PDA

View Full Version : Xuất file chạy trong Java

hoaionline
08-08-2005, 19:19
Các anh ơi!
Em mới học Java (Core), Khi em viết xong một ứng dụng đơn giản chỉ toàn code (chưa có tí giao diện nào) thì phải xuất thành file chạy thế nào? giống như ở window thì có file .exe ý
Em mới học nên không biết mong các anh chỉ giáo....

ntmq
09-08-2005, 08:19
Java Source file có extension là .java
Khi dùng các trình biên dịch (vd như JBuider hay JCreator ...) thì nó cho ra file .class và đây cũng là file chạy của Java.
Muốn chạy được file này bạn phải cài máy ảo cho Java (vào đây download về : http://java.sun.com/j2se/1.5.0/download.jsp)
Sau khi cài vào rồi, cách đơn giản nhất là bạn chạy các file .class từ các trình biên dịch giống như bên C hay VB vậy.
Bạn có thể vào dd chuyên về Java để tham khảo thêm http://javavietnam.org

mtt333
09-08-2005, 14:20
Có thể dùng một số chương trình để chuyển đổi thành file exe:
VD: java2exe

Xin nhấn mạnh rằng thực chất không phải là file exe trên Win mà bạn thường dùng, chương trình này chỉ là một cách đóng gói cho tiện việc người sử dụng chương trình của bạn nhấp đúp hoặc gọi chương trình của bạn từ dòng lệnh. Bản chất vẫn là file .class của java.

hoaionline
09-08-2005, 17:24
"Khi dùng các trình biên dịch (vd như JBuider hay JCreator ...) thì nó cho ra file .class và đây cũng là file chạy của Java.
Muốn chạy được file này bạn phải cài máy ảo cho Java (vào đây download về : http://java.sun.com/j2se/1.5.0/download.jsp)
Sau khi cài vào rồi, cách đơn giản nhất là bạn chạy các file .class từ các trình biên dịch giống như bên C hay VB vậy."
====> nếu thế thì đơn gián quá, em cần cái để chuyển thành file .exe cơ

"Có thể dùng một số chương trình để chuyển đổi thành file exe:
VD: java2exe"

====> em thử dùng JexePack , nhưng chẳng biết dùng làm sao?

Các anh có soft nào dễ dùng không?

À tiện cho hỏi làm cái quote như nào? híc híc

ntmq
09-08-2005, 23:16
Điểm mạnh của Java là có thể chạy bất chấp OS nào, cái cần có là 1 máy ảo hỗ trợ thực thi các file class của java hay nói cách khác là có thể hiểu được file .class của java
Bất kì các lệnh lập trình nào cũng cần biên dịch ra mã máy và chuyển cho CPU xử lý, mã máy trong kiến trúc CPU không hoàn toàn giống nhau, CPU Intel khác với CPU Macintosh, Solarix.
CPU Intel có thể chạy cả 2 OS Windows và Linux nhưng chương trình thực thi trên Windows được biên dịch dạng exe còn trên linux hình như là elf. 1 chương trình viết cho Windows, muốn chạy được trên Linux cần phải biên dịch lại bằng 1 trình biên dịch thích hợp. Với Java thì không cần bởi vì chương trình viết bằng java được biên dịch ra mã của máy ảo java, vì vậy nên bất cứ ở đâu có sự hiện diện của máy ảo java thì ở đó các chươgn trình viết bằng java đều có thể chạy được. Sun System hỗ trợ máy ảo java cho các OS. Java đã đưa ra khẩu hiệu nổi tiếng : "Chương trình viết một lần và chạy được ở mọi nơi"
Bạn có thể vẫn giữ ý định biên dịch thành file exe, nhưng như vậy bạn đã đánh mất 1 phần thế mạnh của java, vì file exe chỉ có thể chạy trên những hệ điều hành có file thực thi là exe mà thôi(theo tui biết thì có Windows và DOS, còn cái nào nữa ta ?)
Bài viết có tham khảo sách ^^

hoaionline
09-08-2005, 23:39
Nhưng, bác ơi ý em hỏi nó không xa vời bay bống đến thế đâu...
Em có cài các thứ (vì có cài JBuilder) như là JVM, JDK 1.5, JRE...Nhưng ý em là: vì nó là file .class thế là không biết mở nó kiểu gì? Còn nếu dùng IDE (Jbuilder) để mở thì không vấn đề gì...
Vì thế em muốn hỏi là có cách nào mở nó (.class) mà không cần IDE không?
Giống như là một số chương trình viết bằng Java, họ nén lại thành file .jar ==> mở file này thì nó chạy liền...

matrixvn
20-08-2005, 21:47
Van de la cac IDE chu yeu chi boc file .class lai thanh file .exe va khi chay thi no van bat buoc phai co JVM. Van de bay gio la co tools nao dich truc tiep file .class thanh file .exe chuan cua win de co the chay tren nen` win khong can` cai` JVM.

tuongtukhach
09-11-2005, 20:30
Em cũng gặp vấn đề này, mong các bác chỉ giúp luôn nhé. có cách nào đóng gói những cái file này lại rùi chỉ cần click vào là nó chạy hay không, vì như bạn hoài nói dù có cài JVM nhưng khi click vào file.class cũng đâu có chạy đâu. Em chỉ cần các bác chỉ giúp làm sao để click vào thì nó chạy thôi à, nếu tốt hơn nữa thì cho nó một cái biểu tượng vậy mới giống application chứ, còn phần đuôi chấm gì không quan trọng. Em thấy eclipse viết bằng java nhưng nó chỉ cần click vào là chạy đấy, chứ để nguyên file class thì potay.

clessmax
17-03-2008, 08:44
Mình đã xem qua qua cách tạo ra file tự chạy của java.Nhưng mình thấy nó rất tôn công.Đầu tiên phải tạo ra được file.jar,Sau đó copy no và những file thành phần (các file class) .Tất cả được cho vào đường dẫn.
Chắc bạn biết chỗ làm đường dẫn rồi.
Mình thấy tạo ra file rồi lại tạo đường dẫn thế rất tôn công.Mỗi lần làm bài lại một lần làm thế.
Chạy bàng mấy cái chương trình hỗ trọ là hay rồi .

Alien
17-03-2008, 09:54
Nhưng, bác ơi ý em hỏi nó không xa vời bay bống đến thế đâu...
Em có cài các thứ (vì có cài JBuilder) như là JVM, JDK 1.5, JRE...Nhưng ý em là: vì nó là file .class thế là không biết mở nó kiểu gì? Còn nếu dùng IDE (Jbuilder) để mở thì không vấn đề gì...
Vì thế em muốn hỏi là có cách nào mở nó (.class) mà không cần IDE không?
Giống như là một số chương trình viết bằng Java, họ nén lại thành file .jar ==> mở file này thì nó chạy liền...

Cách tạo file jar trong đây:
http://java.sun.com/docs/books/tutorial/deployment/jar/build.html
Tuy nhiên cách đơn giản là bạn dùng chương trình đọc được file jar như Winrar chẳng hạn. Mở 1 file jar bất kì mà bạn có. Xóa hết class. Copy tất cả file class của bạn vào, dùng notepad mở file manifest chỉnh lại main class (là lớp chạy trước có hàm main của bạn).