PDA

View Full Version : bạn nghĩ gì về cuộc thi KPTG computer

ngoccong2001
03-12-2002, 20:15
chào các bạn!
Mình có nghe VTV thông báo là mở cuộc thi Khám phá thế giới computer, đối tượng là học sinh phổ thông, nếu các bạn ham tìm tòi học hỏi thêm về kiến thức tin học thì không nên bỏ qua dịp này, hãy xem www.vtv.org.vn/khamphacomputer để đăng ký dự thi và học hỏi, đừng ở qua dịp này nghe các bạn nếu các bạn là học sinh phổ thông

jacklieu
03-01-2003, 20:06
Bình thường ! Các câu hỏi thì mình trả lời không sai một câu ! Học hỏi là cái phần mềm của mỗi người cơ ! Mình thấy ý tưởng của bạn nữ hôm thi vừa rùi là khá hay đấy !

heoconnho
12-01-2003, 12:21
bạn jacklieu nói vậy à

pt2012
12-01-2003, 13:11
Tui mới là sinh viên năm 1, thiệt buồn ghê. Nhưng chưong trình đó hay đó, phát sóng vào ngày nào vậy?

abcdef
12-01-2003, 20:40
Đã có đâu, đang thử nghiệm mà. Chiếu lại hoài.

The_Wall
13-01-2003, 15:56
Hình như là vì thi thử nghiệm nên câu hỏi dễ ẹt . Chỉ có phần tự luận thì hơi bị khó thôi

ngoccong2001
13-01-2003, 19:46
đúng, chương trình đang ở dạng thử nghiệm, nhưng mà xong rồi, mình nghe nói là chiều thứ 5 lúc 15h thì phải trên VTV1, tham gia chương trình này thì bạn phải có những ý tưởng mới lạ với dân CNTT, nhưng mà đừng có viễn vông quá là được.

Thân

jacklieu
15-01-2003, 18:40
Không phải 15h mà là 17h trên VTV1 !!

super_chippy
23-01-2003, 11:38
tui sẽ đăng ký thi ngay đây,nhưng mà tui đang học lớp 13 trường đời ,không biết được không nhỉ ?

pt2012
24-01-2003, 23:18
Mấy cha xạo ha? Thứ năm tui ngồi chờ hoài có thấy gì đâu???

abcdef
24-01-2003, 23:49
20h tren VTV2 Thu 6.

HoangDT
26-01-2003, 22:20
Tôi xem 2 vòng rồi chỉ xin nhận xét 1 vòng đầu :
Những phần mềm các thí sinh đó làm sơ đẳng quá ah.
Tôi thấy có cậu làm 1 trình duyệt (gone web thì phải tôi ko nhớ rõ lắm) và tuyên bố đủ sức cạnh tranh ngang tầm với IE của Microsoft, ặc ặc :D, buồn cười hết chịu nổi .
Làm 1 trình duyệt thì làm bằng Delphi chỉ cần vài dòng lệnh là xong phần cơ bản, cái chính là những đặc tính thêm cũng như tính bảo mật và tính trong sáng của trình duyệt đó. IE của MS patch lên patch xuống mà đã hết đâu, lỗ hổng bảo mật vẫn còn nhiều ra đó, update liên tục . Chưa kể đến tốc độ truy xuất thông tin và các tuỳ chọn của người dùng khác nữa mà không muốn nói sâu thêm.
Còn cái phầm mềm đọc văn bản tiếng Anh của cậu hs gì đó cũng làm bằng VB không khó, nhưng nếu là đọc tiếng Việt mới là mới. BGK hỏi : em có thể đưa CT này chạy trên nền server không (tức là server side), thì cậu này chả hiểu mô tê gì cả, trả lời linh tinh.
Phần mềm còn lại làm bằng Pascal, tôi nghe cậu đó thuyết trình không rõ lắm (vì lúc đó đang bận) nhưng làm trên nền DOS thì.... BGK cũng ngại.
Chưa kể đến các vòng khác.... chết dở .
Đành rằng là hs nhưng họ là tiêu biểu cho trường thì chẳng nhẽ tài năng lại chỉ như vậy ??! Tôi nghe nói CT này từ lâu nhưng không muốn đăng ký tham gia vì sợ trình độ kém nhưng nhìn lên thấy họ thi kiểu này thật chán, còn nhiều người ở độ tuổi hs như tôi nhưng rất giỏi không biết có tham gia không !
Cũng có thể chỉ là 1,2 vòng đầu chưa thể nhìn tổng quát được thì thôi để chờ mấy vòng sau xem có ai khá hơn không. Chứ tầm tầm thế này thì buồn thật

thinh3d
28-01-2003, 13:47
Tui nhận xét thẳng là chán!!!
Nhưng cũng ko nên bỏ qua phần software mà các thí sinh viết.
Tui chỉ tâm đắc 1 soft thôi, đó là người đã việt hoá WinXP. Vậy thôi.

blackface
29-01-2003, 18:03
Các bác cứ chê con nhà người ta không hà. Phải lấy đó làm mừng chứ. Em là em phục nhất chuyện trình duyệt cạnh tranh với IE. Tư tưởng lớn đến nỗi chẳng ai dám nghĩ.

pt2012
01-02-2003, 16:27
to popcat2003: haha, cái gì mà software la phần cứng, còn hardware là phần mềm, 1 người sống bên Mỹ (theo lý lịch bạn ghi) mà nói như thế hả??? Thật ko hiểu nổi, trên thế giới chưa có nước nào tổ chức cuộc thi computer, bạn có chắc điều đó ko, tại sao lại dám khẳng định như thế??? Ngay cả game cũng có cuộc thi thế giới vừa tổ chức ở Hàn Quốc đó. Thật tức cười mà cũng buồn khi nghe bạn chỉ trích 1 cuộc thi tại VN như thế.

jacklieu
02-02-2003, 10:11
Mình ngĩ thật là hay đấy !! Nhưng nên mở rộng ra thì hơn !! Không nên bó hẹp ở THPT mà nên mở cho toàn dân thì hơn !!

yuna_admirer
08-02-2003, 23:16
Các bạn đi sai hướng rồi .

Mình lẻ ra không muôn lên tiếng , nhưng xin 2 bạn lưu ý những điều mình post lên , nhất là về từ ngử . Không chỉ post cho 2 bạn xem đâu , mà cho toàn diển đàn đó . Mọi người sẻ nghĩ như thế nào ?

Nếu tranh cải cá nhân thì Yahoo messenger rộng mở .

Xin phép xoá các bài không liên quan .

DEXTER
06-03-2003, 21:13
Tôi vừa đi thi hôm nọ, đạt giải nhất luôn. Chắc 8-3 hoặc 22-3 nó phát lại. Nói chung câu hỏi dễ, BGK định quay mình, bị tôi quay như chong chóng, đành chịu cho mình luôn 100 điểm.

minh hang
08-03-2003, 20:47
tôi thấy rằng chương trình này tuy chưa dạt tới chuẩn mực nhưng cũng đáng được quan tâm hơn, đó là trương trìng hay và rất hấp dẫn về cả nội dung và hình thức. hãy xem nó đi bạn sẽ học hỏi được rất nhiều điều đấy!

hiensmart
11-03-2003, 18:06
Nhận xét:
Phần đầu:trả lời các câu hỏi trắc nghiệm, đúng tiêu chí KPTGcomputer dù có vài câu hỏi hơi bị dễ-->8đ
Phần tìm lỗi: hơi bị nhảm-->6đ
Phần thi phần mềm:hầu hết đều ko hoàn chỉnh và đơn giản nhưng thể hiện đc khả năng thí sinh-->9đ
Phần dự định, ước mơ gì gì đó: wá xá nhảm, toàn viển vông mơ mộng-->3đ
Trung bình:6.5đ-->chương trình coi giết thời giờ, đỡ buồn thì đc nhưng nếu nòi cực kì bổ ích thì sai bét

hiensmart
11-03-2003, 18:08
Nếu mở rông phạm vi thì các bác cao thủ ko cho chúng ta 1 chút cơ hội nào đâu

DEXTER
11-03-2003, 21:19
Đấy là nếu mở rộng phạm vi.

hoangson
17-03-2003, 22:17
Tui không có TV nên đành pó tay.Muốn coi cũng ko được.Nhưng các bác phải khách quan 1 chút.đừng có chê người ta mà hãy nghĩ tới mình.Chắc gì ở độ tuổi PTTH mà quý vị được như thế?Với lại đây chỉ là lần đầu tất nhiên là trình độ không cao rùi.Từ từ sẽ được nâng lên thôi.Như "đường lên đỉnh Olympia" vậy.Cái đáng wí là tinh thần của cuộc thi.Đồng ý chứ?

abcdef
17-03-2003, 22:49
Chú DEXTER chắc là chủ nhân của trò chơi bóng bàn đấy hả. Chú giỏi đấy nhưng hơi ... tự tin quá.
Tui chỉ khâm phục là giới trẻ bây giờ hiểu biết quá. Hồi tui còn học cấp 3 thì tui chả biết gì cả.
(Đường lên đỉnh Olimpia bây giờ xem dở tệ. Toàn những thứ đâu đâu)

ngoccong2001
12-04-2003, 14:53
còn mình thì lớp 10 thì có khái niệm 1001011 thôi, lập trình Pascal hồi đó mình trùm :D (thật đó) tuy nhiên nếu khi đó bảo mình đi thi thì mình chịu, không có những ý tưởng siêu tưởng như các bạn. Các bạn cố gắng lên nghe, ý tưởng là một chuyện nhưng biến ý tưởng thành hiện thực là một chuyện, chờ nhưng phát minh của các bạn đó.