PDA

View Full Version : pagefile.sy ?????

princetam
17-08-2005, 17:53
pagefile.sys?? cóai biết filenày là gì không?sao càng ngày nó csàng lớn delete o được nói chung là o làm gì nó đc.xin chỉ giúp

tmd9801627
17-08-2005, 18:30
Nó được gọi là file chứa virtual memory, Ram thực tế trên máy không đủ để HdH sử dụng, nó phải đưa thông tin cần sử lý lên vùng ổ cứng, lưu ở đó thành cái file pagefile.sys, sau khi sử lý hết nội dung trên RAM thất, nó lấy thông tin trong pagefile.sys sử lý tiếp, cho nên kích thước PF.sys thay đổi liên tục. Đôi khi máy ram ít qúa, hay refreshh rate của ram kém, nó ra thông báo tăng kích thước pagefile lên. Bạn r-click vào my computer coi mục Performance Options>Virtual Memory là hiểu ngay thôi. Tôi biết có chừng đó thôi, nhiều bạn khác biết gì đó nữa post lên cho anh em biết thêm.
Nó được liệt vào tài nguyên hệ thống, không del nó được đâu, đang chạy windown nó cấm liền.

LaoTrangtu
18-08-2005, 15:28
Nếu bạn để chế độ Windows tự quản lý thì hơi khó theo dõi.
Bạn có thể tự quản lý dung lượng file bằng cách vào Performance Options>Virtual Memory đó và bạn có thể đặt kích thước file này theo recommend của WIndows. Ngoài ra, có thể đặt file này trên nhiều Partition mình thấy đĩa free.