PDA

View Full Version : Bệnh Trĩ - Làm việc quá nhiều bên máy vi tính!

thien binh
04-09-2005, 07:11
Tôi xin gửi thông điệp này tới toàn thể dân IT, những người quan tâm tới IT và những người liên quan tới y dược! Nếu có gì mạo phạm hay quá lời xin được bỏ quá cho, vì thiết nghĩ, bài viết này rất thiết thực và không còn là ảo tưởng nữa!

Trĩ là bệnh lý của vùng hậu môn trực tràng, rất phổ biến, gặp ở mọi lứa tuổi. Hơn 50% số người mắc bệnh có độ tuổi từ 30 trở lên. Vì xấu hổ, rất ít người chịu đi khám, chỉ đến khi xuất hiện biến chứng gây đau đớn, khó chịu cho sinh hoạt thì mới đến bệnh viện. Vì thế, thời gian điều trị phải kéo dài.

Ngày nay, người ta hiểu rõ hơn bản chất của bệnh trĩ nhờ những công trình nghiên cứu về sự phân bố mạch máu của vùng hậu môn trực tràng. Ống hậu môn là nơi có nhiều mạch máu tạo thành các búi trĩ nằm ở dưới lớp niêm mạc. Các búi này có chức năng của một cái nệm, giữ vai trò khép kín hậu môn. Có thể hiểu, trĩ là trạng thái giãn tĩnh mạch quá mức vùng hậu môn

Hiện nay chưa xác định chính xác nguyên nhân, nhưng có một vài yếu tố được coi như nguồn gốc phát sinh bệnh trĩ.

* Trĩ hay gặp ở những người có nghề nghiệp phải đứng lâu, ngồi nhiều (thợ may, nhân viên văn phòng, nhân viên bán hàng...), bởi tư thế làm máu huyết ít lưu thông, dễ bị ứ chệ.

* Một số bệnh gây rối loạn đại tiện như lỵ, táo bón (bệnh nhân phải dặn nhiều mỗi khi đi đại tiện) gây nên bệnh trĩ.

* Các bệnh trong ổ bụng gây tăng áp lực như u bướu, viêm...làm cản trở lưu thông các mạch máu và phát sinh trĩ như các khối u vùng hậu môn trực tràng, u xơ tử cung, u nang buồng trứng lớn....

* Trĩ hay gặp ở phụ nữ có thai, sinh đẻ....

* Yếu tố gia đình, di truyền, ít hoạt động, ăn ít rau, uống ít nước...cũng là một nguyên nhân gây bệnh trĩ.

MỘT SỐ TRIỆU CHỨNG

Nhiều người bị bệnh trĩ mà không thấy có dấu hiệu gì lạ nên không để ý, đến khi có biến chứng mới biết. Các triệu chứng thường gặp của bệnh trĩ là:

* Chảy máu hậu môn, đại tiện ra máu tươi: Đó là triệu chứng thường gặp nhất và sớm nhất của bệnh trĩ. Lúc đầu máu chảy ít, kín đáo nên người bệnh không để ý, nếu có sử dụng giấy vệ sinh thì sẽ thấy có một ít máu tươi dính ở trên giấy, hoặc nhìn thấy có một ít máu tươi dính trên phân, nhất là khi táo bón vì phân cứng đi qua làm rách búi trĩ. Về sau máu ra nhiều hơn, thành giọt theo sau cục phân. Muộn hơn thì cứ ngồi xổm đại tiện là máu chảy ra, kèm theo bệnh nhân có táo bón. Đến giai đoạn rất muộn thì khi đi đại tiện ra phân mềm cũng vẫn chảy máu.

* Đau và ngứa, có cảm giác khó chịu ở hậu môn: Nếu mới bị thì có thể không đau hoặc đau ít. Đau càng nhiều khi có biến chứng sưng, viêm nhiễm, tắc mạch ở búi trĩ và sa ra ngoài hoặc có nứt hậu môn. Rỉ nước và ngứa vùng hậu môn do viêm ống hậu môn.

* Sưng nề vùng hậu môn: khi có đợt cấp hoặc khi trĩ sa ra ngoài nếu là trĩ nội hoặc trĩ ngoại, có thể búi trĩ sưng khá to và ta có thể sờ thấy dễ dàng.

Đây là những triệu chứng điển hình của bệnh nhân bị trĩ, có bệnh nhân trong giai đoạn đầu chỉ có triệu chứng đại tiện máu tươi đơn thuần.

Muốn xác định chắc chắn bệnh trĩ, ngoài việc nhìn, sờ nếu thấy búi trĩ sa ra ngoài, cần phải thăm khám trực tràng hậu môn bằng cách thăm trực tràng và soi ống hậu môn. Qua soi sẽ xác định được độ tổn thương của búi trĩ, số lượng búi trĩ, kích thước và vị trí các búi trĩ.

BIẾN CHỨNG

Biến chứng của trĩ rất đau đớn và nguy hiểm. Có bốn dạng biến chứng hay gặp:

* Chảy máu: Trĩ là do giãn mạch máu nên rất dễ rách, dễ vỡ gây chảy máu nhiều, nếu để kéo dài sẽ rất nguy hiểm, gây thiếu máu trầm trọng, cần mổ cầm máu ngay. Điều lưu ý là ngoài bệnh trĩ gây chảy máu tươi vùng hâu môn, còn có nhiều bệnh khác gây chảy máu vùng hậu môn như pôlip, ung thư vùng trực tràng và và đại tràng, viêm đại trực tràng chảy máu... Do đó cần chẩn đoán đúng để có cách xử lý thích hợp.

* Sa trĩ: Trĩ lòi ra ngoài thành búi hoặc thành vòng gây đau đớn klhó chịu. Lúc đầu chỉ sa ra ngoài khi đại tiện và nhét lại được, sau đó thì sa luôn nằm hẳn ở hậu môn và không đẩy vào được. Trĩ sa như thế sẽ sưng vù, chảy máu, bầm tím, nghẹt rất khó chịu. Trường hợp này cũng cần mổ sớm.

* Trĩ bị tắc nghẽn: Do cục máu đông tụ lại, làm búi trĩ thình lình sưng to rất đau, căng bóng. Lúc này cần mổ lấy cục máu ngay.

* Trĩ bị viêm nhiễm: Làm nóng rát ngứa ngáy khó chịu ở hậu môn, khám thấy búi trĩ phù nề sưng to.

CÁCH PHÒNG BỆNH:

Để phòng bệnh trĩ, cần hoạt động nhiều, không nên ngồi lâu. Tránh táo bón bằng cách ăn nhiều rau hoa quả có nhiều chất xơ, uống nhiều nước, bớt các chất kích thích như cà phê, rượu, thuốc lá, tiêu ớt...cũng cần tránh gắng sức quá nhiều làm tăng áp lực trong ổ bụng. Cố gắng tạo thói quen đi đại tiện ngày một lần vào một giờ nhất định, tránh rặn mạnh rặn lâu khi đại tiện.

ĐIỀU TRỊ

Cần đi khám bác sĩ để có chẩn đoán đúng và sử dụng thuốc phù hợp. Không nên tự ý dùng thuốc bừa bãi gây nhiều tai biến nhiễm trùng, áp xe, chảy máu... Khi trĩ đã có biến chứng thì phải điều trị bằng ngoại khoa mới bảo đảm có kết quả.

Tui là 1 thần dân trong thế giới IT cũng như quý vị, nhưng tại sao tôi lưu tâm tới vấn đề này, đơn giản, chính tôi đang là nô lệ của căn bệnh này, đúng là rất khổ! Hy vọng bài này sẽ có ích cho những ai đọc nó, để đừng rước họa vào thân như tôi! Một sai lầm mà không thể nghĩ tới, không thể ngờ tới! Nhận thức ra và hối tiếc thì đã muộn!

Cảm ơn bạn đã đọc đến đây!

AnhsangThienthan
04-09-2005, 07:37
ai post bài này dzay ? nghe ghê wá , rành ghê luôn...

ongtho
04-09-2005, 08:31
Cảm ơn đã post lên, rất bổ ích. Nhiều khi thấy sách báo, người khác nói thì cứ nghĩ là chuyện đâu đâu. đến lúc vận vào mình thì mới thấy khổ. Xin bổ xung thêm một bệnh vô cùng nguy hiểm khác, hậu quả không thể lường hết được. có thể dẫn đến bại liệt hoặt tàn phế suốt đời:

Ngồi nhiều thì dù có đúng tư thế trước sau cũng sẽ bị khớp. Nhẹ thì nhức mỏi, thoái hoá vài đốt. Nặng hơn xẹp con mẹ nó đốt xưong sống, như thằng bạn thân của tui đây này. Đang trai tráng chưa quá 30 mà đã xẹp hai ba đốt sống gì đó (nhẹ thôi, nhưng đúng là xẹp thật). Cũng may là nó tỉnh ngộ nên dù có dùng máy tính ham tới mấy cũgn chừng nửa tiếng đứng dậy đi lại, uốn dẻo tý chút. LƯu ý các bạn đừng vặn khớp khùgn khục, đừng vặn cổ kêu răng rắc nha. Hại lắm đấy. vớ vẩn trật khớp , teo luôn. Nhẹ nhàng thôi.

Nhân đây xin hỏi huynh nào biết chương trình cứ sau một thời gian mình định sẵn thì nó khoá máy vài phút hoặc nó báo để mình biết mà dừng lại nghỉ ngơi thì nói cho tui cái . Load về cài vô để protect cái sức khỏe cho mai sau con vợ nó khỏi phải hầu. hehe. . còn bạn bị trĩ, đừng buồn nghe, ăn uống điều độ, nghỉ ngơi hợp lý, nên tập thái cực dưõng sinh hay yoga, thièn thiếc gì đấy là khả quan lắm. chúc vui

cntt19001570
04-09-2005, 08:49
ngồi 20 fút nghỉ 20 giây (đấm đá vô không khí vài cái) là okay

hoangtuan8x
04-09-2005, 16:54
Good post, one plus-mark for thienbinh bro.

PC&Health Box Contest : http://ddth.com/showthread.htm?t=74329

ongtho
04-09-2005, 16:58
bệnh trĩ khổ lắm ai ơi
Nếu không sớm tránh, xong đời còn đâu

(tức trĩ sinh thơ !)

ngồi 20 fút nghỉ 20 giây (đấm đá vô không khí vài cái) là okay

Ừ, lý thuyết là thế. nhưng khi ngồi vào máy tính mấy ai đúng 20 hay 30' đứng dậy được đâu. Tui cần phần mềm đấy.

À, con gái mà bị trĩ thì vui nhỉ. Nhìn loáng thoáng có khi tưởng hai máy, kinh bỏ mẹ. Chưa kể đến đoạn lúc nặng rồi ngồi đâu là chảy nươc tới đây. nước hoa nào mà át cho được. ế chồgn thôi. huhu

hoangtuan8x
04-09-2005, 17:05
to ongtho: bro vào thread các phần mềm lo sức khỏe cho dân IT đó, tui đã stick lên rồi

mong các bác tiếp tục có những bài viết hữu ích như thế này nữa.

trân trọng

thien binh
05-09-2005, 03:19
Thanks bác Hoangtuan8x nha! Hihi! Hôm qua em mới DK trên cái Forum này đó! Ai ngờ son thế! Bài viết đầu tiên của em trên Forum này đấy! Hihi! Bác mới mở phòng mạch và em lại là người ghi điểm đầu tiên à? Tuyệt thật đấy!

ThichNuDiuHien
06-09-2005, 01:58
Thanks bác Hoangtuan8x nha! Hihi! Hôm qua em mới DK trên cái Forum này đó! Ai ngờ son thế! Bài viết đầu tiên của em trên Forum này đấy! Hihi! Bác mới mở phòng mạch và em lại là người ghi điểm đầu tiên à? Tuyệt thật đấy!
Bệnh trĩ có từ thời Xuân thu Chiến quốc chứ không phải mới "xuất hiện" gần đây do "ngồi PC lâu" . Nói túm lại cứ cái nghề nào phải ngồi lâu thì dễ sinh ra bịnh này (như Thiên Binh đã dẫn )Tớ chỉ tiếc là hổng dám post hình minh họa để bài viết của Thiên Binh thêm sinh động (và rùng rợn như nick Anhsangthienthan than: ghê quá !)
Mong được đọc tiếp các bài của Thiên Binh !
:wub:

thien binh
06-09-2005, 05:18
Xin đính chính! Nick tui là Thien Binh tức là Thiên Bình đấy ạ! Đừng nhầm nha! Không phải Thiên Binh đâu, nghe xấu lắm, Thiên Bình trong bộ thập nhị tinh tú đó!

canon
07-09-2005, 03:37
Tui nghĩ bệnh trĩ không phải nguyên do chính là ngồi nhiều đâu ,vấn đề ăn uống đúng khoa học cho cơ thể là quan trọng nhất , cảm ơn tác giả đã đăng bài này .

hoainiemcu82
07-09-2005, 03:48
Tôi nghĩ bác thien binh post bai nay hay va co it lam day. Bài viêt này giúp cho những ai làm việc nhiều trên máy tinh phải xem lại mình. Nhắc đến mấy biến chứng nghe mà ghê.

thien binh
07-09-2005, 04:29
"...
* Yếu tố gia đình, di truyền, ít hoạt động, ăn ít rau, uống ít nước...cũng là một nguyên nhân gây bệnh trĩ.
..."
Đúng là nguyên nhân chính không phải do ngồi nhiều, nhưng một trong các nguyên nhân đó là do "ít hoạt động" như đã nêu ở trên! Mà ít hoạt động ở đây thường rơi vào ngồi quá nhiều - Không phải dân IT ngồi nhiều à? Dù sao thì em cũng muốn nêu cái vấn đề này ra để các bác tham khảo, để biết trước mà biết cách phòng tránh cũng như có chế độ tập luyện cho sức khỏe như Poppye í! Chứ đừng để có những việc mà chính mình cũng đã biết trước như thế như vẫn không tránh khỏi được, đáng trách, đáng trách!
------------------* Bài này của em chất đấy chứ nhỉ! Hèn gì được bác hoangtuan8x cho điểm *------------------

alann
14-09-2005, 14:23
Thế thì ngài Bill Gates nhất định bị trĩ rồi !! cả đến Steve Jobs, Larry Ellison, Linus, v.v. Vi Khoa, Yuna, Jeff Le ...

hoangminh
14-09-2005, 17:10
Tớ cũng là nạn nhân rùi đây, vừa rồi đi khám bs cho thuốc uống, hết bị chảy máu nhưng vẫn còn bị sa ra ngoài (cứ nhét vô hoài mệt wúe), không bít có biện pháp nào điều trị "tại gia" hay không nghỉ?

hoangtuan8x
14-09-2005, 17:12
Đáng ngại đáng ngại... thread này đã rung chuông báo động dân IT phải có chế độ làm việc khoa học hơn, giữ sức khỏe để làm việc lâu dài.

Yêu cầu admin rung chuông thật mạnh bằng cách set hot link trên toàn diễn đàn.

babylearnit
17-09-2005, 03:25
Xin cảm ơn!
Bài viết này tôi thấy tất cả những người làm việc văn phòng nói chung và dân IT chúng ta nên đọc!
Mình nghĩ thienthan nên gửi bài này cho 1 tờ báo nào đó(nếu do bạn chính viết) chia sẻ với mọi người và cuối cùng là nhận nhuận bút... khỏe!!

kahi
27-11-2005, 20:27
Không biết sao tui ngồi 1 ngày tối thiểu 5 tiếng đồng hồ mà có bị gì đâu nhỉ, nếu như mỗi ngày bạn đi cầu vào lúc sáng sớm là sẽ hạn chế được chuyện đó.

Không biết sao tui ngồi 1 ngày tối thiểu 5 tiếng đồng hồ mà có bị gì đâu nhỉ, nếu như mỗi ngày bạn đi cầu vào lúc sáng sớm là sẽ phòng tránh được chuyện đó.

athas1985
28-11-2005, 13:16
Tớ cũng là nạn nhân rùi đây, vừa rồi đi khám bs cho thuốc uống, hết bị chảy máu nhưng vẫn còn bị sa ra ngoài (cứ nhét vô hoài mệt wúe), không bít có biện pháp nào điều trị "tại gia" hay không nghỉ?
lấy kéo ra cắt lun cho rồi , khỏi mất công nhét vô =))

ongtho
28-11-2005, 16:36
khi đổ đường vào chai ngưoiừ ta thường lắc vỗ để đường chảy xuống. Vận động,đi lại cũng dzzậy.làm cho cái đống phế thải đó xuống phía dưới thuận lợi hơn.tiêu dễ hơi
vì thế nếu ngồi lỳ một chỗ,ít vẫn động:
1- khí huyết không lưu thông. nhất là vùng đó>dễ sinh multi bệnh chẳng riêng TRĨ
2- vàng không xuống được. khó đi tiêu.

Táo bón còn khiến chất thải ở trong cơ thể lâu hơn khiến sinh thêm bệnh. Quá kinh khủng. Ê BỆNH TRĨ, TRÁNH XA TAO RA

bizi
28-11-2005, 17:00
Nhân đây xin hỏi huynh nào biết chương trình cứ sau một thời gian mình định sẵn thì nó khoá máy vài phút hoặc nó báo để mình biết mà dừng lại nghỉ ngơi thì nói cho tui cái
Huynh đệ có thể google với keyword là "eyecare" or "care for eye" + "software". Dạo trước bizi có dùng cái này để hạn chế bớt cơn nghiện máy tính của mình. Đáng tiếc là cả software lẫn c r a c k đều bị cất trong cái hard drive cũ rồi, bi giờ chưa lấy ra được. Khi nào có sẽ up lên cho mọi người , tạm thời dùng bản shareware trước đi vậy.

hoangminh
29-11-2005, 11:26
lấy kéo ra cắt lun cho rồi , khỏi mất công nhét vô =))
ác gì mừ ác thí không bít, tớ cũng định cắt khuất cho rùi nhưng lại không nở "lóc thịt đem bỏ", vì người tớ đã gầy mừ còn cắt bớt nửa thì thui rùi, cây tâm còn to hơn tớ nửa. :dontgetit

Anna
29-11-2005, 14:00
nghe may bac noi em thay in qua

khamvaphaonline
05-01-2007, 20:21
Một bài viết rất hay, khi đọc bài này mình mới thấy chột dạ bởi mình cũng bị một triệu trứng như bạn nêu... thía này phải đi khám bác sĩ ngay thôi...Thanks một lần nữa...

333
05-01-2007, 20:41
ngồi nửa tiếng sau đó đứng dậy ngồi xem phim 1 tiếng, lại ngồi máy tính nửa tiếng nữa, lại đứng lại ngồi.

vikhoa
05-01-2007, 21:24

Đúng như bạn gì ở trên có nói, cắt đi là xong :)

Tuy nhiên, cắt = laser chứ không phải bằng kéo. Ngay góc Pasteur-NTMK Q.1 TPHCM có trung tâm vật lý trị liệu, ở đó có "xử lý" bệnh này đấy. Đó là trung tâm vật lý trị liệu đầu tiên ở VN, trung tâm đó thuộc Bộ Quốc Phòng nhưng ai vào chữa cũng được. Thiết bị thì rất tốt, bác sĩ thì nhiều kinh nghiệm. Nếu bạn thấy "phiền" quá thì ghé đó thử xem sao.

virtualgirl
05-01-2007, 22:01

Sa ra ngoài là sao hả bạn? Mình dạo này đi đại tiện thỉnh thoảng thấy có máu đỏ ko bít có làm sao ko?

thagnv
05-01-2007, 22:06
Hồi đó em có thằng bạn ôm máy tính nhiều quá cũng bị bệnh này, bài thuốc dân gian là lấy rau diếp cá, xay ra rồi uống, công hiệu thực hư thế nào thì em chưa biết, vì em ít khi ngồi một chỗ. :)

Chúc bác khỏe!

MichaelTuanAnh
05-01-2007, 22:33
bài viết rất có ý nghĩa. Thanks.
Có lẽ em cũng đi khám thôi các bác ạ, đúng triệu chứng rùi, huhuhuhuhuhu

lamthanha
06-01-2007, 02:04
Huhu, em có lẽ cũng là nạn nhân rùi. Em chưa bị sa ra ngoài nhưng bị đi ra máu khá lâu rồi, uống thuốc + uống thật nhiều nước -> hết. Tự nhiên hôm nọ thấy mấy quả ổi, thèm quá xơi gần chục quả -> hôm sau biết kết quả liền, máu ra như suối :((
Em ngại quá ko đi khám, em mua thuốc về uống + uống thật nhiều nước -> khoảng 5 hôm thì hết, now em không dám ăn ổi, không cafe, thuốc lá, uống thật nhiều nước.

nktdigital29
06-01-2007, 03:17
Tôi ..điển hình...đã bị trĩ nội.. T__T khổ...!!! Chờ làm ra tiền...chữa thôi...huhu

zezozezo
06-01-2007, 04:00
Hix toàn cầy ngày cầy đêm ,ko game thì ...điện tử , xem song cái thread này của bác em chỉ muốn đi ngủ T_T .Từ giờ có lẽ phải điều chỉnh lại thói quen sống thôi ,cảm ơn sâu sắc nha bác thiên binh :) í nhầm thiên bình :D

nhicolai
06-01-2007, 19:04
hi hi ... h em làm việc với máy tính ngay dưới nền nhà, chỉ có ngồi với nằm, rất tiện

090
07-01-2007, 00:30

nếu muốn giải quyết tận gốc thì phẫu thuật thôi,có mây cách đây
như : thắt bũi trĩ, đột điện,...anh em đững tưởng boy mình bị nhiều các bà cô nhà ta bị nhiều không kém đâu.

090
07-01-2007, 00:33
Tôi ..điển hình...đã bị trĩ nội.. T__T khổ...!!! Chờ làm ra tiền...chữa thôi...huhu

sao bác biết mình bị trĩ nội, trĩ nội nằm bên trong muốn biết phải đeo bao tay sau đó cho tay vào đó mới biết chứ?

090
07-01-2007, 00:38
khi đổ đường vào chai ngưoiừ ta thường lắc vỗ để đường chảy xuống. Vận động,đi lại cũng dzzậy.làm cho cái đống phế thải đó xuống phía dưới thuận lợi hơn.tiêu dễ hơi
vì thế nếu ngồi lỳ một chỗ,ít vẫn động:
1- khí huyết không lưu thông. nhất là vùng đó>dễ sinh multi bệnh chẳng riêng TRĨ
2- vàng không xuống được. khó đi tiêu.

Táo bón còn khiến chất thải ở trong cơ thể lâu hơn khiến sinh thêm bệnh. Quá kinh khủng. Ê BỆNH TRĨ, TRÁNH XA TAO RA

huynh đệ này móc đâu ra mớ đông ý ngộ vậy?
đúng là một trong những nguyên nhân gây trĩ là táo bón, táo bón do rất nhiều nguyên nhân...ví như nhịn lâu cũng gây ra táo bón, vì nhịn lâu thì ruột thừa sẽ hấp thụ phần nước còn lại trong ruột già nên gây táo bón.
mà này bà con nên phân biệt bệnh trĩ với sa trực tràng nhé.

090
07-01-2007, 00:52
Đúng như bạn gì ở trên có nói, cắt đi là xong :)

Tuy nhiên, cắt = laser chứ không phải bằng kéo. Ngay góc Pasteur-NTMK Q.1 TPHCM có trung tâm vật lý trị liệu, ở đó có "xử lý" bệnh này đấy. Đó là trung tâm vật lý trị liệu đầu tiên ở VN, trung tâm đó thuộc Bộ Quốc Phòng nhưng ai vào chữa cũng được. Thiết bị thì rất tốt, bác sĩ thì nhiều kinh nghiệm. Nếu bạn thấy "phiền" quá thì ghé đó thử xem sao.

chỉ cần đến những bềnh viện lớn,thường ở tuyến tỉnh trở nên là có thể yên tâm. bạn nào sợ nữa thì vào những bệnh viện lớn, thành phố lớn đầy ra đó. chất lượng đảm bảo, tha hồ mà chọn các biện pháp sử lý.

thongtinlaptop
07-01-2007, 01:08
Mình chấưc nguy cơ cao, hu hu hu má ơi

virtualgirl
07-01-2007, 12:35
uống nhiều nước là hết hả bác ?

Think different
08-01-2007, 07:42
chỉ cần đến những bềnh viện lớn,thường ở tuyến tỉnh trở nên là có thể yên tâm. bạn nào sợ nữa thì vào những bệnh viện lớn, thành phố lớn đầy ra đó. chất lượng đảm bảo, tha hồ mà chọn các biện pháp sử lý.

Cũng không hẳn là yên tâm đâu, bởi vì cũng có nhiều biến chứng xuất hiện sau phẫu thuật như hẹp hậu môn,....Nói chung tốt nhất nhất là nên phòng tránh thì hơn.

chercercer
10-01-2007, 16:56
Hic ! Em dạo này làm sao ấy. Hôm nào chỉ hơi táo một chút ( tức là táo nhưng rặn mạnh là nó ra ngay chứ ko khó ra quá như táo "bự" ) là có máu liền. Em thấy đau đau,máu chỉ thấm vào giấy vệ sinh ( chứ ko nhỏ dòng dòng ). Sau khi đi xong, hậu môn vẫn còn ngứa ngứa. Lắm hôm chẳng ỉa đái gì, đang ngồi cũng ngứa hậu môn ko chịu được.
Cũng có thể do tớ "nóng" quá ( hiện giờ lại đang bị lở mồm, nong móng mà ). Mong các bác có kinh nghiệm chỉ xem có phải em bị trĩ rồi ko ? Em sợ quá, hỏi trước từ khi nó còn bé, trị cho nó dễ. Thanks nhiều.

lytamhoana6cntt
10-01-2007, 17:09
Trĩ đê, các loại bệnh trĩ...

http://www.thuocdangian.com.vn/threads.asp?id=3274&tid=27&cid=10

zoha
11-01-2007, 13:17
khiếp các bác nói kinh quá
từ trước tới giờ em chỉ nâng niu đôi mắt thôi
bậy giờ thì phải nâng niu cả cục trĩ rồi è..è..
đọc xong top này chắc em chỉ dám ngồi nửa tiếng rồi lại phải đứng lên thôi
à cũng góp ý thêm, bác nào biết rồi thì thôi nha
khi ngồi trước máy tính thì cứ khoảng nữa tiếng lại nhìn ra xa hay nhìn xung quanh sẽ làm mắt mình được nghỉ ngơi hoặc ko cần nữa tiếng, cứ 1 lúc lại ngoái cổ nhìn đi chỗ khác là ok
cái này em nghe trên TV
mà ví dụ cụ thế là mấy thằng (is me) bắn haft life hay chơi đế chế trong quán nét thì có ngồi cả ngày cũng không bị cận mà cũng ko thấy mỏi mắt (chỉ thấy mỏi cổ) vì suốt ngày quay ngang quay ngửa đá hình thằng khác
chứ vào ddth.com ngồi 2 tiếng là toét mắt ra rồi không nghỉ ko được
nhà em thì tv để cùng phong với máy tính nên đếc sợ cận
bây giờ chỉ sợ trĩ thôi hu hu

chercercer
13-01-2007, 15:14
chứ vào ddth.com ngồi 2 tiếng là toét mắt ra rồi không nghỉ ko được

Theo tui nghĩ, chắc khi vào ddth, chúng ta phải chăm chú vào màn hình và đọc một bài viết dài được viết màu đen trên nền trắng bao la. Vì màu trắng nó sáng và gây lóa mắt nên mau nhức mắt.

noname456
20-01-2007, 22:00
hic BS ơi giúp em với,đi lâu lâu (1 tháng) thì đại tiện ra máu 1 lần(đếch bít là trĩ hay là gì đây)ngộ lắm mà em là men,(ko phảo woman).đọc sách thấy đi ra máu là ung thư,trực tràng(ko chuyên nhưng là phần gần dưới hậu môn)cái này còn đi nhanh hơn trĩ.cho em bít đây là bệnh gì,nên đi BS ko,hay tại an đồ khô quá đi chảy máu.thôi thì trước mắt BS chỉ cách phòng tránh hay hạn chế đi chứ đang trĩ nhẹ thành nặng thì ....
à mà uống nước có tác dụng gì ko,em đi 2 ngày 1 lần có "bón" ko

quang1808
08-02-2007, 12:00
bác post bài này làm tui thấy ghê ghê, vì tui ngồi máy trung bình phải 6 tiếng một ngày.....hic...hic...

C.S.G
19-04-2007, 17:04
http://game4v.com/yega/showthread.php?t=14287
Đọc Topic này vui vãi =))

BoTayConGaQuay
20-04-2007, 03:20
Hic, ghê quá, mai mốt kêu thợ đến chế 1 cái bàn để có thể vừa ... nằm vừa lập trình chứ ngồi kiểu này chắc toi.

dungvinhntv
20-04-2007, 09:25
Bệnh Trĩ "Nội"có 3 độ độ 1& độ 2 là trĩ nằm trong hậu môn cứ đi Cầu" là nó lại lòi ra khi đứng lên thì nó tư thụt vào,còn trĩ độ 3 là mỗi khi khi đi cầu xong ta phải lấy tay đẩy nó vào chứ ko tự thụt vào được,còn trĩ ngoại là lúc nào nó cũng lòi ra ngoài đi đứng khó khăn. Bác nào có bị bệnh trĩ thì nên đi khám ở bệnh viện Y HỌC Cổ TRuyền mỗ trĩ từ 1 triệu 8 đến 2 triệu 5 trăm ngàn, tiền phòng thì tùy có loại 20 ngàn 1 ngày , phòng sang hơn có máy lạnh,có TiVI để giải trí thì 70 nghìn 1 ngày, vị chi tất cả tiền cắt trĩ, thuốc men và tiền phòng thì khoảng 5 triệu tùy theo nặng hay nhẹ, còn ai có bảo hiểm Y Tế thì miễm thì tất cả nhưng chỉ toón tiền thuốc ngoài bảo hiểm khoảng gần 1 triệu thôi.

kiettt
20-04-2007, 23:42
Nói về việc nghỉ giải lao khi đang làm việc, khoảng 6 tháng trước đây trên báo (lâu quá mình quên rồi, nhưng thường mình chỉ đọc vnexpress, thanh niên và tuổi trẻ), có giới thiệu phần mềm tên là cafeyoga. Đại khái là một dạng screen saver, bạn có thể set nó trong vòng bao nhiêu phút thì tự động nhảy ra một cửa sổ báo là bạn nên nghỉ giải lao tí, đồng thời trình diễn những động tác yoga để bạn tập theo cho giãn gân cốt.

noname456
28-04-2007, 16:45
vậy phải làm sao để bớt trĩ đây,với đà này em có nguy cơ trĩ nội là chắc

jacletuan
06-06-2007, 10:43
em đây cũng bị nè, đang nếm mùi bệnh trĩ đây, khổ lắm các bác ới, cứ lâu lâu ăn uống không tốt là đi đại...lại ra máu đó, cái này chỉ có giữ đường ăn uống thôi, thèm cafe muống chết mà chơi vô phát là tiêu liền, cũng định đi bệnh viện nhưng nghe nói nhiều tiền quá nên chịu khó ăn uống kiêng khem tí thì lòi ra nhưng cũng không vấn đề gì các bác nhỉ, mà khổ nỗi nó cứ bị bón thường xuyên thôi...bó tay

minhquan1712
06-06-2007, 10:52
ax ax nghe nó kỳ kỳ làm sao á ^_^

minhquan1712
06-06-2007, 10:52
http://game4v.com/yega/showthread.php?t=14287
cái này die rồi bro ơi

abelegreen
06-06-2007, 20:49
hi, mình ngồi máy tính cũng nhiều lắm nhưng chỉ thấy đau lưng, cái này thì chấp nhận được. Chứ nếu bị trĩ thật thì chắc tèo quá.
Túm lại phải có kế hoạch tập luyện cụ thể để không phải hối tiếc vì ngồi nhiều. Keke

nuahonthuongdau
06-06-2007, 21:05
đề phòng trĩ cũng đơn giản. nếu anh iem yêu thích âm nhạc, muốn giữ sức khỏe nhưng o muốn xa máy tính thì độ nửa tiếng bật 1 bài hát lên, đi đi lại lại trong phòng và nghe nó.

bảo hà
06-06-2007, 21:31
Bài thuốc gia truyền về bệnh trĩ mà tôi đọc ở tờ báo sức khỏe cách đây vài năm bác nào tin hay không tin chẳng mất gì của bọ nhưng thử thì cứ thử nha. Ăn trung bình mỗi ngày một quả ổi lai mà nhớ gọt vỏ bỏ ruột nhé, chỉ ăn cùi thôi . Chúc các bác mau khỏi bệnh, bác nào dùng thấy đỡ hay khỏi thì nhớ phổ biến cho anh em nhé. Thank

nuahonthuongdau
06-06-2007, 21:35
Bài thuốc gia truyền về bệnh trĩ mà tôi đọc ở tờ báo sức khỏe cách đây vài năm bác nào tin hay không tin chẳng mất gì của bọ nhưng thử thì cứ thử nha. Ăn trung bình mỗi ngày một quả ổi lai mà nhớ gọt vỏ bỏ ruột nhé, chỉ ăn cùi thôi . Chúc các bác mau khỏi bệnh, bác nào dùng thấy đỡ hay khỏi thì nhớ phổ biến cho anh em nhé. Thank

:whistling thằng này xúi dại anh em. quây đi :boxing: :yes:

Tiasangtinhyeu
13-06-2007, 01:13
Ax...đã 1 giờ sáng...em ngồi 8 tiếng rồi....hiz..thấy đít hơi đau.

coofhair
15-06-2007, 16:31
nghe sợ vãi trĩ ra ngoài rùi các bác ui, ui da vươn vai caí nào, làm cốc nước 1 cái, bữa chiều này rứt khoát phải xơi hết 1 mớ rau mới đựoc
Mấy bữa nay cứ Vải + măng ngâm ớt táng thật lực có chết kh cơ chứ

hungcrazy
15-06-2007, 17:21
hix, mịe ơi, đọc mới nhớ gần 1 tuần gòi em chưa cho nó nhả ra, lúc trước cũng thấy giấy vs bị dính tý máu, nhưng nghĩ tại giấy khô wá, dzõm nên bị trầy:( Rùi từ đó chuyển tông wa xài vòi nước lun, chả bít có bị dích đạn ko chài!:fear:

Infoworld_mcse
28-07-2007, 21:17
Huhu ! qua mấy bài các bác post ỡ trên sao tui ớn quá !
chắc chiến này tui bỏ nghề luôn quá !

Infoworld_mcse
28-07-2007, 21:18
Huhu ! qua mấy bài các bác post ỡ trên sao tui ớn quá !
chắc chiến này tui bỏ nghề luôn quá !

hoangthithuy
05-08-2007, 21:27
Ai biểu ngồi máy tính nhiều làm chi mà than vãn

c2t
06-08-2007, 10:11
Trời ơi. Đọc xong thấy lạnh xương sống.

toan_cntn
06-08-2007, 14:42
ngồi lâu thấy bị xong bỏ 1 thời gian lại thấy hết không biết bỏ hẳn có hết không nhỉ?

loandme
06-08-2007, 15:23
Ngoài ra, các bạn nên ăn nhiều rau, nhất là rau lang (lá khoai lang), rau diếp cá, má đề... nói chung, các loại rau có hoa màu trắng, tím là có vị mát.
Kinh nghiệm bản thân: Chịu khó uống nhiều bia, chẳng thấy táo bón bao giờ. Thật đấy.

anhlam
01-09-2007, 21:28
Thank bác nhiều nha.

tuandesign0309
24-09-2007, 01:44
Mặc dù tớ rất muốn đọc bài viết lâu hơn nưã nhưng nghe các bác nói ghê wá. Thôi đi ngủ cho chắc ăn.Sợ quá rôì! Cảm ơn bác Thiên Bình và bà con nhé.

The Old Man
24-09-2007, 02:05
Phương pháp:
1. Đứng chơi máy
2. Khoét cái lổ ở ghế ngồi.
3. Ráng ăn nhiều đu đủ.
4. Uống nước và ăn rau cải cho nhiều.
5. Đừng chơi nửa.
6. Cứ chơi đại như tui gần 20 chục năm nay rồi có sao đâu.

Và cuối cùng là suy nghỉ cho kỷ mài đũng quần trong tiễu học lên đến hết đại học có thấy thầy giáo hay phụ huynh nào nói là bịnh trỉ là tại đi học đâu.
Vậy mà mới ngồi chơi vi tính thì bị cãnh báo là vi tính và bệnh trỉ là anh em ruột.

dly
24-09-2007, 10:39
Phương pháp:
1. Đứng chơi máy
2. Khoét cái lổ ở ghế ngồi.
............

Hổng cần khoet` đâu anh. Sử dụng ghế này cũng tôt`

The Old Man
24-09-2007, 10:58
Cái hình trên cùng là bồn rửa mặt chớ đâu phải ghế ngồi.
Còn nếu DLY mà tưởng đó là ghế ngồi của phái nử thì óc tưởng tượng thật là phong phú.
Còn hình cuối cùng thì không biết nó có liên hệ gì tới ghế ngồi hay bịnh trỉ nửa.

dly
24-09-2007, 11:15
Em lấy cái hình của lão Thích gái đưa qua. Vì đang ngồi trên Sever nên khộng dám lôi ảnh xuống edit nó lại.

Tấm thừ hai từ trên xuống đó anh. :D

The Old Man
24-09-2007, 11:24
Cái hình giửa thì gọi là vắt chanh mà không bỏ vỏ.

lkn2
24-09-2007, 12:07
Trí tưởng tượng quá mức phong phú :D

Em ngồi khoảng 1-2 tiếng thì đứng dậy đi uống nước, rửa mặt, không biết có chống được không, dạo này hơi đau lưng khi nằm xuống ngủ.

The Old Man
24-09-2007, 12:23
Liều thuốc ta chửa bệnh trỉ rất hay.
Tìm loại gổ bạch đàn loại già thân gổ có lỏi đen ở giữa mới quý và công hiệu. Khoét lấy cái lỏi đen đem sao (rang trong nồi đất cho cháy thành than) và hạ thổ (úp nồi đất xuống đất) cho tới khi nguội lại. Tán lớp thuốc đen trong nồi thành bột, một phần hoà với nước mưa rửa ở chổ bị trỉ, một phần thoa với sữa người và sức vào khi bị đau.

The Old Man
24-09-2007, 12:25
Nếu không hết thì lấy thân cây gổ bạch đàn đã được khoét lổ cưa ra làm mặt ghế để ngồi thì cũng rất đở đau vì đã được khoét lổ ở giửa rồi.:goodluck:

JB - Huang Jin
24-11-2007, 21:56
Tìm loại gổ bạch đàn loại già thân gổ có lỏi đen ở giữa mới quý và công hiệu. Khoét lấy cái lỏi đen đem sao (rang trong nồi đất cho cháy thành than) và hạ thổ (úp nồi đất xuống đất) cho tới khi nguội lại. Tán lớp thuốc đen trong nồi thành bột, một phần hoà với nước mưa rửa ở chổ bị trỉ, một phần thoa với sữa người và sức vào khi bị đau.
Nhìn "toa" của pác thấy cũng hết bệnh.

gocmaycan
27-11-2007, 11:49
Tôi thấy chỗ BV Bưu Điện đường Thành Thái nối dài có treo quảng cáo về Bệnh Trĩ và phương pháp điều trị mới.Nếu có điều kiện các bạn thử ghé lại đó xem sao nhé.
Thân

hanguyen1
01-01-2008, 11:05
Bệnh Trĩ - Tài liệu rất hữu ích đây, hình như đây là bài giảng cho sinh viên y khoa thì phải

http://yhct.summerhost.info/dd/viewtopic.php?f=188&p=708

dungvinhntv
04-01-2008, 09:17
Phòng bệnh hơn trị bệnh, bệnh trĩ thường là do táo bón gây ra là đều cơ bản nhất, vì vậy để đề phòng bệnh này, lúc chưa đánh răng vì trườc khi đi ngủ mình đã đánh răng rồi, mỗi sáng khi thức dậy hãy pha 1 ly nước (Âm Dương) 1/2 nước nóng +1/2 nước nguội thật to (ly cối)uống 1 hơi là con đường đại tiện của mình sẽ thông thương mọi thứ dơ bẩn trong người sẽ theo phân ra hết và không sợ bị bệnh "Trĩ"rất hiệu quả .

trantuan.itke
18-03-2008, 11:15
heheh. tui có bài thuốc trị bệnh trĩ nhanh và hiệu quả,rẻ tiền ai cũng có thể làm ngay.Nhưng đòi hỏi sự kiên nhẩn nhé.
Cây giấp cá còn có tên là cây diếp cá, dấp cá. Tên khoa học là Houttuynia cordata. Họ lá giấp Saururaceae. Tên tiếng Anh của nó là heartleaf (lá hình tim) hay lizardtail (đuôi thằn lằn).
http://vi.wikipedia.org/wiki/Gi%E1%BA%A5p_c%C3%A1
Các bạn mua 1 bó rau giấp cá khoản 2k VND , về rửa sạch sẻ xong bỏ vào máy xay với 1 ly nước 200 ML ,nếu ko có máy xay thì có thể dùng chày đâm nát xong vắt nước cốt ,uống ngày 2 lần.
Chú ý ko nên lạm dụng uống nhiều .
hehe các bạn sẽ thấy ngay tác dụng sau 2 ngày.
Nếu bạn nào chửa khỏi bằng cách trên nhớ Email cho mình trả công nhé ,Hehe
Email : trantuan_itke@yahoo.com

trantuan.itke
18-03-2008, 11:21
Hix wên cái vụ này nữa , cái nước cốt của rau giấp cá có mùi khó uống,cố gắng uống 1-2 làn sẻ wen thui,có thể fa đường hay muối để cho dể uống tủy theo khẩu vị của mọi người,theo kinh nghiệm của tui là pha đường uống 1-2 lần thì cảm giác như uống rau má vậy hahahhhahhah

funvn
18-03-2008, 16:35
Bệnh trĩ trị rất đơn giản. Bác nào bị email đến em qua hòm thư nguyenngocoanh@gmail.com em sẽ kê đơn cho. Cây thuốc không khó kiếm và đơn giản vì chỉ có một loại cây thôi. Đảm bảo uống sẽ khỏi. Nhà em đã từng trị cho hàng trăm người và đều khỏi cả rồi. Tất nhiên chỉ chữa được khi chưa quá muộn tức là đã chuyển sang giai đoạn ung thư.

blackm0_on
18-03-2008, 17:00
Bệnh trĩ trị rất đơn giản. Bác nào bị email đến em qua hòm thư nguyenngocoanh@gmail.com em sẽ kê đơn cho. Cây thuốc không khó kiếm và đơn giản vì chỉ có một loại cây thôi. Đảm bảo uống sẽ khỏi. Nhà em đã từng trị cho hàng trăm người và đều khỏi cả rồi. Tất nhiên chỉ chữa được khi chưa quá muộn tức là đã chuyển sang giai đoạn ung thư.

Nghe bác nói chuyển sang ung thư làm em lạnh cả gáy. Em có cái tật là đi nhà cầu rất lâu. Mỗi khi đi nhà cầu là phải mang báo hoặc cái gì có chữ đi để đọc, hoặc mang điện thoại để nhắn tin, gọi, nghe nhac... Nói chung là phải làm gì đó. nhiều lúc đi cầu rất đau, chảy máu, mà em không để ý. Hôm nay đọc mới biết là bệnh trĩ. Mong anh funvn giúp em, cảm ơn trước.

noomrm
18-03-2008, 18:55
chú ý ngồi máy tính đừng ngồi bt, mà ngồi xổm đi :D

funvn
18-03-2008, 19:38
Nghe bác nói chuyển sang ung thư làm em lạnh cả gáy. Em có cái tật là đi nhà cầu rất lâu. Mỗi khi đi nhà cầu là phải mang báo hoặc cái gì có chữ đi để đọc, hoặc mang điện thoại để nhắn tin, gọi, nghe nhac... Nói chung là phải làm gì đó. nhiều lúc đi cầu rất đau, chảy máu, mà em không để ý. Hôm nay đọc mới biết là bệnh trĩ. Mong anh funvn giúp em, cảm ơn trước.

Bạn email tới mình. Mình sẽ hướng dẫn cụ thể. Nói chung trị bệnh không khó mà

blackm0_on
20-03-2008, 16:47
Bạn email tới mình. Mình sẽ hướng dẫn cụ thể. Nói chung trị bệnh không khó mà

Mail rồi mà chờ mãi không thấy? Nói đùa chăng.

funvn
20-03-2008, 22:44
Mình chưa nhận được email của bạn.

Ng0 Tau
20-03-2008, 23:22
Bác Dê ơi sao bác vui tính thế ...Cười chảy cả nước mắt với mấy cái ghế

lehuynhhp
24-06-2008, 10:25

Bạn hoàng minh thân mến, mình cũng có người quen bị bệnh này và hiện tại đã chữa khỏi. Nhưng không phải chữa "tại gia" mà phải lên tại phố nối của Hải Dương để tiêm. Nếu bạn cần biết địa chỉ thì mình sẽ cho cậu địa chỉ cụ thể của chỗ đó. Chúc cậu mau khỏi bệnh.

quanghue
01-07-2008, 16:11
Bác Thien Binh học y khoa hả?Liệu có bán luôn thuốc ở đây không đấy.Ặc ặc!

super_noob
01-07-2008, 16:17
Anh Thiên Bình ơi, cho em hỏi kinh nghiệm của bác cái.Thế làm thế nào để phòng chống bệnh trĩ?
Không được đứng nhiều và ngồi nhiều à?thế phải làm gì nữa?

ITVnese
01-07-2008, 19:26
Cứ đứng cứ ngồi thoải mái, mỏi quá thì đứng dậy vươn vai tí cho lưu thông khí huyết thôi. Cái cơ bản nhất là phải chơi thể thao. Buổi sáng chạy bộ tầm 15p-30p, chiều chiều cầu lông hoặc tennis hoặc cuối tuần đi đá banh, đố mà trĩ được.

manwhofind09
01-07-2008, 20:08
Đã bị trĩ rồi thì không được vận động mạnh. Nếu trĩ to quá thì đi phẫu thuật cắt đi chứ uống với bôi thuốc khó mà khỏi được.

watami
11-07-2008, 17:01
Tui ngồi máy tính gần chục năm rồi nè, trung bình 8 tiếng 1 ngày. Dạo trước có bị nhẹ, chảy máu lúc đi đại tiện. Giờ hết rồi. May mắn là tui không bị nặng. Kinh nghiệm đây:
1/ Không cần giảm thời gian ngồi máy đâu. (thật đấy)
2/ Đi đại tiện đúng giờ quy định, tui thì vừa thức giấc là làm ngay, mỗi ngày 1 lần đúng giờ đó.
3/ Uống nhiều nước, ăn rau quả vô, tui thường uống sinh tố mỗi buổi tối.
4/ Thấy đi không ra thì mau chóng ăn ít đu đủ, hay cái gì đó nhuận trường.

Cuối cùng, cái bệnh này khổ lắm. Anh em nhớ mà tránh.

vuongtudon
03-08-2008, 20:52

Tui cũng bị nhưng không sa ra ngoài như bạn. Thật đáng tiếc, công việc phải ngồi nhiều mà lại bị như thế này thì thật chán. Tui uống thuốc nhưng cứ được 1 thời gian là lại bị lại thôi.

pduyma
03-08-2008, 21:07
Mình là PV cho 1 kênh về y tế & SK.
Đang tìm nhân vật bị bệnh trĩ, bạn nào tình nguyện tham gia để cảnh báo cho mọi người về bệnh này không?
Liên hệ: pduyma

man_quangnam
04-08-2008, 17:01
Em bị sơ sơ, thỉnh thoảng, khi nào ăn uống bậy bạ ( nhất là ăn mì quảng phải làm 2 trái ớt to mới đã) thì hơi bị rát đít :D <<< Chảy máu thì ko. Chắc em mới trên mức táo bón một chút.

Em có bài thuốc hay là ăn thịt lươn. Ăn cháo hoặc món gì cũng được. Cầm trĩ ngay, buổi tối ăn, sáng mai hết.

Nhưgn mà thịt lươn thường nấu có ớt. Bỏ ớt ra, ớt rất có lợi cho trĩ phát triển.

Bác nào thử xem , em mà sai ko thèm vào ddth nữa :))

thanhsoros
04-08-2008, 17:17
ai bị bệnh này nên tránh xa của chua và đồ cay nóng ra nhé lol

squangcao.com
04-08-2008, 17:18
Tăng cường ăn chuối vào. Mình ngày online hơn 15 tiếng, liên tù tì hơn 5 năm nay. Nhờ chuối nên có đỡ nhiều. Đúng đây là một bệnh bực hết mình.

bihoctinhoc
04-08-2008, 19:22
ai bị bệnh này nên tránh xa của chua và đồ cay nóng ra nhé lol

Em bị nghiện không thể nào tránh đc mới khổ :( mắc cỡ quá đi lol

xuanvu_dk2
09-08-2008, 10:53
Trời ơi cứu tôi với triệu chứng của tôi đúng như miêu tả. Nếu tôi không ngồi máy tính thì vợ con tôi nhịn đói làm thế nào bây giờ anh em ơi...

vuacuagai
09-08-2008, 10:56
Trời ơi cứu tôi với triệu chứng của tôi đúng như miêu tả. Nếu tôi không ngồi máy tính thì vợ con tôi nhịn đói làm thế nào bây giờ anh em ơi...

:crying: em đồng cảnh ngộ với bác đây. chắc phải mua cây kim về may miệng lại quá.

vuthuathuyen
10-08-2008, 20:21
tác hại của tin học với con người

DuongThienTrui
10-08-2008, 21:26
Hix hix, hôm trước tui cũng dc chẩn đoán bị cái này. Hix hix, CNTT nguy hiểm quá

tran_khanh
26-08-2008, 09:02
Cám ơn rất nhiều, thông tin rất bổ ích.

asimo_dangkhoa
05-09-2008, 10:28
Hi all!!!

Nguy hiểm thế cơ à?
Chết Em thôi, kiều này chắc bỏ nghề quá. 1 ngày 24h thì ngồi 16h(trừ 8h đi ngủ). Đi làm xe máy(oto) ....ngồi, làm văn phòng...ngồi, ăn cơm...ngồi, cầu tiêu...cũng ngồi luôn. Hix

Mr_zoro
09-09-2008, 08:05
Nói chung là bị nghiện mất rồi , thuốc chữa thì hiếm lắm , thường thường là bạn gái gọi thì mới rời máy tính

thanhtvt2010
13-09-2008, 16:44
Mỗi người có một thr63 trạng khác nahu .Nên về sức khỏe và sức chịu đụng cũng khác nhau.Chính vì vậy theo mình nghĩ ngoài những cách phòng bệnh chung mỗi chúng ta cần có những biện pháp phòng bệnh khoa học riêng nữa nghe !!!
Và làm viêc5 theo khoa hoc nữa ...

vantruongdia
13-09-2008, 16:55

Kiếm đâu ra người cho mình vắt sữa bây giờ ? Người đồng ý cho thì vắt không có :D

badboy_1138
14-09-2008, 16:24

quá dễ, cầm kéo cắt phập một cái lã xong.

sky2008
15-09-2008, 09:55
lỡ bị ròi thì phải dùng thuốc gì để giảm bớt đây

ha156
15-09-2008, 14:46
Nguy hiểm quá.hichic.thế này thì phải chăm chỉ vận động thôi

Boyhappy
21-09-2008, 23:23
Mình ngồi nhiều quá, sợ quá...hix..

C.S.G
06-10-2008, 11:06
Ngày trước khi vừa làm quen với Internet em đặt cái nick là Trĩ. Bây giờ bị thật rồi :-S

Dennis Bergkamp
06-10-2008, 16:58
Mình chưa bị nhưng có cảm giác thế này: hôm nào mà chỉ có ngồi, ngồi và ngồi thì khi đi...rất khó chịu, khó khăn, vùng đó cảm giác nóng nóng, nói chung cũng hơi sợ. Chưa kể ngồi lâu thì hô hấp cũng ko tốt, từng bị 1 lần đầu óc choáng váng, ảo giác sợ hãi cứ dâng lên. Sợ quá đi vòng vòng hít thở sâu, tập mấy động tác thể dục khoảng 15' là bình thường trở lại. Nói chung nghề nó vậy thì cố mà giữ sức khỏe, lúc dính rồi thì ớn lắm :P.

C.S.G
13-10-2008, 18:33
Tối hôm qua tự nhiên bị đau vùng hậu môn vì có cục thịt lòi ra ngoài, cố gắng lót gối nằm ngủ đến sáng nay đi khám ...

Bác sỹ ghi là "Trĩ Huyết Khối" - tức là sưng búi trĩ mà bị bầm tím luôn hay sao í. Cho toa thuốc có 2 loại thuốc mất khoảng 100k, uống trong 7 ngày bảo rằng 4-5 ngày nữa sẽ khỏi.

Bệnh này thật là ... kỳ cục, mình là nhân viên văn phòng, ngồi suốt ngày ko vận động gì nên nó mới như vậy. Cũng may có vợ em hiểu và thông cảm, lo lắng cho em nên tinh thần cũng đỡ.

Giờ nằm (xấp) chia sẻ chút với anh em, mong anh em IT hay ngồi ở cơ quan thì lâu lâu nên vận động 1 chút, ăn nhiều chất xơ và uống nước nhiều, đừng lười kẻo lại bị giống em. :innocent:

thaptoan
23-10-2008, 00:35
thang than nhin vao su that! cam on ban thien binh

VNTTN
23-10-2008, 02:39
Hic! Mình cũng bị rồi! Tuy nhiên mới bị nhẹ! Đang lo không biết chữa thế nào cho tốt thì gặp topic này! Chia sẻ với anh em làm IT nhé! Hic

Ngày trước mình rất hay vận động, 2 năm trở lại đây toàn ngồi thôi. Lại hay ăn tiêu, ớt nữa chứ!

Đợt này phải bóng bánh tí!

thanhsoros
23-10-2008, 11:05
Cách 1:lấy giấy nhám chà nếu bị lòi ít
Cách 2:Sử dụng Gilletter loại mới "phập" cái là xong,nhanh gọn lẹ nhớ đọc kỹ hướng dẫn trước khi sử dụng:lick:

:blink: gì thế ??? :blink:
Sợ nhất có ai đó làm theo ông này thì chết toi :emlaugh:

tranhuytrung
24-10-2008, 10:50
nhậu cũng phảit ngồi nữa! hic hic hĩc@};-

thuongshoo
29-10-2008, 09:12
tui nay cũng bị! mấy bữa nay bị quá trời! cái này chắc là do chùi kĩ quá! :D
tui có mua thuốc rutin-c uống thì 0 thấy nữa! nhưng 0 uống thì lại bị! chắc mua vài kg thuốc uống luôn! :(

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

tui thì uống nước rất nhiều! đi tiểu liên tục nên sợ 0 còn nước xuống hậu môn :(

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

nhậu cũng phảit ngồi nữa! hic hic hĩc@};-

học bài cũng ngồi! chi cũng ngồi! mình chưa được nằm :no:

ilangilang
31-10-2008, 15:02
Nghe đâu ăn nhiều rau vô là hết liền nhưng nếu ít vận động mà hay ngồi một chỗ thì con bị dài dài

++C++
24-11-2008, 09:12
ghê wa, mình là dân cntt, khôg ngồi máy sau làm việc đc

ngay_khong_em
03-12-2008, 19:34
Các bác đừng quá lo lắng. Bệnh này có cách điều trị mà. Em cũng bị nhưng chưa nặng lắm. Hôm trước đi khám, nghe bác sĩ nói nhiều điều bổ ích lắm. Thứ nhất là những ai hay bị bón hoặc tiêu chảy hoặc đứng nhiều, ngồi nhiều đều dễ bị bệnh. Khi điều trị rồi mà không điều chỉnh lại cách ăn uống điều độ thì bệnh có thể tái phát lại, nói chung nếu gặp điều kiện thuận lợi bệnh sẽ tái phát. Bác sĩ có nói nên ăn nhiều rau quả, chất xơ. Trái cây tốt nhất là đu đủ, thanh long, cam, bưởi, chuối. Uống 2-3l nuớc mỗi ngày. Tốt nhất là chuyển sang đừng xài giấy khi đi vệ sinh mà dùng nước. Lý do là khi bị bệnh các mạch máu xung quanh hậu môn rất yếu, nên việc dùng giấy sẽ gây tổn thuơng đến mạch máu, bệnh khó lành. Khi em đi khám thì bác sĩ cho uống ngoài thuốc đặc trị bệnh trĩ còn có thuốc làm chắc mạch máu. Hôm nào ngồi nhiều, đứng nhiều thì về phải nằm nghỉ, tư thế là 2 chân để vắt lên cao, dựa vô tường chẳng hạn, cho giảm áp lực vùng dưới. Rồi, ko nên ngồi xổm, ví dụ khi giặt đồ chẳng hạn mà ngồi ghế, mấy cái ghế mini nhỏ nhỏ ngoài chợ bán 8k/cái đó mấy bác. Cái này là những ai đã bị khá nặng, cỡ giai đoạn 2, tức là sau giai đoạn ra máu theo giấy.
Nếu thấy có dấu hiệu ra máu thường xuyên khi đi vệ sinh thì nên đi khám, đừng nên uống thuốc hay điều trị theo dân gian, rất nguy hiểm. Phát hiện sớm thì bệnh rất dễ trị.
Vài kinh nghiệm chia sẻ cùng anh em.

kcb-medical
06-02-2009, 20:54
các bác đừng lo, bệnh này có thể chữa được. Tốt nhất là đừng ngại ngùng gì cả mà phải đi khám càng sớm càng tốt.
Tham khảo nhé: http://khamchuabenh.vn/index.php?option=com_content&view=article&id=110&Itemid=67

jcungchoj
12-02-2009, 17:37
hic, đọc kinh gớm, nhưng mà rất bổ ích. THank!

NIKAN
13-02-2009, 20:31
Thật mêt nếu sống chung- tôi cũng là nạn nhân tiếp theo huhu

thanhdiacntt
25-03-2009, 23:32
cái này da tưng nói trên TV khá lâu căn bản từ nội tạng yếu

hungtyha
29-04-2009, 15:10
Diễn đàn bệnh trĩ vui quá. NHưng những gì vui như rượu bia ca fé ... đều làm trĩ nặng thêm.............
Ai chữa trĩ ngon rồi thì post lên, đừng bình luận lung tung nữa làm topic này dài lê thê .................................................. ......................
làm tôi tìm phần cần đọc mã ngồi lâu quá 2h, lòi cả trĩ ra rồi ...................................
.................. ướt hết cả quần rồi, về thay đây !!!!!!!!!

silkroadpro
29-04-2009, 23:39
Nói nghiêm túc nhé !!!

Ai bị trĩ ko nên chùi đâu , chỉ nên rửa bằng tay rồi rửa tay lại bằng xà phòng .

y5cafe
30-04-2009, 00:06
Không biết sao tui ngồi 1 ngày tối thiểu 5 tiếng đồng hồ mà có bị gì đâu nhỉ, nếu như mỗi ngày bạn đi cầu vào lúc sáng sớm là sẽ hạn chế được chuyện đó.

Không biết sao tui ngồi 1 ngày tối thiểu 5 tiếng đồng hồ mà có bị gì đâu nhỉ, nếu như mỗi ngày bạn đi cầu vào lúc sáng sớm là sẽ phòng tránh được chuyện đó.

Cứ từ từ, khoan tự đắc.

wdyw
06-05-2009, 11:43
Nghe ghê wa, chắc không dám ngồi máy tính nữa.
Nhưng nói vậy thôi, mình ngồi cũng cả ngày...chưa thấy bị gì :D

-------------------
Xem máy vi tính (http://www.diemtinviet.com/may-vi-tinh.htm)

SodepCatTuong
06-05-2009, 11:57
Khủng nhỉ! Phải đứng lên đứng xuống mới được

thuongshoo
18-06-2009, 15:00
báo cáo mọi người là tui hết rồi!
hồi bị bệnh lo quá trời! uống thuốc kiên trì vô!
0 uống là ra liền!
ăn trái cây, rau quả, ăn cơm có canh 1 thời gian sẽ khỏe ngay.

mấy bệnh này ngại lắm! 0 chết người nhưng bệnh rồi chả làm ăn gì được

winboy
28-06-2009, 01:14
Tốt nhất là ngồi máy ít thôi

smallvjlle
09-07-2009, 15:59
chết thật h em mới biết, hôm nào cũng cầy máy cả ngày, thảo nào gần đây ... hic, thanks bác

trantham
24-07-2009, 10:15
Đồng ý, bài này rất là hữu ích. Cảm ơn bạn nhìu!!!!Phát huy nhé bạn :-bd

nguoihp
24-07-2009, 10:40
Bệnh trĩ là bệnh nghề nghiệp của dân IT rùi. Tuy nhiên nếu ngồi đúng tư thế cũng hạn chế được phần nào.

Mr Hoa
06-08-2009, 17:29
cảm ơn Thiên Bình đã dăng bài viết này, tôi hiểu thêm đc rất nhiều về căn bệnh tế nhị này mà dân IT cũng cần phai cẩn thận!(Nghe xong giựt mình rờ xuống mông xem có bị sa ra ngoài k! :D)

thoigianviet
24-12-2009, 11:47
Các bác tránh nhé, bọ trĩ là khổ lắm,

thanhvu2012
24-12-2009, 13:54
em có xem một bài thuyết giảng của chủ tịch tập đoàn Bảo Long, bác ấy bảo Táo Bón là nguyên nhân của 90% tất cả các loại bệnh của con người, còn lại là một số nguyên nhân khách quan.

Táo bón là nguyên nhân đẫn đễn bệnh Trĩ. Các bác cứ có hệ tiêu hóa tốt + luyện tập thể thao thì bệnh tật dễ bị đẩy lùi, táo bón khiến HTH làm việc ko hiệu quả, tích tụ độc tố lâu ngày bị ảnh hưởng đến các cơ quan nội tạng, ảnh hưởng tinh thần.

Các bác nên ăn nhiều chất sơ, uống nước nhiều sẽ làm máu lưu thông tốt, phân mềm, nhuận tràng,... và bệnh tật cũng dần dần đc đẩy lùi.

Chúc các bác mạnh khỏe

dark_sky
15-01-2010, 09:59
bệnh rồi đây đúng là khổ thật, hix ác là cái này là bệnh di truyền nhà mình nên biết trước sau gì cũng tới..

chuotnhat2007
28-02-2010, 22:57
Mình cũng mới bị, đã đọc hết lời khuyên trong đây, từ ngày mai phải thực hiện nếp sống lành mạnh thôi ...

Đi ngủ sớm đây, chúc các bác ngủ ngon.

anhchangcaoboi
28-02-2010, 23:02
cái gì tới nó sẽ tới. hic hic hic

HongNTfpt
16-03-2010, 10:10
Hjx mình ngồi máy tính hơn 10 tiếng mỗi ngày Không cẩn thận bệnh ghé thăm mất. Nghe ghê quá. Có cách phòng trừ không bạn?

boy.87
21-03-2010, 22:59
uo. bi tri kho chju lem do. dung ko dung duok ngoi ko ngoi duok. cach duy nhat la nam thoi

789aaa
26-03-2010, 23:18
Uh! chắc chắn rùi,em có rành chút ít về cái này?
Cái này giờ chữa đơn giản rùi nhưng tốn kém và đau lắm. Hic. Tốt nhất là phòng hơn chữa, khổ lắm.
(Rất nhiều người bị đó nhiều nhiều lắm nhưng ai cũng không muốn nói ra thui) Careful nhé?

kd_trung
31-03-2010, 08:03
cảm ơn bạn , mìnhh cũng là người đam mê IT . và ngôi lâu bên máy tình hơn 10h/1 ngày , nghe bạn nói vậy mình cũng có triệu chứg đấy tùy không biết có phải bị thật không , mình mới 16 tuổi thôi :(( :((

ducminh1510
25-04-2010, 19:55
hii độc bài viết mà lo cho số phận anh IT quá .

c_c
06-05-2010, 14:44
Cám ơn bạn! Bài viết rất hữu ích!
Thêm 1 chút cho anh Em dân văn phòng!
Mùa hè: khi ngồi ghế có đệm nhớ dùng cại gì đó bóng láng để ở dưới ghế ( tốt nhất là 1 tấm nhựa dẻo)
Vì dưới ghế khi ngồi lâu nhiệt độ khá cao--> ko tốt cho Anh Em (nhất là chưa Vợ)
Chú ý các bác nhé!

finalfantasyspm
09-07-2010, 07:16
nghe các bạn nói mà mình thất sợ,lâu nay cứ ngồi máy tính suốt ngày mà vẫn thấy bình thường.tưởng mình là super man.giờ mới bít,hic hic.
mời các bạn ghé thăm diễn đàn của lớp mình nhé http://cokhithietbi52vt.forumotion.com/

Pho-bo
19-07-2010, 16:33
Theo nghiệp it là phải chiệu thôi, ngồi suốt cả ngày khổ chết được...:(

sonthaogame
20-07-2010, 15:27
bệnh này đề nghị các dân IT nên đi chơi thường xuyên để tránh ù lì 1 chỗ, vd đi nhậu chẳng hạn :D

vergessen03
14-10-2010, 23:08
có phần mềm bảo vệ mắt đó mợi người, cứ khoảng thời gian nhất định nó sẽ thông báo cho người dùng biết đề cho mắt nghỉ ngơi tí xíu

trangiu08
03-11-2010, 22:21
eo ui
kinh wa! cam on nhe, bai viet rat bo ich!
tat may day, so rui

doly_nvt
07-12-2010, 21:50
Mình đồng ý với bạn. Mới là sinh viên năm 3 ngành CNTT mà mình cũng bị rồi. Khó chịu vô cùng. Tốt nhất các bạn nên ăn uống đầy đủ nhiều rau , trái cây và tập thể dục thường xuyên thì sẽ hạn chế... vì là sinh viên nghèo nên hầu hết thiếu ăn, học nhiều => bệnh.... đặc biệt là trĩ :((

tackehoa86
14-12-2010, 22:25
Hi, em không biết nhưng ngồi nhiều máy tính ít hoạt động rất dễ bị bênh, em hay bị táo bón

annie_honey111
17-12-2010, 19:07
:( khổ quá, làm sao để ko bị như thế này :( thế giới bây h làm sao có thể tránh khỏi việc dùng máy tính nhiều, mà dùng máy tính nhiều thì sao tránh khỏi ngồi nhiều đi lại ít.. :(

tuanvm2612
17-01-2011, 16:23
Bài viết hay, có tính cảnh tình cao. Thanks bác!

quanghaith2
19-01-2011, 11:00
bệnh này đề nghị các dân IT nên đi chơi thường xuyên để tránh ù lì 1 chỗ, vd đi nhậu chẳng hạn :D

đi nhậu càng nhanh chết hơn, bác này xúi dại vừa thôi.

bobochacha
19-01-2011, 11:10
Không chỉ có anh IT mới ngồi nhiều. Bệnh này là của mấy anh dân văn phòng nói chung.
Vì thế nên khuyến khích anh chị em buổi trưa nên đi bộ ra nhà nghỉ tập thể dục để cho hết bệnh nhé.
(nghe nói 1 lần *** bằng xúc mấy tấn than đấy) :D

mjnhkata
14-02-2011, 15:39
em tranh thủ luôn ạ

TRI-A là bài thuốc quý lâu đời từ đời xưa truyền lại chữa bệnh trĩ (http://phuclam.wordpress.com/2011/02/10/tri-a-chua-benh-tri-chong-viem-giam-dau-cam-mau/) rất tốt, trải qua kinh nghiệm thực tiễn trên nhiều bệnh nhân, kết hợp với sự nghiên cứu hỗ trợ của các nhà Y Dược học Việt nam,Đông dược Hoa Lâm đã bào chế thành công sản phẩm cao thuốc TRI-A. Sản phẩm được bào chế 100% từ thảo dược thiên nhiên, có tác dụng chống viêm, giảm đau, cầm máu rất tốt, giúp co hồi búi trĩ.

PaleBrand.com
15-02-2011, 10:55
hay quá nhỉ. quảng cao tràn lan

hodanh
15-02-2011, 11:11
Em đau quá rồi, helppppppppppppppppppppppppppppppp

mjnhkata
15-02-2011, 11:21
em đã đề là tranh thủ rồi mà bác ... chẳng cứ anh em IT mình đâu mà dân văn phòng giờ với bệnh này là kiểu sống chung với lũ rồi.

at_aothun
15-02-2011, 14:20
Yên tâm các bác ạ ,các bác cứ làm sao văn phòng có 3 người thì một ngày uống hết 1 bình nước khoáng là cả 3 đứa không bao giờ bị trĩ cả. Uống nước nhiều giúp giảm nguy cơ trĩ . Ông em nói thế .

mjnhkata
16-02-2011, 14:09
các bác đã duy trì cách ngồi ở công ty uống 6 lít nước được thì em bái phục :)) khéo ko trĩ nhưng lại chuyển qua thận ấy chứ vì bình quân 1 ngày phải uống thêm ngoài 2 đến 3 lít nước, như bác là quá thừa rồi ạ. Mà dân IT đang vào nguồn cảm hứng mà lại buồn ... thì chắc chết luôn ấy ạ.

bapcai11
25-03-2011, 11:55
cái này đọc lâu rồi mà giờ đọc lại cũng thấy tởn. còn 1 số bệnh khác như thấp khớp, cận thị... khi ngồi lâu trên máy tính nữa.

AcademyB
26-04-2011, 16:05
Hixx, cái vụ này nhiều người bị lắm. Em cũng đang là nạn nhân đây, mỗi lần đi WC mất tới gần 20p vì đau đớn. Ở cty em biết có rất nhiều người bị nhưng cũng chỉ hiểu ngầm chứ chẳng ai dám nói ra vì xấu hổ. Bác nào đã có kinh nghiệm đi chữa rồi mách cho em với. Định đi chữa nhiều lần rồi mà xấu hổ nên tới giờ này vẫn chưa dám thực hiện :(

vivicorp.com
27-04-2011, 23:11
thiết kế website bất động sản (http://vivicorp.com/thietkeweb-bat-dong-san.html) cả tháng nay lo thiết kế website bất động sản và các loại website khác mà ít đi đi lại lại nên em cũng bị bệnh này giai đoạn đàu thì phải. Vì có lúc ngồi xuống nó đau. thật là ớn lạnh mà
Phải ra sức diệt thèn này thôi

duy_vinadesign
21-06-2011, 18:46
Nghe ghê quá à!!!!!!!

KhanhhuyIT
29-06-2011, 10:46
chết, ngồi bên máy tính sao mắc tùm lum bệnh vậy trời >"<

paradisecruise
29-06-2011, 11:16
trời ơi. hoảng vậy sao. làm nghề máy tính lại hại vậy sao.

namson77
01-08-2011, 14:19
Mình làm IT được 3 năm thì đã bị bệnh này 2 năm rồi!
Chúc các bác đạt được đến đỉnh như em ;))

nguyencaothien
06-08-2011, 22:08
Nguy hiểm quá, đổi nghề thôi..............

hoangminh
10-08-2011, 08:32
mình bị hơn chục năm nay rồi, mới đi cắt tuần rồi, bi giờ đang ngăm thuốc 1 tháng lận, hic.

danhmaysinhvien
10-08-2011, 10:48
Giờ em mới biết nha, ngồi làm việc quá lâu là bị bệnh trĩ àh. Ghê quá

khdam
10-08-2011, 16:25
Coi chừng lây qua dướng ...internet cùng với virus!~!!
Trĩ nầy quá nặng rồi, phải can thiệp = liệu pháp ( BV).
Các ban ngồi nhiều, phòng bệnh trĩ = cách uống viên BAR thường xuyên, sẽ rất tốt.

tundh
10-08-2011, 20:17
nghe cũng thấy ghê quá điiiiiiii. Mình chỉ nghe ngồi nhiều là bị vô sinh thoyyyyyyyyyy :))
Ngồi nhiều bị trĩ thật đó, đâu có bị vô sinh như bạn nghe nói

mautailieu
11-08-2011, 01:11
mong các bác tiếp tục có những bài viết hữu ích như thế này nữa.

spider_man88
11-08-2011, 11:00
sợ nhỉ, đành phải đi lại nhiều hơn vậy!

kimrabmt
26-08-2011, 13:54
Èo, có cách nào phòng tránh ko nhỉ, chứ ngồi nhiều là điều ko thể tránh khỏi của dân IT rồi T__T

V_promotion
30-08-2011, 09:41
Khiếp quá đi mất, đâu cũng thấy bệnh nhể

V_promotion
30-08-2011, 09:46
Hay tối về nhà có dùng máy tính thì cố nằm mà dùng. Lúc đó lại phát sinh thêm 1 cơ số bệnh khác nữa. (^^)

laptop cu
27-09-2011, 12:09
đúng đấy .tốt nhất nên ngồi ghế cứng, ko nệm dày, kinh quá, mình cũng sợ lắm đấy dù chưa bị lần nào, cầu mong ko bao giờ bị

PCMART10
28-09-2011, 09:31
up cho nhiều nhé bạn. Chúc bác làm ăn phát tài?

songthan29
28-09-2011, 09:33
bài viết hay đấy ....

haanh92
29-10-2011, 16:42
thấy bệnh là rất sợ dặc biệt là bênh trĩ

ma_langthang456
02-11-2011, 02:08
uhm , mình cũng thấy bịnh đó ghê ghê sao á

anhhuy.1102
02-11-2011, 08:55
hix sợ vl :-ss
thế này thì biết ngồi kiểu gì

zaiybz
02-11-2011, 09:33
Like cho chủ thớt cái, sưu tầm và cảnh báo cho anh em nào đang có nguy cơ bị bệnh

masieu_tl
02-12-2011, 14:33
ac,giờ mới nghe nè nghe mà sợ quá vì mình suốt ngày làm việc với máy tính mà!

Lydt
06-12-2011, 09:53
Doc xong bai nay thay so qua, dan van phong lam viec voi may tinh thi phai ngoi lau la duong nhien roi.
Neu ban nao bi tao bon thi co the uong 1 ly nuoc mat ong buoi sang se giup nhuan trang, giam tao bon, dep da nua.

meodenvts
27-02-2012, 14:52
Bai nay rat bo ich va moi nguoi nen biet de phong tranh.

ccbtmot
06-03-2012, 15:10
Ghê thật. Phải phòng bệnh thôi. Như vậy là dan IT đa số đều mắc bệnh này.

nittecute
21-03-2012, 15:37
chính xác luôn, ngồi 1 chỗ mà k bị mới lạ
trước sau gì dân it cũng chết sớm thôi

maicon
21-03-2012, 18:33
em vẫn chưa bị, ngồi liên tục đã nhiều năm

javan
21-03-2012, 21:45
cám ơn bác chủ thớt đã cảnh tỉnh dân tình. Chúng ta phải phòng chống bệnh dịch ngay lập tức!

kkanhhungvl
22-03-2012, 20:44
Đã nói là đa số. Chứ ko phải ai sinh vào năm đó sẽ bị

tuananh2701
14-04-2012, 23:14
Đọc bài này xong thấy mình có nguy cơ nặng luôn, cả ngày ngồi ôm cái máy tính @@. Thank chủ thread vì bài viết hữu ích

abc123
18-04-2012, 10:47
Sợ thật nhưng mà nghê nó phải ngồi, gần sếp mà thỉnh thoảng lại nhây nhót có mà chết với ông ý. hix.

c_c
18-04-2012, 11:08
Hì hì... đây là bệnh kinh niên của dân văn phòng rồi --> Nhất là mấy bác coder ...;))

huntkey
20-04-2012, 00:15
Uống đủ nước, ăn nhiều xơ, ị đúng giờ, ko lo trĩ :1eye:

hoangtung182
24-04-2012, 22:08
Tui đây cũng đã từng bị bệnh này. Chắc là ăn nhiều đồ cay nóng uống rượu nhiều cộng với ít vận động nên mới dính. Uống thuốc Tây mãi không khỏi, lang thang trên mạng thấy mọi người bảo dùng thuốc Nam của bà bác sĩ Linh Hương ở đường Láng. Mình liền chuyển sang dùng thuốc Nam của bà bác sĩ này. Uống 10 thang thì khỏi hẳn. Cũng may thật :). Ah, sdt của bà này mình vẫn còn lưu đây 0942138383.

ndong1973
16-05-2012, 20:52
Bệnh trĩ khó chịu và nguy hiểm như vậy; hiện tại có rất nhiều cách điều trị căn bệnh quái ác này theo mịnh được biết và đã thử đó là dùng y học cổ truyền có lẽ là hay nhất:
nếu ai muốn biết mình sẽ cho địa chỉ giá chỉ từ 1-4 tr là khỏi ngay:

PHÒNG CHẨN TRỊ YHCT
NƯ LƯƠNG Y HỒ NGỌC ÁNH
CHUYÊN ĐIỀU TRỊ CÁC BỆNH TRĨ BẰNG YHCY (CỤ THỂ LÀ BÔI THUỐC)
ĐC 84 Ngô gia tự - thành phố Nha trang - khánh hòa
tel 0905216922
mình đã thử ở đây kết quả khá tốt; có phòng cho các bệnh nhân ở xa đến ở.

ruby
22-05-2012, 10:37
Em bị dính rồi :D .

vietgamedev.net
24-05-2012, 21:39
Chà, ghê quá, mình cũng có triệu chứng lầm sàng, chắc phải đi khám thôi. Cảm ơn bạn đã chia sẻ

danapha
06-06-2012, 15:32
em ngồi 8/24h trên máy tính hic hic
"có khi nào một ngày nắng hạng
Em tình cờ bị trĩ không ta"

thanhtuanforever
06-06-2012, 23:59
Topic từ 04-09-2005 với sự đăng tải của Thiên Bình có lẽ đã quá lâu rồi. Với kinh nghiệm và phương pháp hợp lý có lẽ giờ này chủ top đã tránh xa căn bệnh quái quỷ này. Nhưng giờ là chúng ta những người đang ngày đêm ngồi bên chiếc máy tính, những người mà thường xuyên ngồi một chỗ hay nói gọn hơn là tất cả những người lười vận động đang phải đối mặt với bệnh TRĨ. Một căn bệnh đã đi vào huyền thoại trong trái tim giới văn phòng.
Hãy cùng nhau đọc và cùng nhau chia sẻ kiến thức,hiểu biết về căn bệnh này để chúng ta có thể có những biện pháp hiệu quả giảm thiểu căn bệnh này.
Một lần nữa xin cảm ơn chủ top !

bupbexinhxinh
08-07-2012, 23:16
Bệnh trĩ không hẳn do mỗi ngồi nhiều bên máy tính. Việc uống nhiều rượu bia cũng gây nên bệnh trĩ. Tôi vốn là dân kỹ thuật, sau chuyển sang làm kinh doanh, hay phải đi tiếp khách, uống nhiều rượu bia. Cách đây 1 năm tôi bị bệnh trĩ. Tình cờ tôi đọc được 1 bài trên diễn đàn làm cha mẹ có chia sẻ dùng thuốc Nam mới có thể điều trị triệt để bệnh này. Trong bài có để lại số đt của bác sĩ tên Hương 094 213 83 83 (ở HN) tôi có liên lạc tìm đến bs lấy thuốc về uống. Uống hơn 1 tháng thì bệnh của tôi đúng khỏi hẳn. Việc điều trị cần phải kết hợp với chế độ ăn uống. Không ăn đồ cay nóng và không được uống rượu bia. Tôi đã phải kiêng uống rượu trong suốt thời gian uống thuốc.

informations0977
09-07-2012, 16:43
Sợ quá, mà chẳng bít sao giờ. khổ ghê/

shrek_blue
25-03-2013, 15:58
kinh khủng quá đi, theo mình nên đứng dậy đi tới đi lui sẽ không có tình trạng đó

- - - Updated - - -

kinh khủng quá đi, theo mình nên đứng dậy đi tới đi lui sẽ không có tình trạng đó

- - - Updated - - -

daoanh1986
09-04-2013, 14:38
kinh quá nhỉ ae it thận trọng.

waz
09-04-2013, 20:20
Nguy hiểm quá, mình bây giờ cả ngày ngồi ở công ty rồi, tối về cũng ngồi tầm 2 tiếng nữa :(
Mình cũng đẩy tạ, chạy thì thi thoảng, thôi từ mai tích cực thể dục thể thao hơn :D

nguyenhaanh_us
14-04-2013, 07:18
ngồi nhiều lắm bệnh thật mình đau lưng 2 ngày hôm nay lo quá

xuanchelsea
15-04-2013, 11:25
đúng là vất vả lém.

dangkei
25-10-2013, 09:15
:(:( Sợ lắm nhưng cứ ngồi làm là lại quên - PHải khắc vào màn hình mới đc T.T

- - - Updated - - -

:(:( Sợ lắm nhưng cứ ngồi làm là lại quên - PHải khắc vào màn hình mới đc T.T

jackislee
10-02-2014, 10:09
Mình ngồi máy tính chắc khoảng 10h/ngày. Thậm chí có ngày còn ngồi lì lâu hơn nhiều. Và sau 1 thời gian đã mắc bệnh này. May mắn là đã được chữa khỏi
Thỉnh thoảng đi lại khi ngồi quá lâu, uống nhiều nước, ăn nhiều rau, chất xơ và đặc biệt thót hậu môn có hiệu quả rõ rệt. Nhưng nếu bệnh đã nặng rồi thì chỉ có chọn biện pháp chữa trị phù hợp.
Nếu bạn cần tư vấn chữa trị đơn giản, hiệu quả, gọi hoặc nhắn tin vào số 0963 438 611 cho mình. Rất tiếc mình không giới thiệu được website do chưa đủ bài post

phong333
12-02-2014, 20:29
chính xác. chính xác. :)

mymy9191
13-02-2014, 22:47
minh làm bên mạng nên cũng bị nè, nhưng bị nhẹ, uống nưóc nhiều và thề thao tí là ok hết. mua nuoc bí đao ép uống rất tốt lun

lamwebsiteredep1
15-03-2014, 10:50
tot nhat la thuong xuyen an rau va trai cay, di lai nhieu không ngồi 1 chỗ nha

epro79
15-03-2014, 11:08
tot nhat la thuong xuyen an rau va trai cay, di lai nhieu không ngồi 1 chỗ nha
làm việc thì sao mà đi lại được? Còn hướng bổ sung rau-củ-quả thì hợp lý rồi. Tốt nhất AE nên có lịch nghĩ ngơi & thư giản cơ thể hợp lý, không nên ngồi hoài bên cái máy!

qminhhp
27-05-2014, 18:03
Bệnh trĩ này mỗi người bảo một kiểu. Mẹ em bị trĩ, đi khám bá sĩ thì ông bảo cắt, ông bảo dùng thực phẩm chức năng hỗ trợ.

Tìm hiểu mấy ngày nay mà em vẫn chưa rõ đâu mới là cách điều trị hiệu quả và không để lại biến chứng.

SantaSatan
05-06-2014, 13:03
Bệnh trĩ này mỗi người bảo một kiểu. Mẹ em bị trĩ, đi khám bá sĩ thì ông bảo cắt, ông bảo dùng thực phẩm chức năng hỗ trợ.

Tìm hiểu mấy ngày nay mà em vẫn chưa rõ đâu mới là cách điều trị hiệu quả và không để lại biến chứng.

Gặp bệnh nhân khai bệnh kiểu này thì Bác sĩ cũng lây trĩ luôn.

VD: "Tôi bị cảm. Người bảo uống thuốc Tây, người bảo xông lá thuốc nam, người bảo để tự nhiên nó hết. Nghe ai bây giờ?" Ai cũng đúng hết, tùy theo độ cảm nặng, và tùy theo người bệnh muốn tránh những triệu chứng/biến chứng đi với bệnh cảm. Nết xét kỹ thì còn tùy theo mức độ dị ứng của mình đối với các loại thuốc nữa.

Bệnh trĩ cần cắt hay không tùy theo mức độ lòi ra ngoài, mức độ gây khó chịu, khả năng bị ung thư, vv... Nếu nằm ở khoảng giữa thì đương nhiên có kẻ xúi chiều này, người xui chiều khác.

Cái quan trọng là cần hỏi lại BS: cắt thì được/thiệt gì và không cắt thì được/thiệt gì.

auhaikhe
05-06-2014, 13:06
ae mình dễ dính lắm các bác à

anhxuan911
26-07-2014, 00:52
Mình bị bẹnh trĩ đây phải ngồi ôm mt thường xuyên gay quá

dcckiem
26-07-2014, 08:43
Hic mình ngồi 14/24 phải làm sao nhỉ

Flat.vn
26-07-2014, 10:08
Nhiều bệnh chứ không chỉ là trĩ, tòan thân ê ẩm ấy chứ, ăn uống thất thường,... Thôi bỏ đi chơi vài ngày đi các bác, cũng chả giàu thêm được bao :D

shopgiay
07-08-2014, 11:23
chết rồi suốt nagyf ngồi làm việc thế này thì ko ổn

trantoc
12-09-2014, 15:45
tốt tri tốt cho ng bênh trỉ hahahaha

dungmyt
16-09-2014, 17:41
tốt TRI tốt cho nguoi bệnh trỉ :)))

heleena.tran
29-10-2014, 12:48
Đến khi đọc được bài này thì bị ... mất rồi

itcompany8
14-11-2014, 15:12
mình ngồi máy tính cả ngày không biết có sao không đây

neoxvn
14-11-2014, 16:58
Keyword này tốt nhiều ng quan tâm phết :))

coixaygio
16-11-2014, 00:55
mình ngồi máy tính cả ngày không biết có sao không đây
đồng cảnh ngộ. kkk

tungkhanh
19-11-2014, 15:14
haiz , cái này là có thật, nhưng bài này nghe làm tinh thần bi quan quá >.<