PDA

View Full Version : Hanoictt va bach khoa cisco

swatch
20-08-2005, 21:20
có ai biết hai nơi này khác nhau thế nào không ?

hungth
22-08-2005, 12:01
truoc day Hanoictt la hoc vien chinh thuc cua Cisco tai mien bac,nhung aby gio da bi out roi,Cisco chi cong nhan cac trung tam cua truong dai hoc la academy thoi,ciscobachkhoa la academy chinh thuc cua cisco tai hanoi do.

fbc_alt_f4_vn
22-08-2005, 12:46
HanoiCTt thì thành lập tư năm 2001 cơ. Nhưng gần đây có mấy trung tâm nổi lên như cồn. Bạn hã cân nhắc trước khi đi học . Theo mình thì HanoiCtT có vẻ như đặc biệt hơn một chút so với bachkhoa.

thangpres
22-08-2005, 18:16
tôi cũng vừa học xong khoá CCNA ở HANOICTT đây bạn ạ nói chung theo tôi thấy điều kiện học ở đây là khá tốt phòng lab đầy đủ có thể làm thêm ngoài giờ,mấy ông thầy ở đây cũng khá nhiệt tình và quan trọng hơn là mấy ông này dạy ở đó lâu năm rồi(Hanoictt là nơi đầu tiên ở Hanoi dạy CCNA) nên có nhiều kinh nghiệm.Chuyện thi cử sau các kỳ học cũng khá nghiêm túc vớ vẩn là tạch học lại như chơi nói chung là môi trường khá chuyên nghiệp so với mấy chỗ khác như bachkhoa hay ipmac mỗi tội học phí ở đây khá đắt bù lại đây có lẽ là chỗ tin tưởng về chất lượng đào tạo vì khi đến học bạn sẽ thấy có khá nhiều các khoá đào tạo CCNA do các công ty về tin học thuê để đào tạo nhân viên.

bibeovn
22-08-2005, 21:32
Bạn thử học VNExperts đi http://www.vnexperts.net
---------------------------

StarGhost
23-08-2005, 06:51
Bạn thử học VNExperts đi http://www.vnexperts.net

VNExperts hình như mới nổi hả bạn? Giới thiệu 1 chút về đội ngũ instructors đi bạn, như thế dễ tin hơn.

Note: BK hình như có cả Regional School thì phải, học xong có lẽ dễ kiếm việc hơn là CCNA hén.

Thân.

thanhnam_IT
23-08-2005, 17:15
Theo mình biết VNExperts mở lâu rồi từ tháng 8/2003. Có CCIE#11898 Nguyễn Hoàng Long tham gia giảng dạy

pippybfree
23-08-2005, 17:21
Quảng cáo nhiều quá. Tự học đi , vừa đỡ tốn tiền, vừa nhanh gọn. Tớ học bên mạng đây, ôn với tớ đi :D

smoc_77
23-08-2005, 17:56
tôi cũng vừa học xong khoá CCNA ở HANOICTT đây bạn ạ nói chung theo tôi thấy điều kiện học ở đây là khá tốt phòng lab đầy đủ có thể làm thêm ngoài giờ,mấy ông thầy ở đây cũng khá nhiệt tình và quan trọng hơn là mấy ông này dạy ở đó lâu năm rồi(Hanoictt là nơi đầu tiên ở Hanoi dạy CCNA) nên có nhiều kinh nghiệm.Chuyện thi cử sau các kỳ học cũng khá nghiêm túc vớ vẩn là tạch học lại như chơi nói chung là môi trường khá chuyên nghiệp so với mấy chỗ khác như bachkhoa hay ipmac mỗi tội học phí ở đây khá đắt bù lại đây có lẽ là chỗ tin tưởng về chất lượng đào tạo vì khi đến học bạn sẽ thấy có khá nhiều các khoá đào tạo CCNA do các công ty về tin học thuê để đào tạo nhân viên.
Nói chung, chú nào học ở đâu thì "quảng cáo" cho chỗ đó.
Còn tui thì tui thấy hiện nay Cisco chỉ hợp tác với 2 trường ĐH là Bách Khoa (Cisco Bách Khoa khác với bên Bkit nhé - cũng dạy CCNA đó) và Đại học Quốc Gia HN. Và thưa với bạn là tại HanoiCTT có 3 ông thầy đinh thì 2 ông chuyển qua Cisco BK rồi :)
Ngày xưa thì tui chẳng có ý nghĩ gì về HanoiCTT cả. Nhưng bây giờ thì tui ghét, bởi vì HanoiCTT ko còn là TT chính thức của Cisco nữa mà vẫn dạy CCNA - nghĩa là với giáo trình không có bản quyền, ko update nhưng lại với mức học phí như bạn học giáo trình có bản quyền...(mất cả cảm tình).

macu
30-08-2005, 11:02
IPMAC có 2 CCIE (full-time); vnexpert 01 CCIE (part-time), các trung tâm khác toàn CCNA hiếm lắm mới có 1 ông CCNP.
Chỉ có IPMAC dạy CCNP, VNExpert có dạy nhưng không đều. Các chỗ khác không đủ trình độ dạy .
Không hẳn học theo chương trình của học viện đã tốt hơn đâu, ăn thua là ở chính bản thân bạn và nhiệt tình của giáo viên.
Các bạn nên kiêm chứng kỹ

SLNAFAN
10-09-2005, 19:32
Mình cũng đang theo học tại CiscoBK, ở đây có thầy Kiểm là CCIA, còn các thầy khác chỉ mới có CCNP thôi, nhưng hầu hết trong số họ đều không chỉ có chứng chỉ CCNP. Như thầy của mình vừa có CCNP vừa có bằng Kỹ sư Điện tử Viễn thông của trường ĐHBKHN. Tuy nhiên, điều đáng nói là các thầy rất nhiệt tình trong giảng dạy, thi cử cũng nghiêm túc. Tôi không biết các nơi khác như thế nào, nhưng Cisco BK là học viện chính thức của Cisco System nên chúng tôi học xong Module nào là phải thi luôn Module đó. Tuần nào cũng phải thi. Kinh khủng!
Đấy là nói qua về đội ngũ instructors, còn về điều kiện vật chất thì tương đối tốt. 2 phòng lab mới và hiện đại, vì đây là học viện mới thành lập mà.
Mình cũng có anh bạn học bên HanoiCTT, nghe bảo là cũng tốt lắm. Nếu bạn muốn học thì theo mình nghĩ là nên học tại CiscoBK bởi cái khác giữa CiscoBK và HanoiCTT là một bên là học viện chính thức và regional level còn một bên tự đào tạo và national level.

StarGhost
11-09-2005, 00:18
National level là cấp độ gì vậy bạn, so với regional thì thế nào?

Tui chưa thấy Cisco nhắc đến cái "national" này bao giờ ????

cugieo
28-09-2005, 08:27
Tôi nghĩ học ở đâu cũng vậy cả thôi, tất cả đều do sự cố gắng và nỗ lực của bản thân. Học về mạng thì quan trọng phải có thiết bị mà thực hành như router, switch, ... tôi đã học ở HanoiCTT và đã thi đỗ CCNA rồi. Tôi không quảng cáo cho HanoiCTT mà tôi muốn nói ở đây là do cách học của mình. Thày giáo có giỏi, thiết bị có tốt mà trò không nỗ lực thì cũng là số 0. Vì bạn nào đã và đang học CCNA thì biết, giáo trình của 4 kì khá là dài mà toàn bằng tiếng anh thôi, nếu không đầu tư thời gian đọc tài liệu thì đến cuối khi mà thi xong 4 kì sau đó thi voucher rồi đến thi CCNA khá là vất vả. Thậm chí trượt CCNA là bình thường. Tôi nghĩ đã là thi chứng chỉ quốc tế thì họ làm khá là chặt chẽ, thi bằng chính kiến thức mình đã học trong suốt 4 kì, nên việc đầu tư thời gian tự nghiên cứu là quan trọng. Ở Hà nội có một vài academy của cisco mỗi người có thể thích chỗ nào thì chọn, đây tôi không bình luận về cách dạy hay thiết bị của từng trung tâm. Quan trọng là khi mà thi chứng chỉ quốc tế thì đều đỗ là tốt rồi.

Oriole7610
29-09-2005, 04:21
Thế chỗ nào rẻ mà chất lượng cũng tạm ổn (ko cần cao lắm, khoảng 70% -> 80%) nhỉ :D

baby_lion
29-09-2005, 19:57
Tiền nào của nấy thôi, quan trọng không phải là thi lấy chứng chỉ CCNA (nhiều nơi đào tạo để học viên có thể lấy CCNA) mà là kiến thức của mình học được, tư tưởng chứng chỉ bằng cấp sẽ rất sai lầm khi bạn làm việc môi trường phát triển và cạnh tranh cao. Ngày xưa baby cũng nghĩ có cái bằng làm cái mác đi xin việc nhưng rồi sau đó mới thấy thật sự sai lầm khi nghĩ thế, có khi minh cóc có cái chứng chỉ cũng được miễn là trình độ của mình làm tốt.

cugieo
29-09-2005, 23:08
Thực sự mình cứ đi làm rồi sẽ có nhiều kinh nghiệm, không cần bằng cấp vẫn có thể đi làm được. Nhưng bằng cấp cũng khá là quan trọng chứ. Thực sự nếu mà chỉ thi lấy chứng chỉ CCNA thì mình chỉ cần học chắc lý thuyết, sau đó test thử . Thi mà qua 849 điểm là đạt chứng chỉ CCNA. Thực hành rất là quan trọng đó vì khi mình đi làm thực tế sẽ có nhiều tình huống xảy ra mà khi học lý thuyết có thể không đề cập tới. Dù sao bằng cấp do tập đoàn hàng đầu thế giới về mạng máy tính như CISCO cấp sẽ rất là có giá trị chứ. Có chứng chỉ CCNA khi mà kẹp vào hồ sơ nhìn sẽ đẹp hơn chứ, với lại khi mà bạn đi xin việc ở bất kì cơ quan, doanh nghiệp nhà nước, hay là tư nhân, liên doanh thì đầu tiên nhìn hồ sơ phải đẹp thì mới có khả năng, rồi đến khi mà vào làm thì lúc đó những trình độ của bạn mới có dịp để mà bày ra. Không nên coi nhẹ bằng cấp, nên có bằng cấp và kinh nghiệm sẽ giúp công việc suôn sẻ hơn.
Học để mà thi CCNA thì ở bất cứ Academy nào của CISCO ở Hà nội, hay là thành phố nào đó trên Việt Nam này. Thực ra bỏ khoảng hơn 1000 USD, mà có bằng cấp CCNA thì cũng ổn chứ. Sau này mình có thể học cao hơn như CCNP, CCIE...Học ở đâu cũng vậy khi mà bỏ ra một khoản tiền hơn 1000 USD thì phải cố gắng thôi, không thì vừa phí tiền mà lại không được gì cả. Thi chứng chỉ quốc tế họ làm chặt chẽ lắm, thi bằng chính những kiến thức mà mình đã được học. Chỉ có sự nỗ lực của bản thân mới đem lại kết quả tốt đẹp được.

sskkb
09-10-2005, 11:15
IPMAC có 2 CCIE (full-time); vnexpert 01 CCIE (part-time), các trung tâm khác toàn CCNA hiếm lắm mới có 1 ông CCNP.

Bây giờ đã là 3 rồi :yes: ....

batigol82
12-10-2005, 03:43
nói chung học ở đâu thi học quan trọng là mình thôi !
mình học ở HNCTT thấy các thầy cũng nhiệt tình và chu đáo
chắc chắn ở BK cũng thế thôi
Thi CCNA không khó bình tĩnh là pass
chúc vui

vnsystem
13-10-2005, 09:53
Sự thực CCNA là rất khó, nếu các có bạn nào nói CCNA đơn giản thì tôi đến bái phục làm sư phụ. Nếu nắm được 80-90% chương trình CCNA sau khi bạn học xong, tin chắc bạn có thể làm việc cực kỳ thoải mái ở hầu hết các cty tại VN.

eternal_flame
13-10-2005, 17:34
Thực ra bỏ khoảng hơn 1000 USD, mà có bằng cấp CCNA thì cũng ổn chứ. Sau này mình có thể học cao hơn như CCNP, CCIE...

Chúa ơi, để có được cái chứng chỉ CCNA mà mất những 1000 USD thì xót xa lắm.
Nếu muốn học CCNP thì lại x 4 nữa cơ à ?

cugieo
05-11-2005, 00:16
Thi CCNA là bằng cấp của CISCO nên giá cũng như vậy là bình thường, chính vì thế mà khi bỏ ra số tiền gần 1000 USD tương đương gần 16.000.000 đồng Việt Nam thì nên cố gắng thôi. Học ở đâu thì cũng cần phải cố gắng thôi, tất cả do mình mà. Trung tâm họ chỉ tạo điều kiện một phần nào đó thôi, và nếu muốn thi đạt CCNA là do cách mình học thế nào.
Tuy CCNA là những kiến thức cơ bản về mạng nhưng không đơn giản đâu. Thi CCNA không dễ đâu, nhưng nếu mình học tập chăm chỉ, học tốt lý thuyết thì thi CCNA không khó. Các bạn đừng nghĩ rằng vượt qua 849 điểm của CCNA là khó, hãy cố gắng lên. 849 điểm hay 1000 điểm đều có thể nắm trong tầm tay.

lonelyghost
05-11-2005, 01:03
CCNA ko khó ,cũng ko dễ , không khó vì bạn thực sự ko cần đầu tư đến mức mất ăn mất ngủ để pass nó ,tài liệu dễ kiếm , ko dễ vì bạn cũng ko thể ko học rồi đi thi được ( thực tế là tỉ lệ trượt CCNA càng ngày càng nhiều ) , và do phí để thi và học ko rẻ chút nào.

vnsystem
21-11-2005, 23:45
Tóm lại thì không kiểu gì cũng cần học cẩn thận và chuẩn bị 1 cách kỹ lưởng, nếu không thì học ở đâu cũng sẽ tốn tiền và mất công mà thôi :)

Tel: (4).9287659 - Fax: (4). 9288346
contact@ipmac.com.vn
www.ipmac.com.vn

hoamidanghot
26-05-2006, 14:01
Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến của baby_lion là chứng chỉ CCNA không quan trọng bằng kiến thức bạn thu nhận được khi học, do trước khi học CCNA mình đã có chút kiến thức cơ bản về hệ thống chuyển mạch và cách thức định tuyến nên khi học CCNA mình thấy tiếp thu rất dễ dàng, sau khi học xong mình rút ra kinh nghiệm như sau:
1. Phải nắm vững mô hình OSI, phân biệt rõ thiết bị nào hoạt động ở lớp nào, một gói tin khi đi từ nguồn tới đích phải qua những đâu, chuyển từ lớp 7 xuống lớp 1 và ngược lại ở những thiết bị nào (tùy cấu hình mạng). Các giao thức định tuyến cũng quan trọng nhưng CCNA không phân tích kỹ từng giao thức cho bạn đâu, hãy tìm nó trên Internet.
2. Nắm vững bước 1 bạn sẽ dễ dàng Troubleshooting khi gặp lỗi (điều này sẽ đánh giá ngay được ai giỏi hơn ai vì bạn nắm kiến thức một cách toàn diện).
3. CCNA chỉ cung cấp cho bạn cách thức thiết lập một mạng có cấu trúc cơ bản (đơn giản), cấu hình chạy được nhưng không phân tích sâu về cách thức tối ưu những mạng đó. Muốn học sâu hơn bạn phải học CCNP (muốn thiết kế mạng tốt thì phải học CCDA và CCDP).
4. Mặc dù CCNA cung cấp cho bạn 1 lượng kiến thức rất rộng nhưng so với CCNP (mình đang học CCNP nên thấy vậy đó) thì CCNA chỉ là bậc tiểu học so với trung học mà thôi, CCNP còn hay và khó hơn nhiều.
5. Điều quan trọng cuối cùng, không tính đến khả năng tiếp thu hay sự chăm chỉ, nếu bạn gặp may thì bạn sẽ gặp một Ông Thầy giỏi chuyên môn, nhiệt tình, hiểu biết rộng cũng như có kiến thức sư phạm, khi đó bạn sẽ giỏi hơn nhiều những người cùng học CCNA nhưng học Thầy khác đấy.

** Không phải để quảng cáo nhưng mình từng học thầy Lê Thế Quyền (hoặc Lê Tiến Quyền - mình không nhớ, tệ quá), trước là giáo viên bên HanoiCTT, sau đó là CDIT nhưng bây giờ dạy ở đâu mình không rõ, phải công nhận là thầy Quyền có kiến thức rất vững đấy.
Về đào tạo CCNP thì mình biết một thầy nữa tên là Tiêu - giáo viên của SaigonCTT, không từ chối bất kỳ câu hỏi nào của bạn đâu, thật là tuyệt.

Oriole7610
26-05-2006, 21:55
Theo kinh nghiệm của mình thì giỏi tiếng Anh là được :(
Đi học chẳng qua cũng chỉ là nghe giảng viên dịch lại bài học sang TV :)

hoamidanghot
01-06-2006, 21:17
Trời, đúng là buộc phải giỏi tiếng Anh khi học các chứng chỉ của Cisco nhưng không có nghĩa là đọc hết tài liệu của Cisco là sẽ thành chuyên gia, chưa ai dám nói vậy đâu nhất là đối với các SV vừa tốt nghiệp.