PDA

View Full Version : CCIE R&S Books. Nhờ các cao huynh giúp 1 tay.

nvta2
07-09-2005, 03:50
Xin chào các bạn,
Mình mới download 1 mớ sách CCIE tại net130.com. Mình thấy CCIE gồm 3 loại sau:
- R&S
- Communications & Services
- Security
Mình có ý định chạy theo R&S, nhưng nhiều sách quá, không biết nên theo cuốn nào để sát chương trình và dễ hiểu. Mong cách huynh đi trước chỉ bảo.
À, sẵn tiện cho mình hỏi luôn, CCIE tự học mất trung bình khoảng bao nhiêu thời gian.... và có những gì liên quan nữa. Nếu có chỗ nào thiếu thì mong các anh chỉ dùm
Xin cám ơn rất nhiều.

StarGhost
07-09-2005, 04:13
Đã học đến CCIE, thì tốt nhất là bạn nên có càng nhiều sách càng tốt và học tất cả+ thực hành càng nhiều càng tốt. Không có sách nào có đầy đủ và chi tiết thông tin cho 1 CCIE.

Tự học CCIE, nếu bạn có đầy đủ tài liệu+ 1 dedicatedly POWERFUL lab (~15000USD)+dedicated time (8-10hours/day)+ trình độ của CCNA thì chắc là khoảng 2 năm. Nếu trình độ của bạn ở mức CCNP thì chắc cần khoảng 1,5 năm.

Các trường hợp khác, tùy thuộc vào môi trường thiết bị mà bạn được tiếp xúc hàng ngày, có thường xuyên hay không,etc.

Đấy là theo nhận xét của tôi, không chắc là chính xác hoàn toàn.

Thân.

nvta2
07-09-2005, 21:21
Còn tự học phần CCIE Written với cấp độ CCNP đi lên, mình cần khoảng bao lâu?
Xin cám ơn bạn.

StarGhost
08-09-2005, 00:51
Còn tự học phần CCIE Written với cấp độ CCNP đi lên, mình cần khoảng bao lâu?
Xin cám ơn bạn.

CCIE Written hả? với CCNP+Lab practicing thì để chắc ăn chắc cần khoảng nửa năm, tất nhiên là thời gian học cũng phải bằng thời gian người ta đi làm, thì mới chắc ăn. Trong bài thì CCIE Written thì ko có Lab simulation, chỉ có multiple choice questions thôi, chủ yếu là về mặt lý thuyết.

note: cái này chỉ đúng nếu bạn nắm thật vững kiến thức CCNP cũng như thực hành, vì những người pass CCNP ko phải ai cũng có trình độ thực thụ của 1 CCNP, chỉ có CCIE mới khẳng định trình độ thực thụ của 1 CCIE.

nvta2
08-09-2005, 05:33
Theo mình nghĩ, không thể đọc sách CCIE càng nhiều càng tốt được, vì có đến khoảng 50 cuốn. Đọc hết không chết thì cũng sẽ bị khùng khùng, do đó mình rất mong những người đi trước hướng dẫn những cuốn nào thiết thực và cơ bản nhất.
StarGhost thấy sao?

vnsystem
10-09-2005, 09:51
Routing TCP/IP vol. 1&2
Pratical Studies vol. 1&2

Nến bạn nghiên cứu hai cuốn này như cháo thì có thể có 70-80% kiến thức rồi

Còn lại các feature mới thì có thể check online trên trang của cisco.

Tỷ lệ trên sắp thay đổi vì 2006, cisco tthay đổi track R&S

StarGhost
10-09-2005, 11:34
Theo mình nghĩ, không thể đọc sách CCIE càng nhiều càng tốt được, vì có đến khoảng 50 cuốn. Đọc hết không chết thì cũng sẽ bị khùng khùng, do đó mình rất mong những người đi trước hướng dẫn những cuốn nào thiết thực và cơ bản nhất.
StarGhost thấy sao?

http://www.cisco.com/web/learning/le3/ccie/rs/book_list.html

Cisco website bao giờ cũng là leader về thông tin, nên tham khảo thường xuyên.

Thân.

nvta2
11-09-2005, 00:38
Ôi chao, thật tuyệt, xin cám ơn các anh.

vnsystem
21-09-2005, 11:40
Nói chung thì CCIE là 1 chặng đường dài, bạn cứ chuẩn bị tinh thần khoảng 2 năm nếu bạn tự học hoặc 1 năm nếu theo học tại trung tâm. Đó là chưa kể thời gian dành cho nó phải thường xuyên vì nếu không bạn sẽ học sau quên trước. Trung bình thì nên khoảng 3-4h tập chung mỗi ngày. Vẫn chưa kể đến thời gian làm LAB, trong giai đoạn cuối thì phải tập chung 100% thời gian, nếu bạn đi làm thì đành phải nghỉ làm vậy. Vẫn chưa kể đến tài chính để làm lab / thuê lab online và các loại tài liệu bổ trợ khác. Cuối cùng, chưa kể chi phí thi và đi thi, nếu fail thì phải thi lại ..v...v... và ..v..v... :D