PDA

View Full Version : Nên mua ổ cứng loại nào ?

xuantam
22-08-2005, 11:28
Tui bị hỏng mất cái ổ 40GB Seagate, đang định sắm 1 cái 120GB giao tiếp ATA (khoảng tầm 1,2tr). Đang lựa chọn Samsung ATA133 120GB 2mb Cache, mấy bác có kinh nghiệm cho hỏi ngoài Samsung với mức giá đó thì còn loại nào ngon hơn ko. Tui ko khoái dùng SATA dù main 865PE có hỗ trợ,còn ổ Maxtor thì cũng ko khoái nốt vì nghe bên vOZ nhiều người kêu dỏm lắm, toàn die. Hiện chỉ còn 2 lựa chọn là Seagate (khá nóng) và Samsung thôi, mấy bác chọn giùm, thank

Kiss_Of_Raider
22-08-2005, 11:56
Hiện chỉ còn 2 lựa chọn là Seagate (khá nóng) và Samsung thôi, mấy bác chọn giùm, thank <<< thật sự kô biết nói thế nào , kô biết các bác ở VN dùng đồ như thế nào.Seagate mà nóng thì Samsung bạn có thể làm máy sưởi đc đấy.Tui chưa bao h phật ý về Segate cả, còn SS có dùng thử ,cảm giác chất lượng các loại như nhau nhưng có 1 điểm khác biệt hẳn đó là : T_T từ khi ráp thêm con SS thì cái cây của tui nó ấm lên rõ rệt, nói chung mỗi loại đều có ưu điểm của nó.Nhưng theo tin thị trương mới nhất thi seagate vẫn dẫn đầu trên thị trường HDD đó.Tui dùng Seagate 60 Gb gần 4 năm nay có sao đâu nhỉ.Chắc còn 1 vấn đề nữa mà các bro ko bàn tính tới đó là cách sử dụng ổ cứng của mỗi người , kô tự dưng mà nó die đâu ( mình kô có ý trách bạn đâu ) vì mình thấy khá nhiều bạn có câu hỏi như bạn rồi và nhận đc nhiều câu trả lời trái ngược nhau lắm.Vì vậy mình nghĩ bạn nên tham khảo nhiều tài liệu thì hơn , tất nhiên nghe kinh nghiệm của anh em cũng hay ho đấy .
Chúc bạn mua đc ổ cứng ưng ý

xuantam
22-08-2005, 16:20
Nhưng hiện ở VN rất khó kiếm Seagate dung lượng cao tới trên 80GB (ở HN khó kiếm hơn nhiều có lẽ do vấn đề là Seagate tăng mức BH lên 5 năm nên các cửa hàng sợ ko dám bán nữa) rất đắt lại chủ yếu toàn hàng CHINA chứ ko có hàng Singapore trong khi SS thì là hàng chính gốc Korea, chế độ BH dễ hơn. Bạn nói là SS nóng nhưng mình so sánh 1 con SS 40Gb ATA133 với con Seagate 40Gb đang dùng của mình, thấy rõ ràng SS mát hơn rất nhiều

potterviet
22-08-2005, 23:42
_ Ơ HCM có đầy, hàng Thailand rồi, hôm ra T&H bh nó đổi cho 1 con 80 Gb như thế.

Arkain
23-08-2005, 04:54
_ Ơ HCM có đầy, hàng Thailand rồi, hôm ra T&H bh nó đổi cho 1 con 80 Gb như thế.

Hàng Thailand xài được đấy, dạo trước Hitachi cũng chuyển qua dùng hãng xưởng bên đó.

submaster
23-08-2005, 08:41
Hiện chỉ còn 2 lựa chọn là Seagate (khá nóng) và Samsung thôi, mấy bác chọn giùm, thank <<< thật sự kô biết nói thế nào , kô biết các bác ở VN dùng đồ như thế nào.Seagate mà nóng thì Samsung bạn có thể làm máy sưởi đc đấy.Tui chưa bao h phật ý về Segate cả, còn SS có dùng thử ,cảm giác chất lượng các loại như nhau nhưng có 1 điểm khác biệt hẳn đó là : T_T từ khi ráp thêm con SS thì cái cây của tui nó ấm lên rõ rệt, nói chung mỗi loại đều có ưu điểm của nó.Nhưng theo tin thị trương mới nhất thi seagate vẫn dẫn đầu trên thị trường HDD đó.Tui dùng Seagate 60 Gb gần 4 năm nay có sao đâu nhỉ.Chắc còn 1 vấn đề nữa mà các bro ko bàn tính tới đó là cách sử dụng ổ cứng của mỗi người , kô tự dưng mà nó die đâu ( mình kô có ý trách bạn đâu ) vì mình thấy khá nhiều bạn có câu hỏi như bạn rồi và nhận đc nhiều câu trả lời trái ngược nhau lắm.Vì vậy mình nghĩ bạn nên tham khảo nhiều tài liệu thì hơn , tất nhiên nghe kinh nghiệm của anh em cũng hay ho đấy .
Chúc bạn mua đc ổ cứng ưng ý
bác nói một câu mà chí lí , chẳng ai cãi được...tủy theo cách sử dụng hay trúng ngày hàng xui...

ips
23-08-2005, 08:44
Theo tui thĩ bác Xuân Tâm nên mua HDD của Samsung với 2 lý do :
- Bảo hành rất tốt
- ít nghe nói bị die hơn

conkhi
23-08-2005, 10:47
Muốn yên tâm thì cho thêm 1 thằng quạt đảm bảo chạy ro ro, khỏi lo gì hết.

Thân