PDA

View Full Version : HDD bị làm sao?

real_time
02-09-2005, 07:38
HDD của em có vấn đề như sau: detect thì vẫn thấy như bình thường. Nhưng không thể khởi động được khi được cắm vào kể cả khởi động tự ổ mềm lẫn ổ cứng khác mà màn hình vẫn đen xì??? nguyên nhân là nó làm sao?? có khắc phục được ko nhỉ?

bathazar
02-09-2005, 08:19
- Sao lại đen xì nhỉ? Ít ra nó phải báo cái gì đó chứ.... Nói ko chi tiết khó help u lắm. Còn Detech thấy mà ko boot được thì do dữ liệu bị lỗi boot đĩa mềm cũng ko được thì do đĩa mềm bị lỗi.. Boot từ CD thử xem.

real_time
03-09-2005, 07:10
hix hix nếu có mặt cái ổ cứng đó thì ko thể boot bằng bất cứ thiết bị gì. chỉ hiển thị lên màn hình khởi động và cái bảng thông báo thiết bị xong rồi nằm im luôn. Nếu khởi động win thì chỉ có logo rồi nằm im.

xuantam
03-09-2005, 23:05
HDD sắp teo rồi bạn ơi, sớm sắm cái HDD khác đi, biểu hiện như thế có thể là sắp hỏng cơ đấy, ko chữa được đâu

U.N.I.X
04-09-2005, 00:27
HDD sắp teo rồi bạn ơi, sớm sắm cái HDD khác đi, biểu hiện như thế có thể là sắp hỏng cơ đấy, ko chữa được đâu

Trường hợp của bro cũng giống máy Cty mình cách đây nữa tháng!
Nguyên nhân là cái HDD của Cty mình bị hư cơ, khởi động kêu "cạch" rất rõ,và theo sau đó là:

Máy detect lâu kinh khủng
Nếu nhận được trong BIOS thì boot rất khó khăn!
Đến khi mình boot được vào DOS bằng Hirent, mình đã sử dụng hết các tool để fix HDD thì không có gì khả quang!! :(
Ghost disk to disk thì như C..!! :)

====> máy ngày sau đem đi bảo hành!! lol

anh_dang_co_don
04-09-2005, 03:37
Thay cái cơ khác xem sao.

Hans Voralberg
04-09-2005, 06:01
Hehe, kiếm được chỗ thay cơ hơi khó đấy ông ạ. Con đấy 99% là toi rài.

ThầnTăng
04-09-2005, 08:03
Thay cái cơ khác xem sao.

Nào giờ mới nghe nói thay cơ cho HDD, tui nghĩ là nhưng công việc đó cần độ chính xác cao làm sao có thể thay cơ....... có ai từng mở HDD ra chưa? trong đó có 2 bộ phận cơ 1 cho đĩa quay và 1 cho kim thường thì nghe nói là hỏng cơ nhưng mà có ai biết chính xác là hỏng cơ nào không???

real_time
05-09-2005, 02:24
híc híc không nghe tiếng nó quay nhưng tốc độ detect rất nhanh và vào bios cũng không chậm tẹo nào. thấy thằng em nói là nó FDISK xong rồi thấy hiện tượng không nhận được HDD rồi mình đem về thử thì thấy hiện tượng đó.

nếu ai đề xuất thay cơ thì thôi nha đừng bàn nữa để em mua cái ổ mới. Có ai có biện pháp khác ko?

huyhoangcan
05-09-2005, 06:39
hix hix nếu có mặt cái ổ cứng đó thì ko thể boot bằng bất cứ thiết bị gì. chỉ hiển thị lên màn hình khởi động và cái bảng thông báo thiết bị xong rồi nằm im luôn. Nếu khởi động win thì chỉ có logo rồi nằm im.
Sao mọi người lại chắc là do ổ cứng thế. Trước hết bạn thử vào BIOS xem ổ cứng có mặt trong đó ko vậy. Có khi vào bios nhanh là do ko nhận ổ cứng.
Thường là ổ cứng có vấn đề là khi khỏi động lên, đèn ổ cứng sáng khá lâu rùi mới vào Bios.Bạn thử xem lại cable của mình xem, thử thay cable khác coi.Nếu dc thì đem tới máy khác test thử.
Mà bạn nói "Nếu khởi động win thì chỉ có logo rồi nằm im" có phải là logo bên win98 phải ko, máy bạn cài win XP phải ko?
Nếu hiện lên logo thì có nghĩa là ổ cứng của bạn vẫn còn hoạt động nhưng win bị lỗi thì sao?

real_time
06-09-2005, 18:24
Sao mọi người lại chắc là do ổ cứng thế. Trước hết bạn thử vào BIOS xem ổ cứng có mặt trong đó ko vậy. Có khi vào bios nhanh là do ko nhận ổ cứng.
Thường là ổ cứng có vấn đề là khi khỏi động lên, đèn ổ cứng sáng khá lâu rùi mới vào Bios.Bạn thử xem lại cable của mình xem, thử thay cable khác coi.Nếu dc thì đem tới máy khác test thử.
Mà bạn nói "Nếu khởi động win thì chỉ có logo rồi nằm im" có phải là logo bên win98 phải ko, máy bạn cài win XP phải ko?
Nếu hiện lên logo thì có nghĩa là ổ cứng của bạn vẫn còn hoạt động nhưng win bị lỗi thì sao?
mình nhìn thấy rõ là ổ cứng đó có trong bios. Khi bật máy mình cũng không để ý lắm đến đèn của ổ cứng đó nhưng hình như là không sáng.
còn chuyện cable thì có lẽ là không phải vì mình gắn nối tiếp cable đó ra 2 ổ cứng nối tiếp nhau. Nếu mình vào bios bỏ lựa chọn cái ổ cứng có vấn đề đi thì ổ cứng kia chạy rất tốt.
Mình cho 2 ổ cứng chạy nối tiếp nhau khi khởi động bằng window 2003 đấy bạn ạ và window đó được mình cài lên ổ chủ (cái ổ không có vấn đề gì hết.)

planet-save
06-09-2005, 19:49
mình nhìn thấy rõ là ổ cứng đó có trong bios. Khi bật máy mình cũng không để ý lắm đến đèn của ổ cứng đó nhưng hình như là không sáng.
còn chuyện cable thì có lẽ là không phải vì mình gắn nối tiếp cable đó ra 2 ổ cứng nối tiếp nhau. Nếu mình vào bios bỏ lựa chọn cái ổ cứng có vấn đề đi thì ổ cứng kia chạy rất tốt.
Mình cho 2 ổ cứng chạy nối tiếp nhau khi khởi động bằng window 2003 đấy bạn ạ và window đó được mình cài lên ổ chủ (cái ổ không có vấn đề gì hết.)

Tôi đã bị hiện tượng y bạn, vấn đề của tôi là do cable(HDD k sao cả), bạn thử tháo hết HDD khác, CD, rồi dùng cable khác cho cái HDD đó thử xem sao.