PDA

View Full Version : Cac huynh cao thu, xin giup do ?

latdat
04-12-2002, 10:37
Cac huynh cho em hoi cai hieu ung caro mau trang ben duoi cua tam hinh duoc lam nhu the nao a ? Em dang can rat gap mong su giup do cua cac huynh de cao thu ? Cam on nhieu nhieu :) :)

ttvnonline
04-12-2002, 14:32
bác nên tạo ca rô ra mà nhớ là phải màu trắng . Rồi bác dùng hiệu ứng mặc nạ là xong hà .. chúc bác thành công

latdat
04-12-2002, 15:12
Cam on bac da chi? nhung em lam ma van khong duoc. Em dung eye candy 3.0/weave de tao ca ro trang. sau do dung hieu ung mat na bang 1 transparent gradient thi thay no xau lam khong nhu nguoi ta. Bac co the chi? ro~ hon 1 ti' duoc khong, vi em cung moi bat dau hoc PS thoi. Cam on bac nhieu nhieu.

NuHongMongManh
05-12-2002, 10:37
Làm giống hệt thì xin bó tay,nhưng chỉ cần 70% thì Nhmm sẽ cố gắng:
-Cần làm: 1 pattern caro
1 layer trống(tranparent) trên đó sẽ tô caro
1 background copy
1 background(hình bạn muốn tạo effect)
-Nguyên tắc làm:
Dùng 2 layer caro và layer bg copy chuyển qua lại
1- Tạo pattern caro:
*Tạo 1 new file size 40x40 pixel,72dpi,rgb,tranparent
*zoom ~1000%
*Vào tool bar (bên trái) chọn SINGLE ROW MARQUE TOOL(click vào mũi tên của icon trên cùng bên trái trong tool bar tìm trong group)
*Click chọn phần sát mép trên cùng chiều ngang của layer
*Nhìn lên thanh ngang thứ hai phía trênmàn hình thấy 4 icon các hình vuông,chọn cái thứ hai
*Trở lại chọn SINGLE COLUMN MARQUE TOOL,clikck chọn phần sát mép bên trái theo chiều dọc của layer(bạn sẽ thấy phần chọn lúc này như chữ L lộn ngược)
*set forground màu trắng,lên edit/fill/forground color
*Ctrl +D
*Edit/define pattern,chọn name CARO,click ok.xong close file
2-Tạo effect:
*open ảnh
*Duplicate background,bạn sẽ có background copy
*Tạo newlayer name CARO
*Nhấn S(mở pattern stamp tool)vào pattern library trên thanh công cụ tìm pattern Caro,set brush lớn và tròn tô lên carô layer
*Click W(wand tool)click chọn các hình vuông nhỏ(theo hình gửi kèm là ô 5,6,8,9,10,11,11,11 từ trên đếm xuống,từ trái sang phải)
*click backgrond copy layer(active)
*edit/fill set 30% opacity
*click trở lại caro layer,lên select/deselect
*Bây giờ chọn ô vuông ngay kế phía dưới các ô vừa chọn,ô nào dưới cùng giữ nguyên.
*click (active)background copy làn như trên (nhưng opacity cao hơn ),lên edit/fill/set opacity 50%
*Tương tự (về caro chọn hìng vuông,qua lạibgcopy làm mờ,deselect)75%,và 100%là hoàn toàn trắng
*Về lại layer caro dùng tẩy lớn nhưng set opacity thấp tẩy bớt vài phần.
Xong rồi nhé

Holylight
06-12-2002, 17:15
Ý nụ hồng mong manh ơi,làm sao để làm được cái sọc caro vậy chỉ mình đi nha,gấp lắm á

NuHongMongManh
06-12-2002, 19:20
Có trong bài mình post đó,phần 1 tạo pattern caro.Phần 2 tạo hiệu ứng sáng. Thân chào.

Holylight
06-12-2002, 20:56
Hì cảm ơn Nụ Hồng Mong Manh nhiều nha. :)