PDA

View Full Version : Deep freeze có làm giảm tốc độ máy và tuổi thọ ổ cứng không?

huongca
30-08-2005, 00:44
Có đúng như vậy không mấy bạn? Mình đọc tren LBVMVT thấy có giới thiệu những chương trình sau: Drive Vaccine, Shadow user. Có cái nào tốt hơn Deep Freeze không?

hqtconan
30-08-2005, 01:51
Mắc mới gì mà giảm tuổi thọ ổ cứng.

-------
Có một số người cho rằng DeepFreeze hoạt động theo cơ chế là khi mỗi lần Restart lại máy thì sẽ Format lại máy và copy các tập tin vào ổ cứng để cho trở lại trạng thái ban đầu.
Vì vậy mà tuổi thọ ổ cứng sẽ giảm
-------

Ở ngoài đời tớ mà gặp thằng nào mà phát biểu cái câu trên là tớ đập ngay vào mặt nó.
Làm deck gì có cái cơ chế gì lố bịch thế ở trên đời cơ chứ. Vậy mà cũng dám khẳng định như thế rồi lại còn khuyên người khác không nên sài nữa. Bó....bột luôn

Cứ vô tư mà sài không vấn đề gì cả

quyentv
07-09-2005, 01:46
lam gi co chuyen do to thu chan ma chang thay sao ca
cho to toan dung no khong a

planet-save
07-09-2005, 04:26
Cái gì mà chẳng hại, k ít thì nhiều, thích thì xài hại chút chứ chưa đến nỗi hư hihihi

hqtconan
07-09-2005, 04:31
Cái gì mà chẳng hại, k ít thì nhiều, thích thì xài hại chút chứ chưa đến nỗi hư hihihi
Nói như ông chẳng khác gì nói khi xài máy tính thì làm hại máy tính. Xài Word cũng hại máy tính. Mở Windows Media Player cũng làm hại máy tính.
Nói huề vốn thế mà cũng nói.

killed
07-09-2005, 07:28
bác hqtconan nói đúng đấy . thằng nào ngu mới nói câu nì
Mặc dù không xài thằng này mà xài thằng shadow user nhưng cách thức vẫn tương tự
Làm gì có , nếu format rồi lại restore thì hoá ra là cài lại máy à . Còn vụ sử dụng thì máy mau hư đó hả . cách giải quyết > đóng máy lại đem bán và đừng xài nữa kẻo bị hư

dv_tanvinhap
07-09-2005, 07:50
Ac.....Ac.... làm gì có chuyện này ở đây chứ. nếu nó format lại thì ai mà xài chứ. Mình có ý kiến thế này nhé khi xài Deep Freeze nếu mình tắt máy mà không turn off thì sau khi khởi động lại nó không scandisk lại nhưng khi bạn xoá dêp freeze đi khởi động lại thì nó sẽ scandisk lại đó vì vậy theo mình hoàn toàn không có chuyện format lại ổ cứng... Vài lời thế thôi không biết là có đúng không mong các Bác chỉ giáo.....

glacialphoenix
07-09-2005, 09:32
Shadow User thì phiền phức là phải tạo thêm 1 acc nữa, còn Drive Vaccine thì chưa có *****, cái nào cũng thế thôi, cách thức hoạt động là nó ghi những thay đổi lên vùng cache tạm cho nên khi các bác để ý cái ngày tạo lại file ấy tức là Modified ấy toàn là ngày và thời gian mới nhất, còn dùng Goback sẽ thấy khác, ngày tạo lại file sẽ là ngày mà mình tạo ra file đó... :)

langtungoc
07-09-2005, 18:38
làm gì có chuyện Deep Freeze mỗi lan tat là Format lại máy chứ mà mấy bác ơi cho mình hỏi làm cách nào để remove Deep Freeze vậy mấy bác em nghe nói có 1 File của nó để Unstall phải ko mấy bác ai có thì Share cho mình với cám ơn nhiều nha.

glacialphoenix
07-09-2005, 22:02
File Unistall chính là file cài của nó luôn đó, mà hình như lâu rồi chẳng ai quan tâm nên quên sạch rồi :D post cái DeepFreeze Server Edition lên mà mọi người cứ coi nó như đồ cùi :D Thế mới nói có ai quan tâm cái DeepFreeze này là mấy đâu :))

killed
08-09-2005, 08:30
@glacialphoenix : mình xài thằng shadow nhưng đâu thấy tão acc gì đâu (có thể là do mình xài chỉ có 1 tài khoản đúng không ? bạn cho mỉnh câu trả lởi , cám ơn) :)

Tho ngay
14-09-2005, 19:23
Trước đây mình xài deep freeze, nhưng giờ đã đổi qua shadow user vì mình thấy nó có nhiều cái hay hơn. Muốn uninstall Df bạn phải chạy lại file đã tạo (hình như nằm trong thư mục cài đặt hay sao đó, không nhớ nữa), lúc đó sẽ có option cho uninstall.

Shadow user có một số cái hay, LBVMT đã giới thiệu rồi, mình tóm tắt như sau:
* Cho phép bạn chọn một số thư mục không protect để mỗi lần khởi động lại không bị mất.
* Sau khi cài đặt hoặc thay đổi hệ thống, nếu thấy vừa ý bạn có thể dùng chức năng full system save luôn (Chứ không như deep freeze, bạn phải unfreeze, khởi động lại máy, rồi cài hoặc setup lại những gì bạn thấy vừa ý)
* Còn một cái mình cho là hay nhất là chức năng continous... gì gì đó trong option, cho phép bạn giữ nguyên những thay đổi sau khi restart cho đến khi bạn chọn disable shadow - lost all change thì máy mới quay về trạng thái ban đầu. Rất hữu ích khi bạn thử một số chương trình yêu cầu phải restart máy.

Bởi vì nó nhiều option như vậy nên đòi hỏi người dùng phải có kinh nghiệm một chút, và thích hợp cho mình tự bảo vệ mình (biết những gì cần thay đổi, chứ không như deep freeze là không cho thay đổi gì hết.)

Một số kinh nghiệm xin được chia sẻ.

tuanth2005
14-09-2005, 19:48
DF làm giảm tuổi thọ HDD thì không có đâu, chỉ có làm cho máy tính của bạn chậm đi chút ít nếu như máy cấu hình thấp thì thấy rõ dệt vấn đề này. Lưu ý đôi khi DF cũng bị lỗi, những lúc bị lỗi như vậy nếu bạn không Restart lại thì bạn có thể cài thêm chương trình như khi đã Disable.

hqtconan
14-09-2005, 20:30
Đương nhiên là sử dụng mấy cái này thì thao tác ghi và xóa dữ liệu sẽ được thực hiện nhiều hơn.
Nhưng vì lý do đó mà sợ hư HDD thì chỉ là lo hão.

addme
15-09-2005, 10:23
Mua thêm cái quạt gắn vào thế là xong ngay thôi :D
Đã dùng Deep freeze thì trên máy có dữ liệu gì đâu mà sợ mất :D

gigabyte_83
16-09-2005, 06:25
Vô đây mới thấy mọi người bàn luận về DF nhiều, nói chung cái này thích hợp cho các điểm truy cập nét công cộng, còn có tổn thọ ổ cứng không thì mình cũng không chắc chắn.

Muốn remove DF đi thì trước hết bạn phải Disable nó đi đã (Nhấn tổ hợp phím Ctrl+Alt+Shift+F6 nhập pass admin vào nếu có, đánh dấu vào tùy chọn Boot Thawed, khởi động lại máy). Sau đó chạy lại file setup nhưng thay vì install bạn chọn uninstall

lovelife
16-09-2005, 07:35
Toàn là lo xa vời, nếu nói DF format rồi cài lại thì sao tin được: gian boot máy chưa có DF và sau khi có DF đâu có chênh lệch bao nhiêu. Nếu như sài DF thì bạn cân nhắc máy của bạn dùng làm gì, nếu như cho p.net thì nên dùng còn dùng trong gia đình thì cần gì cài DF.
Giữa DF và Go back theo tui thấy thì thằng Go back can thiệp sâu vào đĩa cứng bạn hơn, nó chụp toàn bộ ảnh đĩa cứng lại rồi phục hồi từng sector (nếu sector đó lệch với ảnh của nó).
Shadow User hình như bất tiện ở chổ còn lệ thuộc vào phân quyền user trên hệ thống và Os phải từ W2k về sau (dùng phân vùng NTFS).
Muốn hủy DF thì phải cho DF chạy ở chế độ "xả băng" (Frozen) rồi chạy file cài đặt DF rồi chọn Uninstall là được.
Điều tui biết chỉ thế thôi! Thông cảm

babylearnit
17-09-2005, 02:29
Quote hptconan:

Mắc mới gì mà giảm tuổi thọ ổ cứng.

-------
Có một số người cho rằng DeepFreeze hoạt động theo cơ chế là khi mỗi lần Restart lại máy thì sẽ Format lại máy và copy các tập tin vào ổ cứng để cho trở lại trạng thái ban đầu.
Vì vậy mà tuổi thọ ổ cứng sẽ giảm
-------

Ở ngoài đời tớ mà gặp thằng nào mà phát biểu cái câu trên là tớ đập ngay vào mặt nó.
Làm deck gì có cái cơ chế gì lố bịch thế ở trên đời cơ chứ. Vậy mà cũng dám khẳng định như thế rồi lại còn khuyên người khác không nên sài nữa. Bó....bột luôn

Cứ vô tư mà sài không vấn đề gì cả

Tui ko biết mấy thằng nì hoạt động theo cơ chế nào, hptconan có thể giải thích thêm ko, theo baby, nó hoạt động theo kiểu backup data nhưng tôi ko hiểu sao mình tạo nhiều file,nói chung là ghi data ở nhiều nơi khác nhau, làm sao nó xóa hết nhỉ!! có lẽ backup hết theo dạng systemrestore(hình như là kiểu snapshot) trong Windows hử!
Em chẻng hỉu cái nì, đại cao nào tay trên xem xong đùng có chửi em ngu, kẻo em chửi lại à!!! Hehe

killed
17-09-2005, 08:36
@babylearnit : không ai chửi bạn ngu đâu vì chúng ta biết vi tính là khổng lồ mà :) <= yên tâm hen

Còn cái cơ chế hoạt động thì theo mình được biết : nó sẽ tạo ra một vùng đệm ảo , do đó khi bạn thiết lập hay cài đặt bất cứ gì thì nó sẽ lưu vào vùng đệm ảo này .
Sau khi khởi động => vùng đệm ảo sẽ được tạo mới (giống như là ram vậy đó , mất điện hay khởi động là mất dữ liệu)

Thân !

tuanth2005
17-09-2005, 21:01
Chắc là mấy ông bảo dùng DF hỏng HDD có khi các ông ấy toàn tắt máy tính như tắt Tivi
(Thế này thì gọi là phá đấy)

nxqd3051990
17-09-2005, 23:28
Cái này tôi nghe 1 người giải thích

Nó tạo 1 phân vùng ảo chứa file để backup , mỗi lần boot nó backup theo cách của nó

Nhưng tối kô hiểu khi cài mình đâu có tốn chút dung lượng nào đâu ;)

hqtconan
18-09-2005, 02:51
Còn với shadow user, làm sao để dùng với phòng nét? Ai biết cách tạo 1 tài khoản bình thường, nhưng khi khởi động chỉ thấy tài khoản đó, không thấy acc của admin. Nếu máy hư thì làm sao acc admin hiện ra. Chứ bình thường thì hiện 2 user, chả lẽ ai tới chơi net cũng phải chạy lại máy bấm user thường!

Start > Run gỏ vào control userpasswords2
Click chọn User nào mà bạn muốn tự động login sau đó nhắp bỏ chọn ở mục User must enter a user name password to use this computer.
Nhấn Apply rồi gỏ vào đó password của User đó (nếu như bạn có đặt Password, còn không thì không gỏ vào gì hết chỉ việc OK thôi ).

huumung
02-05-2008, 21:46
Tôi cũng dùng Deep freeze nhưng chua thấy gì cả máy vãn chạy khá ổn cả nhưng theo tôi nghĩ Deep freeze là phần mềm tương đối nguy hiểm nếu như thật sự cần thiết mới lên dùng không nên lạm dụng nhiều nếu không thường xuên lên mạng thì không nên đóng băng ổ cừng
Đấy là ý kiến chủ quan của tôi xin các bác chỉ giáo

xunu
02-05-2008, 22:07
Em nghĩ dùng Deepfreeze chả hại HDD đâu nhưng có điều hơi bị mất time mỗi khi mún cài đặt software lại phải thawed frozen restart máy mới lưu được :emlaugh:

5diopt
03-05-2008, 09:48
Theo cơ chế tạo vùng đệm ảo như vậy, cũng giống như chế độ hibenate trong Windows đúng không (chỉ khác mục đích thôi). Việc hại hay không mình không dám nói, lúc thực sự cần thiết thì hại cũng xài chứ sao

tanphuong85
03-05-2008, 10:11
Theo kinh nghiệm của tớ , cài DF vào máy sẽ shutdown chậm hơn 1 tí , chắc khi shut down DF sẽ làm việc (làm gì thì chỉ 1 mình nó biết :D) .Khi sử dụng DF , nếu máy bạn ko shut down đúng cách hoặc tắt ngang , thì khởi động sẽ chậm hơn , bật 2 máy , một reset , một restart so sánh với nhau thì biết . Có lẽ do khi bạn reset DF ko thể làm việc , nên bật lên nó làm việc bù
Còn về ảnh hưởng đến ổ cứng tài liệu nào chứng minh vậy, với lại đã bật máy lên là bắt đầu làm hư ổ cứng rồi đấy . Muốn ko hư thì đem ổ cứng cất là xong :D

nguoimoi
03-05-2008, 10:18
Dùng DF thì không có hại gì cho ổ cứng cả. Nhưng ảnh hưởng về tốc độ thì có, bởi DF luôn chạy nền. Tôi cũng dùng phần mềm đóng băng ở nhà, nhưng tôi dùng Shadow Defender. Đây là phần mềm có tính năng tương tự nhưng nhẹ và rất linh hoạt, bởi ta có thể chỉ định đến từng Folder không cần đóng băng trong khi cả phân vùng đó vẫn đóng băng :)

christopheminh
03-05-2008, 10:21
Khi mình sử dụng thì thấy rất ổn, Nhưng ở ổ đĩa cứng thì, lâu ngày bạn phải xả băng ra rồi cài lại thì rất tốt, Mình có bạn làm kĩ thuật, bạn đó nói nó không sau đâu.