PDA

View Full Version : hỏi về partition magic

trudzu
22-08-2005, 15:34
Norton có phần mềm partition magic để phân vùng ổ cứng nhưng tôi ko biết phân vùng là thế nào và để làm gì, có lợi gì mong mọi người giải thích

U.N.I.X
22-08-2005, 15:42
Partition Magic là chương trình chạy trong DOS ( có cả ver trong windows) tiện ích có thể phân vùng, merge, định dạng hay chuyển định dạng ( FAT16, FAT32, NTFS..v.vv), format ngoài ra có thể dùng nó để move partition bị bad..! SOFT này rất tốt bạn tìm nó trong đĩa hirent boot CD 6 hay 7.

Tai Yu Xiu
22-08-2005, 21:50
Phân vùng ổ cứng có thể hiểu nôm na là chia ổ cứng vật lý thành các vùng khác nhau. Ví dụ đơn giản nhất là khi bạn mở thùng máy tính của mình ra thì chỉ thấy có 1 ổ cứng. Nhưng khi xem trong My Computer, mục Hard Disk Drives thì thấy có 3 vùng C, D, E. Như vậy có thể hiểu là bạn có 3 phân vùng.

Việc chia phân vùng có cái lợi ích dễ thấy nhất là giúp người sử dụng quản lý dữ liệu được tốt hơn. (Bạn cứ thử tưởng tượng mình có 1 ổ cứng 80GB mà chỉ có 1 phân vùng với mọi thứ trong đó, giả sử Win bị lỗi và bạn cần format thì :bawling: )

U.N.I.X
23-08-2005, 09:40
Một kinh nghiệm khi format hay phân vùng partition ..! điện thế phải an toàn mất điện là đau đầu lắm !! :) :(

trudzu
23-08-2005, 17:26
mọi người cho hỏi cái nữa là trong đĩa thì có các tracks, tất cả dữ liệu được ghi vào tracks đó, theo nguyên tắc thì khi nào mình kích hoạt vào dữ liệu nào đó thì đầu từ mới đọc cái đó ra phải ko ạ, nhưng đầu từ đọc đĩa như thế nào mà có thể liệt kê ra tất cả các dữ liệu trên màn hình, thí dụ như các bài hát đều nhìn thấy các track, bài 1 thì là track 01, bài 2 là track 02, mong mọi người có thể giải thích

mt_binh
24-08-2005, 11:42
Xem cách sử dụng chương trình tại http://ddthol.homeip.net/showthread.php?t=285&highlight=magic