PDA

View Full Version : Muốn xin ý tưởng của các bạn !

web3itcom
23-08-2005, 20:36
Mình là dân CNTT, mình muốn tìm 1 thông tin/ý tưởng cho ĐỀ TÀI KHOA HỌC của mình, mong các bạn cho gợi ý để mình có thể định hướng. Dự định mình tự nghiên cứu trong 2 năm. Có thể là phần mềm hữu dụng, phần cứng + phần mềm ....
Xin cám ơn !

Hermex
24-08-2005, 21:37
Chao ban !
Ban phai noi ro cho moi nguoi biet de tai khoa hoc ma ban viet la de tai gi de neu co ai biet con gioi thieu va gop y cho ban . Neu noi chung chung la phan mem huu dung , phan cung + phan mem thi bao la lam , cha biet dau ma lan .

web3itcom
24-08-2005, 22:36
Mình còn đang suy nghĩ và chọn lựa, giờ cảm thấy bối rối lắm, bởi vì mình cần làm 1 cái gì đó cho ra hồn 1 chút, vả lại sau 2 năm hi vọng phần mềm sẽ vẫn hữu dụng. Nếu được bạn cứ nói ra những ý tưởng của mình, tất cả lĩnh vực trong ngành CNTT.

quynhlan
25-08-2005, 01:36
Mình là dân CNTT, mình muốn tìm 1 thông tin/ý tưởng cho ĐỀ TÀI KHOA HỌC của mình, mong các bạn cho gợi ý để mình có thể định hướng. Dự định mình tự nghiên cứu trong 2 năm.

Hi,

Là dân IT, chắc bạn đã có một kiến thức bài bản về Coloured Petri Net (CPN).

Nếu vậy, bạn có thể tiếp tục làm ĐỀ TÀI KHOA HỌC về hướng này.

- Đề tài trên đại học: software engineering bằng CPN. Mảnh đất màu mỡ hiện nay là xây dựng qui trình công nghệ sử dụng CPN để phân tích + thiết kế các Bussiness Process Management System (BPMS).

- Đề tài đại học: thiết kế công cụ phần mềm hỗ trợ cho qui trình công nghệ nói trên.

Cơ hội: Một doanh nghiệp sau khi qua vài giai đoạn phát triển ứng với vài thế hệ phần mềm, sẽ nhận thức nhu cầu BPMS. Hơn nữa các qui trình dùng CPN cho sản phẩm chất lượng cao. Cho nên đề tài này hứa hẹn lợi nhuận, mà hơn nữa, rất nhiều lợi nhuận.

Thách đố: CPN thuộc về cái gọi là formal methods trong software engineering. Nhiều người sẽ đưa ra những nhận xét phản cảm, rằng formal methods là rất khó, đòi hỏi người dùng phải được đào tạo rất bài bản, rằng chúng rất đắt tiền, rằng trước đây 20 năm chúng là "mốt" nhưng bây giờ hết thời rồi blah blah... Tất nhiên những nhận xét đó là sai lầm; sản phẩm chất lượng cao không thể có từ những qui trình công nghệ thiếu tính hình thức toán học; nghiên cứu 2 thập kỉ vừa qua đã cho những phương pháp dễ hơn, đòi hỏi thấp hơn, rẻ tiền hơn mà CPN là trái ngọt nhất trong số đó. Nhưng cần chuẩn bị trước tâm lí đón đợi những nhận xét như thế.

Thầy giáo hướng dẫn thì bạn phải tự tìm thôi. Chúc bạn thành công. :P

tinman
25-08-2005, 04:30
Đây là 1 số Master Project ở trường tôi đang học. Bạn có thể chọn lựa cái nào thích hợp.

http://www.engr.sjsu.edu/sishim/projects.htm

Các Master Project khác mà học sinh đang làm trong những năm qua.

http://www.ms.se.sjsu.edu/projects.htm