PDA

View Full Version : Du học tại chỗ

nmthuan
03-12-2002, 16:52
Sao các bạn không nghĩ là du học tại chỗ sẽ rẻ hơn rất nhiều, đỡ tốn tiền cho bố mẹ hơn không?

nmthuan
05-12-2002, 11:58
Sao bạn lại nói như vậy? Chuyện của người lớn là chuyện của người lớn, còn chúng ta đang ở diẽn đàn, nhưng chuyện như vậy không thể nào làm đề tài được cả. Mong bạn hãy nhớ cho, đó là sự tôn trọng của mình dành cho người khác đó. Bye.

Savage
31-12-2002, 04:35
khong hieu du hoc tai cho nghia la sao ???? the thi con goi gi la Du hoc nua , du hoc la phai den nuoc nguoi ta , hoc cai khon cua nguoi ta , duoi co so vat chat cua ho , tri tue cua ho...chu sao lai tai cho duoc nhi ?

hiensmart
01-01-2003, 09:17
Du học tại chỗ nghĩa là học ở tại nhà nhưng tiếp thu kiến thức của người ta, tài liệu của người ta, bài học của người ta nhưng chúng ta chỉ ngồi 1 chỗ--> đỡ tốn tiền rất nhiều.Chỉ tốn tiền mỗi ngày lên net.Tới kỳ thi thì thi online trong khoảng 3 tiếng, có chấm điểm đàng hoàng, có lên lớp, có tốt nghiệp.-->-->rất tiện lợi.
Nhưng tui kiếm hoài ko ra, cái ai bít chỉ tui với.

nmthuan
01-01-2003, 13:03
hình như DHQG TpHCM đang đào tạo đó bạn.

hiensmart
01-01-2003, 15:46
Tui đang đi tìm chương trình học nước ngoài mừ.

nmthuan
01-01-2003, 22:00
hình như ở Mỹ có đó bạn, dể tôi rảnh tôi gởi website đó cho bạn để bạn có thể học.

Savage
02-01-2003, 01:36
ui the thi chiu...toi hoc truc tiep duoi moi truong va su huong dan cua nguoi ta ma con chua an thua gi !

nmthuan
02-01-2003, 07:48
Bạn làm biếng vứa thôi chứ, có điều kiện mà miễn phí như vậy thì nên học đi.

hiensmart
02-01-2003, 11:30
nmthuan, giới thiệu thử cho tôi đi.

thephong
08-01-2003, 20:16
Chào các bạn!
Hôn nay vẫn khỏe chứ?
Các bạn có thể chỉ giúp mình trang web của hacker việt nam nhé
Thế Phong

steaven28us
08-01-2003, 20:32
Nè tìm học bổng ở đâu dzậy.

nmthuan
08-01-2003, 23:17
Muốn kiếm học bổng thì lên google mà search.

hiensmart
15-01-2003, 17:58
U còn câu nào ít nhảm hơn ko?

trannam136
15-01-2003, 20:18
Bạn vào google rồi type " scholarship" vào thì bạn sẽ nhận được các trang có liên quan đến học bổng mà.
Thân.

tyn
16-01-2003, 03:18
du học tại chỗ?? ý bạn nói là chương trình học theo kiểu đào tạo từ xa phải không ?
tui khoái đi du học theo đúng nghĩa hơn là ngồi ở nhà, mà đã có ai học theo kiểu đó chưa? Nó như thế nào nhỉ? Ai có kinh nghiệm chia sẻ cho anh em ít câu nào !

nmthuan
16-01-2003, 06:51
cái kiểu đào tạo từ xa thì tui chưa có học, tui tại chỗ nhưng theo iểu khác, tức là học trong môi trường người nước ngoài nhưng mà tiền là theo tiền của VN, không phải ra nước ngoài làm chi. Mà bằng cấp thì cũng tương đương, tụi tui hay nói vui là mình đang được du học đó chứ, nhưng mà được ở VN, tức là vào trường là dân chỉ nói tiếng nước ngoài, còn ra thì tiếng gì cũng nói láng hết.

nmthuan
16-01-2003, 06:53
Mà bạn đang du học ở nước nào vậy tyn?

tyn
16-01-2003, 16:28
tui đi du..hí thì có chứ du học cái gì ;)

nmthuan
16-01-2003, 16:33
thế bạn đi du...hí ở đâu vậy? mặc dù có bồ rùi, nhưng mà tui cũng thích đi lắm. he he....

duongduchuy
19-01-2003, 07:46
chào các bác

luckystar
20-01-2003, 03:39
Xin chào các bác,Tớ Mới Đăng ký vào đây,Thấy Diễn đàn này hay quá.Tương lai chắc sẽ nhờ các bác giúp đỡ nhiều

Nat
30-01-2003, 20:15
hiện nay ở TP HCM đã có trường đại học RMIT của Úc mở chi nhánh và được phép đào tạo vài ngành rồi đó bạn.Mình không phải quảng cáo cho RMIT đâu vì thật ra trường này tại Úc cũng không phải là xuất sắc,hơn nữa bằng cấp của bạn sẽ mang title là RMIT-VNU(cho biết là không phải tốt nghiệp từ chính trường ở Úc) hay gì đó giống như vậy.Tuy nhiên nếu điều kiện tài chính không rộng rãi lắm mình nghĩ đây là một lựa chọn có thể xem xét.Vì ít nhất thì course structure và tính thực tiễn chắc sẽ được bảo đảm giống như ở trường chính.Em họ mình cũng học ở đó.

dark-phoenix
18-02-2003, 16:59
Xin lỗi bạn Nat nhưng hình như bạn không biết gì nhiều về trường RMIT mà lại nói là trường RMIT không phải là loại giỏi. Xin thưa với bạn rằng RMIT chỉ đứng sau ĐH Melbourne và Monash bên Úc thôi, mà đó cũng chưa chính xác lắm, bởi vì người ta chỉ nhìn vào số lượng SV, mà Melbourne đông SV nhất, còn Monash thì lại thua RMIT về CNTT (Monash hơn RMIT mấy môn Commerce và Business). Và bằng cấp cũng y như những gì mà SV tại Úc nhận được. Bạn có nhận được bằng của RMIT chưa mà biết là khác??? Chị tôi đang học RMIT bên Úc có mang tấm bằng Diploma cũ về thì thấy y chang như những gì mà SV hệ UPP (mà ta gọi là dự bị) nhận được. Và hiện giờ đã bắt đầu có 1 số SV nước ngoài đang học tại đây (có cả SV Úc).
Còn chuyện học phí thì nói ra cũng không phải là rẻ, có rẻ thì chỉ là lúc trước thôi, chứ qua năm 2003 này thì học phí đã lên tới 17.000 USD cho 2 năm rưỡi (gần = tiền du học Úc, chỉ có điều là o phải tốn chi phí sinh hoạt.

Nat
21-02-2003, 15:42
hi bạn dark phoenix

bạn nói đúng,lẽ ra tôi không nên comment về RMIT khi chưa từng học qua hoặc không rõ lắm về bằng cấp ở VN.Xin nhận lỗi với các bạn về điểm này.Post ở trên của tôi cũng là vài nét sơ lược mà thôi,không đi vào chi tiết nên có vẻ hơi aggressive quá phải không? ;D Trước kia tôi có người anh họ định take 1 khóa cao học tại RMIT VN thì bằng cấp chỉ ra là học ở VN,nên mới post vậy.Anyway nếu họ không phân biệt bằng thì quá tốt cho học sinh trong nước phải không,tôi cũng mừng vì em họ tôi đang theo học.

Chất lượng RMIT mà tôi nói là chung chung,có phần biased to commerce vì tôi học commerce,đúng là tôi không rõ lắm về ngành IT ở đó.Tôi thấy trước khi chúng ta bắt đầu học nên xác định xem mình ưa theo hướng practical/vocational hơn hay research/theoretical hơn,vì Úc có vẻ như phân loại theo category này và đôi khi làm mình confused vì có lúc thấy rank trường này thật là tốt,có lúc đọc hoài chẳng thấy tên nó đâu!Đó là vì tiêu chí của các ranking guide thì khác nhau,và đôi khi cũng lang man lắm.Bạn đúng khi nói là cách xếp loại cho Melbourne tốt nhất là có thể chưa chính xác,vì khi rank họ dễ bias chất lượng thực sự với tiếng tăm lâu đời,hoặc thậm chí do thành lập lâu năm hơn.Do vậy các trường như UNSW,USyd,Melb,Monash dễ được acclaimed.Có điều bản thân tôi thấy những trường như vậy thường mạnh về research,và là môi trường học tập lý tưởng cho các bạn muốn proceed further.Còn tiền học mắc thì có thể dự đoán trước rồi,nhưng đỡ được tiền sinh hoạt cũng khá nhiều chứ,nếu ta không dư giả tài chính.Không biết các bạn có để ý từ giữa tháng 7 năm 2002 Úc đã bắt đầu implement cái "Education at the Crossroads" Review của ông Minister of Education,theo đó trường tự do định giá tiền học,rút gọn hoặc cắt luôn các courses ít người học,các trường DH nhỏ bị ép trở thành teaching only không cho research.Cho nên tuition fee trường nào cũng tăng cả,như tôi mỗi unit phải đóng thêm $100.Nhân đây các bạn đang chọn trường cũng nên lưu ý các trường đang sắp bị cắt giảm đó để...tránh,ở NSW có 5 trường gồm cả Uni of Wollongong,còn ở Vic và các nơi khác thì tôi không biết rõ.

hope this help to your school choosing.

PS:ban dark phoenix, chi của bạn nếu tốt nghiệp cấp 3 năm 1998 tên là N.U. thì có thể là bạn cùng lớp với tôi hồi trước đó.:)

pt2012
23-02-2003, 15:52
Nhiều dân RMIT trong đây wá ta, tui cũng đang học RMIT, nhưng chỉ UPP thôi, hên tui đăng kí hồi tháng 11 nên fee của tui vẫn giữ nguyên giá cũ, nó má lấy giá mới chắc tui qua Úc học còn sướng hơn.
RMIT là 1 Uni có tiếng ở bên Melbourne đó, đăc biệc về ngành IT, còn business thì Monash rất nổi tiếng, Uni of Melbourne là trường lâu đời, nổi tiếng mọi mặt, tiền học cao nhất trong các trường ở Melbourne, chị tui đang học bên Uni of Melbourne nên mấy trường này tui cũng biết chút chút.
Còn bằng cấp degree của RMIT có ghi VN hay ko thì chưa có ai biết, vì đã có ai tốt nghiệp đâu. Nếu nó có ghi chữ VN thì chác tui chuyển 1 năm sang Melbourne để học.

dark-phoenix
26-02-2003, 14:25
Bạn thử tốt nghiệp UPP là bạn sẽ có cái bằng liền hà, lúc đó thì đem ra coi là biết á, cần gì tới lúc tốt nghiệp.
À vậy là Nat lớn tuổi hơn mình rồi, thất lễ :D . Chị d-phoenix o phải N.U gì đâu á.

1m80
28-02-2003, 16:04
Nói tiếp chuyện du học tại chỗ nha !! Mình mới tìm được một trường ở Mỹ có giã cực thấp, và các ngành thì rất phong phú... Học phí khoảng $30==>$ 50 một tháng... Nhưng nếu trong vòng một tháng mà bạn chưa học xong chương trình của một bài thì có thể kéo dài thêm (Hình như là khoá học có khoảng 30==> 40 bài gì đó, và được chia ra làm 4 học kì khác nhau )... Như vậy là thời gian bạn tốt nghiệp phụ thuộc vào chính bản thân của bạn có nổ lực không ??.. Mình vừa mới nhận được học bổng của một khoá học... Mình đang suy nghĩ có nên hay không vì hiện tại mình đang học 2 mà.. Nếu thao học ở bên đó thì phải theo tới cùng, mà mình thì còn phải lo cho kì thi ĐH nữa... Trường đó là THOMSON EDUCATION DIRECT... Còn địa chỉ cụ thể thì mình không nhớ rõ.. có thể lần sau mình sẽ nói cho các bạn biết... Hoặc các bạn có thể dùng google tìm kiếm cũng được mà (Tìm chữ EDUCATION hoặc DIRECT... )

Mr.Pizza_Guy
05-04-2003, 09:41
he he he, 40 bucks 1 tháng là trung học huh?? học high school ở đây chỉ phải trả 70 bucks 1 năm là hết cỡ, còn college thì xin lỗi bạn, mình kô hiểu bạn tìm cái thông tin đó ở đâu, chứ dân Mĩ chính gốc cũng phải trả khoảng 5000 bucks 1 năm học college rồi, đó là giá trường bình thường thôi đó

ngoctrung
12-05-2003, 11:57
Gui ca cho toi nua nhe.cam on ban nhieu.
Chang trai nui rung.
chergievara@yahoo.com

rdbanquet
12-05-2003, 13:07
hum, theo y tui thi neu co tien thi nen di du hoc theo dung nghia cua no!!!! Hien nay co kha nhieu noi gia tuong doi re ma chat luong dao tao cung ko thua kem may nuoc co trinh do giao duc hang dau( tat nhien fai biet duoc truong roi chon dung nghanh la the manh cua truong do nua!!!)
Neu du hoc tai cho co nhung han che sau:
-khong co thay ''xin'' + trang thiet bi ''chua du''
-khong co moi truong hoc tap nang dong, tuc la van la fong cach nguoi Viet( toan dan Viet hoc voi nhau!!!!!!)
Con neu ai co chi du hoc ma khong co tien thi co 2 cach:
-thi vao dai hoc tu te o VN rui dat diem cao trong ki thi hoc ki=> di du hoc
-xin hoc bong truc tiep: NTU/NUS(Singapore),Dan Mach, Thuy Dien(chiu kho tim 1 so truong): dieu kien: kha=>gioi T.Anh or thi tay bo...

pinchipu
19-06-2003, 09:05
chào các bạn,mình mới gia nhập vào forum này,mình không ranh lam ve du học tại chỗ lắm,nhưng theo bạn du học tại chỗ là hoc trên net.Nhưng theo mình biết thì kiểu đó gọi la đào tạo từ xa,nhưng theo bạn nói đỡ chi phí thì không đúng lắm,vi ngay đại học quốc gia của mình tiền truy cập mỗi một giờ đã là 300 ngàn đồng rồi,vì thế trường này phải cho học trên giảng đường 30% số tiết để giảm chi phí.Còn nếu bạn muốn hoc bằng quốc tế thì là 300-500$/giờ,mỗi tháng bạn phải truy cập từ 1đến 2 giờ,va 2 bạn phải mất 2 dến 3 năm dể lấy được degree.Những thông tin này mình đọc trong những website do.Neu bạn muốn biết thêm về online education thi mình sẽ tìm lại địa chỉ các website đó va gửi cho bạn.

tautuong
13-08-2004, 05:34
có rất nhiều trường đại học lớn ở việt nam có hệ hợp tác đào tạo theo hình thức bán du học ma.

phan hoanh son
06-09-2004, 06:10
toi muon tim hieu mot so trang wed ve xin hoc bong cua mi . ai co the giup toi duoc khong ?
cam on nhieu nhe !
co gi guu mail cho toi nhe : hoanhsonqn2001@yahoo.com