PDA

View Full Version : Cấp cứu!!!!!!!!!!!!!!!!Các sư huynh cứu dùm HDD của đệ !

boysaigonvn
27-08-2005, 11:52
HDD của đệ hiệu western(WD) mấy hôm nay mỗi lần khởi động nó kêu lạch cạch nhưng vẫn khởi động được .Sáng nay bắt đầu khởi động nó kêu nhiều hơn mọi ngày và ko chịu vào win mà vẫn ở cmos .Đệ phải làm sao bây giờ ,có phải HDD hư không ,trời oi dữ liệu nhiều lắm làm sao cứu dữ liệu đây các huynh oiiiiiiiiii .Cứu dữ liệu dùm đệ với!

nguyenduylong
27-08-2005, 12:10
HDD kêu cạch cạch là có vấn đề rùi, có thể bị bad, hôm nay bị hỏng chứ sao :D, giờ khởi động lại coi có vào được không, nếu không được thì chắc tiu.

boysaigonvn
27-08-2005, 14:29
vậy dữ liệu có cứu được ko , dùng phần mềm gì để cứu dữ liệu đây , HDD bad rồi có phục hồi hay dùng phần mềm nào làm cho nó sống lại ko???????

tonvinh
27-08-2005, 14:47
Bạn dùng các chương trình quét bad sector thử coi. Muốn cứu dữ liệu thì bạn gắn ổ cứng của mình vào máy khác đi(khởi động bằng máy khác, ổ bạn làm slave) nếu ổ cứng bạn nhận ra thì backup dữ liệu vào ổ cứng khác.

boysaigonvn
29-08-2005, 21:31
Bạn tonvinh có thể giúp mình cụ thể hơn không như : chương trình quét bad sector có bao nhiêu chương trình , tên gì để mình còn đi mua , và cách quét như thế nào bởi vì máy ko còn vào được window.Rất mong được sự chỉ dẫn cụ thể của bạn

nguyenduylong
29-08-2005, 22:45
không vào được window thì lắp sang máy khác, nếu còn truy cập vào được ổ đó thì copy hết dữ liệu qua ổ khác, còn nếu không truy cập được thì có thể do ổ hỏng nặng quá rồi. mua một cái đĩa boot về, trong đó có khá nhiều chương trình để quét ổ cứng và sửa lỗi bad (nhưng mà đừng hy vọng nhiều quá :D), chúc may mắn. :D

U.N.I.X
30-08-2005, 00:04
Nếu hư hỏng nặng thì có đĩa Boot cũng vô ích...!!:(
Tui từng bị HDD Hitachi 40GB, khởi động kêu "cạch cạch" boot CD vào DOS còn không nổi..! May là còn bảo hành ..!( Nguyên nhân hư là do hư bảng table không FM lại được!)
Nếu HDD của bro vào dos được, chạy được các soft của Hirent thì tốt..!! lol

Arkain
30-08-2005, 01:49
Đến nước này rồi thì tớ xin chia buồn cùng bạn, đáng lẽ là lúc nó mới kêu lạch cạch là mình phải back up lại các dữ liệu ngay lập tức chứ không phải chần chừ như thế, bây giờ nó đã đến miền cực lạc rồi.

Khi hard drives phát ra những tiếng động bất bình thường phần lớn là do read/write head assembly (nói nôm na theo tiếng Việt là "mắt đọc" hay là "kim" gì đó) bị hư, chà sát vào đĩa platter nên phát ra tiếng kêu. Các dữ kiện trên đĩa platter cũng từ đó mà tiêu luôn.

Nên biết rằng những heads này di chuyển với vận tốc hơn 50 dặm một giờ, mà khoảng cách giữa chúng và đĩa platters chỉ vỏn vẹn có 15 nanometers mà thôi, chỉ cần hạ thấp xuống tí xíu thôi là đủ hư máy.

anhquocbuon
30-08-2005, 02:10
Neu con vao safe mode duoc, thi con hy vong cai lai duoc ma khong mat du lieu ( tru o he thong)
Chuc may man.

anh_dang_co_don
30-08-2005, 06:12
Thử dùng các tools ở đĩa Hiren's 6 và 7 thử xem. Dùng chương trình HDD Regenerator trong bộ Hiren 6 quét để phát hiện bad sector hoặc bạn low level format cũng phát hiện ra bad sector.

nguyenduylong
30-08-2005, 06:16
tui có mấy cái đĩa vào được cmos nè, boot bằng đĩa hiren's cũng được nhưng mừ không thể dùng được, bad nhiều quá, :D, dùng mấy chương trình trong đĩa boot chạy cả đêm đến trưa hôm sau mà chẳng được bao nhiêu (cái ổ 20 GB), thấy bị bad nhiều quá thôi chẳng chạy nữa, chấp nhận là hỏng, vứt, chẳng biết sao :D, còn một cái kêu cạch cạch to như tiếng máy bay trực thăng, cũng vào được nhưng dùng không được, vứt nốt hic hic hic

tran_phong
30-08-2005, 18:08
ặc ặc kêu cạch cạch là có vần đề ở cái mắt đọc rồi.

tonvinh
31-08-2005, 19:42
Bạn tonvinh có thể giúp mình cụ thể hơn không như : chương trình quét bad sector có bao nhiêu chương trình , tên gì để mình còn đi mua , và cách quét như thế nào bởi vì máy ko còn vào được window.Rất mong được sự chỉ dẫn cụ thể của bạn
Bạn coi ổ đĩa của bạn mang nhãn hiệu gì, lên website của công ty đó mà download chương trình scan disk của nó về. Chứ máy chương trình bán ngoài thị trường thì không ăn thua gì đâu. Còn việc gắn ổ cứng vào máy khác chắc bạn biết làm phải không? Chúc bạn thành công.!

boysaigonvn
04-01-2007, 00:27
goback không remove được phải làm sao đây?

--------------------------------------------------------------------------------

các bạn lam ơn chỉ mình remove phần mềm goback dùm ,mình cài goback xong khi khởi động lại thì nó không vô được window , chỉ vô được BiOs rồi đứng luôn , dùng partition magic để fomat cũng ko đựoc nó bắt phải remove goback , mà ko vô được window làm sao mà remove đây , đừng bảo mình nhấn space bar nha vì có vô được win đâu mà nhấn space bar , cũng đừng bảo mình fomat nha vì như mình nói nó chẳng cho fomat trừ khi remove goback. Ai biết chỉ giáo dùm

boysaigonvn
04-01-2007, 20:17
chan wa chang ai biet sao

penD820nongqua
04-01-2007, 20:23
Đến nước này rồi thì tớ xin chia buồn cùng bạn, đáng lẽ là lúc nó mới kêu lạch cạch là mình phải back up lại các dữ liệu ngay lập tức chứ không phải chần chừ như thế, bây giờ nó đã đến miền cực lạc rồi.

Khi hard drives phát ra những tiếng động bất bình thường phần lớn là do read/write head assembly (nói nôm na theo tiếng Việt là "mắt đọc" hay là "kim" gì đó) bị hư, chà sát vào đĩa platter nên phát ra tiếng kêu. Các dữ kiện trên đĩa platter cũng từ đó mà tiêu luôn.

Nên biết rằng những heads này di chuyển với vận tốc hơn 50 dặm một giờ, mà khoảng cách giữa chúng và đĩa platters chỉ vỏn vẹn có 15 nanometers mà thôi, chỉ cần hạ thấp xuống tí xíu thôi là đủ hư máy.

Trong ổ cứng có chỗ nào chứa dầu o? CÁi Pata Samsung 40Gb của tui dạo này kêu lẹt rẹt nho nhỏ khi chạy. VẪn ok nhưng thấy choáng vì phát hiện ra ở dưới case đúng vị trí chỗ cái ổ cứng có mấy giọt gì nhờn nhờn như giọt dầu bị rơi ra.
ổ tui chưa tháo ra bao giờ. xem kĩ thấy o có vết dầu ở ổ cứng

skyline_serip
04-01-2007, 22:49
Trong ổ cứng có chỗ nào chứa dầu o? CÁi Pata Samsung 40Gb của tui dạo này kêu lẹt rẹt nho nhỏ khi chạy. VẪn ok nhưng thấy choáng vì phát hiện ra ở dưới case đúng vị trí chỗ cái ổ cứng có mấy giọt gì nhờn nhờn như giọt dầu bị rơi ra.
ổ tui chưa tháo ra bao giờ. xem kĩ thấy o có vết dầu ở ổ cứng
Trời! Ghê vậy!
Hình như trong HDD đâu có dầu! Nếu có thì chắc phải thường xuyên thay hoặc tra dầu àh!:D

foolmankh
05-01-2007, 16:25
Ổ cứng mà mở mí trong ruột nó ra là tiuuuuu...đó mí pác

c_thinh
05-01-2007, 16:54
Đã kêu lọc cọc rồi mà còn ngồi đó quét bad sector mới ghê. Ai có ổ cứng kêu cọc cọc rồi mà dùng đĩa Hirent Boot CD sữa khỏi cho tui học hỏi với. Còn không biết ra tiệm mua đĩa khác về backup dữ liệu chứ ở đó mà ngồi quét bad sector.