nào khi đi mua ? Mong anh hướng dẫn thêm ?

2- Loại thường và loại kỹ thuật số khác nhau chỗ nào ? Nhìn ở đâu để biết ?

3- Như dana nói : thấy 1 điểm chết là đã ... hoảng lắm rồi ! Nhưng nếu có 1 điểm chết mà giá ... rẻ bèo thì ... cũng nên mua !!! :D

4- Đèn backlight là đèn gì vậy anh ?

Và em muốn tìm đọc các bài về cách chọn LCD hoặc cấu hình LCD thì em tìm ở đâu ?
Mong anh giúp em nha !

Tôi không quen diễn tả bằng từ ngữ. Nôm na thế này:

- khi bạn ngồi lệch sang phải so với cái LCD. ngồi sang phía bên phải đó, không phải trực diện thì góc nhìn là tính từ phía bên táy trái bạn sang chỗ bạn ngôi,. hãy liên tưởng đến phép đo góc của hình học cấp 2 để rõ hơn. Nếu bạn ngồi trực diện thì góc đó là 90 độ, bạn ngòi lệch luôn hơn 90 độ. đúng là nhìn rõ nhất nếu trực diện
- thời gian đáp ứng response time là thời gian từ lúc một hình ảnh xuất hiện tới lúc nó mất đi. Ví dụ bạn chơi game. bạn chạy từ chỗ A sang chỗ B. sự thay đổi vị trí này được diễn tả trên màn hình. nếu thời gian đáp ứng của màn hình lâu quá sẽ sinh ra vấn đề là bạn đã chạy ra chỗ b rồi nhưng ở chỗ a vẫn còn hình của bạn. ngưòi ta gọi là hiệu ứng ma. Đọc báo mạng, checkmail hay gõ văn bản thì không lo chuyện này nhưng nếu định dùng máy để thi thoảng xem phim hành động hoặc chơi game 3D thì cần lưu ý. Nên chọn loại LCD có thời giàn đáp ứng càng nhỏ càng tốt. ít nhất là nên nhỏ dưới 16ms.

khi mua màn LCD nên xem loại minh thích trước trước. ghi nhớ seri của nó, ví dụ VX924 rồi lên mạng dùng google để tìm kiếm các thôn tin liên quan đến chỉ số kỹ thuật của nó. Cân nhắc thật kỹ hẵng mua. không nên tin ngay vào các lời quảng cáo của nơi bán. lưu ý kể cả các thông tin kỹ thuật của hãng sản xuất cũng cần chọn lựah. họ khôn lắm, toàn là tốt đẹp phô ra xấu xa đậy lại. ví dụ bạn mua một cái máy cassette đời rất cổ lỗ sỹ, phò phạch hết sức nhưng khi bạn đọc catologue của nó cũng thấy rất hay. Nào là có tính năng equaliger (chỉnh âm trầm, âm cao), auto stop. cái này hay đây nha, máy cát xét thì cái mẹ nào mà chẳgn hết băng là tự dừng lại auto stop. vậy nên ta thấy là nhà sản xuất luôn có cách để liệt kê ra đủ những tính năng nghe thì rất là kinh dị nhưng nhiều khi lại chẳgn giá trị mẹ gì cả vì đã là sản phẩm đó đương nhiên phải có những tính năng tối thiểu ấy

- nên mua loại có tín hiệu đầu vào là số digital, hỗ trợ DVI càng tốt. hình như DVI là để nếu mình có cạc TV thì xem được vô tuyến bằng cái màn lcd đól.

- màn hình liên quan đến cạc màn hình VGA. mua màn kỹ thuật số chắc cũng phải mua cạc loại có chân cắm digital nếu cái cạc đang dùng chưa có.

Đọc cái này là rõ hết nha:

'' Mách nước'' bạn chọn màn hình tinh thể lỏng

Sản xuất LCD là một lĩnh vực kinh doanh đắt đỏ. Một nhà máy sản xuất “thường thường bậc trung” đòi hỏi đầu tư ban đầu ít nhất 1 tỷ USD. Chính vì vậy, các nhà sản xuất PC thường thoả thuận với các hãng sản xuất màn hình để tiết kiệm chi phí từ việc chuyên môn hoá lao động. Xuất phát từ thực tế này, hai khái niệm “chọn máy tốt” và chọn “màn hình tốt” đôi khi lại không thực sự tương đồng

Theo nhận định của các chuyên gia Forrest Gump: Lựa chọn màn hình LCD từ một hãng cung cấp PC uy tín chẳng khác gì mua một hộp sôcôla. Vỏ hộp có thể rất đẹp nhưng bạn sẽ không thể biết chất lượng thực sự của sôcôla trong hộp. Phương án giải quyết? Xin “mách nước” cho bạn một số mẹo nhỏ để chọn lựa màn hình.

Chọn theo các tiêu chí chất lượng

Kích cỡ (Size). Con người thường bị các yếu tố bề ngoài “bắt mắt”. Một khi bạn đã dùng màn hình 17 inch, bạn ít muốn quay lại màn hình 14 inch mặc dù chất lượng màn 14 inch có thể tốt hơn. Lời khuyên ở đây là hãy mua cỡ màn hình rộng tới mức mà “ngân khố” của bạn cho phép. Tuy nhiên hãy chú ý rằng sự khác biệt về giá cả giữa các chủng loại màn hình 14", 15", 17", 18" ngày càng thu hẹp trong những năm qua.

Độ phân giải (Resolution). Độ phân giải là số điểm ảnh trên một inch vuông. Với màn hình thông dụng khác thì màn hình chính là nơi hiển thị hình ảnh một cách trung thực nhất. Song đối với màn LCD, độ phân giải tối ưu được định nghĩa như độ phân giải thực chất (native resolution) cố định cho từng kích cỡ màn hình cụ thể. Ví dụ: 15’’: 1024x768, 17’’: 1280x1024, 18’’: 1280x1024.

Độ sáng (Luminance). Độ sáng của màn hình LCD được tính theo đơn vị cd/m2 (candelas per square meter). Thông số này không phải dễ kiếm nhưng bạn hãy cố gắng “lục lọi” trên website của hãng sản xuất bởi chỉ số càng cao thì chất lượng màn hình càng tốt- đặc biệt là khi đem màn ra ngoài trời. Mức độ dao động của chỉ số này (còn được gọi là nit) từ 170 – 300 (chất lượng tương đương màn CRT).

Độ nhậy của điểm ảnh (Pixel response rate). Đây cũng là một thông số “khó tìm” đối với người không sành lắm về việc chọn lựa LCD. Tỷ lệ PRR xác định thời gian cần thiết để một điểm ảnh (pixel) bật hoặc tắt (on/off). Bạn cần phải biết chỉ số này nếu bạn sử dụng máy tính để xem hoặc chỉnh sửa video. Ở mức tiêu chuẩn thời gian xuất hiện điểm ảnh từ 10 – 20ms; thời gian để điểm ảnh biến mất từ 35 – 40ms.

Tỷ lệ tương phản (Contrast ratio). Nếu các nhà sản xuất sử dụng phương pháp nhất quán để đo lường độ tương phản, đây cũng sẽ là một chỉ số quan trọng để khẳng định chất lượng của màn hình. Tỷ lệ tương phản thể hiện mức độ khác biệt giữa phân vùng sáng nhất và tối nhất, dao động từ tỷ lệ 200:1 tới 500:1.

Góc nhìn (Viewing angle). Góc nhìn là chỉ số góc nhìn từ bên trái sang bên phải của màn hình so với trực diện của người sử dụng. So với màn hình CRT, khi ngồi nghiêng bạn vẫn có thể nhìn thấy hình ảnh, còn màn hình LCD góc nhìn hẹp nên khi sử dụng phải ngồi chính diện. Chính vì vậy, khi mua màn hình LCD bạn không nên nhìn một cách trực diện. Góc nhìn nằm ở 2 thông số: góc nhìn theo chiều ngang và chiều dọc. Bạn không cần quan tâm nhiều tới góc nhìn ngoại trừ bạn liên tục phải dùng màn LCD để trình chiếu. Trong trường hợp này, góc nhìn ít nhất đảm bảo 120 độ theo chiều ngang và 100 theo chiều dọc. Góc nhìn tốt nhất một màn hình LCD hiện có thể đáp ứng là 160 độ cả theo chiều ngang và dọc.

Chế độ bảo hành (Warranty). Hai điểm bạn cần lưu ý: Thứ nhất, khi “lôi” màn hình LCD mới “tậu” ra khỏi hộp, hãy bật màn hình và kiểm tra các điểm ảnh “chết” (đen trên nền trắng, trắng trên nền đen hoặc không chuyển đôi khi hình ảnh thay đổi). Bạn có thể chấp nhận một màn hình với một hoặc hai điểm ảnh chết chứ không thể cả một chùm ảnh chết. Nên nhớ rằng một số cửa hàng bán lẻ trên thực tế chỉ bảo hành sản phẩm trong có … 1 tuần. Thứ hai, mác bảo hành LCD có thể kéo dài 3 năm, hãy đảm bảo rằng giá trị bảo hành bao gồm cả đèn nháy (backlight) bởi nguyên nhân tỷ lệ hỏng hóc ở bộ phận này khá cao.

“Nhất nghệ tinh”. Đừng nên chọn màn hình tích hợp loa (speaker). Đương nhiên, một loa tích hợp có thể tiết kiệm đôi chút không gian nhưng lại gây ra những phiền toái khác. Hãy nhớ, một bộ loa giá rẻ hơn nhiều so với màn LCD trong khi tỷ lệ hỏng hóc lại lớn hơn rất nhiều. Chính vì vậy, sẽ là không khôn ngoan nếu bạn chọn giải pháp kết hợp “2 trong 1”.

Lựa chọn LCD theo mục tiêu sử dụng

Trên đây bạn đã được tư vấn cách chọn LCD từ các tiêu chí kích cỡ, độ phân giải, giá cả v.v… Trong từng hạng mục, bạn có thể tìm được rất nhiều chủng loại màn hình hợp ý. Tuy nhiên, quyết định chọn lựa sẽ càng chính xác nếu bạn chọn màn hình trên cơ sở xét tới mục tiêu sử dụng của mình.

Duyệt Internet, email, xử lý văn bản
Đây là nhóm sử dụng phổ biến nhất, bởi hầu hết người sử dụng đều có nhu cầu duyệt web, đọc email và xử lý văn bản, tài liêu. Lợi thế dành cho nhóm sử dụng này là chi phí cho màn hình không cao; chỉ cần đảm bảo độ sắc nét của hình ảnh và không hại mắt. Khuyến nghị bạn “đầu tư” màn hình 17 inch.

Giải trí: Chơi game
“Game thủ” thường đặt yêu cầu cao đối với cấu hình máy tính: nhanh nhất, mát nhất và to nhất để có thể giành chiến thắng! Chính vì lý do này, đa phần game thủ và các nhà sản xuất game tránh xa LCD. Theo họ, chất lượng màn LCD không theo kịp màn CRT- đặc biệt là LCD thường xuất hiện hiệu ứng “ma” (vết hình ảnh kéo dài ở những cảnh quay tốc độ nhanh). Hiện tại, các màn LCD công nghệ cao giải quyết được những khiếm khuyết này. Tuy nhiên, giá những màn hình như vậy không phải đắt mà là … rất đắt. Lời khuyên cho bạn: hãy thử nếu vẫn quyết định chọn màn LCD.

Đồ hoạ, xử lý ảnh và xuất bản
Nhìn chung, màn hình LCD hỗ trợ tốt các công đoạn xử lý ảnh số nhờ vào ưu thế sáng, rõ nét và “cảm nhận” nhiều màu sắc. Để tận dụng tối đa lợi thế này, hãy mua loại màn hình có độ phân giải tương đối (thấp nhất là 1280x1024) và màn hình rộng tới mức bạn có khả năng về mặt tài chính.

Giải trí: Xem phim, truyền hình
Trò chơi không phải là cách thức giải trí duy nhất trên máy tính. Nhờ các bộ bắt sóng tích hợp và trình duyệt DVD, VDC… máy tính cũng có thể đóng vai trò dành nghe nhạc hoặc một chiếc TV chất lượng cao. Phục vụ tính năng này, bạn nên “tậu” màn LCD theo tỷ lệ màn ảnh rộng: 16:9, độ phân giải thấp nhất là 1920x1080.

dana
22-09-2005, 18:02
Các bạn cho mình hỏi khi test điểm chết thì chọn hình nền là toàn đen và toàn trắng thôi hay là phải chỉnh màn hình sáng hết cỡ và tối hết cỡ? Còn cách chọn hình nền toàn trắng và toàn tối như thế nào nhỉ? (lúc test máy ở cửa hàng)!
cám ơn!

dana
25-09-2005, 06:35
O*? ??

hotkhoa
25-09-2005, 06:39
O*? ??
Có ai giúp test dead pixel kg? Cám ơn trứơc

ongtho
25-09-2005, 07:13
chưa được vinh hạnh test lcd bao giờ. có tiền đâu mà mua.nhưgn theo tui có thể làm thế này:

1- ra màn hình nền desktop của Windows.Right click để hiện ra menu. chọn Arrange Icons by, pop-up hiện ra chọn để làm vô hiệu Show desktop icons. Nếu biểu tượng các chươn trình trên desktop tạm thời biến mất là bạn đã thành công bước đầu. (lúc test xong nhớ chọn lại để các icon hiện lại như cũ nha)
2- Cũng lại nhấp chụot phải ở destop để pop-up hiện ra nhưng lần này chọn Propertis
cửa số Display Properties hiện ra.chọn nhãn Desktop
ở phần background chọn None
cũng trong cửa sổ này nhìn xuống phía dưới bên phải. chỗ Colour đó.chọn màu trắng hay màu đen đều được.
bấm ok hoặc nhấn phím Enter.

Đó, màn hình toàn màu trắng hoặc đen

nhưng thanh tác vụ Task bar phía dưới màn hình vẫn lù lù ở đó.hãy di chuột lên trên thanh tác vụ và nhấp chuột phải. popup hiện ra
- ấn để chọn Lock the task bar (khoá thanh tác vụ) đẻ yên tâm rằng thanh tác vụ không bị biến dạng khi thao tác. thực ra nó biến dạng vẫn kéo lại được nhưng phiền toái ra phết nhất là với ngừi mới làm quen máy tính
- trong popup hiện ra phần trên bấm vào properties (các đặc tinh
Cửa xổ Task bar and start menu properties hiện ra, trong nhãn Task bar hãy chọn trong hộp vuông để kích hoạt chức năng
Auto-hide the task bar (tự động ẩn thanh tác vụ)

Xong!!!!!!!!!!!

Muốn chuyển màn hình sang trắng hoặc đen hoặc màu nào tuỳ ý chỉ cần lặp lại phần chọn màu ở bước 2 bên trên

lúc test màn hình LcD nhớ nhìn cả thẳng trực diện và đặc biệt là phải nhìn nghiêng đấy nhá.