PDA

View Full Version : Adsense: 6 nguyên tắc cơ bản cho webmaster mới bắt đầu

ibill
20-08-2005, 16:57
Anh em webmaster VN thân mến,

Sau một thời gian tham gia DDTH, ibill nhận thấy có khá nhiều sự quan tâm dành cho Adsense. Sự quan tâm này giống như các webmaster thế giới cách đây hơn 2 năm, khi Adsense mới bắt đầu. Trải qua nhiều thăng trầm thay đổi, Adsense đã chứng tỏ là một trong những ad program hiệu quả nhất và đã cho ra tình huống 3 wins: Google-Advertisers-Publishers. Ai cũng vui vẻ vì ai cũng có phần. Các webmaster VN đã sẵn sàng vào cuộc chơi lớn này? Phải làm gì nếu chưa biết gì cả? Làm sao để tránh bị banned?

Thứ nhất, Adsense là gì?

Đây là một chương trình quảng cáo contextual dành cho mọi lớp website. Nghĩa là quảng cáo sẽ hiện lên phù hợp với nội dung của website. Thí dụ, trong một page về du lịch quảng cáo cũng sẽ là du lịch.

Adsense đặc biệt hướng đến các publisher vừa và nhỏ. Nghĩa là, nếu website của bạn rất nhỏ (khoảng vài trăm page views mỗi tháng) bạn vẫn có thể được tham gia chương trình.

Vậy, Adsense có đáng tin cậy không?

Tin cậy 100%. Google là một công ty uy tín và chỉ cần với uy tín này là họ có thể đảm bảo Adsense hoạt động một cách tử tế.

Ok. Các nguyên tắc cơ bản cho webmaster mới bắt đầu là gì?

1/ Hãy học hỏi. Bạn mới bắt đầu nên bạn không biết gì cả. CTR là gì? Tại sao eCPM khi cao khi thấp? Hãy bắt đầu từ những khái niệm đơn giản nhất và từ đó đi sâu vào tìm hiểu cặn kẽ. Tiếng Anh là ngôn ngữ tuyệt đối trong thế giới Adsense.

2/ Tôn trọng tuyệt đối TOS của Adsense. Bạn nên bỏ ra 1h để đọc thật kĩ TOS. Sau đó bạn sẽ ăn ngon ngủ kĩ không việc gì phải lo lắng một khi đã theo TOS. Một trong những TOS quan trọng là không được đặt ads trong page không có nội dung, không được sửa code của ads hay là kêu gọi visitor click vào quảng cáo.

3/ Đừng nghĩ đến chuyện cheat Google. Có quá nhiều người đã nghĩ đến chuyện này và khi thực hiện đều kết thúc rất bi thảm. Cách cheat đơn giản nhất là click vào banner của website mình. Tinh vi hơn một chút là dùng proxy, hay thành lập nhóm click. Quá dễ dàng với Google. :D

4/ Giữ liên lạc với Adsense Team. Nếu bạn cảm thấy có vấn đề gì không ổn thì hãy liên lạc với họ ngay. Việc này chứng tỏ bạn có phong cách nghiêm túc và Google rất tôn trọng điều này.

5/ Nâng cấp nội dung website. Nội dung quyết định quảng cáo và do đó nếu nội dung tốt thì quảng cáo sẽ tốt và sẽ dễ dàng hấp dẫn người xem. Đừng copy nội dung từ chỗ khác, hãy tạo cho mình một nội dung unique.

6/ Tìm cách optimize quảng cáo trong website của bạn. Quan trọng nhất là vị trí, size và màu sắc của quảng cáo. Hãy học hỏi để optimize tối đa những cái này.

Trên đây là những nguyên tắc cơ bản nhất. Chúc mừng bạn vào thế giới Adsense, nơi bạn có thể thật sự làm giàu với website của mình. Nếu bạn có thắc mắc gì, ibill sẽ giải đáp cho bạn. No IM please.

Chúc các webmaster VN thành công.

addme
21-08-2005, 07:47
2/ Tôn trọng tuyệt đối TOS của Adsense. Bạn nên bỏ ra 1h để đọc thật kĩ TOS. Sau đó bạn sẽ ăn ngon ngủ kĩ không việc gì phải lo lắng một khi đã theo TOS. Một trong những TOS quan trọng là không được đặt ads trong page không có nội dung, không được sửa code của ads hay là kêu gọi visitor click vào quảng cáo.

Em dốt tiếng anh lắm, bác dịch dùm cái TOS đươc khog ? :helpsmili

robustus
21-08-2005, 11:55
Có gì thì bạn cứ chia xẻ với anh em nhé!mình là newbie và do không hiểu không đọc,lúc register xong cứ self click!mấy hom sau bị ban luôn acc!bây giờ vừa mới register lại,may mà vẫn cho!đó là do mình coi thương TOS nó qua,không chịu đọc và tìm hiểu gì cả!

ibill
21-08-2005, 17:40
Có gì thì bạn cứ chia xẻ với anh em nhé!mình là newbie và do không hiểu không đọc,lúc register xong cứ self click!mấy hom sau bị ban luôn acc!bây giờ vừa mới register lại,may mà vẫn cho!đó là do mình coi thương TOS nó qua,không chịu đọc và tìm hiểu gì cả!

Một lời khuyên cho bạn: khi bị Google xóa account, bạn sẽ vào danh sách đen. Sau này khi bị phát hiện, bạn sẽ bị banned một lần nữa. Vì TOS của Google không cho phép những publisher bị banned tham gia Adsense một lần nữa.

Do đó, bạn nên thay đổi tất cả khi apply trở lại, bao gồm: người đứng tên account, địa chỉ, tên miền, host, và thậm chí giao diện (template)của website. Cách này là an toàn nhất và lần này đừng dại dột tự click hay nhờ bạn bè click vào ads nữa nha.

robustus
22-08-2005, 12:11
Một lời khuyên cho bạn: khi bị Google xóa account, bạn sẽ vào danh sách đen. Sau này khi bị phát hiện, bạn sẽ bị banned một lần nữa. Vì TOS của Google không cho phép những publisher bị banned tham gia Adsense một lần nữa.

Do đó, bạn nên thay đổi tất cả khi apply trở lại, bao gồm: người đứng tên account, địa chỉ, tên miền, host, và thậm chí giao diện (template)của website. Cách này là an toàn nhất và lần này đừng dại dột tự click hay nhờ bạn bè click vào ads nữa nha.
Cám ơn bạn Ibill!thực ra lúc đầu tiên mình tự click là do muốn biết cách tính tiền per click của nó thôi!sau đó đọc lại TOS mới biết là không được phép tự click hoặc cho người thứ 3 click hộ,biết vậy mình đã gửi mail ngay cho nó,báo cho nó xóa tất cả tiền đã kiếm được,xin duy nhất là đứng có ban acc của mình,không ngơ là hôm sau mình vào Adsense không được nó hiên thông báo là đã gửi mail cho mình,check mail biết là acc đã bị ban rồi!:((

novaboy
22-08-2005, 14:51
[quote]Cám ơn bạn Ibill!thực ra lúc đầu tiên mình tự click là do muốn biết cách tính tiền per click của nó thôi!sau đó đọc lại TOS mới biết là không được phép tự click hoặc cho người thứ 3 click hộ,biết vậy mình đã gửi mail ngay cho nó,báo cho nó xóa tất cả tiền đã kiếm được,xin duy nhất là đứng có ban acc của mình,không ngơ là hôm sau mình vào Adsense không được nó hiên thông báo là đã gửi mail cho mình,check mail biết là acc đã bị ban rồi!(
--------------

ngố kinh!!!^.^

robustus
22-08-2005, 17:38
ngố kinh!!!^.^
Bạn nói cũng đúng thôi,do I là newbie với Net cho nên có nhiều điều chưa biết.I biết lúc I gửi mail cho nó thì hành động thất ngốc,biết làm sao lúc đó!vi I nghĩ là trước và sau nó sẽ phát hiện ra thôi !biết lỗi rồi nó vẫn không thả,nếu không thì chắc...! :)

Endal
23-08-2005, 09:58
Ông ibill có thể chỉ giúp tôi cái chỗ City được không. Lúc gửi biểu mẫu đăng ký, tôi kẹt ở điểm này.

Do tôi đang ở một tỉnh của VN, không phải là thành phố, nên sau khi nhập địa chỉ vào line Address, tôi điền vào Ville là "Ce n'est pas de ville" ( Đây không phải 1 thành phố - tôi sử dụng tiếng Pháp) . Vì nó không cho để trống mục này. Thế là không đăng ký được. Có lẽ họ tưởng tôi đùa !

Theo ông nên giải quyết ra sao ? Xin cho tôi vài lời khuyên. Cảm ơn ông trước.

ibill
23-08-2005, 12:30
Bạn ghi địa chỉ thật chính xác dù bạn sống ở Hà Giang hay Lào Kai hay bất kì đâu. Phần City hay Ville bạn chỉ cần ghi vào tên TP hay tỉnh của bạn là ok.

Nếu bạn lo lắng không được chấp nhận, lấy một địa chỉ người thân đáng tin cậy tại các thành phố lớn. Như thế có thêm một cái lợi nữa là check sẽ đến nhanh hơn.

Chúc may mắn.

Endal
25-08-2005, 10:12
Vâng, xin cảm ơn ông. Tôi sẽ thử một lần nữa xem sao.

hiepsi@
03-09-2005, 06:14
Từ lúc em nhận được account của nó khoảng 2 ngày nay em có tự test khoảng gần 10 lần, không biết nó có ban nick của em không vậy?

Cho em hỏi: CTR là gì? Tại sao eCPM khi cao khi thấp?

ibill
03-09-2005, 08:46
Từ lúc em nhận được account của nó khoảng 2 ngày nay em có tự test khoảng gần 10 lần, không biết nó có ban nick của em không vậy?

Cho em hỏi: CTR là gì? Tại sao eCPM khi cao khi thấp?

Bạn nên đọc TOS của Adsense trước khi tham gia. Google sẽ xóa sổ những account vi phạm, dù là cố tình hay chỉ "test".

CTR là tỉ lệ click vào ads trên tổng số impression. eCPM là một indicator cho biết earning của bạn trên 1000 impression. Các chỉ số này thay đổi tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố khác nhau.

VnOi
08-09-2006, 20:42
Vâng, xin cảm ơn ông. Tôi sẽ thử một lần nữa xem sao.

Trịnh trọng quá ta, nghe cứ như phóng viên phỏng vấn vậy !

VnOi
08-09-2006, 20:43
Bác ibill không biết giờ ở xứ xở nào đây, bài viết này Pro quá ..

1adult
08-09-2006, 21:22
Bạn nên đọc TOS của Adsense trước khi tham gia. Google sẽ xóa sổ những account vi phạm, dù là cố tình hay chỉ "test".

CTR là tỉ lệ click vào ads trên tổng số impression. eCPM là một indicator cho biết earning của bạn trên 1000 impression. Các chỉ số này thay đổi tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố khác nhau.

khi mình đặt code nó vào, phải test xem vị trí nào phù hợp nên đã load nhiều lần trên local (nhưng mình k click). Vậy có vi phạm k ta?

Thanks.

disconnect
08-09-2006, 21:24
Hồi trước thấy chủ đề về GA bàn luận khá sôi nổi
có nhiều Pro tham gia, nhưng dạo này chắc các bác này kiếm được nhiều tiền nên trôi dạt về phương nào rồi

klasdfe
08-09-2006, 22:13
chắc kiếm được nhiều quá nên ...chán rồi http://ddth.com/images/smilies/emlaugh.gif
thêm lý do nữa là hàu hít các bác làm GA đều sang vietpayperclick.com cả rùi

thanhnienvn
08-09-2006, 22:25
Google không dành cho cac webstie lớn ở VN, ngay cả ddth của chúng ta cũng không thể nào sài google được vì sớm muộn gì cũng bị del.

klasdfe
08-09-2006, 22:31
Google không dành cho cac webstie lớn ở VN, ngay cả ddth của chúng ta cũng không thể nào sài google được vì sớm muộn gì cũng bị del.
bác xem trang bongda.com.vn xài đàng hoàng, xem thêm xêm nó "bé" thế nào nháhttp://ddth.com/images/icons/icon12.gif

VnOi
09-09-2006, 00:05

Đọc bài của thanhnienvn phần séc mà cười đau cuống họng. Đời ai viết séc thành *** bao giờ :D

klasdfe
09-09-2006, 01:17
Còn cái bongda.com.vn có thể là fake google ad để cho nổi
bó tay toàn tập http://ddth.com/images/icons/icon9.gif bongda.com.vn alexa rank 8,443 còn cần làm adsense cho "nổi" nữa à?

cũng có thể thảo luận gì đó với đội ngũ quản lý Google Adsense, chả ai mà biết được :whistling
câu này của bác có lẽ đúng roài, chả ai mà bít được

klasdfe
09-09-2006, 01:22
Đây là toàn bộ cái nội dung quảng cáo trên trang đó, như vậy là khôgn fake mà là quảng cáo thật, đặc biệt là trang này vào lúc nào cũng có quảng cáo tiếng Việt.Phải chăng Google đang chọn site này để thử nghiệm cho quảng cáo tiếng Việt, và admin site quá pro, có thể trao đổi với Google được :)
hóa ra thật lòng bác tưởng họ fake GA http://ddth.com/images/icons/icon10.gif vui ghê
còn mí cái quảng cáo tiếng việt là do các bác làm adword chủ động đặt hàng chứ đâu liên quan đến "thương lượng" gì đâu http://ddth.com/images/icons/icon12.gif

klasdfe
09-09-2006, 01:31
bác hiểu nhầm ý tui rùi http://ddth.com/images/icons/icon11.gif tui viết thế này cơ mà

các bác làm adword chủ động đặt hàng chứ đâu liên quan đến "thương lượng" gì đâu http://ddth.com/images/icons/icon12.gif

klasdfe
09-09-2006, 09:21
nói nôm na nó như adbrite đóa. GA trên bongda.com.vn không có cái nào là network ads cả mà toàn bộ là tiếng việt, cố định trên trang. Google không ban acc mà nó còn ủng hộ ấy chứ lol
bác cứ tìm hiểu về adsense và adwords thật kỹ đi rồi hãy làm, như vậy mới đảm bảo làm được lâu dài, không đi đâu mà vội. http://ddth.com/images/smilies/beer_smile.gif

nguyenphuong6
09-09-2006, 18:23
Liệu mình làm một site đểu rồi dùng CC chùa để mua Adword thì có được không nhỉ ? Mua cố định tại site mình ý

addme
09-09-2006, 19:25
Liệu mình làm một site đểu rồi dùng CC chùa để mua Adword thì có được không nhỉ ? Mua cố định tại site mình ý

rồi sẽ giống như Rock0em.org
bị ban luôn trên search engine :present: :whistling

nguyenphuong6
09-09-2006, 19:46
Bạn chưa hiểu hết ý của mình
Ý của mình là : tạo site chính là site1.com
sau đó tạo site phụ là site2.com
Dùng CC chùa mua adword để quảng cáo site2.com , mua quảng cáo trực tiếp site2.com lên trên site1.com, đồng thời trên site2.com mình đặt link dẫn đến site 2.com.
Như thế site1.com vừa có tiền mua ads trực tiếp, vừa có một số visitor từ site2 chuyển sang. Nếu có làm sao thì site2.com bị ban chứ site1 làm sao bị ban được, đúng không?
Site2.com chỉ cần dùng một blog nào đó tạo trong blogger là được

addme
09-09-2006, 20:21
Bạn chưa hiểu hết ý của mình
Ý của mình là : tạo site chính là site1.com
sau đó tạo site phụ là site2.com
Dùng CC chùa mua adword để quảng cáo site2.com , mua quảng cáo trực tiếp site2.com lên trên site1.com, đồng thời trên site2.com mình đặt link dẫn đến site 2.com.
Như thế site1.com vừa có tiền mua ads trực tiếp, vừa có một số visitor từ site2 chuyển sang. Nếu có làm sao thì site2.com bị ban chứ site1 làm sao bị ban được, đúng không?
Site2.com chỉ cần dùng một blog nào đó tạo trong blogger là được

Thế mà cũng nghĩ ra được, đúng là người việt nam :emlaugh:
Pó tay .

nguyenphuong6
09-09-2006, 20:26
Trời đất, tôi là người nói ra, chứ nghĩ ra thì chắc các bro xài CC chùa chắc nghĩ ra lâu rồi. Tôi có xài CC chùa đâu. Dù sao cách này còn trí tuệ hơn mấy cái trò cheat vớ vẩn, lại khỏi cần nghiên cứu code của GA như kiểu của ông lkn :D

klasdfe
09-09-2006, 20:32
Trời đất, tôi là người nói ra, chứ nghĩ ra thì chắc các bro xài CC chùa chắc nghĩ ra lâu rồi. Tôi có xài CC chùa đâu
xưa nay các bác xài cc nạp adwords vẫn làm thế mà lol
đã là một dạng tẩy rửa tiền rùi đó báchttp://ddth.com/images/icons/icon9.gif

klasdfe
09-09-2006, 20:35
Dù sao cách này còn trí tuệ hơn mấy cái trò cheat vớ vẩn :D
nhảm http://ddth.com/images/icons/icon13.gif
mẹo ăn trộm tiền mà cũng gọi là "trí tuệ"

...nhảm nhí http://ddth.com/images/icons/icon13.gif

Kìa v1
12-05-2010, 08:53
Cái này cũng hay nè....

nhieuketieunhan
12-05-2010, 09:42
mả , đào mả 20 char chưa nhỉ ?

vantantr
12-05-2010, 11:54
[QUOTE=ibill;449805]Một lời khuyên cho bạn: khi bị Google xóa account, bạn sẽ vào danh sách đen. Sau này khi bị phát hiện, bạn sẽ bị banned một lần nữa. Vì TOS của Google không cho phép những publisher bị banned tham gia Adsense một lần nữa.
QUOTE]

Điều này hoàn toàn không đúng.............:emlaugh:

pcngocquy
12-05-2010, 18:57
Lại đào lên! hi*********xx