PDA

View Full Version : ĐỐ Vui Có Quà !

ThichNuDiuHien
22-08-2005, 11:11
TRÒ CHƠI - TRỜI CHO
ĐỐ VUI CÓ …QUÀ !

Câu 1:
Tìm tên gọi 02 loại thực vật, nói lái lại thành 02 loại động vật
Ví dụ:
• sen - ấu ----> sâu – én.
• câu – sú ----> cu - sấu ( Sú: loại cây hoang dại thường mọc vùng bùn lợ ven biển )
• keo – bìm ----> kìm – beo ( Keo: cây cùng họ với rau rút – Kìm: cá lìm kìm, liềm kiềm )
• cỏ - thông ----> công - thỏ.
• lan – giá ----> la – gián.
• trầu – me ----> mè – trâu.
• lê - dừa ----> lừa – dê.
• lê – tre ----> le – trê.
Câu 2:
Tìm những từ lái có ý nghĩa:
Ví dụ:
• Bình mực ----> Bực mình.
• Thầy giáo ----> Tháo giầy.
• Kỹ sư ----> Cư sĩ.
• Thầy tu ----> Thù Tây.
• Giáo án ----> Dán áo.

ĐIỀU KIỆN TRÚNG QUÀ:
1/ Trả lời đủ cả 02 câu.
2/ Bài post sau không được có những từ trùng với bài post trước.
3/ Không phạm quy ước.

QUÀ THƯỞNG:
* 02 phần quà nhất – nhì cho 02 bạn tìm được nhiều từ nhất CHO CÂU 1 .
* 01 phần quà khuyến khích cho bạn nào tìm được nhiều từ nhất (tổng cộng) cho cả 02 câu.
Ví dụ:
Bạn A tìm được 15 cặp từ cho câu 1 và 20 từ cho câu 2 . Tổng cộng = 35.
Bạn B tìm được 10 cặp từ cho câu 1 và 30 từ cho câu 2 . Tổng cộng = 40.
Bạn C tìm được 05 cặp từ cho câu 1 và 40 từ cho câu 2 . Tổng cộng = 45.
Như vậy bạn A nhất - bạn B nhì và C đoạt khuyến khích.

QUY ƯỚC:
• Cuộc thi sẽ kết thúc vào lúc 16h00 ngày 31/12/2005. (TNDH sẽ close thread )
• Các bạn có quyền post bài thi nhiều lần, để bổ sung thêm những từ bạn mới tìm được.
• Bạn nào gửi những từ lái có nghĩa nhạy cảm, bậy bạ - tục tĩu sẽ bị loại khỏi cuộc thi ngay.
• Đối với những cặp từ ở câu 1, khi cần thiết TNDH sẽ yêu cầu bạn phải giải thích thêm, nếu không giải thích được cặp từ ấy sẽ bị gạch bỏ.
• Trừ những câu hỏi liên quan đến đề thi mong các bạn không chít chát trong thread.

CUỐI CÙNG:
Trò đố này đã từng được tổ chức trên tạp chí Thế Giới Mới hơn 10 năm trước. Cuộc thi thu trên 3.500 bài tham dự. Có 10 người đoạt giải, trong đó người được giải I tìm được 642 cặp lái (câu 1) người đứng thứ 10 tìm được 355 cặp.
Mong các bạn tham gia và cố gắng phá “kỷ lục” trên ! :rolleyes:

ThichNuDiuHien
26-08-2005, 08:13
THƯ GIÃN CUỐI TUẦN !
Trong khi chờ các “thí sinh” vắt óc tìm từ, TNDH cóp được 02 bài thơ lái khá dzí dzỏm, xin chép hầu bạn đọc:

TẶNG ÔNG THAM…NHŨNG !
Công an, kiểm sát phải can ông.
Phòng chống mà sao ví chóng phồng.
Hối lộ thì thầm qua hố lội.
Phong bao rủ rỉ lúc phao bong.
Có chỉ, tay vẫy tha cho ký.
Không cởi, mắt trừng cấm khởi công.
Ký duyệt tha hồ đòi quyệt dí.
Ông khai ”chuyện ấy” chẳng ai không !
:lick:
CHUYỆN ẤY !
Chồng yêu em phải ráng chiều ông.
Thông báo bao giờ được tháo bông.
Chớ vội phải đâu là chối vợ.
Trông chờ đừng tưởng ấy trơ chồng.
Chứa chan chuyện ấy còn chưa chán.
Phòng chống sự kia lại chóng phồng.
Tốc chiến lệnh ngừng rồi chốc tiến.
Lòng cưng, cưng lắm tấm lưng còng !
:lick:

ips
26-08-2005, 08:43
Hưởng ứng bác TNDH tí nhé, nhưng có mấy cái từ nhạy cảm bác thông cảm cho em nhé, biết sao bây giờ :D
Đay là các câu nhóm 2
1. Từ tính - Tình tứ
2. :no:
3. :no:
4. Đầu tiên - tiền đâu
5. :no:
6. Bưu chính - binh chú
7. :no:
8. :no:
9. :no:
10. khả thi - khỉ tha
11. Nóng hổi - nối hỏng
12. Cá đối - cối đá
13. :no:
14. :no:
15. :no:
16. :no:
17. Son phấn - phân són
18. Nhỏ mọn - mỏ nhọn
19. :no:
20. :no:

@ IPS: Sáng nay thấy "lão" trên đường quẹo bên hông Maximark Cộng Hòa, kêu hổng kịp ! :wub:
Nè "quân pháp bất vị thân" (khỉ) đấy nhé ! :yes:
Lần sau post phạm quy là tớ '' trảm" ngay đấy :mad:

Cuong_DC9
27-08-2005, 06:20
1. Nhãn - mạ ---> mã - nhạn
Bo - trầu ---> trâu - bò
Cỏ - điều ---> điểu - cò ( điểu ~ đà điểu, có được không ông Thầy Chùa?)
2. Mèo cái ---> mài kéo
Hiện đại ---> hại điện
Bổ dưa ---> rửa bô
Qui mã ---> qua Mỹ
Cổng đình ----> đỉnh cồng
Bát cà ---> Cát Bà

Từ từ thế đã

~~~~~~~~
Thi nói lái làm tui nhớ đến 1 câu chuyện xảy ra cũng khá lâu rồi.
Hồi đó VN rất quan tâm đầu tư phát triển công nghiêp - nông nghiệp, trong đó có ngành dệt may. Khổ 1 nỗi, lượng bông của ta ít quá, không đáp ứng được nhu cầu. Chính vì thế cho nên mới có sáng kiến tìm các loại bông khác để bổ xung thêm nguyên liệu cho ngành dệt. Ở khu 4 có 1 loại bông, tên là luồi. Loại bông này dùng cũng được nhưng năng xuất thu hoach hơi thấp. Để khắc phục, người ta tìm cách nghiên cứu lai tạo loại bông này. Và thế là 1 đề tài khoa học đã xuất hiện với cái tên : Lai giống bông luồi.

Chuyện thật 100%!!!

ThichNuDiuHien
27-08-2005, 08:13
1. Nhãn - mạ ---> mã - nhạn
Bo - trầu ---> trâu - bò
Cỏ - điều ---> điểu - cò ( điểu ~ đà điểu, có được không ông Thầy Chùa?)
2. Mèo cái ---> mài kéo
Hiện đại ---> hại điện
Bổ dưa ---> rửa bô
Qui mã ---> qua Mỹ
Cổng đình ----> đỉnh cồng
Bát cà ---> Cát Bà

Từ từ thế đã
Điểu # Đà điểu.
Câu # Bồ câu.
...
Chấp nhận :yes:
Mã # Hà mã.
Sậu # Sáo sậu
...
Không chấp nhận :bawling:
Cám ơn CụÔng tham gia (đây cũng là lý do tớ hổng mời Cụ tham gia BGK hoặc tài trợ vì như thế là "Dziết chít" một "thai -tiền" của làng thư giãn)
Nhân đây xin CụÔng giải thích thêm về những từ in đỏ ở phần Quote.
P/s:
Thai - tiền # Trước khi hòai thai.
:lick: :lick: :lick:

Cuong_DC9
27-08-2005, 08:25
Bo là hạt bo bo, ngày xưa thường ăn thay cơm đó, chắc ông Thầy Chùa còn nhớ.
Đỉnh của cái cồng gọi thế không được à? Bỏ đi cũng được, cứ từ từ, tui sẽ tranh cái giả khuyến khích. :boxing:
Mã là con ngựa chứ không phải hà mã ông ơi!!! Cái nì thì không bỏ được của tui đâu. :lick:

DONNA_DONNA
27-08-2005, 11:34
Úi xời, đề nghị thủ quỹ không tham gia àh, nghĩ được mấy từ lên đây mất điện hết :down:

2.Cầy tơ - Cờ tây
Trò chơi - Trời cho
Thiên tài - Tiền thai
Chân dài - Dân chài
Tốc độ - Độc tố
Phương trình - Trương phình
Đèn pha - Phà đen

Lưu ý, từ đảo ngược phải là từ có nghĩa ấy chứ nếu không thì :

Tân thịnh nền hay là Tả tô chày dùng được cũng nên :tongue:

P/s: cho em hỏi cái bài 1, không được lấy những con, thực vật đã có rồi àh ?

Ví dụ như bài đầu tiên anh TNDH đã có con trâu trong bài : trầu – me ----> mè – trâu

Sau đó anh Cuong_DC9 lại lấy Bo - trầu ---> trâu - bò như thế có là vi phạm không ?

ThichNuDiuHien
27-08-2005, 12:32
Mã là con ngựa chứ không phải hà mã ông ơi!!! Cái nì thì không bỏ được của tui đâu. :lick:
Tay này phải gọi bằng chú mới "lanh" được, gọi y là CụÔng mãi y bị ám ảnh ( mình già thiệt) nên hơi bị "lẫn" tí ti.
Như ri nè:
Tớ chấp nhận Mã là con ngựa chứ hổng coi Mã là Hà Mã...rõ chưa chú Dê Cờ :wub: Đọc lại xem...đừng giả bộ đeo kiếng nhe :mad:

Câu 2.
đá banh ---> bánh đa
hoàng hôn ---> hồn hoang
con gà ---> còn ga (trong bình ga nấu bếp)
chứa chan ---> chán chưa
cá thu ---> cú tha
tự điển ---> điện tử ( thời trước giải phóng ở miền Nam gọi là tự điển chớ không gọi là từ điển)

Tui có các đề nghị sau:
* Không được dùng từ Hán Việt như: kê, long, quy, điệp(con bướm),mã, mão, tỵ, dậu, v.v...
* Nêu là từ hai chữ láy mà ghi một chữ cũng không được, ví dụ : ba ba, bìm bịp, đa đa... Không ai nói: "coi con ba đang bơi kìa"! Chỉ một chữ "bìm" mà giải thích thành "con bìm bịp" thì nghe rất ... bịp! :D
Do đó, chữ "bo" của anh Cuong_DC không được tính :) :) :) ( tui cũng là dân ăn bo bo thời năm 75 muốn sái quai hàm đây nè anh Cuong_DC, còn có cả khoai mì, nuôi, bột mì,... Ôi, cái thời ... kinh khủng!)
* Bổ dưa ---> dửa bô chớ sao lại là "rửa bô" ---> hổng tính :D
* Ông Thầy chùa thông minh xuất chúng hơn người :) : ổng nghe người ta nói "con điểu" mà ổng hiểu ngay là "con đà điểu", "con câu" mà biết liền là "con bồ câu" thì cái hồi học trung học, ổng làm luận văn chắc được ... 4 điểm trở ... xuống!!! :D

Tùy từ mà có thể "du di" được, Ba ---> Ba ba , Bo ---> Bo bo :yes:
lọai trừ:
Bịp ---> Bìm Bịp :no:
Dửa bô :confused: > :no:
@vietsg:
Đây là cuộc thi nha, cấm "suy diễn" đời tư Tớ nhe :mad: ừ mà cha này đóan cũng tài, hùi nhỏ mấy bài tập làm văn of tớ cũng từ 0 đến 4 hè :wub:

2.Cầy tơ - Cờ tây
Trò chơi - Trời cho
Thiên tài - Tiền thai
Chân dài - Dân chài
Tốc độ - Độc tố
Đèn pha - Phà đen

Lưu ý, từ đảo ngược phải là từ có nghĩa ấy chứ nếu không thì :

Tân thịnh nền hay là Tả tô chày dùng được cũng nên :tongue:

P/s: cho em hỏi cái bài 1, không được lấy những con, thực vật đã có rồi àh ?

Ví dụ như bài đầu tiên anh TNDH đã có con trâu trong bài : trầu – me ----> mè – trâu

Sau đó anh Cuong_DC9 lại lấy Bo - trầu ---> trâu - bò như thế có là vi phạm không ?
Mèn ơi, Mình lỡ bịa cái thai tiền, bi chừ chú lại tiền thai :confused: ( :confused: )
Phà đen # Phà cháy :confused:
Bài sau hổng được giống vì sợ mấy chú thi sau "chôm" hết thènh quả of người trước :lick:
Bo trầu ---> Trâu bò của "chú" dê cờ được :yes:
:lick: :lick: :lick:

DONNA_DONNA
27-08-2005, 12:42
Ặc, phà đen là cái phà sơn màu đen đấy anh http://www.ddth.com/images/smilies/lick.gif

Còn tiền thai là trước khi chửa đó, mà hình như người ta thường nói là hoài thai thì phải, em cũng chưa rõ , để về tra từ điển.

Mình cứ phải giải thích thế này thì nó dài quá, đề nghị ai giải thích thì edit lại bài của mình, anh TNDH cũng chịu khó để ý để edit lại cho nó dễ nhòm, nhìn toét cả mắt. http://www.ddth.com/images/smilies/lick.gif

ThichNuDiuHien
27-08-2005, 12:46
Anh Cuong_DC giải thích mã là con ngựa: hổng chơi kiểu đá tiếng Hán Việt vô à nghe! Nếu cho thì tui chơi tiếng Ma Rốc và tiếng Ả Rập vô cho ông Thầy Chùa ngọng luôn đó !!! :)
@ haphuong---> Hà Phú Ông ---> (Đã) Hấp(lại còn) Hù Ông...:
Tiếng gì cũng được, đừng post bài thơ lái như nãy là được :yes:
Nhắc lại:
Bài tham dự hợp lệ phải trả lời đủ 02 câu .

Mình cứ phải giải thích thế này thì nó dài quá, đề nghị ai giải thích thì edit lại bài của mình, anh TNDH cũng chịu khó để ý để edit lại cho nó dễ nhòm, nhìn toét cả mắt. http://www.ddth.com/images/smilies/lick.gif
Sáng nay rảnh nên dài dòng giải thích - coi như hướng dẫn thêm vậy mà. Mốt thì hổng có dzậy nữa đâu. :yes:
P/s: tiền thai : anh tưởng ý chú là tiền đi khám... :lick:
Cái hình avatar này hình như chú "cố ý" kéo nó cho vuông phải hông ?

ThichNuDiuHien
29-08-2005, 18:21
Hơn nữa, cuộc thi vui là chủ yếu chứ không phải chuyện hơn thua, nên nới rộng điều kiện ra sẽ giúp cuộc thi thêm phần rôm rả, bà con dễ tham gia hơn.
• Anh thichnudiuhien xem lại thử : 642 cặp từ mà ông nọ nêu ra có từ nào trùng nhau không?
1/ Vui là chính :yes: điều kiện sẽ "lá rơi" ---> nới ra...từ từ :wub:
2/ Có trùng ---> cúng trò, ví dụ:
* lê - dừa ----> lừa – dê.
* lê – tre ----> le – trê.
:wub: :wub: :wub:

DONNA_DONNA
30-08-2005, 02:04
Chẹp ! Hôm qua lên thì Bad Gateway, hỏi thằng cha trùm sò thì nó kinh hông thèm trả lời mình,

thật đen đủi , hôm nay vào thấy đông quá, lại toàn bị trùng từ, huhu.

Tổng kết lại những từ đã được chấp nhận cho nó đầy đủ:

Câu 1
1.Cóc - Nâu ---> Câu - Nóc
2.Sái - Nâu ---> Sấu - Nai :lick: (Sái cũng thuộc "họ" cây thuốc phiện)
3.Nâu - Sái ---> (Heo) Nái - Sâu
4.(Cỏ) Bồng - Nhọ (nồi) ---> Bò - Nhộng
5.(Bồ) Kết - (Rau) Rền ---> Rết - Kền
6.(Xương) Sông - Rền ---> Sên - Rồng
7.(Phi) Lao - Sa (nhân) ---> Sao (biển) - La
8.Si - Lao ---> (Hồ) Li - Sao
9.Su (Su)- Cóc ---> Cu - Sóc
10.Sú - Cóc ---> Cú - Sóc
11.Na - Mai ---> Ma - Nai :lick:

Câu 2
Cầy tơ - Cờ tây
Trò chơi - Trời cho
Chân dài - Dân chài
Tốc độ - Độc tố
Đèn pha - Phà đen

Bạc tình - Tạc Bình
Bài ca - Bà cai (có ông cai chẳng nhẽ không có Bà cai) lol

TNDHCái hình avatar này hình như chú "cố ý" kéo nó cho vuông phải hông ?
Đúng vậy anh ạh, chỉ vì cái 90*90, dung lượng 96,7KB dở hơi, trong khi cái avatar của anh thì nó là 100*100 và dung lượng là 84KB, hic, thành ra em làm y như "sư phụ" nhưng cuối cùng bụt chùa nhà không thiêng thì biết làm thế nào đây, đành phải cho nó thành hình vuông http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons6/2.gif

ThichNuDiuHien
30-08-2005, 17:50
Vừa nhận được bài của Việt, mình chưa đọc kỹ nhưng thấy post lên đây cho "dân lái" tham khảo cũng rất hay, thành thực cám ơn anh.
Mến gởi anh ThichNuDiuHien
Anh TNDH mến, tui nhận thấy cuộc thi nói lái về thực chất là một bài tập lập trình đơn giản.
Tui không phải dân máy tính nên chỉ nêu ý tưởng chính của giải thuật:
* Viết chương trình NOILAI , biến cặp từ (a, b) thành cặp từ (c, d) là cặp nói lái của (a, b).
Ví dụ: (lê , tre) ---> (le, trê)
Chương trình này cần xét tất cả các cách nói lái có thể có. Như vậy, từ một cặp (a, b) có thể ra 3 hoặc 4 cặp khác, Ví dụ: (sen, ấu) có thể cho ra các cặp: (sâu, én), (sén, âu), (sấu, en).
* Lập U = LIST_THUCVAT gồm tất cả các loài thực vật, V = LIST_DONGVAT gồm tất cả các loài động vật.
* Từ U, lập tất cả các cặp (a, b), xét tất cả các cặp (c, d) nhận được: nếu c và d đều thuộc V thì lưu cặp (a, b) và (c, d) tương ứng vào file KETQUA.
* In file KETQUA là xong.
Như vậy, công việc mất thì giờ nhất chính là lập U và V! Về nguyên tắc, có thể tìm được tất cả các cặp từ thỏa câu đố!.
Cách làm trên có thể áp dụng cho các loại đố tương tự như cặp động vật ra cặp động vật, v.v...
+++++++++++++++++++++++++++
Hôm qua chợt nghĩ ra điều trên, tui định post lên, nhưng may quá kìm lại được. Vì nếu post công khai e là các anh ips, Cuong_DC, Donna_Donna, Trungdalat và chú haphuong sẽ ... mất hứng thú suy nghĩ!
Nếu ý tưởng trên là đúng thì sau khi cuộc thi kết thúc, có lẽ anh cũng nên trình bày ra cho bà con biết , sau khi đã cải tiến cho tốt lên. Tui không phải dân máy tính, có thể ý tưởng tui nêu ra còn có chỗ dở hoặc sai, mong anh sửa dùm. Cám ơn anh.
Sincerely,
VIETSG

Giải thích
mâu: con xà mâu
mò: con mò trong gạo, hoặc trong lông chó, giống con bét, con ve
du: con phù du
đù: con lù đù
là: chim ác là
chày: cá chày
anh: chim hoàng anh
Mèn ơi !
Mâu => Con xà mâu => con xà bị mâu => con rắn ghẻ :confused:
Mò => Con mò trong gạo,trong lông => Một con quái vật có mào nếu nó mò trong gạo; có mồng nếu mò trong lông :emlaugh:
Đù: Con lù đù => Má: con bạc má :lick:
Ui hổng biết ngày mai, ngày mốt, ngày miếc ...Hà phú ông lại nghĩ ra con gì đây :(

bete
31-08-2005, 04:36
Thân gửi bạn vietsg: đúng là về nguyên tắc có thể lập trình để giải được
Nhưng mà có lẽ không "đơn giản" như "đang giỡn" được :)

Tui nghĩ chỗ phiền nhứt không phải là lập trình mà là tạo 2 cái danh sách thực vật & động vật. Tui nhìn sơ qua mấy lời giải mà toát mồ hôi hột: heo nái, hồ ly,.....; tưởng tượng thêm về mấy loại thực vật: răm, ngò om, diếp cá, húng chó,.... => chắc là te tua quá :)

Nói thêm 1 chút: có hơn 1 cách nói lái: ví dụ (chó,gà) có thể nói lái thành (chá,gò), (chà,gó), (gá,chò); chưa kể lài - tre ---> le - chày (người Nam đọc tr và ch giống nhau), đa - cau ---> đao - ca (người Nam đọc au và ao giống nhau), Bão tố ---> bổ táo (hỏi & ngã), Kỹ sư ----> Cư sĩ (K & C), Giáo án ----> Dán áo (Gi & D),......

Nếu mà cho phép trùng 1 từ (nhưng không trùng cả cặp) thì mình có thể thử lấy các lời giải đã có để tạo danh sách => coi có lòi ra được lời giải mới nào không

-thân

ThichNuDiuHien
31-08-2005, 17:19
Thưa cụ chánh chủ khảo, cụ có thể tra từ "mò" trong http://vdict.com.
Em trích ra đây nghĩa của từ "mò" :
1 d. Bọ nhỏ, thường có ở ổ gà hoặc sống kí sinh trên mình gà, đốt rất ngứa.
(Em lộn chút đỉnh: con mò không sống trong lông chó, không phải trong gạo!)
Trời hổng phụ lòng người ngay! :yes:
ĐÃ MÒ RA CON…MÒ !
Chú Hà phú ông thân mến !
Cám cảnh trước “nỗi oan” của chú, tối về anh cứ tròng trạch - trằn trọc mãi, ngủ chẳng được thì phải đi…mò, thời may mò trúng ngay con mò trong Từ điển Tiếng Việt 1996, nguyên văn như ri:
Mò: (1) Bọ nhỏ, thường có ở ổ gà hoặc sống ký sinh trên mình gà, đốt rất ngứa.
(2) Cây bụi nhỏ mọc hoang, lá to, mùi hôi…
Chà vậy là “minh oan” cho chú rùi nhé ! Hổng những rứa mà các lái ông khác bít thêm mò còn là 01 loại thực vật, tha hồ mà ghép nhé !
Nè ! còn cái “đù” thì phiền chú trai lạ - tra lại cái “đại từ điển đại cồ bự tổ chảng” gì gì đó của chú nha. TĐTV 1996 hổng có !!!
P/s: Nhân dịp quốc khánh, múc…chến - mến chúc các lái nghỉ lễ dzui dzẻ - ve vủi (uống mấy ve rùi vủi - lủi)
:wub:

Cuong_DC9
03-09-2005, 13:00
Tình hình này thì đến dải dút cũng không được chứ đừng nói đến giải khuyến khích! Thôi đành vậy. Lớp trẻ giờ giỏi thật, thế là tốt.
Mà không dự thi thì kiếm 1 chân chỗ ông Thấy Chùa vậy.
Ông có giải hạng 1 về các câu (thực + thực -> động + động)* vật,
và hạng 2 là các đôi có nghĩa.
Giờ tui chèn thêm cái giải ngoại hạng về các cặp giống như hạng 2 của ông, nhưng nó phải tạo thành 1 câu có nghĩa. Ví dụ:
Có vài cái vò
Kia mấy cây mía
Vơ bạ 3 vợ
...
Đảm bảo những câu này còn khó hơn cả những câu sinh vật của ông đó.
Ông Thầy thấy thế nào?

bete
03-09-2005, 14:17
"tạo thành 1 câu có nghĩa"

=> tui nhớ hồi xưa có nghe câu:

thầy giáo tháo giầy vấy đất vất đấy :)

-thân

DONNA_DONNA
04-09-2005, 06:05
Câu trên hổng chừng dính tới chú haphuong!
Anh Cuong_DC tham lam quá, "vơ bạ ba vợ"!!! Tui "hiền" hơn anh:
vợ cả vợ hai, hai vợ đều là vợ cả
Ba vợ thì có mà ...

1 câu đố của cố nhà thơ Tố Hữu thì phải :)

Đối nè :

Con trai, con gái, hai con đều là con trai lol lol lol

ThichNuDiuHien
04-09-2005, 17:40
Tình hình này thì đến dải dút cũng không được chứ đừng nói đến giải khuyến khích! Thôi đành vậy. Lớp trẻ giờ giỏi thật, thế là tốt.
Mà không dự thi thì kiếm 1 chân chỗ ông Thấy Chùa vậy.
Ông có giải hạng 1 về các câu (thực + thực -> động + động)* vật,
và hạng 2 là các đôi có nghĩa.
Giờ tui chèn thêm cái giải ngoại hạng về các cặp giống như hạng 2 của ông, nhưng nó phải tạo thành 1 câu có nghĩa. Ví dụ:
Có vài cái vò
Kia mấy cây mía
Vơ bạ 3 vợ
...
Đảm bảo những câu này còn khó hơn cả những câu sinh vật của ông đó.
Ông Thầy thấy thế nào?
CụÔng đặt giải thì CụÔng chấm chứ sao :lick: Các bạn ủng hộ nhé kẻo xiền CụÔng (để dành từ cuộc thi Ca dao đến nay) "mục" mất :lick:

bete
04-09-2005, 22:06
vợ cả vợ hai, hai vợ đều là vợ cả
Con trai, con gái, hai con đều là con trai

=> câu đối lại nghe hơi ngồ ngộ :)

Tui nhớ câu này hơi khác 1 chút, và hơi khó đối hơn:

vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả

(có thể hiểu theo 2 cách:
vợ cả, vợ hai, cả hai người đều là vợ cả
vợ cả, vợ hai, vợ cả hay vợ hai đều là vợ cả)

-thân

Cuong_DC9
05-09-2005, 14:06
Ông Thầy Chùa ơi, tui đã ké vào đây rùi mà ông còn định riêng tư gì nữa? Ông có nhớ câu: con anh và con em đánh con chúng ta không?
Tiền thưởng để lâu quá thì cho nó mục thành tiền chùa đi! Có ông Thầy Chùa với vãi Xoan lo, ngại gì. Khi nào có thi online lại đem ra làm phần thưởng. :angel_not

Tui nghe câu này (VietSG viết) hình như là câu gốc thì phải:
“vợ cả, vợ hai, hai vợ đều là vợ cả”
Câu của bạn bete là đã được sửa lại:
“vợ cả, vợ hai, cả hai đều là vợ cả”
Giờ tui lại sửa tiếp:
vợ cả, vợ hai, cả hai vợ đều là vợ cả

Mầu mè quá nhìn lóa hết cả mắt... :bawling:

bete
06-09-2005, 00:04
Tui đọc lại kỹ câu của bạn vietsg:

vợ cả, vợ hai, hai vợ đều là vợ cả

=> câu của tui đúng là chưa chắc khó hơn ("hai vợ" là "vợ hai" đem đảo lại => có thể khó hơn). Còn về lời đáp của câu tui đưa ra: tui nghĩ hoài mà không nhớ ra được 1 chữ => 99.99% là tui chưa được nghe qua (thì làm sao mà nhớ cho ra nổi) :(

Còn câu của bạn Cuong_DC9 thì còn "ác" hơn nữa :)

-thân

DONNA_DONNA
06-09-2005, 20:11
lol
Để em giải thích câu đối (hổng phải của em mà chính là người ra vế đối đối cho chính câu của mình :lick: ) cho các bác xem :

Câu gốc của vietsg là:

Vợ cả, vợ hai, hai vợ đều là vợ cả

Còn câu "của em" :

Con trai, con gái, hai con đều là con trai

Có nghĩa là :

1 người có 2 người con : trai và gái. Hai người con này lớn lên đẻ ra thêm 2 đứa nữa toàn là trai cả :D (tam đại đồng đường trong "câu đối của em" đó

Các bác thấy thế nào ?

ThichNuDiuHien
06-09-2005, 20:39
Hết giờ giải lao rùi, vào thi tiếp đi các lái ông, lái anh... ơi :lick: Chú hà phú ông đang dẫn đầu cuộc thi đó nha !

DONNA_DONNA
26-09-2005, 04:02
1.http://us.i1.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/21.gif 1 mình haphuong chiến đấu không mệt nghỉ.
:emlaugh:

Đánh kiểu này em thấy dành cho mấy bác U40 thì hợp tình hợp lý, mình trẻ tuổi thế này phải chơi kiểu khác thôi. :tongue:

2.
Nói thêm 1 chút: có hơn 1 cách nói lái: ví dụ (chó,gà) có thể nói lái thành (chá,gò), (chà,gó), (gá,chò); chưa kể lài - tre ---> le - chày (người Nam đọc tr và ch giống nhau), đa - cau ---> đao - ca (người Nam đọc au và ao giống nhau), Bão tố ---> bổ táo (hỏi & ngã), Kỹ sư ----> Cư sĩ (K & C), Giáo án ----> Dán áo (Gi & D),......

Nếu mà cho phép trùng 1 từ (nhưng không trùng cả cặp) thì mình có thể thử lấy các lời giải đã có để tạo danh sách => coi có lòi ra được lời giải mới nào không

bete

Hi hi, bắt nguồn từ ý tưởng của vietsg và của huynh bete, mấy hôm rồi đã ngồi lục lại đống tài liệu của mình thấy có mấy cái đồ án phù hợp với yêu cầu trên .

Hầu hết đều phải học qua môn Ngôn ngữ hình thức , sử dụng Automat . ( cái này thì nhờ huynh bete xem giúp hoặc bác nào đấy thành thạo vì em cũng chả hiểu mấy , cũng không biết đây có phải là mã nguồn hoàn chỉnh của nó không nữa :down: )

a. Trước hết là : http://www.sendmefile.com/00098188 hoặc http://www.sendmefile.com//get/b98af9d7959ef2ecc608c801c03088d9/Lam_tho_luc_bat.rar ( nó chỉ cho có 14 ngày thui, sau 14 ngày em sẽ sửa lại link. Mọi người thông củm nha, host đang có vấn đề nên ko dùng được. )

Mô tả :
NỘI DUNG BÀI TOÁN:

Xây dựng văn phạm G mà L(G) là các câu thơ lục bát .Xây dựng cơ sở dữ liệu từ cho phép tự động sinh ra các câu thơ lục bát

PHÂN TÍCH BÀI TOÁN:
Thơ lục bát là thể loại thơ mà một câu sáu chữ và một câu tám chữ đan xen nhau với mở đầu là một câu sáu.Trong đó từ thứ sáu của câu sáu vần với từ thứ sáu của câu tám,từ thứ tám của câu tám vần với từ thứ sáu của câu sáu tiếp theo.Do đó quá trình sinh thơ phải tuân theo quy luật trên.
Để giải quyết vấn đề tổ chức cơ sở dữ liệu cho bài toán trong chơng trình sử dụng tôi đã thiết kế cơ sở dữ liệu nh sau:
Bảng cơ sở dữ liệu: HTH.mdb là toàn bộ nội dung các từ sinh ra câu. Trong bảng này có sử dụng 1 bảng:đó là bảng TT
Bảng TT gồm có 3 trờng:Tudoibang,Tudoichac,Cacvan
Bảng cơ sở dữ liệu: VAN.mdb là toàn bộ các vần mà câu có thể có trong câu thơ.Trong bảng nàycó 1 bảng:đó là CACVAN
Bảng CACVAN gồm có các trờng:Van1A, VanAA, VanAW, Van2A, Van3A, Van1E, VanEE, Van2E, Van3E, Van4E, Van1O, VanOO, VanOW, Van2O, Van3O, Van4O, Van1I,
Van2I, Van3I, Van4I, Van1U, VanUW, Van2U, Van3U, Van4U, Van1Y

b. http://www.sendmefile.com/00098199 hoặc http://www.sendmefile.com//get/50c190fdc02e27759c72441a586d5d98/Ngon_ngu_hinh_thuc_2.rar

Mô tả :
Chương trình chia làm hai phần nh sau:

Phần 1 : Chọn các chủ đề có sẵn trong hộp chọn .Sau đó chơng trình sẽ tự động sinh câu.
Lu ý trớc khi bạn nhấn nút "ok" thì cần phải chọn một chủ đề trong hộp chọn.
Phần 2 : Nhập vào các chủ đề tuỳ thích và các danh từ hay đại từ,động từ,trạng ngữ,bổ ngữ.Sau đó lu vào CSDL.chương trình sẽ căn cứ vào đó để tự động sinh câu.

c. http://www.sendmefile.com/00098212 hoặc http://www.sendmefile.com//get/7184f08cad722823c9959e61fbe1dcf7/Xay_dung_CSDL_tu_TV_%20de_may_tu_dong_sinh_cau_the o_chu_de.rar

Mô tả :
Tên đồ án : Hãy xây dung văn phạm G mà L(G) là các câu tiếng việt dạng đơn giản:
Câu = <chủ ngữ> <vị ngữ> <bổ ngữ>
Sau đó xây dựng CSDL từ tiếng việt để máy tự động có thể sinh ra các câu theo chủ đề nào đó.

Với nội dung của đồ án, em đã thiết kế xong chơng trình tự động sinh câu tiếng việt theo 1 chủ đề mà dữ liệu đã đợc định nghĩa sẵn, ngời dùng có thể bổ sung dữ liệu của mình vào theo chủ đề đã có sẵn, hay tạo mới cho minh một chủ đề khác cũng cho phép.

Ở đây. Do chủ ngữ có thể là: < chủ ngữ > --- > < đại từ >
: < chủ ngữ > --- > < danh từ >
Còn vị ngữ là : < vị ngữ > --- > < động từ >
Bổ ngữ chỉ có thể là: < bổ ngữ > --- > <danh từ>
Theo từ điển tiếng việt định nghĩa thì :
- Danh từ : là từ gọi tên ngời, đồ vật, sự việc hay nơi chốn.
- Động từ : là từ diễn tả một hành động, một tình trạng hay một cảm xúc. Nó xác định chủ từ làm hay chịu đựng một điều gì.
- Đại từ : là từ dùng thay cho danh từ để không phải dùng lại danh từ ấy nhiều lần.

Vì thế nếu sinh ra một câu đơn giản và máy móc là : Tôi ăn cơm, con mèo bắt chuột, thầy giáo viết bảng . . .

Trong phần này ta có thể coi các chủ đề mà tạo ra nh thể là k – chính là phần tử bắt đầu. Mà ta dựa vào đó để có thể xây dựng một tập về CSDL cho hợp lý để máy tự động sinh ra những câu có nghĩa hơn.
Các tập danh từ, đại từ, động từ ta có thể xem chúng nh là các Nonterminal.
Còn tập các ký hiệu kết thúc chính là các từ trong CSDL ta xây dựng (Termianl)

Tập các quy tắc dẫn xuất là :
<chủ ngữ >- - - > <đại từ> / <danh từ>
< vị ngữ >- - - > <động từ>
< bổ ngữ >- - - > <danh từ>
nh thế câu = <chủ ngữ > <vị ngữ> <bổ ngữ>
Với quy tắc nh thế và một CSDL hợp lý ta có thể sinh ra các câu có ý nghĩa về mặt ngữ pháp.

Trong đồ án này em đã làm đợc :
+ Xây dựng một CSDL hợp lý.
+ Cho phép chọn chủ đề tự động sinh câu.
+ Cập nhật dữ liệu vào CSDL.
+ Có kiểm tra dữ liệu khi nhập liệu.

Xong rồi ! :emlaugh:

Nếu bạn nào thấy nó hữu ích thì xin hãy up nó lên 1 cái host nào đó ổn định 1 chút , cũng nhờ luôn các bạn khác xem hộ xem nó có đúng là mã nguồn thật không để từ đó có thể viết 1 chương trình khác thỏa mãn yêu cầu của cuộc thi, nếu có thể được thì xin hãy giải thích chi tiết để ai cũng có thể hiểu được. ----> cuộc thi có thể chuyển thành "Sáng tác bìa sách kết hợp với lập trình để tạo thành chủ đề của cuộc thi này " :tongue: .

Xin cảm ơn lắm lắm ! :rolleyes:

p/s: các chương trình trên khi chạy thấy hiện lên thông báo lỗi thiếu file MSADODX.ocx , là 1 file trong Visual Basic, nếu ai biết sửa thì cũng xin nói giúp, cám ơn nhe !

bete
28-09-2005, 22:56
Thân gửi Donna: tui hiểu cái code của bạn đưa như vầy, hổng biết có đúng hay không: mình có 1 tập hợp các tự, mình cũng có 1 tập hợp các luật để tạo câu => cái code sẽ tạo ra các câu (không xét về mặt ngữ nghĩa: ví dụ "tôi ăn cơm" và "cơm ăn tôi" đều là 2 câu hợp lệ)

Còn cái bài nói lái của mình hơi khác 1 chút: mình có 1 tập hợp các từ (thực vật), mình có tập hợp các luật "nói lái" để tạo ra các từ mới, và các từ mới này phải nằm trong 1 tập hợp từ khác (động vật). Xét kỹ thêm 1 chút: để tạo từ mới không thể chỉ đơn thuần nối các từ trong tập hợp 1 (thực vật) mà phải cắt các từ này ra thành 2 phần: phụ âm đầu, và vần. Như vậy nếu xài cái code thì phải sửa lại phần luật tạo các từ mới: chọn 2 từ, cắt thành 2 cặp (phụ âm đầu, và vần), rồi hoán đổi, và kiểm tra coi có nằm trong danh sách động vật. Và còn cần thêm danh sách các phụ âm đầu tương đương, ví dụ "s" và "x", "gi" và "d",...

Cuối cùng: tui hổng biết gì về VisualBasic :) Nói chung viết bằng VisualBasic thì sẽ có giao diện dễ cho người dùng nhập thêm từ vô CSDL, và in ra kết quả đẹp. Làm chơi cho vui thì tui chỉ nhắm làm đơn giản (giao diện thiệt đơn giản), chính yếu là in ra tập kết quả. Và mình phải có bộ gõ cho tiếng Việt nữa :(

-thân

DONNA_DONNA
30-09-2005, 05:02
1.Còn cái bài nói lái của mình hơi khác 1 chút: mình có 1 tập hợp các từ (thực vật), mình có tập hợp các luật "nói lái" để tạo ra các từ mới, và các từ mới này phải nằm trong 1 tập hợp từ khác (động vật). Xét kỹ thêm 1 chút: để tạo từ mới không thể chỉ đơn thuần nối các từ trong tập hợp 1 (thực vật) mà phải cắt các từ này ra thành 2 phần: phụ âm đầu, và vần. Như vậy nếu xài cái code thì phải sửa lại phần luật tạo các từ mới: chọn 2 từ, cắt thành 2 cặp (phụ âm đầu, và vần), rồi hoán đổi, và kiểm tra coi có nằm trong danh sách động vật. Và còn cần thêm danh sách các phụ âm đầu tương đương, ví dụ "s" và "x", "gi" và "d",...
Cuối cùng: tui hổng biết gì về VisualBasic Nói chung viết bằng VisualBasic thì sẽ có giao diện dễ cho người dùng nhập thêm từ vô CSDL, và in ra kết quả đẹp. Làm chơi cho vui thì tui chỉ nhắm làm đơn giản (giao diện thiệt đơn giản), chính yếu là in ra tập kết quả. Và mình phải có bộ gõ cho tiếng Việt nữa

Chẹp chẹp ! Cái bài này của bác phải đưa sang bên mục Lập trìnhhttp://www.ddth.com/forumdisplay.htm?f=17 mới có nhiều người biết, mà em cũng chả biết cho vào Box nào :noexpress .

Thực ra về lập trình thì em mù tịt vì em không có học về lập trình chuyên sâu, mục đích của em khi post mấy cái code đấy chỉ để cho mọi người cảm thấy hứng thú hơn với cuộc thi dành cho U40 này :lick: . Không khéo sắp đến hạn rồi nó lại thành cuộc thi dở dang như bao cuộc thi khác. Em cũng chả biết tại sao. :wacko:

2.Làm chơi cho vui thì tui chỉ nhắm làm đơn giản (giao diện thiệt đơn giản), chính yếu là in ra tập kết quả. Và mình phải có bộ gõ cho tiếng Việt nữa

Hi hi, như thế này có nghĩa là bác làm được rồi, chính vì vậy mà em cũng có nói là ai làm được thì giải thích chi tiết 1 chút để cho ai đọc cũng hiểu. Sau đó thì sẽ dùng 1 ngôn ngữ lập trình khác mà người tham gia thành thạo để dự thi (kinh nghiệm cho thấy, khi mình tự tay viết ra thì sẽ nhớ rất lâu và sẽ nhận ra được những thiếu sót trong suy nghĩ của mình, em nghĩ trong lĩnh vực nào cũng vậy ) --->

Cuối cùng nếu bác làm ra rồi thì mong bác hãy bỏ chút thời gian viết chi tiết 1 chút cách làm để em qua bên mục Lập trình post 1 bài Tutorial cho nó hoành tráng, em cũng được thơm lây. :lick: (cái này bác cao hứng thì hãy làm nhé, không lại mất thời gian của bác )

Cảm ơn bác đã quan tâm tới bài viết của em và dành thời gian để tìm hiểu về mấy cái code đó ( như vậy có nghĩa nó là code thật sự dù đơn giản hơn nhiều so với yêu cầu của cuộc thi ):yes:

ThichNuDiuHien
31-10-2005, 01:32
Các lái nhà ta , lái cuộc thi chệch 180 độ (cồn) rùi :bawling: Thui thì để bù cho những ngày diễn đàn trặc trục, TNDH kéo dài thêm cuộc thi đến 31/12/2005, mong các lái tiên sanh tiếp tục . :lick: