PDA

View Full Version : Màn hình toàn 1 màu đen ???

kokz86
09-09-2005, 02:14
Màn hình toàn 1 màu đen ???

Cái PC của mình mới mua có ½ năm thôi , do bận công việc nên không dùng nó khoảng 1 tháng .

Đến tối hôm qua mở nó lên thì không dược nữa , từ đầu đến cuối thì màn hình chỉ toàn màu đen .

Trong thời gian không dùng mình có di chuyển nó từ bàn và tủ để cẩt (do đi xa nhà) trong quá trình di chuyển không có va chạm gì cả.Không con vật gì vào máy luôn.

Khi nhấn power thì đèn nguồn vẫn sáng bình thường, bàn phím vẫn hoạt động tốt (vẫn bật tắt numlock và ... được), nhưng một lát sau (khoảng 20 giây) thì bàn phím không hoạt động nữa => máy treo , đèm HDD không sáng nữa (nhưng khi chưa treo vẫn sáng bình thường) .

Mình có vài suy luận sau :
1>Màn hình hư là khó xảy ra và nó vừa mua thôi
2>Hư RAM (có bạn nói vậy) , nhưng đã test rồi RAM vẫn tốt
3>Pin CMOS có vấn đề ? Cái này mình không biết nhưng sao thấy chỗ gắn pin vào bị lỏng , dùng tay có thể lung lay nó được .
4>Khả năng cao nhất : VGA Card bị hư (hic , không dám nghĩ tới điều này, đang nghèo vì flash drive hư giờ đến nó chắc chết luôn) vì VGA Card có vấn đề nên tín hiệu không truyền đến monitor và dẫn đến treo máy (mình đoán là đến phần đăng nhập User mới bị treo ứng với thời gian lúc nó treo) .
5>Khi di chuyển có thể có va chạm nào làm CPU bị hư !!?? Mình nhớ là không có va chạm nào và di chuyển chỉ khoảng 3-4m thôi .

Xin các bạn giúp mình xử lí , mình đang gấp lắm . Thanks thanks ………………
kokz86@yahoo.com
(đã tạo 1 topic nhưng bị xoá vì sai tên topic , hi hi)

U.N.I.X
09-09-2005, 02:17
Có lẽ khả năng cao nhất là VGA và monitor..!
Còn khẳ năng CPU và Main hư là rất khó ..!!

kokz86
09-09-2005, 04:33
Có lẽ khả năng cao nhất là VGA và monitor..!
Còn khẳ năng CPU và Main hư là rất khó ..!!
cảm ơn bạn đã chỉ dẫn,mình cũng nghĩ là do VGA Card . Để có thời gian mình sẽ test cái VGA Card xem sao , nó mà hư chắc chết

LanAnh
09-09-2005, 06:48
Chúng tôi gặp vấn đề này thường xuyên. Bạn chỉ cần theo các chỉ dẫn sau:
- Tháo quạt, tháo CPU, lắp lại cho chặt.
- Kiểm tra bằng cách tháo card màn hình ra, cắm lại thẳng, không được để chéo.
- Tháo Pin CMOS ra, lau sạch, lắp lại.

Nếu không được, tại có thể do mất dữ liệu BIOS trong CMOS, bạn tìm Jum Clear CMOS, cắm lại thành Clear, bật lên khoảng 20 s, sau đó đặt lại Jum như cũ.

kokz86
09-09-2005, 10:13
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ .
>>1 :" Tháo quạt, tháo CPU, lắp lại cho chặt." vì mình không biết nên không dám đụng đến , nhất là CPU
>>2 :"Kiểm tra bằng cách tháo card màn hình ra, cắm lại thẳng, không được để chéo" mình sẽ làm thử như bạn nói,hi vọng là được
>>3 :"Tháo Pin CMOS ra, lau sạch, lắp lại", cái này không dám vì chưa đụng đến pin CMOS lần nào cả , nếu được xin bạn chỉ giúp
thanks again

U.N.I.X
09-09-2005, 19:29
1.Tháo fan CPU phải cẩn thận, gãy là mệt lắm( đã làm gãy 3 móc để gắm fan nè :()
Nếu không rành nhờ ai đó rành về máy mà làm.
3.Pin Cmos cứ đè lên là tự bung ra thôi! không ảnh hưởng gì đâu ?

kokz86
09-09-2005, 20:37
thanks , không dám mở Fan cpu đâu , chỉ test VGA thử xem sao .

Hans Voralberg
09-09-2005, 20:42
Kiếm cái cable khác hay đập cái màn hình một chập coi có lên ko :D

Digital83
09-09-2005, 20:59
Kiếm cái cable khác hay đập cái màn hình một chập coi có lên ko :D
Máy mà chạy nhìn biết liền chứ màn hình ko có bi sao thì dừng có đập coi chừng hư thêm cái màn hình đó !coi thử Đèn ổ cứng hoạt động ko? khi test main nó có kêu tiếng bip bip như thế nào?

ITSMLo
09-09-2005, 23:55
Cũng có khi cái Main của bác có một em tụ ra đi :D :D

kokz86
10-09-2005, 00:00
hic hic, bác mod ác quá , xúi bậy :D , không dám nghe lời bác đâu :D
hồi sáng vừa đọc bài báo trên PC World VN có nói về triệu chứng y như máy của mình và kết quả suy ra từ bài viết là : hư Mainboard hay VGA Card , hic cái nào cũng trên 100$ , hư cái nào cũng chết , kiểu này nhịn ăn để mua lại đồ mới.

thanks các bạn giúp đỡ

U.N.I.X
10-09-2005, 00:02
Khi nhấn power thì đèn nguồn vẫn sáng bình thường, bàn phím vẫn hoạt động tốt (vẫn bật tắt numlock và ... được), nhưng ....
Main hư thì làm sao đèn numl vẫn sáng ..!!! ?

kokz86
10-09-2005, 02:19
hic, vậy suy ra VGA hư