PDA

View Full Version : Có bác nào biết nhiều về chíp và ổ cứng làm ơn giải thích dùm em với ạ? Thankss

laothaytu
19-08-2005, 22:28
Các bác cho em hỏi với em có 1 số vấn đề chưa hiểu lắm,bác nào thông thạo làm ơn giải thích dùm em với ạ:
- Chíp celeron hàng tray và hàng box original khác nhau như thế nào? Dùng loạinaof thì tốt?
- Ổ cứng SATA và Baracuda khác nhau như thế nào? Dùng loại nào thì tốt?
Trong các loại ổ cứng của các hãng hiên đang có ở việt nam : seagate,maxtor,Samsung..... thì hãng nào tốt hơn cả?
Mong các bác mở mang kiến thức cho em với ạ?
Em cám ơn các bác nhiều..

Hans Voralberg
19-08-2005, 22:38
Tray là nhập nguyên một thùng toàn chip thôi ko fan ko box. Còn box là nó có cái hộp có manual với cái fan :D

Sata và Barracuda chả liên quan gì đến nhau hết. Cái đầu là chuẩn giao tiếp của HDD, cái thứ hai tên dòng sản phẩm của Seagate. --> Ko so sánh được. Chỉ có Barracuda Sata thì xài cũng ổn.

Ổ cứng thì Maxtor trâu nhất. Nhưng ồn. Seagate tốt nhưng hay hư vặt. Samsung mình xài ko sao nhưng mọi người cứ chê, chả hiểu sao :P

U.N.I.X
19-08-2005, 22:48
vậy thì nên dùng maxtor ....tuy có ồn nhưng đây không phải là vấn đề..! quan trọng là bền !!!

snakenum1
19-08-2005, 22:51
box hay tray dùng loại nào cũng thế, chỉ khác ở chỗ box thì có quạt xịn đi kèm, với lại ko bị xây xuớc vì để trong box
nhưng thường cửa hàng nào cũng toàn hàng tray thôi, hàng box đắt hơn 1-2$ nhưng toàn ghi là "hết hàng"

mà Segate công nhận là hay hỏng vặt , maxtor thì kêu hơi to nhưng được cái dùng ko thấy hỏng - ví dụ bị như tắt điện đột ngột , máy tự nhiên đơ ( vì lỏng ram ) rút dây điện ra , nhiều lần mà ổ maxtor vẫn chạy tốt, còn em segate đi đời từ xưa , hỏng 2 con segate nên phát ngán, nhưng samsung thì em chưa dùng thử , ko biết samsung có tốt ko , bác nào dùng Samsung lâu năm thử cho nhận xét xem, để em lụm thêm con samsung thử

laothaytu
19-08-2005, 23:34
hi hi,cám ơn ý kiến đóng góp quí báu của các bác.
Em cũng đang phân vân giữa seagate và maxtor,seagate thì được bảo hành 5 năm còn maxtor thì được bảo hành 3 năm nhưng chạy trâu.........
hic hic đang phân quá chưa biết chọn loại nào đây.....

potterviet
20-08-2005, 02:07
Ổ cứng thì Maxtor trâu nhất. Nhưng ồn. Seagate tốt nhưng hay hư vặt. Samsung mình xài ko sao nhưng mọi người cứ chê, chả hiểu sao :P

_ Trâu à ? Đúng nhưng là trâu bệnh. Thằng Maxtor là dỏm nhất ở thị trường Vn, vừa nóng lại vừa chậm nữa, dễ nổ chíp. Ông này chắc xài hàng đời trước nên mới phán thế, sau này Maxtor như Sh!t á. Mua nó rồi ôm hận. Hàng sau này kêu rẹr rẹt thấy ớn :(

_ Seagate là trâu nhất, dòng ATA thì ok, nhanh & êm ru, SATA có NCQ thì hơi kêu do nó ko mua công nghệ chống tiếng ồn, bh 5 năm thì 1 năm ở cửa hàng mau, 4 năm còn lại ở nhà phân phối, muốn bh 5 năm tại cửa hàng thì mua mắc 1 tí (nhưng ít cửa hàng nào chịu). Samsung xài khá al2 ok, nhanh, êm nhưng hơi nóng (nhanh nên óơi nóng :P), theo như tui xài thì thấy nó còn nhanh hơn thằng Seagate nữa á.

_ Chúc bạn mua được HDD ưng ý, tui thì recommend con Seagate & Samsung, cạch thằng Maxtor ra dù giá nó bèo hơn nhưng data là cựa kỳ quan trọng, mà bh thì ko bh cái data đâu nhá.

isa
20-08-2005, 02:40
_ Trâu à ? Đúng nhưng là trâu bệnh. Thằng Maxtor là dỏm nhất ở thị trường Vn, vừa nóng lại vừa chậm nữa, dễ nổ chíp. Ông này chắc xài hàng đời trước nên mới phán thế, sau này Maxtor như Sh!t á. Mua nó rồi ôm hận. Hàng sau này kêu rẹr rẹt thấy ớn :(

_ Seagate là trâu nhất, dòng ATA thì ok, nhanh & êm ru, SATA có NCQ thì hơi kêu do nó ko mua công nghệ chống tiếng ồn, bh 5 năm thì 1 năm ở cửa hàng mau, 4 năm còn lại ở nhà phân phối, muốn bh 5 năm tại cửa hàng thì mua mắc 1 tí (nhưng ít cửa hàng nào chịu). Samsung xài khá al2 ok, nhanh, êm nhưng hơi nóng (nhanh nên óơi nóng :P), theo như tui xài thì thấy nó còn nhanh hơn thằng Seagate nữa á.

_ Chúc bạn mua được HDD ưng ý, tui thì recommend con Seagate & Samsung, cạch thằng Maxtor ra dù giá nó bèo hơn nhưng data là cựa kỳ quan trọng, mà bh thì ko bh cái data đâu nhá.
ông này dùng được bao nhiêu cái ổ cứng rồi mà dám phán bừa như thế? hay là lại bạn tôi dùng rồi, hoặc thằng hang xóm cũng có :D, nhận xét cái gì thì cũng phải có cở sở của nó, chưa dùng thì đừng nhẫn xét vội, mà có thể ông mới dùng có một cái ổ maxtor cùi nến mới đổ bệnh, mà hàng nào cũng thế thôi, tỉ lệ lỗi là luôn luôn có, không may thì gặp phải thôi. Ở công ty tôi có 18 máy, 5 máy dùng ổ Seagate, 5 máy dùng ổ maxtor còn lại là SS, các máy dùng ổ Seagate đều đã 2 năm tuổi, máy dùng maxtor thì ít hơn một chút còn lại samsung thì mới gần đây thôi, nhận xét là ổ Seagate dùng cũng được, chỉ mỗi tội là khi khởi động máy thì hay có tiếng rẹt một cái, ở maxtor thì ồn nhưng được cái tốc độ cũng nhanh (cảm nhận cá nhân thôi), còn ổ SS có lẽ do vẫn mới nên chưa biểu hiện gì nên không có nhận xét.
Ngoài lề chút

...nhưng data là cựa kỳ quan trọng, mà bh thì ko bh cái data đâu nhá.
Data của chú này chắc toàn thể loại 3 chữ X, nổi tiếng bên vOz rồi !

submaster
20-08-2005, 03:04
box hay tray dùng loại nào cũng thế, chỉ khác ở chỗ box thì có quạt xịn đi kèm, với lại ko bị xây xuớc vì để trong box
nhưng thường cửa hàng nào cũng toàn hàng tray thôi, hàng box đắt hơn 1-2$ nhưng toàn ghi là "hết hàng"

mà Segate công nhận là hay hỏng vặt , maxtor thì kêu hơi to nhưng được cái dùng ko thấy hỏng - ví dụ bị như tắt điện đột ngột , máy tự nhiên đơ ( vì lỏng ram ) rút dây điện ra , nhiều lần mà ổ maxtor vẫn chạy tốt, còn em segate đi đời từ xưa , hỏng 2 con segate nên phát ngán, nhưng samsung thì em chưa dùng thử , ko biết samsung có tốt ko , bác nào dùng Samsung lâu năm thử cho nhận xét xem, để em lụm thêm con samsung thử
đích thực là Seagate mau hỏng thiệt, tôi dùng mấy ổ mà cũng lên chầu diêm dương hết trơn

tran_phong
20-08-2005, 08:43
góp vui 1 cái.

Xài 1 cái segate từ 1999-? vì bây giờ chưa hư. Ráp cho khách Seagate cũng chẳng thấy than phiền. Còn muốn bảo hành 5 năm tại cửa hàng thì cứ tới 384 Nguyễn Thị Minh Khai ma hỏi
Đang tưng bừng với con MAXTOR 40G 8M cache chẳng thấy gì cả, tốc độ thì seagate xách dép.
Samsung công ty xài 2 năm chưa thấy con nào die cả.
Hiện vẫn đang xài 1 con seagate 40G bara thấy cũng chẳng seo nhưng có vẻ là tốc độ chậm hơn Maxtor.
Nếu xài Maxtor khuyên 1 câu nên cho nó quạt giải nhiệt (nóng dữ lắm) nếu không có ngày đứng cứng ngắt không hiểu tại seo!!

mathiencusi
20-08-2005, 08:49
trong cá'c ổ? thì` sam'sung là` dỏ?m nhâ't ..............
Maxtor, xì cút :D .....ý lộn seagate ngon dỏm tùy model , tùy đọt hà`ng mấy
seagate lọa.i 20GB made in china dỏm kinh hồn........................
maxtor có' nhiều con mớ'i că('m và`o dã nổ chịp........ đă(.c biệ.t là` Fireball 3
ông than Maxxtor nó'ng là xà`i Fireball tro về trưo*'c roi........................xà`i DIamond tro len rù`i nói lạji nhe he he....................

U.N.I.X
20-08-2005, 09:00
hic hic...mỗi người một ý kiến..!! không biết nghe ai hết..!! Còn dùng cái nào ngon thì tùy cảm nhận mỗi người..! như Hans thì nói Maxtor, SS tốt...potterviet thì nói SG good..:( theo ý của mình nên tạo một cái vote về các HDD đi!! được không??

Arkain
20-08-2005, 09:13
I vote for Seagate & Hitachi! :punk:

potterviet
20-08-2005, 20:19
ông này dùng được bao nhiêu cái ổ cứng rồi mà dám phán bừa như thế? hay là lại bạn tôi dùng rồi, hoặc thằng hang xóm cũng có :D, nhận xét cái gì thì cũng phải có cở sở của nó, chưa dùng thì đừng nhẫn xét vội, mà có thể ông mới dùng có một cái ổ maxtor cùi nến mới đổ bệnh, mà hàng nào cũng thế thôi, tỉ lệ lỗi là luôn luôn có, không may thì gặp phải thôi. Ở công ty tôi có 18 máy, 5 máy dùng ổ Seagate, 5 máy dùng ổ maxtor còn lại là SS, các máy dùng ổ Seagate đều đã 2 năm tuổi, máy dùng maxtor thì ít hơn một chút còn lại samsung thì mới gần đây thôi, nhận xét là ổ Seagate dùng cũng được, chỉ mỗi tội là khi khởi động máy thì hay có tiếng rẹt một cái, ở maxtor thì ồn nhưng được cái tốc độ cũng nhanh (cảm nhận cá nhân thôi), còn ổ SS có lẽ do vẫn mới nên chưa biểu hiện gì nên không có nhận xét.
Ngoài lề chút

_ Uhm, tui xài cũng khá nhiều rồi chứ ko nói chơi đâu, Maxtor là bệnh hoạn nhiều nhất, ông xài Seagate mua nhằm đợt hàng dỏm rồi nên mới thế, tui mua Seagate mấy con rồi có con nào bị bệnh gì đâu, con Maxtor nhà tui có 1 cái máy xài (của dượng), khởi động hay ghost là nghe cà rẹt ... thấy ớn luôn. Con Seagate ở nhà êm ru nè, có nghe gì đâu, nghe toàn là tiếng quạt quay ko hà.

_ Chắc ông anh nhầm tui với cha potterduc rồi, lão mới là người nổi tiếng bên vOz, đố ông kiếm trg HDD của tui có.

góp vui 1 cái.

Xài 1 cái segate từ 1999-? vì bây giờ chưa hư. Ráp cho khách Seagate cũng chẳng thấy than phiền. Còn muốn bảo hành 5 năm tại cửa hàng thì cứ tới 384 Nguyễn Thị Minh Khai ma hỏi
_ T&H mà, chỗ này bán hàng thì good rồi, bh khỏi chê luôn, tui mua cái HDD Seagate SATA 80 Gb xài nghe rột rẹt, lên bh lúc 5h chiều nó hẹn 11h sáng mai lên lấy, lấy về xài ok, kêu nhỏ hơn tí :P. Nhưng bán hơi mắc, cái gì cũng có VAT hoá đơn đỏ.

Đang tưng bừng với con MAXTOR 40G 8M cache chẳng thấy gì cả, tốc độ thì seagate xách dép.
_ Con của ông cache 8 Mb thì nhanh hơn là đúng gòi. Mà ông mua con này ở đâu hay vậy, chỉ tui với.

Samsung công ty xài 2 năm chưa thấy con nào die cả.
Hiện vẫn đang xài 1 con seagate 40G bara thấy cũng chẳng seo nhưng có vẻ là tốc độ chậm hơn Maxtor.
_ Tui cũng vậy, mua cho người ta & bạn bè xài chưa có gì hết.

Nếu xài Maxtor khuyên 1 câu nên cho nó quạt giải nhiệt (nóng dữ lắm) nếu không có ngày đứng cứng ngắt không hiểu tại seo!!
_ Nóng thì gắn thêm cái fan nhưng lưu ý là ko nên gắn dây nguồn cho fan chung với cái HDD có ngày die HDD đó.

hic hic...mỗi người một ý kiến..!! không biết nghe ai hết..!! Còn dùng cái nào ngon thì tùy cảm nhận mỗi người..! như Hans thì nói Maxtor, SS tốt...potterviet thì nói SG good..:( theo ý của mình nên tạo một cái vote về các HDD đi!! được không??
_ Ok, tui vote 1 phiếu cho Seagate và Western Digital, ở VN ít ai xài Western Digital lắm :P

pizza@
20-08-2005, 20:31
Về tốc độ thì Maxtor nhanh hon Seagate nhưng về độ bền thì Maxtor ko bằng Seagate đâu. Maxtor chạy nóng lắm, muốn xài Maxtor thì nên có fan giải nhiệt, hoặc bạn có thể mua loại Maxtor dày, loại này dạo này ngoài cửa hàng hay bán, tốc độ truyền dữ liệu là ATA133, chạy rất êm và mát, lại rẻ hơn Seagate nhiều. Vài bữa trước mình thấy HDD loại này CH PTEC ở Tôn Thất Tùng có bán, ko biết bữa nay còn ko? Theo ý mình vẫn cảm tình với Maxtor hơn, nhưng nhớ lưu ý là đùng mua HDD slim (mỏng) của Maxtor, nóng và rất mau hư!

potterviet
20-08-2005, 20:39
_ Maxtor loại dày chạy good hơn mấy cái slim, nhưng nó đã ko còn được sx từ lâu rồi (2003), bro mua được nó bây giờ là hàng cũ đó, mà hàng cũ thì ......... (ko cần nói cũng biết rồi)

ktvnguyenchien
20-08-2005, 21:23
Maxtor loại dày chạy good hơn mấy cái slim, nhưng nó đã ko còn được sx từ lâu rồi (2003),

Ông lấy thông tin ở đâu ra thế, trên sao Hỏa hả?? Sự kiện năm 2003 là Quantium maxtor hợp nhất và nhãn hiệu Quantium biến mất chứ đâu phải maxtor??Và đương nhiên cả hai loại dày và mỏng đều còn. Tôi đang sử dụng hai con SATA dầy nè.....

Còn về độ bền thì tui thấy Maxto và Seagete thì cũng tương đương nhau thôi, mõi loại có những điểm ưu/khuyết khác nhau (loại trừ trường hợp mua phải hàng dỏm). Samsung thì mới có nên chưa thể kiểm chứng.

potterviet
20-08-2005, 22:19
_ Trời ạ, tui tưởng ông nói mấy con ATA chứ, SATA thì toàn là loại dày (ko rõ lắm vì tui chuyên Seagate + Samsung). Nhưng SATA Maxtor ko có cho cái chuyển dây nguồn cho HDD SATA, Seagate & Samsung thì có. Sao tui cứ sợ sợ Maxtor thế nhỉ ?

submaster
20-08-2005, 22:23
_ Trời ạ, tui tưởng ông nói mấy con ATA chứ, SATA thì toàn là loại dày (ko rõ lắm vì tui chuyên Seagate + Samsung). Nhưng SATA Maxtor ko có cho cái chuyển dây nguồn cho HDD SATA, Seagate & Samsung thì có. Sao tui cứ sợ sợ Maxtor thế nhỉ ?
cứ xài đi, tơ' cung co' mot con SATA Maxtor 80gbs đây, nhưng luc' moi' mua, sao no' cung~ keu cach...cach.. hơi nhỏ,(khi chạy chương trình nặng) chẳng biết bi. gi`, cứ xài đại.

laothaytu
20-08-2005, 22:33
Đúng rùi nếu có của WESTERN Digital thì xài cool lắm,nhưng ở Việt Nam cụ thể là Hà nội không thấy có loại 80G các bác nhẩy,chỉ thấy có loại 40G bán ở PHúc Anh thôi
Cám ơn các bác đã cho ý kiến đóng góp quí báu

Hans Voralberg
20-08-2005, 23:45
Thôi tất cảm im lặng ko cãi nhau, tình hình ai xài gì xài nấy. Hết.

isa
21-08-2005, 00:07
Thôi tất cảm im lặng ko cãi nhau, tình hình ai xài gì xài nấy. Hết.

kimchammong
21-08-2005, 00:59
Đọc phần tranh cãi xem MT - SG - SS mình lại nhớ lại 1 chuyện như sau:

Từ hồi Franklin phát minh nguyên lý thu sét. Nhân loại đã tiến 1 bước dài. Thế nhưng với những nhà cao chọc trời phương pháp này tỏ ra ko còn hiệu quả lắm nữa vì có nhiều nhược điểm với những tòa nhà cao + Hiệu suất chỉ đạt dưới 75%. --> Phát minh mới: Kim thu sét phóng điện sớm (Hiệu suất 85%). Và được tổ chức chống sét Quốc tế công nhận và khuyên dùng.

Một thời gian sau, có 1 công ty lại tìm ra nguyên lý tiêu tán sét. Họ quảng cáo phương pháp này khỏi cần kim thu sét nữa; Khỏi cần chống sét cho các thiết bị nữa (Với kim thu sét phóng điện sớm vẫn phải cần thêm cái này) vì làm gì có sét nữa mà phải bảo vệ (Nhưng rốt cục khi lắp đặt thực tế cho khách hàng họ vẫn khuyên nên dùng thêm cả cái kia cho chắc ăn :D). Họ còn quảng cáo Phương pháp của họ hiệu quả lên tới hơn 95%. :) --> Cực kỳ khủng khiếp và an toàn đấy.

Đến bây giờ mới nảy sinh ra tranh cãi giữa các nhà khoa học, giữa các tổ chức, công ty trong ngành về Phương pháp tiêu tán này và con số 95% nữa. Ủm tỏi 1 hồi rồi, Tổ chức chống sét Quốc tế nhảy vào và đưa ra quyết định 1 cách chí lý: Ai sản xuất thì cứ sản xuất, Ai dùng cứ dùng, còn mình không có ý kiến về cái anh chàng tiêu tán sét này.

Ý kiến của KCM khi đọc cái này: Hết ý kiến. :D

Thân.

U.N.I.X
21-08-2005, 14:16
close thread...!!!!!!

potterviet
21-08-2005, 16:54
_ Tui có đọc được cái này, mấy bạn xem coi sao.

Ỗ đĩa seagate có thể không phải là nhanh nhất nhưng về số lượng thì áp đảo các đồi thủ còn lại

THeo số liệu mới nhất : Seagate vẫn dẫn đầu với 30,5 % thị phần
WD : 17,6 %
Hitachi: 15,5 %
Maxtor : 13,5 %
Toshiba : 7,7%
Samsung : 6.9 %
Fujisu : 6,7 %

THị phần của maxtox giảm mạnh .... maxtox đã từng là hãng SX HDD lớn nhất TG

http://www.xbitlabs.com/news/storage/display/20050817220516.html

XacUopDoiMoi
22-08-2005, 11:15
Ngoài lề chút

Hic bạn đã có bao năm dùng ổ cứng rồi ? dùng mới có mấy cái Maxtor mà đã ghê vậy? Tôi chẳng dùng nhiều Maxtor nhưng tôi là kỹ thuật tôi đã phải chán vì thằng Maxtor rồi ! Một giàn 25 máy chạy Net chạy Maxtor 20GB trong vòng năm rưỡi đầu tiên thì BH 22/25 cái ( chết vì bệnh Ethena 15 chú , số còn lại thì nghẻo chẳng biết tại sao ( may là thời đó BH 2 năm )).Sau khi đã BH ( vì có quan hệ nên hầu hết được chuyển ổ mới không phải dùng lại ổ cũ BH ) thì thêm 1 năm nữa là một số chú ra đi không lời đưa đón . Cái ghét nhất của Maxtor là khi chết vì bệnh Ethena là mất toi hết dữ liệu, không làm sao mà lấy lại được . Đó là 20GB , còn hàng 40GB thì tôi thấy nó khởi động chậm vô cùng nhiều lúc đi làm mà gặp cái ổ loại đó làm mất 2 tiếng thì ổ loại khác chay mat co 1h30 vi mỗi lần restart lại là lại đi uống nước chè ( loại đó là loại 2MB , loại 8MB thì khá hơn chút xíu ) . Và mình đang dùng một con Maxtor 40 GB loại diamond từ khoảng tháng 9 năm 2003 đến giờ vẫn ngon , chạy vẫn đều đều chưa bad gì nhưng tấm gương tày liếp của đống ổ 20GB vẫn làm mình lo lo về đống dữ liệu tích cóp và mò mẫm bao lâu nay.
Hàng Segate mình dùng chưa nhiều nhưng nhận xét thấy là khởi động khá nhanh, hay bệnh vặt như bad,chập chờn... nhưng hay hơn Maxtor là dùng được lâu không hay ra đi không lời di chúc ( còn cứu được dữ liệu vì ít khi chết cơ , chết mắt đọc như Maxtor. Nếu chết thường chết main nên dữ liệu còn hi vọng ), bad bủng thì tẩy đi dùng tiếp....
Thằng Sam Sung 40GB thì khoảng 8 tháng vừa rồi mình dùng nhiều vì đợt đó nó BH lâu nhất(trước đây 8 tháng ) ( lắp và sử dụng để test kỹ thuật khoảng 70 con/8tháng ) , thì có nhận xét như sau . Loại Sam Sung của mấy lô đầu thì không vấn đề gì , nhưng mấy lô gần đây hay bị mắc bệnh bad nhất là vùng đầu ( vùng chứa hệ thống , chỉ bad ít nhưng làm Win XP không vào nổi , cứ mãi mãi Wellcome . Không biết có phải là do vùng đó đọc ghi nhiều hay không?) và lỗi không test qua SMART lúc đầu của Main.
Loại Western thì mình có con 10GB dùng từ đầu năm 2001 đến giờ vẫn tốt ( chạy vẫn nhanh và ổn định ) , loại 20GB chưa dùng nhưng đợt đó thấy nhiều người chê vì nó hay tèo. Còn đợt 40GB thì có thằng bạn mới lắp một lô 16 máy làm Net được khoảng 4 tháng mà mình là người cài đặt phần mềm cho nó thì nhận thấy chạy êm , nhanh ( và cường độ làm việc liên tục từ 7h30 sáng đến khoảng 11h đêm mà đến nay chưa thấy gì ).
Bạn gì muốn mua ổ cứng thì bạn nên tự lựa chọn, còn như mình thì mình chọn thằng Seagate hoặc Western ( vì 1 thằng BH 5 năm , 1 thằng tín nhiệm vì cái ổ 10GB :D ). Còn hàng Maxtor thì lấy loại dày 8MB ấy đắt hơn 1-2$ nhưng nó đáng đồng tiền bát gạo. Sam Sung thì mới ra nên chưa có dám khẳng định nhiều , Hitachi thì chưa có dùng.

Bebimbo
22-08-2005, 14:21
Tôi không biết các bạn mua HDD Maxtor hoặc Seagate ở VN là hàng made in ở đâu, chứ tôi đã mua 1 cái Seagate 200 GB (ATA) và 1 cái Maxtor 160 GB(SATA) của Singapore dùng từ 2003 mà có thấy gì đâu.
Nếu để ý kỹ thì cái Maxtor có nóng hơn nhưng thêm quạt vào thì yên tâm.
Cả 2 đều chạy êm re cả mà.

U.N.I.X
22-08-2005, 14:49
Hic bạn đã có bao năm dùng ổ cứng rồi ? dùng mới có mấy cái Maxtor mà đã ghê vậy? Tôi chẳng dùng nhiều Maxtor nhưng tôi là kỹ thuật tôi đã phải chán vì thằng Maxtor rồi ! Một giàn 25 máy chạy Net chạy Maxtor 20GB trong vòng năm rưỡi đầu tiên thì BH 22/25 cái ( chết vì bệnh Ethena 15 chú , số còn lại thì nghẻo chẳng biết tại sao ( may là thời đó BH 2 năm )).
Biết đâu bro xui xẻo....! mua trúng cái đám MAXTOR bị bệnh..:) tui nói không phải khen MAXTOR ( chỉ là ý kiến khách quan) chứ nhà tui chạy net 20 PC đều là maxtor cả ! giờ sang lại quán rồi ! có thấy em nào chết đâu ! không bàn cãi nữa các bro ạ! thấy cái reply dài đăng đẳng mà nhức đầu:(

Ỗ đĩa seagate có thể không phải là nhanh nhất nhưng về số lượng thì áp đảo các đồi thủ còn lại

THeo số liệu mới nhất : Seagate vẫn dẫn đầu với 30,5 % thị phần
WD : 17,6 %
Hitachi: 15,5 %
Maxtor : 13,5 %
Toshiba : 7,7%
Samsung : 6.9 %
Fujisu : 6,7 %

THị phần của maxtox giảm mạnh .... maxtox đã từng là hãng SX HDD lớn nhất TG

cứ coi vote trên đi ! :)

Arkain
22-08-2005, 15:02
Tôi không biết các bạn mua HDD Maxtor hoặc Seagate ở VN là hàng made in ở đâu, chứ tôi đã mua 1 cái Seagate 200 GB (ATA) và 1 cái Maxtor 160 GB(SATA) của Singapore dùng từ 2003 mà có thấy gì đâu.

Từ trước đến nay tớ chỉ thấy hard drives được làm ở Malaysia/Singapore/Thailand không à, nhưng nếu như hard drives dành cho thị trường VN được làm ở China thì đã giải thích được tại sao quality lại tệ đến mức đó (nhất là Maxtor là một brand rất tốt trong thị trường Âu/Mỹ, lâu hư hơn cả Western Digital).

XacUopDoiMoi: tớ tự ráp lấy máy cho mình năm 12 tuổi (Intel 486DX-33, Dos 6.2, Windows 3.1), tính ra đã mày mò với computer 11 năm rồi mà khi đọc bài của bác thì cứ như là từ trên cung trăng rớt xuống vậy, nhất là những thứ như là "bệnh Ethena", "bệnh bad", "bad bủng", không biết có phải là bác tự chế ra không nhỉ?

XacUopDoiMoi
22-08-2005, 18:25
XacUopDoiMoi: tớ tự ráp lấy máy cho mình năm 12 tuổi (Intel 486DX-33, Dos 6.2, Windows 3.1), tính ra đã mày mò với computer 11 năm rồi mà khi đọc bài của bác thì cứ như là từ trên cung trăng rớt xuống vậy, nhất là những thứ như là "bệnh Ethena", "bệnh bad", "bad bủng", không biết có phải là bác tự chế ra không nhỉ?
Hic nếu tự chế ra thì cũng hay đấy nhưng bạn đã gặp con Maxtor nào vào Cmos báo nhận Maxtor nhưng thêm chữ ethena đằng sau và khi ra ngoài thì báo Hard disk Fail... chưa?Còn bệnh Bad ấy có thể tại tôi quen gọi thế còn thực tế là nó bị bad nhanh và nhiều chỗ ( sau khoảng hơn 1 năm sử dụng ) , nhưng sau khi dùng phần mềm tẩy bad đi thì lại dùng một thời gian nữa và khi phát sinh bad thì lại tẩy lại dùng.Nói thế với người mày mò computer 11 năm chắc cũng đủ hiểu? Nếu bạn mà chẳng chịu hiểu thì tôi bó tay xin chiu thua !

Arkain
22-08-2005, 18:54
Mày mò một hồi cũng ra được một trang về cái bịnh thời cổ đại này (firmware zone corruption), thì ra nó chỉ effect các hard drive thuộc loại 10GB, 15GB, 20GB cũ của Maxtor ngày xưa thôi (thế hệ DX541).

Công nghệ ngày nay đã khác xưa rồi nên đâu có thể lấy máy cũ ra để so sánh với máy mới, tuy rằng cùng hiệu. Giống như Western Digital ngày xưa chạy chậm rì nhưng bây giờ có dòng Raptor (10,000 RPM) còn nhanh hơn cả nhiều cái hard drive loại SCSI nữa.

potterviet
22-08-2005, 23:25
Hic nếu tự chế ra thì cũng hay đấy nhưng bạn đã gặp con Maxtor nào vào Cmos báo nhận Maxtor nhưng thêm chữ ethena đằng sau và khi ra ngoài thì báo Hard disk Fail... chưa?Còn bệnh Bad ấy có thể tại tôi quen gọi thế còn thực tế là nó bị bad nhanh và nhiều chỗ ( sau khoảng hơn 1 năm sử dụng ) , nhưng sau khi dùng phần mềm tẩy bad đi thì lại dùng một thời gian nữa và khi phát sinh bad thì lại tẩy lại dùng.Nói thế với người mày mò computer 11 năm chắc cũng đủ hiểu? Nếu bạn mà chẳng chịu hiểu thì tôi bó tay xin chiu thua !

_ Cái bệnh ethena này mình gặp 1 lần gòi, cái 20 Gb của thằng bạn đã ra đi 1 cách khó hiểu, đang chạy ngon, cài lại Win lăn đùng ra thế :(

Mày mò một hồi cũng ra được một trang về cái bịnh thời cổ đại này (firmware zone corruption), thì ra nó chỉ effect các hard drive thuộc loại 10GB, 15GB, 20GB cũ của Plextor ngày xưa thôi (thế hệ DX541).

Công nghệ ngày nay đã khác xưa rồi nên đâu có thể lấy máy cũ ra để so sánh với máy mới, tuy rằng cùng hiệu. Giống như Western Digital ngày xưa chạy chậm rì nhưng bây giờ có dòng Raptor (10,000 RPM) còn nhanh hơn cả nhiều cái hard drive loại SCSI nữa.

_ Con raptor này được cái quay nhanh, nhưng nhanh -> nóng và dung lượng của nó ko nhiều lắm ~ 74 Gb (nếu mình nhớ ko lầm). Xin hỏi bác đã xài chưa vậy ? Kiếm nó ở đâu ra ở thị trường VN hả ?

Arkain
23-08-2005, 04:52
Con raptor này được cái quay nhanh, nhưng nhanh -> nóng và dung lượng của nó ko nhiều lắm ~ 74 Gb (nếu mình nhớ ko lầm). Xin hỏi bác đã xài chưa vậy ? Kiếm nó ở đâu ra ở thị trường VN hả ?

Ừa, tuy rằng nó nhanh thật đấy, nhưng vì dung lượng quá ít nên làm server thì tốt thôi chứ nếu dùng ở nhà thì không cần thiết. Giá của loại 74GB thôi thì đã khoảng $200 rồi. Với giá tương đương bác có thể kiếm một cái của Hitachi cỡ 300GB vui hơn nhiều =]

LaoTrangtu
23-08-2005, 12:54
Tôi đọc cái thread này thấy hay hay, nhưng hơi buồn cười. Nhớ hồi xưa, thỉnh thoảng tư vấn cho khách hàng cũng nói thằng này thằng nọ tốt. Sau rồi mới té ngửa ra vì nhiều nguyên nhân:
- Các ông nhà sản xuất bây giờ đặt thêm nhà máy lung tung cả, mỗi nơi chất lượng hàng một khác. Sau đó mấy ông mua về thì mỗi lô cũng một kiểu. Tóm lại là thương hiệu nó không đảm bảo.
- Những thằng sản xuất HDD cho máy nguyên chiếc như IBM, HP có vẻ tin tưởng về HDD hơn là bọn bán linh kiện rời. Nhưng sau này IBM, HP cũng sản xuất ở TQ thì chả biết tin chú nào. Trước đây thì có thời tôi thấy Maxtor dùng hơn hẳn Seagate, nhưng sau rồi một thời gian, khách hàng suốt ngày kêu về HDD của Maxtor, đặc biệt là mấy lô từ TQ về.
Cuối cùng thì rút ra bài học là chả tin thằng nào được, chỉ nên mua chú nào lớn, bảo hành yên tâm, chu đáo là được :-D

planet-save
23-08-2005, 14:06
Maxtor: kêu inh ỏi nghe ghê quá, nhưng chưa chết, k biết sống sót đến khi nào
Seagate: Toi 80G 3x, tiếc đứt ruột
SS: Xài hơn năm chưa sao, êm, nhanh, k thấy nóng vì banh case ra để quạt bàn thổi phù phù nên HDD cao lắm cũng 33độ

teppi1985
23-08-2005, 18:00
toi cung tam` tam biet 1 it ve phan cung
Chip nao cung the thoi ko phai rieng ve celeron chu hieu ko?
Hang Tray va hang box deu la hang chinh hang cua cong ty
nhung co lan toi hoi ong anh buon may vi tinh thi duoc biet rang hang Tray ca hang Box khac nhau o cho la hang Box thi duoc kiem tra can than con hang Tray thi ko the'.Ong xem o hang Tray hinh nhu ko co Logo cua hang~ dung KO?
Nhung bon no deu duoc bao hanh 1 cach dang` hoang` het ko so.
Con ve o cung Sata ca Baracuda toi cung ko ro~ lam
Theo kinh nghiem cua cac ong thay` toi truyen lai thi o cung SEGATE la ngon nhat o VN