PDA

View Full Version : ghost lại nhiều có tốt ko?

om82
22-08-2005, 16:25
tui đã từng ghost lạ máy khá nhiều do hay báo lỗi về win. Thằng bạn nó bảo là, mỗi lần ghost thì máy phải quét HDD nên ko tốt cho ổ. Ý kiến đó thế nào? Ghost lại nhiều thực sự có tốt cho HDD ko?
tui nghe trên echip nói là sau mỗi lần ghost cũng được tác dụng là chống phân mảnh ổ đĩa. Đúng hông?

nguyenduylong
22-08-2005, 16:30
ghost là chép đè HDH lên phân vùng mà U chọn, theo tui nó chẳng ảnh hưởng gì đến ổ cứng (mà ảnh hưởng tí xíu thì sao chứ, chắc phải ghost cả tỉ lần nó mới hỏng được ổ, còn nếu ổ gặp lỗi khác thì chịu), cũng giống như fomat và cài lại win thôi mừ.
Còn việc chống phân mảnh thì chắc chắn là vậy :D, file ghost của U nó thế nào thì ghost lại nó y chang vậy, sao mà phân mảnh được. Nếu muốn thì hãy chống phân mảnh trước khi sao lưu một bản ghost. Rồi khi nào cần chỉ việc đem ra dùng là được :D

xpvuol
09-09-2005, 03:18
Còn việc chống phân mảnh thì chắc chắn là vậy , file ghost của U nó thế nào thì ghost lại nó y chang vậy, SAO MÀ PHÂN MẢNH ĐƯỢC ==> Vậy là đồng ý rằng nó có thể chống được phân mảnh...

Nếu muốn thì hãy chống phân mảnh trước khi sao lưu một bản ghost. Rồi khi nào cần chỉ việc đem ra dùng là được
==> Vậy thì trứoc khi gỏt đâu cần chống phân mảnh ??? Sau khi bung file ghót ra là nó đã chống phân mảnh cho mình rồi... !!! Vì lúc ghi ra file nó đã thu thập đủ thông tin rồi mới ghi liên tục trên đĩa rồi mà ??? (Cái này trên E-chip nói à nghen...)

hqtconan
09-09-2005, 03:35
tui đã từng ghost lạ máy khá nhiều do hay báo lỗi về win. Thằng bạn nó bảo là, mỗi lần ghost thì máy phải quét HDD nên ko tốt cho ổ. Ý kiến đó thế nào? Ghost lại nhiều thực sự có tốt cho HDD ko?
tui nghe trên echip nói là sau mỗi lần ghost cũng được tác dụng là chống phân mảnh ổ đĩa. Đúng hông?
Với các ổ cứng hiện nay thì pác khỏi lo.
Trước khi Ghost hay là Format làm cho hư ổ cứng thì việc tắt mở máy đã làm cho nó hư trước rồi.

hoangtan23
09-09-2005, 05:01
Chào bạn!
Cái chuyện mà Ghost lại hệ điêu hành, theo kinh nghiệm của mình thì chăng ăn nhằm gì cả.Co khi một tháng mình ghost 1 lần , ở cứng mình vẫn chạy vù vù ko sao cả.
Có cái khó ở chỗ là mình phải có được 1 tập tin Ghost "Ngon lành".
Hiện giờ thì mình đang sở hữu được cái tập tin ghost khá hoàn chỉnh.Cho nên mình không còn phải ghost thường xuyên nữa.

thaiduongha
02-10-2005, 03:47
Có ai chỉ cho tôi cách ghost với. ghost ngay trên chính ổ dó không dùng ổ khác để ghost.ý tôi là HDD đang dùng mà bị lỗi thì dùng ngay nó để ghost lại thôi.
giúp tôi với.
cám ơn nhiều.
thaiduongha
mail: thaivutrong@yahoo.com

docngahanh
02-10-2005, 06:05
Nếu bạn muốn Ghost lại ổ cứng thì bạn phải có đủ các điều kiện sau:
- Điều kiện đầu tiên mà bạn cần là phải có một file *.gho( tức là một file ảnh do chương trình Ghost tạo ra) để còn xả nén file đó chứ, nếu không có điều kiện này thì tôi xin chia buồn cùng tang quyến, bạn chỉ còn một cách duy nhất là cài lại maý nếu gặp phải sự cố nghiêm trọng.
- Điều kiện thứ hai là HDD của bạn phải được chia ra làm ít nhất là 2 phân vùng , vì bạn không thể tời ghost và chính phân vùng chứa file dữ liệu
- Nếu bạn đã đầy đủ cả hai điều kiện trên thì xin cảm phiền bạn nhấn vào link dưới đầy để đọc bài hướng dẫn của anh Ghost1982(Hỏi đúng người mà)
Chúc bạn thành công
http://updatesofts.com/forums/showthread.php?t=1188

binh nguyen
02-10-2005, 07:38
Chao!Theo ban than minh thi ghost cung chi la thao tac tren may bang 1 phan mem thi lam sao anh huong den cau hinh phan cung duoc,giong nhu cac thao tac ve phan chia partition,format va cai 1 HDH vay ma,khong anh huong gi dau.Ban co the tim mua cac phan mem o cac dich vu tin hoc vi du nhu:nortonghost2003 chang han...

thaiduongha
04-10-2005, 07:19
Cam on ban docnguhanh.
TRang forum do that la day du va suc tich.
Cam on nhieu nghen.