PDA

View Full Version : Bài tập mẫu SQL

tranvandung
19-08-2005, 16:04
Bạn nào có bài tập mẫu về SQL cho mình xin để tham khảo, mình cảm ơn.
tranvandungldld@yahoo.com

tranquoctuan1977
25-03-2009, 11:08
chao cac ban
các bạn lhore không mình bậ nhiều việc lắm mong các bạn thông cảm

quocluat
04-05-2009, 16:24
ai poss cho may cai bai tap mau cua SQL voi

hexan
04-05-2009, 16:27
tôi có bài test của CSDL SQL đây:
BÀI KIỂM TRA MÔN CSDL
Cho lược đồ CSDL “ Quản lý đăng kí học chuyên đề” như sau:
• SINH VIÊN (MASV,HOTEN,PHAI,NGAYSINH,DCHI,MANNGANH)
Diễn giải: mỗi sinh viên có mã số duy nhất (MANGANH) để phân biệt với các sinh viên khác, một họ tên (HOTEN), thuộc một phái (PHAI), có một ngày sinh (NGAYSINH), một điạ chỉ (ĐCHI) và học một ngành duy nhất (MANGANH)
• NGANH (MANGANH,TENNGANH,SOCD,TSSV)
Diễn giải: mỗi ngành có một mã số duy nhất (MANGANH) để phân biệt với các ngành khác, một tên ngành (TENNGANH), SOCD cho biết số chuyên để mà sinh viên theo học ngành có mã ngành là MANGANH phải học, TSSV cho biết tổng số sinh viên đã từng theo học ngành này.
• CHUYENDE (MACD,TENCD,SOSVTD)
diễn giải: mỗi chuyên đề có mã duy nhất (MACD), một tên duy nhất (TENCD), SSVTD cho biết số sinh viên tối đa có thể chấp nhận được mỗi khi có một lớp mở cho chuyên ngành có mã là MACD.
• CD_NGANH (MACD,MANGANH)
Diễn giải: mỗi chuyên để có thể được học bởi nhiều ngành, mỗi ngành phải học nhiều chuyên đề.
• CD_MO (MACD,NAM,HOCKY)
Diễn giải: mỗi bộ của quan hệ trên thể hiện một chuyên để được mở ra trong một học kì của một năm.
• DANGKY (MASV,VACD,NAM,HOCKY)
Diễn giải: mỗi bộ của quan hệ trên thể hiện việc đăng kí học một chuyên đề đã được mở vào một học kỳ trong một năm của một sinh viên.
Câu 1:
a. Hãy xác định khoá chính của lược đồ quan hệ trên.
b. Hãy xác định khoá ngoại của lược đồ quan hệ trên.
c. vẽ diagram biểu diễn lược đồ CSDL trên.
Câu 2: hãy viết các câu truy vấn sau bằng ngôn ngữ đại số quan hệ
a. liệt kê danh sách chuyên đề (MACD, TENCD, SOSVTD) cần phải học của sinh viên là ngành công nghệ phần mềm (TENNGANH=”CÔNG NGHỆ PHẦN MỀM”)
b.

tôi bổ xung các câu còn lại sau.Bác làm được làm rồi đưa lên cho anh em tham khảo nhé.tôi cần lắm.
cám ơn bác nhiều nhiều..

tieubinhbinh
01-12-2010, 01:48
các bác ơi, em cũng đang cần cái nì! Cơ swr dũ liệu thì em có rùi, nhưng mà đẻ suy nghĩ dữ liệu cho các bảng mà làm sao đẻ có câu truy vấn đúng thì hơi căng, mong các bác giúp em phần nhập liệu và đặt ra mấy câu hỏi cho em làm, đồ án của em sắp nộp rùi mà h em chưa ngix ra nữa!
mà hình như cái bài tập trên còn thiếu cái bảng học kị nữa thì phẩi???

vonhatnam100689
03-12-2010, 18:32
Các tài liệu , bài tập mẫu của (KHTN,DH Huế,Aptech...) http://daihoc.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=408&order=desc

tieubinhbinh
10-12-2010, 00:49
cám ơn anh nha, nhung mà sao em kiếm wai cái bài quản lí dang ki chuyên đề mà hok có vậy??
Bài tập của em cũng giống trên thui, chỉ thêm cái bảng học kì ah,
Nhưng mà em hok hỉu cái CHUYENDE và CHUYENDENGANH là gì hết, anh có thể giải thích cho em dc hok??