PDA

View Full Version : Lỗi của ổ cứng, chỉ em cách khắc phục với !

hunghoai
07-08-2005, 21:49
Máy đang chạy Xp, tự dưng không vào được. Cứ chạy được mấy vạch rồi đứng yên. Tiến hành cài đặt lại Xp, đến phần format thì cũng không chạy được nữa. Bực quá, em đem Boot từ Cd rom, sau đó tiến hành format, máy báo phát hiện là bad và tiến hành fix. Cài đặt lại Xp chạy ngon, được 1 hôm lại hỏng.
Em đem ổ đó nối sang máy khác thì báo lỗi:
đến đoạn check ổ cứng, nó báo " Capable but command fail" sau đó báo " Sec slave harddisk : Smart command Failed . Press F1 to resume " cứ thế mãi.
Không biết ổ cứng của em bị gì và làm sao để khắc phục, các anh giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều .

thopv
07-08-2005, 22:01
Có thể ổ cứng sắp hư, backup dữ liệu càng sớm càng tốt.

hunghoai
07-08-2005, 22:08
Hix, em đã bảo là format hết cả rồi, còn backup cái gì nữa đâu.

Hans Voralberg
07-08-2005, 23:44
Thế thì giết cái ổ cứng đi rồi BH.

hunghoai
08-08-2005, 06:30
Hết bảo hành rùi anh ơi.

U.N.I.X
08-08-2005, 14:55
HDD của bạn mình nghĩ chưa đến nỗi hư đâu..mặc dù bị bad cũng xài chẳng được bao lâu nữa! bạn cho mình biết mang HDD sang máy khác để làm gì không? bạn đã set đúng jump chưa và cụ thể fix bad bằng cách nào??

hunghoai
08-08-2005, 20:09
Mình mang sang máy khác với mục đích chính là kiểm tra bad thôi, còn chuyện set Jump thì mình set đúng rồi, máy đã báo nhận ổ rồi mà.

hitokiri
08-08-2005, 23:14
HDD đã được mấy xuân rồi ( 5 trở lên thì hơi ém ) ??

ktvnguyenchien
08-08-2005, 23:26
Okies
Vẫn còn thuốc chữa.
+ Bạn Disable cái H.D.D.Smart trong BIOS.
+ Dùng Dm của chính hãng để sửa.
Có thể dùng thêm 1-2 năm đó chứ

hieept
08-08-2005, 23:49
+ Bạn Disable cái H.D.D.Smart trong BIOS.
S.M.A.R.T là công cụ chẩn đoán hữu hiệu rồi, nếu như nó đã báo lỗi thì bạn chỉ nên cài HDH nhỏ nhỏ để xài cầm chừng thôi, không nên cài nhiều hay chép nhiều data vào đến lúc nó hư thật sự thì uổng data lắm, nếu disable chứac năng S.M.A.R.T thì có nghĩa là ép nó chạy trong lúc sắp hư rồi còn gì??

+ Dùng Dm của chính hãng để sửa.
cách này thì ổn, DM có trong mấy cái HirenBoot CD đó (ver.7)

nhưng tốt nhất vẫn là mua cái HDD mới thôi, 80GB giờ có ~48-50$, rẻ rề

Hans Voralberg
09-08-2005, 00:21
Nah nah, SMART hiện giờ làm cảnh là chủ yếu à. Dis nó đi chả sao đâu

U.F.O
09-08-2005, 02:03
Dm là viết tắt của soft nào vâỵc ác anh ?bản 6 có không ạ ?
HDD của me không hỏng nhưng nghe quảng cáo 1-2 năm là hỏi luôn đề phòng .Hề Hề ^_^

hieept
09-08-2005, 02:20
Dm là viết tắt của soft nào vâỵ các anh? bản 6 có không ạ ?
HDD của me không hỏng nhưng nghe quảng cáo 1-2 năm là hỏi luôn đề phòng. Hề Hề ^_^
DM là viết tắt của Disk Manager do các hãng sản xuất HDD "đặt hàng" riêng cho họ, nó tương thích và chạy tốt (chẩn đoán, sửa chữa...) các loại HDD do chính công ty họ sản xuất ra, còn các HDD do hãng khác sản xuất thì hông bảo đảm à nha (có ai thử chưa??)
DM thường thấy là Seagate, Maxtor, Fujisu, Samsung, Quantum.. còn nhiều hãng nữa tui không nhớ rõ lắm.
như vậy nếu ta dùng HDD Maxtor thì nên chạy DM của Maxtor, nếu ta dùng HDD Seagate thì nên chạy DM của Seagate, thế thôi
DM không có Ver (Ver 7 ở đây là ver của hiren chứ không phải của DM) tuy nhiên các bản DM luôn dược nhà sản xuất HDD cập nhật trên website của họ và dĩ nhiên các nhà làm CD cũng download về và cập nhật vào CDboot của mình, nên khi mình boot bằng cd ver new thì có nghĩa là các công cụ (Tools, Utilities) cũng được cập nhật theo thôi...
Ngoài ra, Low Lever Format cũng là giải pháp cho các ổ cũ sắp die, nhưng khuyến cáo "chỉ khi nào không còn cách nào khác mới dùng nó mà thôi" :emlaugh:

hunghoai
09-08-2005, 11:26
Cảm ơn các bạn nhiều.

U.N.I.X
09-08-2005, 14:18
Cảm ơn các bạn nhiều.
" Sec slave harddisk : Smart command Failed . Press F1 to resume
Bạn đã vào được DOS chưa vậy??? Còn bị lỗi trên nữa không?

boytomo
09-08-2005, 22:01
cho minh hỏi them tí
o cung da low format roi ma van bị bad thi con cach nao tri dc ko
o minh dang bi nhu vay do(seagate 40g)
format cu 2-3 bua sau bi bad lai ah
bi checksum cmos errror thi fai lam sao(da thay pin roi ma van bi)
cai fan danh tieng viet bi sao ấasy

hunghoai
09-08-2005, 22:29
" Sec slave harddisk : Smart command Failed . Press F1 to resume
Bạn đã vào được DOS chưa vậy??? Còn bị lỗi trên nữa không?
Khi HDD lắp vào cái máy của nó ( cái Pc mà HDD đang chạy) thì không bị báo lỗi đó, mà màn hình khởi động Win chỉ chạy vài vạch rồi đứng yên. Vẫn khởi động được vào từ DOS, nhưng khi setup Xp thì báo lỗi không format được .

tuanth2005
09-08-2005, 23:01
Theo bạn mô tả như vậy, thì dù bạn có làm cho có thể dùng được thì cũng rất xấu mà những dữ liệu quan trọng lưu vào ổ đó có ngày mất (Tớ nói nhưng không chắc lắm) bạn phải kiểm tra như sau :

1.Bạn còn có thể Format được ổ cứng đó không? Nếu Format được thì mọi chuyện còn có thể giải quyết đó.
2.Bạn Format Xong bạn Copy thử khoảng vài trăm MB vào rồi copy ra thử xem có được không? (Cần thiết thì làm vài lần cho chắcnếu mà bạn rảnh) Xong rồi bạn thử xoa đi xem có cho xóa không?
Nếu cả hai trường hợp trên vẫn ổn thì HDD của bạn chỉ bị hỏng bình thường thôi. bạn kiểm tra lại các đầu cắm vào ổ cứng của bạn, rồi Format lại và làm lại.
Còn nếu bạn không thể Format được thì có thể tham khảo bài viết của mình ở mục ổ 40GB bị bad??? gì đó. bài cũng mới gần đây thôi bạn ah
Còn nếu bạn Copy vào rồi copy ra mà báo lỗi thì bạn có thể dùng DM như các bạn đã nói ở trên hoặc dùng PQ.... hoặc các chương trình tương tự lấy ra phần đĩa còn dùng được và xóa phần đĩa hỏng(nhưng cũng chỉ dùng tạm thôi).

hunghoai
09-08-2005, 23:07
Cảm ơn Tuanth2005 nhiều, hiện nay đang mang HDD đi nhờ sửa nên chưa áp dụng được những cách các bạn chỉ cho.

boytomo
10-08-2005, 19:06
hic
sao hỏng ai trả lời giúp mình hết vậy
chắc fải vứt nó wa

U.N.I.X
11-08-2005, 17:34
coi chừng HDD sắp die...thử cách này coi...
run HDD regeneraot trong hirent boot...rồi chạy pqmagic cắt bad thử coi..!!!

coi chừng HDD sắp die...thử cách này coi...
run HDD regeneraot trong hirent boot...rồi chạy pqmagic cắt bad thử coi..!!! mình nghĩ đã LLF rồi mà vẫn chưa hết ..coi bộ HDD đã sắp die

boytomo
13-08-2005, 13:33
đã sài HDD regenerato rui`
nó bi bad đoan giua
but cat đoan đó mà vân bi báo lôi ô d
giông nhu nó bi lan ra chô khác vây,chac mua ô cung moi roi
còn cmos lâu lâu bi checksum thì sao?
thay pin mà vân bi
có fai update cmos ko???

U.N.I.X
13-08-2005, 15:30
hì hì...chắc HDD của bro hư nặng rồi..!!! LLF format còn không hết nữa thì vứt HDD cho rồi..!!!
Lâu lâu bị thôi hả.?? chả sao đâu! đừng có flash lại nha!!

boytomo
16-08-2005, 23:52
làm lại chừng 2,3 ngày là bị lại ah.hic hic.
dù sao cũng cám ơn unix nhiu`
flash la sao bro

SyphonFighter
17-08-2005, 03:32
Bios Chcksum error là do BIOS file bi corrupted...Thử FLASH (Load, hay update) lai coi có giup gì được không..

Không nên Format HDD nhiều lần làm như vậy rất mau bi hư, nếu Window không chay như bình thường thì nên restore nó lai luc mà nó chưa bi hư..rồi từ đó tìm hiểu coi nguyên nhâ bi hư là do đâu và tránh nó trong tương lai.

PEACE

XacUopDoiMoi
17-08-2005, 15:57
S.M.A.R.T là công cụ chẩn đoán hữu hiệu rồi, nếu như nó đã báo lỗi thì bạn chỉ nên cài HDH nhỏ nhỏ để xài cầm chừng thôi, không nên cài nhiều hay chép nhiều data vào đến lúc nó hư thật sự thì uổng data lắm, nếu disable chứac năng S.M.A.R.T thì có nghĩa là ép nó chạy trong lúc sắp hư rồi còn gì??

nhưng tốt nhất vẫn là mua cái HDD mới thôi, 80GB giờ có ~48-50$, rẻ rề
Xin hỏi cái giá đó có thể mua được ở đâu vậy?

boytomo
17-08-2005, 23:01
cách flash bios xin chi giúp
huynh nao có file flash bios có thê up lên cho đê đc ko
main của đệ là main giga845g
trước giờ chưa làm nên cũng ko dám chắc lắm
;>
win thì ko hư mà do ổ cứng lỗi(kiểm tra bad nhìu lần rùi)nên restore chi cho mắc công
thank

U.N.I.X
18-08-2005, 08:49
Bro chịu khó lên http://www.gigabyte.com.tw mà tìm đi..!! download file bios để flash nếu không biết thì download luôn cái manual ...cos hướng dẫn luôn đó ..!!!

tran_phong
18-08-2005, 16:52
cách flash bios xin chi giúp
huynh nao có file flash bios có thê up lên cho đê đc ko
main của đệ là main giga845g
trước giờ chưa làm nên cũng ko dám chắc lắm
;>
win thì ko hư mà do ổ cứng lỗi(kiểm tra bad nhìu lần rùi)nên restore chi cho mắc công
thank

thường nó có chương trình trong cái dĩa theo main

boytomo
18-08-2005, 22:02
cám ơn tranphong
but lại thêm 1 vấn đề là đệ mở đĩa main thì có chương trình cài winflash ko bít có fảiko nữa.trong thư mục đó có 1 file dùng để up lại bios chuẩn fải ko.cũng có 1 thư mục riêng là flash nhưng đệ chạy file trong đó ko đc
huynh chỉ thêm chút đi
vào trang web tìm thì có nhưng đã nói là ko biết làm mà
có chtr nào làm trong win ko nhỉ.
hi`hi`.chắc là ko rùi(^!^)

U.N.I.X
19-08-2005, 09:53
Flash Bios có 2 dạng:
Một là flash trực tiếp trong win, vì vậy phải có chương trình..(chắc có đi theo đĩa main)
Hai là flash bằng cách vào Bios bro nhìn xuống dưới menu tìm menu Flash ( thường là press phím Q) rồi cho floppy vào)
Nhưng tôi đã nói rồi bro cứ lên mạng search cai manuel là có bày cách flash trong đó!! Nếu bro khong tìm được, bro có thể cho biết model cái mobo của bro không? nếu tui tìm được tui post lên cho!!

boytomo
19-08-2005, 23:51
cám ơn huynh,để tui kiếm kĩ lại đã rùi nhờ huynh sau
thank