PDA

View Full Version : đoán dùm bệnh ổ A???

delphispb
30-08-2005, 14:59
Nhà tôi có cái máy cũ rồi, trước kia chạy bình thường, nhưng bây giờ có 1 lỗi rất khó hiểu. Cụ thể là mỗi khi đưa đĩa mềm vào ổ đĩa thì nó kêu đĩa chưa được format nên không đọc được. Đồng thời nó đề nghị nên format đĩa, nhưng khi ấn format thì nó cũng không format được. Toio đã thử thay ổ điã A khác nhưng vẫn thế. Mong các bạn chỉ giúp.

huyhoangcan
30-08-2005, 17:50
Bạn thử xem lại ổ đĩa của bạn đã vào điện chưa, bạn đút đĩa A vào có nghe thấy tiếng đọc đĩa ko hay đèn ổ A có sáng ko?
Cài này thường là do cáp điện chưa chặt hay do cáp dữ liệu gắn chưa chặt hoặc bị hư, bạn thử thay cáp khác coi.
Và lưu ý là vào windows explorer xem ổ đĩa A hiện lên có đúng là tên : Floppy 1,44 ko nha, nếu ko đúng thì vào BIOS chỉnh lại đi nha. :boxing:

nguyenduylong
30-08-2005, 18:18
thay ổ đĩa A? sao không thử với cái đĩa mềm khác? (mấy cái đĩa mềm chạy như cùi, bị hoài)

duy007vn
31-08-2005, 05:52
Lỗi này thì hầu như ai còn dùng ổ đĩa A cũng phải bị rồi. Nguyên nhân có thể là do cái đĩa sắp đoàn tụ ông bà (mấy cái đĩa A bây giờ dùng đâu được mấy ngày đâu). Mà tui để ý thấy cũng cái đĩa hư đó mang sang Win9x/ME thì đọc OK, còn 2K/XP thì ko chịu được --> nếu bro có 2 HDH thì mang sang 9x mà chép đi.
Bro có thể dùng 2 tool sau để sữa chữa đĩa mềm nè, theo tui thấy thì nó làm việc được khoảng 70%: Norton Disk Doctor & Diskete 1.21 --> google mà tìm.

anhbarau
31-08-2005, 08:05
Cái này là do bụi thôi bạn ơi, tôi cũng thường bị như vậy. Theo tôi, mỗi lần bị, bạn lấy tay ấn ấn cái đĩa A mấy cái, có khi đọc được đó.
Chúc may mắn.

delphispb
01-09-2005, 19:42
Theo như các hướng dẫn của các bạn, mình đã thư thay đĩa A mới(chạy bình thường ở máy khác) rồi đưa vào máy của mình, nhưng kết qủa vẫn không đươc. Khi mình cố thử format đĩa A thì Window hiện 1 thông báo như sau:
"Window could not format this disk. Either the selected capacity is not valid for this disk or the disk ís damaged and may need to be replaced"
Mình dùng Win98Se. Đĩa A thì hoàn toàn mợi Mình cũng đặt trong BIOS là 1.44M Bây giờ thì lỗi là ở đâu vây. MOng các bạn chỉ giúp.

huyhoangcan
08-09-2005, 17:15
Thế bạn thử thay cable ổ A chưa, coi lại xem gắn có đúng chiều ko nha.