PDA

View Full Version : cách tạo Bảng SQL sever

tranvandung
22-08-2005, 14:47
Tôi đã cài đặt SQL sever 2000 nhưng tôi không biết cách tạo ra bảng, xin các bạn chỉ giúp, SQL có giống ACCESS khong có lưu được vào 1 folder không, và tại sao tôi có 1 bảng SQL không hiểu sao khi mở bảng, nó hiện ở chế độ Notepad, tại sao? mong các bạn giúp đỡ.

phatnq2003
26-08-2005, 13:31
Tôi đã cài đặt SQL sever 2000 nhưng tôi không biết cách tạo ra bảng, xin các bạn chỉ giúp, SQL có giống ACCESS khong có lưu được vào 1 folder không, và tại sao tôi có 1 bảng SQL không hiểu sao khi mở bảng, nó hiện ở chế độ Notepad, tại sao? mong các bạn giúp đỡ.

Bạn có thể dùng EM (Enterprice Manager) để tạo bảng. Bạn có thể xem help để biết thêm. Tất cả các bảng trong SQL Server sẽ nằm trong một tập tin database có phần mở rộng là MDF (và một tập tin log file có phần mở rộng là LDF). Do vậy muốn tạo bảng, trước tiên bạn phải có sẵn một database đã được tạo trước đó.

Ngoài ra bạn có thể viết một tập tin script có phần mở rộng là SQL, nội dung của nó chứa những lệnh tuân thủ cú pháp của ngôn ngữ T-SQL và của SQL Server. Vì nó là tập tin dạng văn bản nên bạn có thể xem nó bằng Notepad hay bất kỳ chương trình soạn thảo nào.

Công cụ Query Analyzer của SQL Server là công cụ để tạo script và thực thi các script. bạn cũng có thể tạo bất kỳ thành phần của SQL Server database bằng script thông qua công cụ QA này.