PDA

View Full Version : Restart may lien tuc

daden203
11-09-2005, 11:11
May cua toi chang hieu tai sao may ngay hom nay cu chay dc khoang 15' thi no tu nhien restart lai. Trong mot ngay ma toi da cai lai Win toi 2 lan nhung van nhu the, toi cung da quet virut roi
Cac cao thu o dau giup toi nhanh len, Buc minh qua

duy007vn
11-09-2005, 11:34
Trong Win, nhấp chuột phải lên My Computer chọn Properties --> thẻ Advanced --> Startup and Recovery, chọn Setting s--> bỏ đánh dấu kiểm tại mục Automatically Restart trong phần System Failure...

Nếu đã cài lại Win mà vẫn bị restart thì cũng có thể là do phần cứng...Bro xem thử bộ phận tản nhiệt cho máy thế nào? CPU có nóng quá ko? Tháo RAM ra rồi lắp chặt lại xem sao.

potterviet
11-09-2005, 20:37
_ Coi chừng là do con PSU cùi nên bị thế, thử mượn PSU khác về thay xem sao.

tuanth2005
11-09-2005, 22:37
Trong quá trình cài không vấn đề gì ah, cài xong bị luôn hay là cài thêm cái gì mới bị khởi động lại. Lúc khởi động lại máy đang ở hiện trạng nào?

daden203
11-09-2005, 23:20
Rieng ngay hom qua em cai lai may toi 2 lan nhung van the, trong luc cai rat binh thuong chang co van de gi ca. Em co tan 2 cai dia cai win va da thu ca 2 nhung ko an thua.
Em moi cam them mot cai o ghi vao.
Nhung truoc khi cam cai o ghi thi may em rat hay bi treo, den khi cam cai o ghi thi bi restart nhu the

Cac cao thu oi nhanh nhanh ho em

tuanth2005
11-09-2005, 23:29
Thôi đúng rồi . Hiện tượng này đa phần là do nguồn yếu hoặc quá cũ đã gần hỏng, nhưng ũng có vài trường hợp là do Main đểu (Phù tụ). Kiểm tra 2 cái này xem.

duy007vn
14-09-2005, 08:28
Em moi cam them mot cai o ghi vao.
Nhung truoc khi cam cai o ghi thi may em rat hay bi treo, den khi cam cai o ghi thi bi restart nhu the

Chắc chắn là do con PSU yếu rồi. Bro thay nó đi....

athlon26
14-09-2005, 13:47
hồi trước mình cũng đã từng bị giống vậy , treo máy khởi động lại , cuối cùng do Ram , thử test bằng 1 thanh Ram khác xem , hoặc tháo từng thanh test , khả năng do Ram là khá lớn

conmeocattai
14-09-2005, 17:09
cái này mình đã làm rồi.Bạn nên test lại bộ nguồn của bạn trên 1 cái khác nếu ko có vấn đề gì thì xem lại RAM nhé.

gigabyte_83
15-09-2005, 04:25
May cua toi chang hieu tai sao may ngay hom nay cu chay dc khoang 15' thi no tu nhien restart lai. Trong mot ngay ma toi da cai lai Win toi 2 lan nhung van nhu the, toi cung da quet virut roi
Cac cao thu o dau giup toi nhanh len, Buc minh qua

Một ngày mà cái máy tới tận 2 lần mà vẫn không khắc phục được thì chính xác là do phần cứng rồi còn gì nữa. Muốn xác định rõ nguyên nhân thì dùng phép thử loại trừ dần thôi (nghi nó hỏng cái này thì mang qua máy khác chạy ổn định thử).
Trường hợp của bạn có thể do một số nguyên nhân sau
- Quạt tản nhiệt của chíp ( kiểm tra xem nó hoạt động thế nào)
- Nguồn vào máy cung cấp không đủ cũng là nguyên nhân làm máy reset liên tục
- Do Ram cái này thì phải thử thôi (kiếm con Ram nào ngon cắm nó vào để thử)
- Main là cái cuối cùng bạn nghĩ đến khi tất cả mọi cái trên đều ok ( test lại main coi có bị chập chiếc gì không)

landmark
17-09-2005, 20:57
theo tớ thì do bộ nguồn hoặc main đấy, tớ từng bị như thế. Kiểm tra lại 2 cái này là ổn cả. Chúc bác thành công.

rooney22
19-09-2005, 05:32
Mình có người bạn mua một CPU mới nhưng khi dùng thì hay bị restart lại nhất là khi chơi game .Máy báo lỗi là xung đột card màn hình (có khi nào có loại Mian Vga card on board mà kèm cả khe cắm card màn hình không ) .Không hiểu máy đang gặp vấn đề j mong mọi người giải đáp và cách giải quyết thế nào , TY alllllllllllllll

duy007vn
19-09-2005, 08:05
Mình có người bạn mua một CPU mới nhưng khi dùng thì hay bị restart lại nhất là khi chơi game .Máy báo lỗi là xung đột card màn hình (có khi nào có loại Mian Vga card on board mà kèm cả khe cắm card màn hình không ) .Không hiểu máy đang gặp vấn đề j mong mọi người giải đáp và cách giải quyết thế nào , TY alllllllllllllll
Nếu đang dùng VGA onboard mà gắn thêm VGA rời thì bro phải vào BIOS disable chức năng của VGA onboard đi.

thanhtam348
19-09-2005, 09:00
Máy bạn chắc chắn do phần cứng nhưng tôi không hiểu chính xác là phần nào, của tôi vừa rồi cũng vậy, cứ khởi động liên tục, bun ghost ngày có thể 7-8 lần, 1 ngày 8 tiếng có khi chỉ làm việc chính thức trên máy khoãng 2-3 tiếng còn lại là loai hoai về nó, tôi vừa thay đổi vài phần trong máy thì rất OK rồi, vì thay vài loại nên tôi không biết chính xác là phần nào gây tác hại đó, bạn hảy tham khảo thêm cùng các bạn để tìm nguyên nhân.

BoyDMIT
15-10-2005, 19:09
Con laptop của em cũng bị giống hệt như thế này nhưng mà sửa laptop thì chắc là khác hẳn desktop rồi ! Em lại đang ở bên Singapore, không bít em mua máy bên VN (vừa mua cách đây 2 tháng, HP-Compaq Centrino N9040) nhưng sang Singapore có bảo hành được không nhỉ ? Nếu bác nào biết điểm bảo hành của HP bên này thì chỉ cho em với