PDA

View Full Version : Cần tài liệu về Wireless LAN!

kenjin
08-09-2005, 06:45
Chào các bạn!
Hiện nay mình đang làm đề tào về Wireless LAN nhưng tài liệu thì mình không có và mình cũng không biết tìm ở đâu, các bạn ai có tài liệu về khoản này (tiếng việt càng tốt) thì cho mình xin với nhe. Mình rất cảm ơn!
Chúc sức khỏe!

malefly
08-09-2005, 22:35
bạn có thể tìm tại http://chaoviet.com/terry/ebooks.aspx
và lấy sách tại 66/20 trần Văn Kỷ P14 Bình Thạnh Tp.hcm

khi bạn đến địa chỉ này rồi bạn sẽ không còn cảm thấy sợ sệt vì thiếu tài liệu nữa

kenjin
09-09-2005, 05:48
Sẵn đây các bạn cho mình hỏi luôn là mấy câu dưới đây dịch ra la gi vậy, mình chỉ dịch được vài câu à, mong các bạn giúp đỡ

Wireless LAN Characteristics l Đặc tính của Wireless LAN

1.Use Radio Waves Instead of Wires l Dùng sóng Radio

2.Two Way Communication l Cái này không biết?

3.Spread Spectrum Technology l cái này cũng không biết dịch thế nào?

4.Unlicensed Frequency l Tần số không cần đăng ký

5.Cellular Type Infrastructure l Cái này cũng chẳng biết lun?

malefly
09-09-2005, 18:03
Tôi nghĩ bạn không nên và không nhất thiết phải dịch theo ý nghĩa của tiếng việt. Vì dịch sang tiếng việt sẽ mang ý nghĩa khác và câu văn nghe thật buồn cười. bạn cứ để nguyên văn và hiểu theo ý mình thích

Những sách bằng ngôn ngữ Tàu Tây họ cũng không dịch Thuật ngữ mà họ giữ nguyên văn ,Nếu có dịch cũng chỉ là tạm dịch để tham khảo mà thôi

ví dụ như Namspace dịch là " không gian tên " từ này ko có trong từ điển và người nghe cũng chẳng hiểu gì . Nhưng mọi người điều biết đó là 1 gói tập hợp gồm nhiều lớp

kenjin
09-09-2005, 20:00
hihi, nhưng giáo viên bắt phải làm silde và thuyết trình bằng tiếng việt mới chết đó chứ. Ai có thể dịch giúp không càm ơn nhiều!

kenjin
09-09-2005, 21:24
uhm, cảm ơn bạn nhé, mình sẽ tham khảo thêm tài liệu!
Nếu có chuyên gia nào về lĩnh vực này ghé qua đâythì xin hãy nén lại ít phút viết cho mình vài dòng ý kiến về mấy câu ở trên nhé. Cảm ơn!

1415
21-09-2005, 01:37
Wireless LAN Characteristics l Đặc tính của Wireless LAN

1.Use Radio Waves Instead of Wires l Dùng SÓNG vô tuyến thay vì dùng cáp
2.Two Way Communication l Liên lạc 2 chiều

3.Spread Spectrum Technology l Kỹ thuật trải phổ ( bao gồm DSSS và FHSS )
4.Unlicensed Frequency l cái này ko nên dịch ra vì nó là các tần số thuộc khoảng chưa đăng ký và có thể sử dụng được đối với các ứng dụng dân sự
5.Cellular Type Infrastructure l Nói chung là kiêns trúc hệ thống mạng theo kiểu của thông ti di động , nhưng tôi chưa thấy bao giờ trong WLAn ,chỉ có Infrastructure mode và BSS/ESS thôi .
Vài dòng góp vui .. có gì bạn cứ hỏi . Thân chào
nếu bạn muốn đọc thêm kỹ hơn về WWLAN thì nên đọc cuốn IEEE 802.11 the dèinity guide của Orielly , tuyệt hay . CÒn nếu cần TV thì có thể đưa email , tôi mail cho bản đồ án của tôi có hơn 2 chương nói về WLAN.

Kengangbac
21-09-2005, 02:13
Tôi có một số tài liệu về Wireless cả tiếng anh và tiếng Việt. bạn cần thì mail cho tôi theo doanthanhhieu@gmail.com. Cần gì thì hỏi qua IM: hieuvodka

ocodileelidoco
23-01-2007, 16:26
CÒn nếu cần TV thì có thể đưa email , tôi mail cho bản đồ án của tôi có hơn 2 chương nói về WLAN.

mình đag làm đồ án, đề tài là bảo mật trog wifi, cậu gửi sớm cho mình nhé, thanks!
mail:crocodile_hut@yahoo.com