PDA

View Full Version : Pó tay pó chân pó toàn thân !, Ai rành màn hình 2nd thì vào đây !

dinocon
19-08-2005, 14:02
Mới lụm con mo 2nd hand HP P1120 ... nhìn rất nồi đồng cối đá, test ở quán xài đủ máy nào là PC, laptop và các loại soft AIDA32 ... nhìn đẹp cực dù để 1600x1200@85Hz.

Nhưng vác về nhà để lên trên bàn là chữ nó rung nhè nhẹ, nhìn gần mới thấy, xa thì ko sao ... nhưng thấy bực mình quá ... xoay cái mo đi hướng khác thì lại hết nhưng phòng của mình chỉ có 1 cách để mo duy nhất (cái hướng bị rung chữ) ..

Điên tiết đem lên chỗ bán test lại bằng card TNT đẹp mê hồn :D pó tay mình đang xài FX 5900 và laptop xài Intel Extreme 2 ... tưởng do cái ổn áp mình chuyển nó đi chỗ khác vẫn thế, đứa bạn nói là do đường điện vì mình ở trên lầu, cái mo để sát cửa sổ và ngoài cửa sổ là 3 sợi dây điện dân dụng xài cho cả xóm to như khủng long ? Không biết có phải nhiễm điện ko ?

Ai có kinh nghiệm vụ này giúp mình với ! Làm sao khắc phục được đây !

antighost2891
19-08-2005, 14:10
Chắc chắn là bị nhiễm từ rồi.
Có thể do dây điện lưới.
Hoặc xem có mấy cái loa để đâu gần đó không.

dinocon
19-08-2005, 14:23
Loa thì xài cái Logitech 5.1 Z640 để dây nhờ chẳng chịt xung quanh em này luôn à :D để chắc chiều hạ nó xuống dưới đất test lại xem sao :D cái màn hinh 21' Flat đúng là kinh khủng :D 2 người khiêng còn lặc lè !

Chắc chắn là bị nhiễm từ rồi.
Có thể do dây điện lưới.
Hoặc xem có mấy cái loa để đâu gần đó không.
Bro nói nhiễm từ nhưng mình thấy màu sắc cực đẹp ko có đổi gì hết, mình cũng thử degauss rồi đó chứ !

antighost2891
19-08-2005, 14:28
Bro nói nhiễm từ nhưng mình thấy màu sắc cực đẹp ko có đổi gì hết, mình cũng thử degauss rồi đó chứ !
Nhiễm từ cũng làm rung mà hình :D
Nặng sao bằng cái NEC 22" của mình

dinocon
19-08-2005, 19:32
Chậc, mình đem cái màn hình để xa cái cửa sổ thì hết rung ngay :D

dinocon
20-08-2005, 07:43
Mình đem xuống đất test (xa mấy sợi dây điện) thì hoàn toàn ko rung, và hay cái nữa là khi đêm hoặc gần sáng thì hoàn toàn ko rung (chắc do ít xài điện :D)
Cho hỏi thêm câu nữa là trên bàn mình để 3 cái loa vệ tinh và dưới thì để cục sub của Z640 khi nghe nhạc thì bàn hơi rung :D do bàn bằng gỗ rất chắc ... vậy có hại cho mo và CPU ko ?

tran_phong
20-08-2005, 08:31
không seo cả. Căn bản là bác nghe nhạc thì đã có rung rồi không sao đâu. Cái màn hình của bác nên xài 1 cọng dây điện riêng nhá.

Arkain
20-08-2005, 10:23
Chắc chắn không phải do loa, bở vì từ 10 năm về trước loa cho computer đã được mangetically-shielded rồi, cho nên để sát bên cạnh monitor cũng không sao cả.

dinocon
21-08-2005, 00:03
Đúng là pó tay thật các bro ... mình mới chuyển cái màn hình vào trong xa cái cửa sổ, nhưng tình hình là khi vào ban đêm hàng xóm tắt hết điện đi ngủ thì màn hình nó ko rung nữa ? còn vào ban ngày xài điện nhiều thì nó lại rung :D ... ko biết điện âm tường thì có ảnh hưởng gì đến màn hình ko các bác ?

ips
21-08-2005, 00:48
Bán lại cho tui cái mo đó đi 750k, khỏi phải suy nghĩ, nhức đầu

dinocon
21-08-2005, 10:46
Bán lại cho tui cái mo đó đi 750k, khỏi phải suy nghĩ, nhức đầu
Bán lại mà sắm mo khác cũng thế !

tran_phong
22-08-2005, 15:12
Đúng là pó tay thật các bro ... mình mới chuyển cái màn hình vào trong xa cái cửa sổ, nhưng tình hình là khi vào ban đêm hàng xóm tắt hết điện đi ngủ thì màn hình nó ko rung nữa ? còn vào ban ngày xài điện nhiều thì nó lại rung :D ... ko biết điện âm tường thì có ảnh hưởng gì đến màn hình ko các bác ?

mua cho nó cái ổn áp rồi xài qua 1 cái ổ cắm riêng. Đừng nó bác đang câu thẳng từ PSU nha.
Chuyện này cũng gặp thường ở khu đông dân cư

dinocon
22-08-2005, 17:25
mua cho nó cái ổn áp rồi xài qua 1 cái ổ cắm riêng. Đừng nó bác đang câu thẳng từ PSU nha.
Chuyện này cũng gặp thường ở khu đông dân cư
Mình xài cả bộ gồm mo và CPU chung 1 ổn áp duy nhất ...