PDA

View Full Version : Cho mình hỏi cách sử dụng card test dây mạng.

kimchammong
17-08-2005, 18:42
Mình là kẻ ngoại đạo tin học nhưng cũng tập tõm mấy thứ. Hôm nay mình mua hộp test dây mạng nhưng chưa biết sử dụng thế nào. Các bạn chỉ cho mình vài đường cơ bản nhé?

1. Công tắc bật của nó sao lại có tới 3 nút: Off - On - S ???? S là gì vậy các bạn?

2. Hộp test dây mạng gồm 2 phần. Mỗi nửa có 8 vạch đèn. Có phải mỗi đèn sẽ tương ứng với 1 dây không các bạn?

3. Đèn chạy như thế nào thì dây "thế là ổn"? Cả ở nửa chính và nửa phụ của nó?

Cám ơn các bạn đã đọc tin. Thân!

whatever
18-08-2005, 10:04
Chào bạn Kim CHâm Mông (tên dễ xương nhể :D)
Hộp test dây mạng là gì vậy? Tên tiếng anh là chi để tui coi giúp được gì thì giúp! :D
Bye Kim Châm Mông!

kimchammong
18-08-2005, 10:27
Mình cũng không biết tên tiếng Anh của nó là gì. Mình sẽ attach hình nó lên nhé.

http://photobucket.com/albums/b346/hunglqh/?action=view&current=Hoptestday.gif

Chuby
18-08-2005, 17:20
Bạn ơi thử coi trong Website của nó có sách hướng dẫn ko ?
Tui mua cái card test main nhưng ko có nên cũng lên Web của nó DL ( của trung quốc nhưng có cả Web TA :D)
Hộp test mạng trông đẹp nhờ nếu có thì giới thiệu tui kiếm 1 cái nha ^__________^

LaoTrangtu
18-08-2005, 17:59
Thường thì bạn nên xem sách hướng dẫn của nó ấy. Mỗi dòng mỗi khác, tôi thì ít khi dùng, chỉ trước kia thỉnh thoảng có sờ đến.
Theo kinh nghiệm của tôi thì nếu ở trạng thái On, thì thường một hộp (hộp to của bạn) nó sẽ send tín hiệu lần lượt ở các cặp dây. Do đó nếu ở loại RJ45 chẳng hạn, mà bạn bấm theo chuẩn A,B (kể cả crossover) thì các đèn từ 1-8 sẽ nháy lần lượt (sáng/tắt). Còn nếu bạn bấm sai thì nó sẽ nháy lung tung cả.

kimchammong
18-08-2005, 18:17
Rẻ thôi mừ. Mình mua ở chỗ www.tagroupsvn.com đấy (Hic hoặc là .net - Nếu ko vào được bác cứ vào gooogle search: tagroup + những trang từ nước Việt Nam. Ở đó có bán đấy.

Cảm ơn các bạn đã trả lời. Nhưng mà tỉ mỉ hơn tí đi :P KCM = Ngoại đạo mừ. Tkzz

Benediction
18-08-2005, 20:01
Co 2 loai cable mang LAN la` Normal va` Cross.

Moi mot den` ung' vo'i mot da^y cua cable. Ban ca'm cable vao` 2 phan` cua ma'y. Neu' tin' hieu` cha.y dong` thoi` ( vd nhu 2 den` 1 cung` nhay' sang') thi` cable do hoat dong tot. Neu ko thi` ban phai check la.i

kiwaluf
19-08-2005, 03:00
Cảm ơn các bạn đã trả lời. Nhưng mà tỉ mỉ hơn tí đi :P KCM = Ngoại đạo mừ. Tkzz
Rất đơn giản: Sau khi bấm dây cable xong (cáp thẳng hoặc chéo), bạn cắm mỗi đầu dây vào một hộp, sau đó bấm nút ONlà nó sẽ test thôi. Có thể nút ON là nó sẽ tự test (automatic) -> chạy liên tục cho bạn xem bạn đã bấm cable đúng chưa; còn nút S có thể là cho bạn xem từ dây một.
+ Cáp thẳng: đèn sẽ nháy 1-1,2-2,3-3,4-4,5-5,6-6,7-7,8-8
+ Cáp chéo: đèn sẽ nháy 1-3,2-6,3-1,4-4,5-5,6-2,7-7,8-8

anh_dang_co_don
19-08-2005, 09:21
whatever
Chào bạn Kim CHâm Mông (tên dễ xương nhể )
Hộp test dây mạng là gì vậy? Tên tiếng anh là chi để tui coi giúp được gì thì giúp!

Hộp test dây mạng tên tiếng anh là Network cable tester có gía 12$, cái hộp này bán ở 16A Lý Nam Đế - HN, còn ở các tỉnh khác thì tui kô bít, khi bạn bấm cable thẳng thì 8 cái đèn led nó sẽ sáng lần lượt từ 1 -> 8.

U.N.I.X
19-08-2005, 14:35
các bro cho hỏi : Bấm cable thẳng và cable chéo khác nhau ra sao??