PDA

View Full Version : Remote Desktop (một phần của E-Classs)

Vinhie47
08-08-2005, 09:34
Em mở ra mục này để các bác bàn luận về E-Class (bác HBitmap đã nhắc đến nhưng để ở trong phần Delphi nên em nghĩ là cho vào đây thì nhiều người quan tâm hơn bởi vì không có nghĩa là cái đó phải viết bằng Delphi).
Em nghĩ là cái quan trọng nhất của lớp học trong mạng Lan là phần Remote Desktop.
Có gì mong các bác bàn luận ở đây.

HBITMAP
10-08-2005, 18:40
Sao chang thay ai huong ung the nay !

- Mot phan mem E-Class trong mang LAN doi hoi nhieu chuc nang . Chang han , chuc nang Remote Desktop ( Remote Control ) , chuc nang truyen video/audio thoi gian thuc , chuc nang trao doi ( chat chit ) va chuc nang thi trac nghiem ( bao gom ca cham thi tu dong ). Hient tai , Netop van duoc coi la phan mem E-Class tot nhat . Uu diem cua no la toc do cao , cau hinh may thap , chat luong hinh anh tot , chuc nang remote control phong phu . Tuy nhien gia thanh qua cao . Ngoai ra , Netmeeting cung la mot dang phan mem Remote desktop , tuy nhien , chat luong hinh anh bi giam sut ro ret khi so client tang len >10 .

- Viec xay dung phan mem E-Class doi hoi cac kien thuc ve Winhook , cac thuat toan nen du lieu ( ex : JPEG ), truyen multimedia trong mang LAN ( window media encoder ) , tao session , group , player va quan ly chung . Ngoai ra con chat chit thi dung winsock hoac directplay .

- Chung ta se thao luan dan dan , toi de nghi truoc het nen thao luan ve remote desktop va remote control . Viec thuc hien remote desktop va remote control co the dua vao phan mem opensource VNC cua RealVNC - cac bac co the download sourcecode tai day : http://www.realvnc.com .

Netop download :http://www.ccsoftware.ca/netop/download.cfm
- Ki sau , chung ta se thao luan ve co che hoat dong cua VNC .

Vinhie47
19-08-2005, 10:10
Em vẫn chưa hiểu rõ lắm về thuật toán hook, có bác nào biết thì tutor cho em một chút

vdhieu
23-08-2005, 09:25
Bác nói tiếp đi chủ đề này cũng hay đó.

HBITMAP
31-08-2005, 01:37
Chủ đề này có vẻ các bạn không quan tâm lắm !

Hiện nay , nhóm mình đang phát triển một phần mềm dạng này .Các chức năng của nó bao gồm : remote control và giảng dạy trực tuyến . Nếu mọi người quan tâm có thể thảo luận cùng nhau trên diễn đàn .
Về hook thì có gì đâu , bạn đọc bài win32 hook trong MSDN là hiểu hết thôi mà !
Cái khó của vấn đề remote desktop ở đây là làm thế nào để cải thiện được tốc độ khi có nhiều client cùng kết nối vào server . Nguyên tắc chụp sự thay đổi màn hình , nén dữ liệu và mã hoá theo các phương pháp mã hoá khác nhau thì đã được đề cập rất rõ trong VNC . Các bạn chỉ cần chịu khó đọc mã nguồn của nó là được .
Về quản lý kết nối khi có nhiều client , có thể xây dựng từ winsock . Tuy nhiên , hiện nay tôi đang nghiên cứu thử dùng DirectPlay vì nó đã được đóng gói hoàn chỉnh và hỗ trợ nhiều giao thức ( TCP/IP , IPX , ****** link ... ) . Hơn nữa , việc quản lý session , group và player của nó khá dễ dàng .

Vinhie47
31-08-2005, 02:26
Nhưng tớ thấy có một kĩ thuật Networking sử dụng RPC(Remote Procedure Call) không biết nếu ứng dụng nó trong cái này thì có ưu điểm gì so với dùng Winsock truyền thống

kuheo
31-08-2005, 02:40
bác cho link download đi
tui tìm hoài ko được ah

Vinhie47
01-09-2005, 02:07
http://cdot.senecac.on.ca/projects/vncsharp/quickstart.html
cái đó nó có cả code, dll đã dịch sẵn và cách sử dụng cái dll của nó bằng C# nhưng mà mỗi tội là không thể sử dụng được cái dll của nó. Không thể hiểu đó là lỗi gì nữa.

tiensidien
20-04-2006, 09:17
Đề tài này hay quá,...

Vinhie47
20-04-2006, 09:31
Bó tay! Post bài được nửa năm mới có người chạy vào hưởng ứng.

Solana
28-05-2006, 10:25
Mình nhận được 1 yêu cầu cũng liên quan về remote destop nhưng hơi cao hơn 1 chút. Cụ thể là:
+ Máy 1 mở web browser vào 1 trang web
+ Máy 2 có thể xem được trang web này đồng thời có thể có thể thực hiện 1 số thao tác như nhập dữ liệu vào các ô textbox ... Mọi thao tác này thì Máy 1 nhìn được và có tác dụng tương đương Máy 1 nhập dữ liệu

Mình không có kinh nghiệm về vấn đề này nên xin các bác tư vấn xem yêu cầu này có khả thi không? Có bị giới hạn gì về kỹ thuật không? Có phần mềm nào tương tự chưa? Có thể tham khảo tài liệu từ nguồn nào?

Vinhie47
05-06-2006, 11:58
hơ hơ, thì chính là nó rồi đấy, cái phần mềm nói ở trên có thể chia làm 2 phần là remote control và sharing desktop (nói vậy cho dễ hiểu về mặt chức năng). Cái phần mềm ở trên là được phát triển từ VNC (cái này cũng có đầy đủ chức năng như bạn yêu cầu) nhưng không chỉ đơn thuần là vậy mà là phần mềm kiểu như NetOp + thêm vài chức năng nữa để ứng dụng việc học tập trong mạng LAN.

winning83
12-06-2006, 16:27
way, đề tài này hay quá, bác vinhie47 nói thêm về đề tài này đi, nhóm của bác thực hiện đề tài này đến đâu rồi, đang vướng phần nào để anh em cùng bàn luận. Đề tài của bác có tính ứng dụng rất cao, nếu như nhóm của bác open thì cho em tham gia với, còn không thì em sẽ tham gia bàn luận thôi. hehe nhưng trước tiên em phải đọc xem cái remote desktop nó làm việc như thế nào đã.

khanhnt82
01-10-2006, 01:33
hè hè vào nhiều mà kô chú ý có cai topic này. Cái ứng dụng này bọn mình làm xong hết rồi,ngon lắm test tại BKHN chay ok cực.
Một số chức năng chính mà bọn mình đã làm được :
+ Chức năng chia sẻ màn hình (Desktop Sharing): Chức năng này cho phép giáo viên giám sát và điều khiển công việc học tập của các học viên, hoặc hiển thị màn hình giáo viên trên tất cả các máy học viên nhằm thực hiện việc giảng dạy trực tiếp ngay trên mạng LAN.
+ Chức năng truyền multimedia (hình ảnh, âm thanh) tới mọi thành viên trong nhóm, hoặc toàn bộ lớp học theo thời gian thực. Nguồn multimedia có thể từ file, đầu video số, card Tivi và WebCam.
+ Chức năng giao tiếp (voice chat, chat, Send message và file transfer) giữa giáo viên và học viên.
+ Chức năng điều khiển từ xa (Remote Control)
-Cho phép giáo viên khóa máy của học viên (khóa màn hình, khóa bàn phím, khóa chuột).
-Cho phép giáo viên toàn quyền điều khiển máy học viên trực tiếp trên máy giáo viên.
-Kiểm soát tiến trình đang chạy trên từng máy học viên.
+ Chức năng quản trị phòng Lab: Thực hiện phân chia nhóm học viên trong lớp giúp giáo viên dễ dàng quản lý trong quá trình giảng dạy.Các thành viên trong nhóm có thể thảo luận thông qua voice hay text thời gian thực. Giúp giáo viên quản lý được tình hình học tập của học viên từ đó đánh giá được chất lượn giảng dạy và học tập.

Nhưng do một số lý do củ chuối chấm củ hành bây giờ đành cho nằm xếp xo ở nhà,chán thật.Mấy bác này chắc là đệ của bác Thắng khoa công nghệ phần mềm,BKHN à.Hồi ấy bọn minh làm chủ yếu giựa trên nền DirectX,remote desktop thì dùng VNC, truyền multimedia thì Media encode thôi.

Vinhie47
01-10-2006, 20:42
Chào bác khanhnt82, ngày xưa bọn em đc thầy Thắng giao cho làm cái này vì thầy muốn nâng cao cái performance của nó. Thấy bảo nó được coi là đề án trọng điểm để kỷ niệm 50 năm thành lập trường thì phải. Được hơn nửa năm thì em out ra khỏi nhóm vì nhiều lý do, thấy mấy đứa bạn nó bảo là chạy ok rồi thì phải, không biết thế nào.

taoannaday
02-10-2006, 08:54
Chào chú Vinhie47, không biết chú khóa bao nhiêu
ngày xưa bọn anh làm mửa mật cái chương trình mà chú khanhnt82 quảng cáo gần một năm rưỡi mới xong (từ thiết kế cho tới đóng gói sản phẩm) cho bác Thắng
Chạy ngon lành lắm nhưng đúng như chú khanhnt82 nói cuối cùng chả để làm gì. Nghĩ lại mà vẫn còn đau..... mất bao công sức.

small_tsunami
03-10-2006, 21:14
Xin chào. Tui cũng đang tìm hiểu về cái E-class này. Có ai biết thằng VNC dùng bao nhiêu may'connect thì chât lượng co' vân' đề ko? Với lại có ai thử tìm hiểu và tách cái phần lõi của VNC (xem và điều khiển màn hình từ xa) ra chưa? Tui có đọc thử mà thấy no' kho' wa'.