PDA

View Full Version : USB-xin được chỉ bảo.

lamp
26-08-2005, 16:07
Em có một cái USB 256 của Transcend mua cách đây 6,7 tháng gì

đấy rồi. Bây giờ nó tự nhiên lăn đùng ra hỏng (cắm vào thì Win báo ko

nhận ko biết là vì sao, thử với vài máy khác cũng thế ). Nếu bác nào

đã từng gặp trường hợp này rồi thì xin cho một lời khuyên. Liệu có hi

vọng sửa chữa gì được ko hay đành ngậm ngùi mua USB mới ???.

Còn nhỏ nên tài chính eo hẹp nếu cứ tốc độ hơn nửa năm 1 cái USB

thế này chắc chết quá.

U.N.I.X
26-08-2005, 16:19
Từ lâu giờ...xài USB ..ít sữa lắm..! Hư là quăng lollol

haphuong
26-08-2005, 16:22
Tui đã đọc được mấy bài hỏi về USB từ mấy tháng qua. Người thì hỏi về loại USB không có cái gạt write-protected, người thì hỏi về việc win báo không nhận biết, ... Tui có một cái USB của Hàn Quốc 128MB không có cái gạt W-P nên tui cứ thắc mắc không biết nếu tui đem ra máy ngoài dùng , lỡ bị virus thì sao?

Giờ tui xin được nêu đề nghị sau : Anh chị nào rành về USB làm ơn tổng hợp tất cả các câu hỏi về USB trên diễn đàn này, viết thành một bài đầy đủ, cặn kẽ về USB hướng dẫn cho bà con. Đại khái bài đó giống như một bài học về USB ấy mà :) . Tui không phải dân IT, rất cần những bài hướng dẫn như vậy. Thành thật cám ơn trước.

hqtconan
26-08-2005, 16:58
Em có một cái USB 256 của Transcend mua cách đây 6,7 tháng gì

đấy rồi. Bây giờ nó tự nhiên lăn đùng ra hỏng (cắm vào thì Win báo ko

nhận ko biết là vì sao, thử với vài máy khác cũng thế ). Nếu bác nào

đã từng gặp trường hợp này rồi thì xin cho một lời khuyên. Liệu có hi

vọng sửa chữa gì được ko hay đành ngậm ngùi mua USB mới ???.

Còn nhỏ nên tài chính eo hẹp nếu cứ tốc độ hơn nửa năm 1 cái USB

thế này chắc chết quá.
6,7 tháng nghĩa là còn trong hạn bảo hành chứ gì (tui chưa thấy chổ nào mà bảo hành USB dưới 1 năm cả).
Vậy thì cứ mang đi mà bảo hành. Còn nếu mua hàng mà sang tay từ người khác thì hơi bị mệt đó. Đành mang ra tiệm sửa thôi. Nếu là do bảng mạch bị lỏng thì còn sửa được chứ nếu chíp nhớ mà bị gì thì chắc là đi mua cái mới thôi.
Tui sài USB cũng được khoảng 5 năm rồi. Bây giờ đã sài qua 4 cái USB rồi (chưa kể cái ổ cứng đi động USB). Mà cho tới nay chưa có cái nào bị hư bao giờ cả trừ một lần do đấu lộn dây USB trong mainboard mà dẫn đến cháy USB-bốc mùi khét lẹt may mà mang ra bảo hành nó không biết(nó mà ngừi thử cái USB thì chắc chết quá) nên đổi cho cái mới. Thiện tay, thiện tay... thiệt là có lỗi quá :whistling )
Mà USB của em thuộc loại trôi nổi. Nhãn hiệu nhẵn mác xịn khỉ gì chứ.
Cho nên pác đừng lo việc USB bị hư nhé (sài cho cẩn thận một chút là vô tư thôi).

lamp
26-08-2005, 21:55
2 bác U.N.I.X
Thì em cũng biêt ...hư là...quăng...nhưng mà lần này bức xúc quá lại đang túng thiếu thế nên mới hy vọng có thể sửa được.

2 bác hqtconan
Thì cũng biết là còn hạn bảo hành nhưng khổ nỗi 6,7 tháng rồi thì đời nào họ chịu bảo hành cho mình. Cái lần bác đấu lộn dây đó chắc là do mới mua về, đem ra ngay nên họ đổi cho thôi. Chứ ai cũng như em 6,7 tháng mang USB cũ ra đổi lấy USB mới thì chắc cửa hàng họ sạt nghiệp quá. Anyway, bác nói thế tức là còn hy vọng sửa chữa heh?. Vậy có ai biết chỗ sửa chữa nào tử tế một chút thì xin chỉ bảo. (Ở HN thôi, HCMc không tính)

tmd9801627
26-08-2005, 22:03
USB không có cần gạt, USB sài soft riêng để lock , nó mở cho 1 chổ nhỏ trên USB để chứa và chạy cái soft đó, mỗi khi gắn USB vào máy, chạy cái soft đó lên, nhập pass mới ghi lên được vùng trống còn lại của USB, còn không thì cái gì cũng nhịn. Trong thời gian bảo hành cứ bảo hành, trừ trường hợp cháy có mùi khét thì không được nhận bh.

hqtconan
26-08-2005, 22:17
bác hqtconan
Thì cũng biết là còn hạn bảo hành nhưng khổ nỗi 6,7 tháng rồi thì đời nào họ chịu bảo hành cho mình. Cái lần bác đấu lộn dây đó chắc là do mới mua về, đem ra ngay nên họ đổi cho thôi. Chứ ai cũng như em 6,7 tháng mang USB cũ ra đổi lấy USB mới thì chắc cửa hàng họ sạt nghiệp quá. Anyway, bác nói thế tức là còn hy vọng sửa chữa heh?. Vậy có ai biết chỗ sửa chữa nào tử tế một chút thì xin chỉ bảo. (Ở HN thôi, HCMc không tính)
Sao lại không bảo hành. Tui bị lúc sài hơn nửa năm đó. Không sửa được nên phải đổi cái mới thôi. :tongue: ( nghĩ lại tui cũng thấy tui hơi bị ác :emlaugh: )
Mình biết có vài pác chơi đểu. Sài USB cho tới gần hết hạn bảo hành rồi sau đó dùng điện chích vào USB cho con chip ở trong đó bị sóc điện tiêu luôn. Mang ra bảo hành nó không sửa được nên đổi cái mới. Công nhận mấy pa này ác quá đáng. Lại còn Post lên diễn đàn cách pá cho USB hư để đi đổi nữa chứ thật là pó tay pó chân pó toàn thân với mấy ổng luôn. :mad:

Có điều thời đó USB không thông dụng lắm. Nên có lẽ người ta không có nhiều kinh nghiệm. Chứ bây giờ đừng bắt chước chơi như vậy nhé. Coi chừng tiền mất tật mang đó.

Lại còn mang tiếng xấu nữa

lynx
26-08-2005, 22:30
còn vài ngày cũng bảo hành nữa. đi bảo hành nhanh lên đi you. nếu nó không sửa được thì phải đổi cái mới cho bác. lo gì!

isa
27-08-2005, 02:01
Thông thường nếu bảo hành USB thì họ sẽ đổi cho cái mới, nếu không có hàng ngay thì họ sẽ đưa cho mình một cái khác với tình trạng tương tự cái của mình (tất nhiên là không hỏng). Yên tâm rồi nhé, mang ra bảo hành đi

potterviet
27-08-2005, 02:42
_ Tui đi bh USB Kingston ở Phong Vũ, 1 tuần sau nó kêu lên lấy, bệnh vẫn y vậy, v64n là cái USB cũ => tùy cửa hàng mà nó có đổi cho cái mới ko.

U.F.O
27-08-2005, 04:58
Giờ tui xin được nêu đề nghị sau : Anh chị nào rành về USB làm ơn tổng hợp tất cả các câu hỏi về USB trên diễn đàn này, viết thành một bài đầy đủ, cặn kẽ về USB hướng dẫn cho bà con. Đại khái bài đó giống như một bài học về USB ấy mà . Tui không phải dân IT, rất cần những bài hướng dẫn như vậy. Thành thật cám ơn trước.

Có cái mấy dòng sau chả biết của bác nào ^_^ nói về kinh nhiệm mua và xài

Hàng rút nóng mà die, chuyện này chỉ có thể xảy ra khi không khai báo về cái "rút nóng an toàn" của remove storage device thôi. Nó hỗ trợ chuyện "thích rút là rút" , yêu cầu không có truy suất tới thiết bị đó. Cắm cổng trước hay cháy là do "mấy thằng ngu dốt" cắm sai 2 chân jump -/+ của cổng USB mà ra, USB có 4 chân -/+ điện áp và 2 chân truyền dữ liệu. Chú ý tới mấy hàng "nhỏ mà xinh", chúa không tỏa nhiệt tốt, cắm để lâu không chịu rút ra là nó nóng, nóng tới mức không thấy nó trên window explorer. Để lâu như thế cũng đi đứt. Chơi hàng tốt đừng có chảnh, treo dây trước ngực rồi nó rơi khi nào không hay biết. Thêm chuyện cái lõi của nó là con Flash ROM, nó cho phép có giới hạn chuyện ghi chép, muốn xài lâu đừng có chảnh chuyện nghe nhạc MP3 trực tiếp trên nó. Nó chỉ là cái movable Storage device, chứ không phải cái Ổ cứng thường. Còn muốn hướng dẫn cụ thể hơn độc cuốn USB architect của Addison Wesley xuất bản năm 2001 hay 1999, quên rồi. Thêm một chuyện nữa là chú ý tới chuẩn 1.0; 1.1 và 2.0 của USB. Tốc độ truy suất của các chuẩn này có sự khác biệt lớn. cấp 2.0 tốc độ read write hình như gấp 10 lần hơn 1.1. Nhoài chợ chỉ còn thấy bán USB 64 MB chuẩn 1.1, chắc chắn là 1.1, đừng có nghe nó quảng cáo 2.0 mà lầm. 128 trở lên chắc chắn là 2.0. Hàng secondhand hồi xưa 8 16 32 MB chắc còn chuẩn 1.0. Thân mến chào tạm biệt hồi sau gặp lại.
Mua hàng có ai biết dẩn đi mua, đi một mình không biết gì hết,coi chừng mua lầm.

Cả cái nì nữa nà
nói chung, khi mua thì bạn xem trong manual đi theo disk, nếu ko phải lọai chống thấm thì mùa mưa ra đường nên mang theo cái túi ni lông nho nhỏ đựng nó vào khi gặp mưa, còn khi nào trục trặc gì thì tính sau, nên để trong túi hay trong giỏ, đừng có treo lủng lẳng ở chìa khóa xe dễ gây shock, không bỏ chung túi có mobile dễ trầy cả 2 cái.

1 cái hay bị die cho những người mới xài là hay rút nóng, hàng hay bị mất data hoặc đi luôn, cắm vào cổng usb ở trước case cũng dễ làm em ra đi vì chân cắm sai, ko biết rõ thì cắm vào cổng sau main chắc cú nhất.

P/S: anh vtalinh và tmd có ý kiến gì 0^_^

vtalinh
27-08-2005, 07:50
hèm hèm, bổ sung thêm đi chứ U.F.O lol

hqtconan
27-08-2005, 10:39
_ Tui đi bh USB Kingston ở Phong Vũ, 1 tuần sau nó kêu lên lấy, bệnh vẫn y vậy, v64n là cái USB cũ => tùy cửa hàng mà nó có đổi cho cái mới ko.
Vậy thì mang đi bảo hành lại đi.
Thông thường chỗ bảo hành có quy định là khi mang đi bảo hành đến 3 lần thì bạn có quyền đòi tiền cái USB lại.

Còn về bài viết của pác nào đó có đoạn

Nhoài chợ chỉ còn thấy bán USB 64 MB chuẩn 1.1, chắc chắn là 1.1, đừng có nghe nó quảng cáo 2.0 mà lầm. 128 trở lên chắc chắn là 2.0
Thật là láo toét. Cóc biết gi cũng xạo.