PDA

View Full Version : Đây là chương trình đào tạo của trường cđ CNTT ... Khi ra trường sinh viên sẽ làm gì?

Champion
19-08-2005, 19:21
http://itc.edu.vn/KHOACNTT/index_daotao.htm

Rất mong các đàn anh xem giúp , với hệ thống đào tạo như thế ... ko biết khi ra trường sinh viên sẽ có kiến thức như thế nào để có thể tìm việc ....

tmd9801627
19-08-2005, 22:07
Dân Việt Nam từ ngàn xưa làm bánh đúc khuôn rất tài tình, truyển thông này vẫn còn cho tới ngày nay. Kinh khủng, thời lượng thế đảm bảo cho 1 anh sv mới vào chân ướt chân ráo thành 1 anh sv 2 chân đều khô hết. Học CNTT mà chia ra lý thuyết thực hành thế, quá kinh khũng. Một giảng đường của KHTN ngồi được tới vài trăm người, một lớp học (chuyên nghành cũng vài ba chục người) , học đại trà, đào tạo theo số lượng. Ôi thôi, .
Nhưng người ta đã nói, tất cả đều do con người quyết định, học thôi, kiểu như học để trả lời câu hỏi trên from IT đã là làm rồi. Học đi, kệ cái chương trình đào tạo đó, lấy hết chương trình đào tạo của nó coi , đào tạo cái gì, khi học phải tự học và học nhóm. Đào tạo cho xong, cho ra trường là giết người , vô nhân đạo, thiếu đạo đức.
Tính nóng nên nói thế, anh em thông cảm.

Champion
20-08-2005, 15:05
Nghe anh nói vậy em hơi buồn nhưng cũng phải học thôi ... biết sao bây giờ :( . Vào diễn đàn này mới thấy , mới thấu hiểu được ra nhiều cái . Chắc chắn em sẽ nổ lực như bao đàn anh khác để có thể đứng vững trong môi trường hiện nay . Nhưng các anh có thể vạch ra một " kế hoạch " cho thằng đàn em mới chập chững bước vào lĩnh vực cntt được không ?

PoorKidDinosaur
20-08-2005, 20:48
những môn linh tinh nhiều quá. Nhưng này còn thua trường ĐH của tôi, 2,5 năm học toàn cái gì đâu. Mà nhiều môn dạy hàn lâm, ko áp dụng vào được gì hết. Ví dụ Toán cao cấp A3, A4 học xong là xếp xó, thi xong vài tháng là ko nhớ môn đó nói cái gì nữa. Sau này ko biết có áp dụng nó vào CNTT như thế nào? Còn Java dạy 45 tiết là chạy từ Core đến JSP!!!! Đã thế làm đề án trong 1 tuần. Cưởi @ xem hoa, hic.

pippybfree
23-08-2005, 17:38
Mọi người chê nhiều quá. Em học Việt Nam thôi, thầy cũng chẳng dạy gì cao xa, học toàn cái cơ bản, thầy cho nhiều tài liệu nước ngoài về, mỗi môn 3,4 quyển sách, đọc lòi mắt. Em nghĩ, dần dần rồi cái giáo dục ĐH Việt Nam nó thay đổi, vì bắt buộc phải thế thôi, còn trong lúc chờ nó hoàn thiện, chúng ta phải nỗ lực nhiều, không nên kêu ca. Còn mấy cái bằng chứng chỉ của bọn bên ngoài, em nói thật lòng mình, em học cái ấy còn thấy dễ dàng hơn chương trình học đại học của em bi giờ, mỗi ngày bỏ ra 2,3 tiếng tụng với thực hành , chẳng cần đi học nhìn ngó đâu cũng đủ để thi chứng chỉ rồi :D. Là em còn nhìn hạn hẹp thế thôi, các bác có gi cứ nhẹ nhàng đóng ghóp ý kiến.

những môn linh tinh nhiều quá. Nhưng này còn thua trường ĐH của tôi, 2,5 năm học toàn cái gì đâu. Mà nhiều môn dạy hàn lâm, ko áp dụng vào được gì hết. Ví dụ Toán cao cấp A3, A4 học xong là xếp xó, thi xong vài tháng là ko nhớ môn đó nói cái gì nữa. Sau này ko biết có áp dụng nó vào CNTT như thế nào? Còn Java dạy 45 tiết là chạy từ Core đến JSP!!!! Đã thế làm đề án trong 1 tuần. Cưởi @ xem hoa, hic.

Toán cao cấp cần đấy. Em vẫn còn thắc mắc là tại sao bọn VEF của Mẽo chúng nó bắt phải pass toán cao cấp trước khi phỏng vấn, chắc là có lý do. CNTT VN, có một chút mâu thuẫn, vì chúng ta "đi tắt đón đầu" ( he he...chuối ), nên trong thực tiện chỉ áp dụng công nghệ có sẵn, không có cài gì là đặc trưng của mình, còn trong ĐH, CNTT chỉ mang tính hàn lầm, đi nghiên cứu lại những cái mà bọn nước ngoài đã làm từ bao năm. Mà thôi, nói nhiều quá, cũng chẳng để làm gì.

StarGhost
01-09-2005, 03:45
Toán cao cấp ???

Cần quá đi chứ lị. Để ý một chút, bạn có bao giờ thấy các trung tâm tin học dạy toán cao cấp ko??? Never, even when the sun starts rising from the west.

Như vậy cũng đủ thấy sự cần thiết của toán cao cấp. Tại sao lại dạy toán cao cấp ở ĐH, đơn giản là vì nó phục vụ cho mục đích nghiên cứu, chứ không phải là kiếm việc làm. Bạn muốn nghiên cứu, học đại học là 1 con đường tốt. Còn bạn muốn kiếm 1 cái IT job, học ĐH hay không ko quan trọng, quan trọng là bạn phải học những cái cần thiết cho công việc.

norton
02-09-2005, 06:28
Trường ITC là trường tôi đang học đó, nói thật toi chỉ học 1 năm rồi nghĩ, vì nói chung là giảng dạy không có chất lượng. Mới HK 1 sẽ được học tin học căn bản từ DOS, Word, Excel, Windows.... Còn HK 2, sẽ được học nhiều môn hơn, như là mạng máy tính căn bản, cấu trúc máy tính và lập trình C.

Tuy nhiên, mạng mấy tính chỉ học trong 45 tiết, cấu trúc máy tính 45 tiết, và kỹ thuật lập trình cũng 45 tiết (mới là lý thuyết thôi). Thực sự thời lượng học lý thuyết như thế là quá ít. Còn về đội ngủ giảng viên àh? Nói chung thì các môn dạy hàn lâm như toán, lý triết học thì mời 1 đội ngủ cực kỳ hùng hậu và lão làng. Còn những môn tin học thì thú thật cực kỳ yếu. Hồi HK 1 nghe bà cô giảng dạy tin học căn bản mà thiếu điều tôi muốn lên nói bả xuống đi, tôi giảng cho, vì bả giảng sai tùm lum, và đa phần giảng viên CNTT đều còn rất trẻ (điều này cũng hay, trẻ hóa đội ngủ).

Nói về cơ sở vật chất thì cũng OK, có tất cả 7 phòng máy, mỗi phòng 50 máy, nhưng riêng phòng cấu trúc máy tính thì cực tệ, và các phòng khác thì khá tệ. Phòng thực hành của tôi có tổng cộng 50 máy, thì hết hơn 10 máy hư, còn lại đa số thì xài cà giựt. Đa số giảng viên giảng dạy lý thuyết CNTT chủ yếu là giảng viên thỉnh giảng từ BK và TN về, và thậm chí giáo trình đôi khi còn "chôm" bên TN nữa. Chẳng hạn quyển giáo trình thực hành cấu trúc máy tính, photo nguyên si từ giáo trình của TN.

netwalker
02-09-2005, 08:58
Còn Java dạy 45 tiết là chạy từ Core đến JSP!!!! Đã thế làm đề án trong 1 tuần. Cưởi @ xem hoa, hic.
chứ phải dạy sao, java quá rộng nên khó làm đi chi tiết
Bạn biết không, tui cũng học như bạn, chỉ 45 tiết là đi hết nhưng cái tui tiếp thu được ở giáo viên không hẳn là java :)
Tui chỉ cần biết vài điều : làm thế nào để viết 1 chương trình java, interface là gì, cách cài tomcat ra sao, các bước cơ bản để tạo cửa sổ = swing, .. (nói chung là cơ bản thôi)
Những cái đó sách có nói nhưng hầu như xem chẳng hiểu, khi có được chúng rồi tui toàn mua sách về tự học là chính

tracer
11-09-2005, 22:56
nói chung tui thấy đa số là vậy thôi các bác ơi than trách mà làm gì.Trường tui cũng thế nói ra sợ các bác không tin thôi phòng thực hành ở trường tui trang bị phòng máy của intel đàng hoàng nhưng mà intel năm nào thì không biết phòng máy khoảng 18 máy chỉ hư có 6,7 máy hà còn mấy máy kia cũng giống như bác norton nói nó hơi cà giựt 1 chút thôi,còn mấy cái còn lại mấy thằng bạn tui nó ngồi vì trường đưa ra phương châm "đoàn kết,đoàn kết,đại đoàn kết" 1 máy/3 person,bình thường thôi :d không biết mấy máy kia thì sao riêng cái máy chỗ tui với 2 thằng bạn tui ngồi khi học lập trình NNC thì không dám bấm mạnh tại vì bấm mạnh 1 chút là cái nút keyboard nó tự bung ra ngoài chắc tại keyboard xịn nên có chức năng đó còn chức năng đó để làm gì thì tui không biết "đồ hiện đại mà :d " mình chưa update lên nên không biết công nghệ mới đó thôi.

iamitc
16-09-2005, 06:27
ITC (CĐ CNTT TPHCM) huh ? đến bây giờ tôi đã thật sự "khủng hoảng" với cái cách tổ chức quản lý và dạy học ở đây rồi! Kế hoạch toàn là ... đụng đâu giải quyết tới đó kô hề có một kế hoạch cụ thể nào cả, nói chung rất chán! Thầy cô thì đi trễ còn hơn học sinh, môi trường học tập cũng chẳng có, thầy cô thì dạy cho qua loa xong tiết ... trường này mới đầu tư phòng Lab theo tiêu chuẩn của ... quốc tế (chi phí cả là 480 triệu đồng) cho cái lớp hợp tác với ISCOL, bây giờ lỗ gánh không nổi bắt sinh viên phải phụ tiền ... pó tay !

Ngày đó chọn trường này vì cái tên hơi bị hấp dẫn ... nhưng bây giờ thì ...

NOP
19-09-2005, 07:46
mẹ ơi!.... may là con không đậu đại học , cao đẳng !!!!
nhìn vào đúng là hãi thật .tui không học ĐH nên tui không biết ,nhưng thế mịa nào mà môn CSDL lại ít đvht hơn lịch sử đảng với triết học mac-lenin :) ...
thôi các bác đã lỡ ...đỗ thì cố gắng mà cầy đi .dẫu sao thì cầm cái bằng dh đi xin việc cũng sướng hơn cái bằng aptech của tui:( .có khi sau này tui làm culi gõ code cho các bác cũng nên.
cố gắng đi các bác!!!!!!!!

xtreme_IT
25-09-2005, 03:38
http://itc.edu.vn/KHOACNTT/index_daotao.htm

Rất mong các đàn anh xem giúp , với hệ thống đào tạo như thế ... ko biết khi ra trường sinh viên sẽ có kiến thức như thế nào để có thể tìm việc ....

+ Nói chung cái 2 cái diploma này thì xịn đấy , nhưng với 5 triệu 1 học kì thì qua học NIIT hay Aptech còn xướng hơn.....
+ Tôi khuyên Bạn đừng học chương trình này kẻo tốn tiền nhiều mà chẳng được gì , Nên qua ISCOL ( đường sư vạn hạnh ) học tốt hơn , tuy nó tốn tiền nhưng chất lượng hơn...
+ Còn cái khoản chi phí phòng LAB 480 triệu , bắc gần 80 sinh viên khóa đầu chịu hết mỗi em thêm 1 triệu 1 học kì ( trong vong 2-3 nam )hình như hơi bị ...nhảm .Chắc học xong sau 3 nam ,trường cho 2 sinh viên 1 máy đem về....Thôi tôi chịu lỗ lấy cái máy chủ giá 2700USD ....hihih
+ tôi sai lầm khi chọn cái chương trình hợp tác đào tạo này.
+ chương trình chó thật

conmeocattai
26-09-2005, 04:39
Đừng có trông chờ vào chương trình đào tạo của trường mình !!Hãy tự đi mà học lấy đi.
Dù sao trường bạn là CD còn đây là CT đào tạo của trường ĐH tôi học .Xem sao nhé
http://www.ddth.com/showthread.htm?goto=newpost&t=75478

nohack
26-09-2005, 10:09
Hie hie,em đi học NIIT cho nó lành,học cái này chắc khóc thét mất...

xtreme_IT
28-09-2005, 04:56
Đừng có trông chờ vào chương trình đào tạo của trường mình !!Hãy tự đi mà học lấy đi.
Dù sao trường bạn là CD còn đây là CT đào tạo của trường ĐH tôi học .Xem sao nhé
http://www.ddth.com/showthread.htm?goto=newpost&t=75478

Thôi tôi ngán mấy môn đại cương của chương trình đại học việt nam lắm rồi ,Vừa chán vừa nặng nề....Thà như Aptech hay informatics& Niit học thẳng luôn vào ,máy tính xướng hơn....

iamitc
28-09-2005, 05:31
học như các bác ở NIIT và Aptech hay Informatics chẳng qua là học "nghề" (ra diploma), còn bằng cấp bậc ĐH của VN thì là học "hàn lâm", mỗi cái có cái hay của riêng nó, kô phải tự nhiên mà người ta chọn lọc ra những môn đưa mình học! Các bác đã theo học ở đâu thì thôi hãy ráng hết sức mà lo học đi! Lo vẩn vơ rồi cuối cùng chẳng thu được gì cho mình, rõ khổ!

anti_hacker
28-09-2005, 05:47
uhm! tuicu4ng là một nhân của iscol thuộc itc, tới thời điểm này thì đã thanh toán xong học phí( 5 m) vì nhà trường dọa là nếu không đóng đúng time sẽ bị out. Tất nhiên nếu so sánh chương trình đào tạo với các trung tâm khác thì 5 triệu hông phải là quá mắc, nhưng tôi chỉ bức xúc về vấn đề không rõ ràng trong cách làm việc và tổ chức, hay nói đúng hơn là đầu voi đuôi chuột của chưong trình này, và tất nhiên là sinh viên gánh đủ, nhà trường cho phép sinh viên họp bàn trước khi quyết định chính thức mức học phí, thế nhưng thâm chí sv còn chưa thảo xong cái đơn thì thông báo đóng tiền đã có khác nào trời kêu sao thì dưới phải dạ . tiếng nói sv chẳng có Kg nào, còn đào tạo thì ..... chán, uhm! Học kỳ vừa rối thì 90% Iscol 1 bị học lại ít nhất là 1 trong 2 môn Kinh tế chính trị và Vật lý a2, còn học kỳ này thì thêm CNXHKH chưa biết ra sao đây, trường lại mới thỉnh thêm một vị tiến sĩ cao cấp ở Hoa Kỳ về mà chả hiểu sao tiếng anh thì cứ gọi là .... nghe mà hiểu gì chết liền, như thế không khéo lại phải thi lại môn của ông ta dạy mất ( thi lại 1 môn là 38 $) . Biết sao được, phóng lao phải theo lao, bỏ nữa chừng xem như tay trắng, hy vọng tương lai sẽ khá hơn, để chờ coi còn điều gì sẽ đến với sinh viên tụi mình nữa đây! hic!!!

nohack
28-09-2005, 06:43
Thôi,cố gắng chứ biết thế nào ...hie hie ..em học NIIT nhưng toạch 1 môn chỉ phải đóng 20K thi lại thôi ( cho lần đầu :D )

cntt19001570
28-09-2005, 08:40
chương trình học trên chỉ bằng 3 năm đầu của BKHN(chắc là adapted from hut :D), thua mất 2 năm roai` :D

dummies
29-09-2005, 05:42
nói chung cũng rất đúng, tôi cũng là một victim cua chương trình ISCOL này. nhà trường làm ăn rất be bết, nói 1 đằng, làm 1 nẻo. chụi thiệt thòi nhất vẫn là bọn sinh viên tụi mình. mà đã lỡ theo học mất 1 năm rồi, chụi thui chứ làm sao dc ???? (mà có làm củng đâu dc gì !! nhà trường có chụi nghe đâu chứ)

xtreme_IT
30-09-2005, 04:50
nói chung cũng rất đúng, tôi cũng là một victim cua chương trình ISCOL này. nhà trường làm ăn rất be bết, nói 1 đằng, làm 1 nẻo. chụi thiệt thòi nhất vẫn là bọn sinh viên tụi mình. mà đã lỡ theo học mất 1 năm rồi, chụi thui chứ làm sao dc ???? (mà có làm củng đâu dc gì !! nhà trường có chụi nghe đâu chứ)

Trường này sạo thật , ban đầu thông báo là đóng 4triệu/hk , sau khi học song 1 hoc kì nó lại tăng thêm 1 triệu , ...chẳng lẽ nghỉ thì mất toi hết học kì đầu .....cá nằm trên thớt.....trường tha hồ mà chiên, xào tùy thích....

Champion
24-10-2005, 19:43
Nghe mọi người nói vậy mình nản lắm, thật đấy. Ngay từ lớp 10 mình đã định hướng cntt sẽ là nghanh , nghề nghiệp của mình sau này, do học lực có hạn nên ko thể vào được các trường danh tiếng như dh khtn , bk ... đành học itc. Phải chi phòng đào tạo của trường đọc được những bài viết này nhỉ ?

Đâm lao thì phải theo lao thôi, có lẽ đích đến của mình tại itc là liên thông lên đại học khtn để tiếp tục phát triển con đường tương lai cho mình. Xin cảm ơn các anh chị đã cho thằng sinh viên năm nhất này những thông tin trên !

anhsuytu
24-10-2005, 20:24
Tôi là một SV đã tốt nghiệp ở ITC và tôi đang có 1 cong việc ổn định. Tôi phải thừa nhận rằng nếu học theo giáo trình của nha trường đề ra thì chắc chắn khi ra trường các bạn sẽ được gắn 1 cái nhãn "Cử nhân CNTT" mà thực chất ko có gì trong đầu. Nhưng theo toi học CNTT dù ở đâu đi nữa thì các bạn cũng phải tự tìm hiểu, học hỏi là chính còn nếu cứ cắp sách tới trường ghi ghi chép chép học theo những gì nhà trường dạy thì hậu quả là bạn sẽ trở lên thụ động. Nhà trường chỉ có thể tạo cho bạn một nền móng từ đó bạn phát triển lên. Cho tới nay tôi vẫn tự hào với những kiến thức tôi học được từ các thầy cô trong trường...và tôi đã và vẫn tự tin nếu đứng trước SV các trường khác nếu cùng ở trong 1 cuộc thi công bằng

Fantacy
24-10-2005, 20:48
anhsuytu đúng thế, tôi là sinh viên khóa 1 của ITC , đang làm IT Manager cho 1 cty Liên Doanh, các bạn học IT mà kô chịu nghiên cứu , cho dù bạn học ở nước ngoài thì cũng ko làm gì được, chương trình học là như thế chủ yếu làm cái móng, cái nền các bạn ko tiếp thu được thì các bạn đừng đòi hỏi chương trình phải như thế này thế nọ...đối với mình : Một chữ cũng là thầy , nửa chữ cũng là thầy..

roninvn
27-10-2005, 00:03
Tôi thấy các bạn chê bai nhiều về chương trình học tập trong ĐH là quá "hàn lâm", ko đáp ứng được nhu cầu làm việc khi ra trường. Điều này làm tôi đi đến 2 kết luận khá chủ quan :
-Các bạn mới chỉ ra trường, chủ yếu làm coder và các dự án các bạn đang viết cũng chỉ khá đơn giản, phần nhiều là các soft "quản lý" này nọ, chắc 90% là code cho các lệnh CRUD data.
-Các bạn khi học trong trường hơi thụ động, ít chịu nghiên cứu thêm.
Thành thực mà nói, nếu các bạn nhắm học và làm theo kiểu "mỳ ăn liền" thì tốt nhất ko nên học ĐH, vừa tốn thời gian lại vừa tốn $$, đây là 1 lời khuyên thực lòng.
Tôi cũng đã có 1 thời gian như các bạn, cảm thấy các môn học trong trường "chẳng có tác dụng" gì, học chẳng qua để đủ điểm pass bài exam, cuối cùng lấy cái bằng ra làm công ăn lương.
Tuy nhiên khi bắt đầu vượt qua level của 1 coder, tôi rất lấy làm tiếc là đã coi thường các môn mà 1 thời bị coi là "vô dụng". VD khi đụng đến project liên quan đến anaysis data của eBay, tôi đã phải lục tung đống sách vở cũ để tìm lại bài học về AI. Khi đụng đến vấn đến vấn đề architect cho soft, tôi chỉ ước được có thời gian học lại về RUP & UML. Khi cần optimize bài toán, tôi đành ra tiệm sách sv ở đường Nguyễn Văn Cừ kiếm giáo trình "Lý thuyết đồ thị".
Vài lời dông dài từ kinh nghiệm cá nhân của tui, mong là giúp ích được cho các bạn muốn đi theo con đường IT.

quockhanh81
15-11-2005, 20:15
theo minh, cac ban dung che bai nua
Vi che bai cung co cai thien duoc tinh hinh dau
Va lai nhieu nguoi cung hoc nhu minh nhung sao nguoi ta lai gioi den the
Cai do la do ban than cua moi chung ta thoi
Dung do thua cho hoan canh, cai do chi anh huong 1 phan thoi
Chung minh la con nguoi chu dau phai la cai may
Phai biet khac phuc chu

Vn_cheap
19-11-2005, 08:20
theo minh, cac ban dung che bai nua
Vi che bai cung co cai thien duoc tinh hinh dau
Va lai nhieu nguoi cung hoc nhu minh nhung sao nguoi ta lai gioi den the
Cai do la do ban than cua moi chung ta thoi
Dung do thua cho hoan canh, cai do chi anh huong 1 phan thoi
Chung minh la con nguoi chu dau phai la cai may
Phai biet khac phuc chu

Không phai là chê bai mà là đòi quyền lợi. Mình bỏ tiền ra học,tất nhiên là mình phải chịu khó tìm tòi. Nhưng người thầy rất quan trọng, bởi chính họ chứ không phải ai khác, hướng cho mình những bước đi đúng, thầy không ra thầy thì bảo trò giỏi sao được. Nếu như vậy tới trường làm gì.

xtreme_IT
19-11-2005, 21:12
Tôi là một SV đã tốt nghiệp ở ITC và tôi đang có 1 cong việc ổn định. Tôi phải thừa nhận rằng nếu học theo giáo trình của nha trường đề ra thì chắc chắn khi ra trường các bạn sẽ được gắn 1 cái nhãn "Cử nhân CNTT" mà thực chất ko có gì trong đầu. Nhưng theo toi học CNTT dù ở đâu đi nữa thì các bạn cũng phải tự tìm hiểu, học hỏi là chính còn nếu cứ cắp sách tới trường ghi ghi chép chép học theo những gì nhà trường dạy thì hậu quả là bạn sẽ trở lên thụ động. Nhà trường chỉ có thể tạo cho bạn một nền móng từ đó bạn phát triển lên. Cho tới nay tôi vẫn tự hào với những kiến thức tôi học được từ các thầy cô trong trường...và tôi đã và vẫn tự tin nếu đứng trước SV các trường khác nếu cùng ở trong 1 cuộc thi công bằng

Anhsuytu hình như lúc trước là admin trang web gì đó thì phải

Vn_cheap
21-11-2005, 08:31
Anhsuytu hình như lúc trước là admin trang web gì đó thì phải

nó nhờ người quyen xin cho làm kỹ thuật viên chứ admin cái nỗi gì.

anhsuytu
28-11-2005, 10:24
nó nhờ người quyen xin cho làm kỹ thuật viên chứ admin cái nỗi gì.
bạn nhầm rùi, tất cã những trang web tui làm admin đều do tui tự bỏ công sức và tiền bạc của chính tôi kiếm được, và số tiền tôi bỏ ra cũng do tui đi làm thêm khi còn là sinh viên vì vậy bạn nói vậy là xúc phạm đến danh dự của 1 người lao động chân chính rùi đó.

Champion
10-01-2006, 16:55
1 học kì 5tr -> 3 học kì/1 năm/15tr. Thiệt sự học chương trình cao đẳng em chán nản lắm rồi. Em định năm sau chuyển wa học ISCOL nhưng nghe mấy bác nói vậy em ... ngại. Đàn anh có thể cho thằng em này thêm vài lời khuyên nữa dc ko?

http://www.itc.edu.vn/TUYENSINH/iscol/noidungctiscol.htm

ngocquang19877
12-01-2006, 11:34
15 triệu 1 năm mà học toàn thứ bá láp như thế này,tôi công nhận các bác...dư tiền thiệt.Chỉ vì ham cái mác dân CNTT chính quy mà các bác đánh đổi nhiều thứ như thế sao? tiền tài,sức lực và quan trọng nhất là tuổi trẻ,liệu có đáng không hả các bác?

AnhTuanKB
20-01-2006, 22:21
Mình đang học CDCN4 nè,đã lắm,phòng ốc khang trang,máy móc cũng được,dịch vụ cũng khá lắm,mà thầy cô cũng nhiệt tình lắm.Nói chung là mình thíc trường mình

iamitc
24-01-2006, 17:30
bác champion hiểu nhầm ở khoảng học phí rồi.

Về chương trình ISCOL, theo quy định của Informatics Singapore thì một năm thi 3 kỳ, và VN cũng thực thi theo quy định của phía Sing cả về đề thi lẫn chấm điểm đều do phía Sing đảm trách. Nhưng về học phí thì phía VN thu tiền thành 2 đợt theo truyền thống của các trường, vậy chi là 5 triệu x 2 học kỳ = 10 triệu chứ kô phải là 15 triệu như bác tính. Ok ?

Thêm một điều cần nói thế này, bác có biết bên SIBME học phí cho khóa này là bao nhiêu kô ? > 190USD/1 tháng nhé, 1 năm 12 tháng x 190USD rồi bác hãy so sánh với học phí của ITC đưa ra nhé ! Dĩ nhiên bên SIBME người ta toàn giáo viên Sing và India đảm nhận, nhưng chẳng lẽ giáo viên VN của ITC kô đủ khả năng để dạy sao ? Cho nên về trình độ các thầy thì mấy bác khỏi lo, toàn thầy có chọn lọc. Sự tận tình thì cũng có thừa bác à! Nếu thấy ITC bèo thì cứ qua SIBME hay APTECH, NIIT gì đi ... kô ai ép các bác theo học chương trình này cả! ok ?

Sau này đạt được bằng cấp thì sự nhìn nhận của xã hội giữa cái 190USD/tháng và cái 10 triệu/năm là như nhau, chủ yếu là trong quá trình học các bác thu lượm được cho riêng mình những gì! Nói chung và học lớp ISCOL thì tinh thần học tập tốt hơn nhiều!

Xong cái advanced diploma, các bác có thể chuyển điểm để học tiếp ở RMIT, Uni of Curtin (Úc), Porthmousth (Anh), và đặc biệt là nhiều trường của phía Singapore vì Informatics có các trường đối tác bên Sing... chỉ với 1.5 năm là lấy Bachelors, hoặc có thể học trực tuyến E-learning của ĐH Porthmouths (Anh) tại SIBME ở bên Sư Vạn Hạnh... sự lựa chọn cho các bác là rất rộng!

Các bác có điều kiện thì đăng ký, cứ ngồi mà suy đi ngẫm lại đắn đo từng cái nhỏ thì rồi người ta đã về đích khi nào chẳng hay!

cuối năm vài dòng với các bác vậy ...

sinbad
07-02-2006, 15:42
Tui học tại Công Nghiệp 4 nè (nay là Đại Học CNTPHCM), trình độ trung cấp, trường dạy từ A--->Z:
Lập Trình C, Cấu Trúc Dữ Liệu, Tin Học Văn Phòng, Access, Phân Tích Thiết Kế HT, Phần Cứng, CSDL, SQL Server, VB.net căn bản, Thiết kế web HTML, Javascript, Asp.net, VB.net Lập trình ADO.net, Corel, PhoToShop, Autocard, XML, Mạng Máy Tính. Anh văn Chuyên Ngành.
Chỉ 2 năm thui, học quá trời .... Xỉu ... xong tốt nghiệp ra chẳng biết mình làm được gì... ^_^

iscol_student
18-05-2006, 08:40
He he . Chương trình đại học bên việt nam thì học nhiều lắm . Nhưng khi sinh viên ra trường đa số phải đào tạo lại...Vì trong quá trình học không có làm các Project , Assignment ....Mấy cái này thì các trung tâm như ( Infomatics , Aptech , NIIT )sinh viên đều có...Nó rèn luyện các kỹ năng như Phân tích , Tìm kiếm thông tin qua Assignment , Viết báo cáo thông qua các Project và cái lợi lớn nhất là vốn tiếng anh chuyên ngành. Còn ở Đại học VN thì chỉ thi có 1 phần nhỏ thiếu tính thực tế.

o0000o
28-05-2006, 22:07
Dân Việt Nam từ ngàn xưa làm bánh đúc khuôn rất tài tình, truyển thông này vẫn còn cho tới ngày nay. Kinh khủng, thời lượng thế đảm bảo cho 1 anh sv mới vào chân ướt chân ráo thành 1 anh sv 2 chân đều khô hết. Học CNTT mà chia ra lý thuyết thực hành thế, quá kinh khũng. Một giảng đường của KHTN ngồi được tới vài trăm người, một lớp học (chuyên nghành cũng vài ba chục người) , học đại trà, đào tạo theo số lượng. Ôi thôi, .
Nhưng người ta đã nói, tất cả đều do con người quyết định, học thôi, kiểu như học để trả lời câu hỏi trên from IT đã là làm rồi. Học đi, kệ cái chương trình đào tạo đó, lấy hết chương trình đào tạo của nó coi , đào tạo cái gì, khi học phải tự học và học nhóm. Đào tạo cho xong, cho ra trường là giết người , vô nhân đạo, thiếu đạo đức.
Tính nóng nên nói thế, anh em thông cảm.
Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác. Nói thật, nếu ở Việt nam ta, người ta không đặt bằng cấp lên vị trí số 1 để xét hồ sơ rồi mới cho thi tuyển thì em bỏ học đại học từ năm thứ 3.

ngocquang19877
28-05-2006, 23:20
He he . Chương trình đại học bên việt nam thì học nhiều lắm . Nhưng khi sinh viên ra trường đa số phải đào tạo lại...Vì trong quá trình học không có làm các Project , Assignment ....Mấy cái này thì các trung tâm như ( Infomatics , Aptech , NIIT )sinh viên đều có...Nó rèn luyện các kỹ năng như Phân tích , Tìm kiếm thông tin qua Assignment , Viết báo cáo thông qua các Project và cái lợi lớn nhất là vốn tiếng anh chuyên ngành. Còn ở Đại học VN thì chỉ thi có 1 phần nhỏ thiếu tính thực tế.

Tớ đồng ý, bên aptech làm đồ án kinh khủng lắm !!! Hơn 1/3 học viên không thể tốt nghiệp nổi do không hoàn thành mấy cái đồ án này. Mà mấy cái đồ án tốt nghiệp năm I,II ở đây thì không có chuyện "đạo" như trong trường Đại học được, cứ thử tưởng tượng có 3 ông, 1 ông chuyên database, 1 ông chuyên networking, 1 ông chuyên công nghệ mà mình làm cùng chấm bài,là biết cở nào rồi đó :wacko: .
Trong trường ĐH cũng có nhiều chương trình tiến bộ lắm chứ, cái chương trình kỹ sư tài năng gì đó của BK đấy. Nhưng nghe nói vào được cái chương trình đó thì không còn là con người nữa rồi :D.

phuphongpr
07-06-2009, 16:32
hoc met vl. hoc xong cung ko hieu gi

lamsononline
07-06-2009, 18:46
hối đó mình cũng định bỏ đh từ năm thứ 2, nhưng nhờ gd động viên vượt qua cơn bĩ cực, nên gồng mình nuốt hết ch trinh đh 5 năm.

Đồng thời vừa học đh vừa học aptech

Làm luận văn xong đuơc các thạc sỹ tiến sỹ mời chao về làm việc cho các công ty quen biết gì của mấy ổng, dù rất vinh dự nhưng không làm, nhất quyêt ko.

Vì tớ đây có công ty nước ngoài đến săn từ trước rồi ^_^

Vừa tn đại học, vừa có bằng aptech (distinct), giờ làm công ty lớn của nước ngoài. Còn thiếu mỗi cô vợ.

Khoe chút cho mọi người nhỏ dãi chơi.

5 năm đh = gan lỳ + lỳ lợm + chịu đựng + nhịn nhuc + trâu bò + ....

cố gắng nhé các em sv thân yêu. Các em là trụ cột của nước nhà trong tuơng lại đấy ^^, còn anh thì làm trụ cọt cho cong ty nước ngoài thôi ^__^

zmt264
07-06-2009, 21:23
hối đó mình cũng định bỏ đh từ năm thứ 2, nhưng nhờ gd động viên vượt qua cơn bĩ cực, nên gồng mình nuốt hết ch trinh đh 5 năm.

Đồng thời vừa học đh vừa học aptech

Làm luận văn xong đuơc các thạc sỹ tiến sỹ mời chao về làm việc cho các công ty quen biết gì của mấy ổng, dù rất vinh dự nhưng không làm, nhất quyêt ko.

Vì tớ đây có công ty nước ngoài đến săn từ trước rồi ^_^

Vừa tn đại học, vừa có bằng aptech (distinct), giờ làm công ty lớn của nước ngoài. Còn thiếu mỗi cô vợ.

Khoe chút cho mọi người nhỏ dãi chơi.

5 năm đh = gan lỳ + lỳ lợm + chịu đựng + nhịn nhuc + trâu bò + ....

cố gắng nhé các em sv thân yêu. Các em là trụ cột của nước nhà trong tuơng lại đấy ^^, còn anh thì làm trụ cọt cho cong ty nước ngoài thôi ^__^

Công ty lớn của nước ngoài tại VN hay tại nước ngoài lun :D?

ngotuanvn
07-06-2009, 21:34
1 học kì 5tr -> 3 học kì/1 năm/15tr. Thiệt sự học chương trình cao đẳng em chán nản lắm rồi. Em định năm sau chuyển wa học ISCOL nhưng nghe mấy bác nói vậy em ... ngại. Đàn anh có thể cho thằng em này thêm vài lời khuyên nữa dc ko?

http://www.itc.edu.vn/TUYENSINH/iscol/noidungctiscol.htm

Á á á á! 15 chai 1 năm!!!! :no:. Bên mình chỉ có 1chai 5 xị àh