PDA

View Full Version : Lay out xấu đẹp, quyền quyết định nằm ở Web Designer?

hoangminhlong
31-07-2011, 22:34
http://hoangminhlong.com/
-----------------------

Chuyện muôn thuở khi khách viếng thăm 1 trang web, điều đầu tiên đập vào mắt của người truy cập là giao diện của trang web đó.
Không biết có bao nhiêu topic ở các diễn đàn về tin học nhận xét Website này giống website kia, website này của các ông lớn làm mà xấu tệ v.v và v.v

Và hẵn các bạn cũng không ít người khi vào các website khác cũng nghĩ trong đầu, ai là người thiết kế giao diện website này… sao xấu quá…
Thế nhưng, những ai đã và đang làm Web Designer tại Việt Nam, có 1 điều chắc chắn đó là bạn sẽ hiểu và thông cảm cho người thiết kế giao diện đó. Bởi vì sao? Tại Việt Nam, có 1 số lượng khách hàng lớn đầy tiềm năng nhưng … lạc hậu.
Họ cho bạn biết về concept mà họ muốn có, bạn làm demo… Chuyện bình thường và bạn sẽ phải làm thật đẹp để chứng tỏ nó đáng giá số tiền mà bạn tính phí thiết kế, rồi sau đó. Khách hàng bảo: “rất đẹp em ạ, nhưng anh ko thích thế, em làm thế này cho anh nhé…” Và sau đó bạn sẽ phải làm 1 cái mới hoàn toàn hoặc thay đổi từ 1 trong những tác phẩm bạn đã hoàn thành.
Họ sẽ tiếp tục xem và yêu cầu chỉnh sửa theo ý họ, đây, anh ko thích icon nhí nhánh thế này, em xài logo của anh đi, đây, màu này ko phải màu trên logo, em thay luôn hộ anh đi, rồi, em xếp lại bố cục thế này này, anh ko thích box rồi abc abc … đến lúc khách hàng cười thoải mái và bảo “Giao diện dc rồi đấy em ạ, em tiến hành cho anh đi” thì lúc đó bạn sẽ nhận ra rằng, cái giao diện này giống giao diện web thời napoleon và màu sắc, bố cục, tổng thể nhìn giống như bạn đang làm 1 file Word hoặc làm tạm cho vui bằng Front Page.
Thế nhưng, khách hàng là thượng đế, việc cắt hay thiết kế các mẫu giao diện trống trơn và có thể nói là vừa đơn giản vừa xấu xí mà khách hàng chọn quá dễ với bạn, nó vừa tiết kiệm dc cho bạn chất xám để sáng tạo, nó vừa tiết kiệm cho bạn thời gian để thực hiện. Nhưng bạn vẫn nhận được cái giá mà bạn đã ra ban đầu, và rồi, dù được phép đặt Copyright, dù được phép khoe nó trên Porfolio của bạn thì bạn cũng ko nghĩ tới việc để cái tên mình lên trên tác phẩm đó … Bởi vì, thực chất bạn chỉ là 1 người dùng Photoshop, sắp đặt các thành phần của trang web lên cái gọi là layout và sau đó cho nó thành html, còn người thiết kế layout đó là khách hàng của bạn và bản thân bạn cũng cảm thấy tác phẩm của bạn giống như 1 đống rác.
Chú ý: các khách hàng có tư tưởng trên thường đặt vào vị trí công ty nhìn website chứ không bao giờ cần quan tâm đến những người truy cập website nghĩ gì.
Vậy, layout xấu hay đẹp, có thật sự nằm trong tay 1 Web Designer hay không?
--------------
http://hoangminhlong.com/

Nopromises2808
02-08-2011, 14:02
Cảm ơn bài viết của bạn : Như Slogan của công ty mình : Giá trị của sự khác biệt . Nếu hiểu được điều đó thì chúng ta luôn làm chủ được lĩnh vực

hoangminhlong
02-08-2011, 17:15
Cảm ơn bài viết của bạn : Như Slogan của công ty mình : Giá trị của sự khác biệt . Nếu hiểu được điều đó thì chúng ta luôn làm chủ được lĩnh vực

website của bạn mở màn hình wide rộng 1600 thì bị lỗi background nhé, background không phủ hết màn hình của mình
mình dùng màn hình wide rộng 1600X900

Trang chủ nhiều chữ quá, giống như một trang báo, làm rối mắt người xem, khi vào website khách ko biết nên xem cái nào trước , chưa có điểm nhấn đặc biệt
vài ý kiến cho bạn
thân !
------------------------
www.hoangminhlong.com

vnso_vn
04-08-2011, 08:56
Bài viết của bạn rất hay.

các khách hàng có tư tưởng trên thường đặt vào vị trí công ty nhìn website chứ không bao giờ cần quan tâm đến những người truy cập website nghĩ gì.

Cái này hình như đa số khách hàng luôn ấy chứ.

Vậy, layout xấu hay đẹp, có thật sự nằm trong tay 1 Web Designer hay không?

Mình nghĩ cái này không nên nằm trong tay một Designer mà nằm ở dịch vụ của công ty, bản thân Designer không ít việc, chạy theo sửa ý khách hàng đã mệt rồi, thời gian đâu mà ngồi tư vấn, giải thích, thuyết phục cho khách hàng biết nên làm như thế này sẽ đẹp hơn, sẽ tốt hơn. Nếu làm riêng thì cũng nên cố gắng thuyết phục khách hàng. Nhưng với những khách hàng cứ khư khư cho ý kiến của mình là đúng thì chuyện này là không thể chứ đừng nói là có thời gian ngồi mà thuyết phục.

Nếu công ty thiết kế 1 website đúng ý khách hàng, nhưng mà giao diện quá ẹ, trong khi mình có thể làm tốt hơn, kiểu này dễ mất các mối khác như chơi. Vừa rồi công ty bạn mình cũng không thể giải thích được với khách hàng về vấn đề giao diện không đẹp, không chuyên nghiệp cũng vì những vấn đề củ chuối giống bạn.

Đặt trường hợp mình đi tìm thiết kế web, mình sẽ luôn tìm hiểu mấy cái website đã hoàn thành của họ trước, code chưa biết thế nào, nhưng nhìn giao diện trước đã, chuyên nghiệp và đẹp lúc đó mình mới thuê. Bản thân là coder thì còn xem xét các chức năng code, chứ còn khách hàng thì chỉ nhìn giao diện là chính.

@Nopromises2808: cái website của bạn khi mới vào nên đặt body bg: #151515, còn mấy các trang trong thì body bg #1D1D1D. Như thế khi nhìn bằng màn hình rộng như laptop sẽ đẹp hơn.

sweet_2000_th
15-08-2011, 15:00
Đồng ý kiến với bạn này :)

thietkeweb.vn
16-08-2011, 00:57
Mình không đồng ý với bài này của bạn