PDA

View Full Version : khi xin việc về ngành IT

hungth
07-08-2005, 15:36
Cho em hỏi các bác khi đi xin việc về ngành IT thì bằng đại học có quan trọng không vậy,em thấy các công ty khi đăng tuyển nhân viên đều yêu cầu trình độ đại học,nếu mình chỉ có chứng chỉ nghề nghiệp như CCNA hoặc Mcp thì có thể nộp đơn được không và có thể lọt qua vong sơ loại hồ sơ không vì người ta yêu cầu trình độ đại học mà,theo em thì nghề IT chỉ cần trình độ chứ không nên quan trọng bằng cấp,em xin nhờ các bác đi trước có kinh nghiệm hoặc làm về nhân sự các công ty chỉ giúp em,tiện đây em nhờ các bác có thể giới thiệu một số công ty tuyển nhân sự IT ở HANOI mà không đòi hỏi bằng cấp không để em có thể học hỏi kinh nghiệm được không,cảm ơn các bác nhiều.

lpk
17-08-2005, 19:51
Chào bạn, đúng là trình độ mới quan trọng nhất nhưng lấy gì để chứng minh được rằng bạn có trình độ đại học ngoài việc trình cho họ một tấm bằng đại học. Theo xu hướng tuyển dụng hiện nay, đa số cần bằng đại học kèm theo các chứng chỉ nghề của các hãng lớn như Cisco hay Microsoft. Tuy nhiên cũng có những công ty chỉ cần các chứng chỉ nghề mà thôi. Nhưng điều này phụ thuộc vào sự may mắn của bạn là có tìm được những công ty đó hay không.
Chúc may mắn.

hungth
23-08-2005, 22:08
help me,ai có thể mách bảo cho tui công ty nào tuyển dụng mà k cần bằng đại học không vậy,cảm ơn nhiều.........

conmeotreocaycau
24-08-2005, 00:14
Em nghĩ là có. Không cần bằng đại hcọ nhưng cần bằng nào đó chứng tỏ bạn đã qua đào tạo như NIIT, Aptech, Cisco..... và cần có tiếng Anh chắc một chút.

Ai chưa chắc tiếng Anh thì vào đây nè: http://www.goldenkey.edu.vn/vi/index.php?option=com_content&task=category&sectionid=14&id=99&Itemid=66

lehoangnam
27-08-2005, 11:28
Cho em hỏi các bác khi đi xin việc về ngành IT thì bằng đại học có quan trọng không vậy,em thấy các công ty khi đăng tuyển nhân viên đều yêu cầu trình độ đại học,nếu mình chỉ có chứng chỉ nghề nghiệp như CCNA hoặc Mcp thì có thể nộp đơn được không và có thể lọt qua vong sơ loại hồ sơ không vì người ta yêu cầu trình độ đại học mà,theo em thì nghề IT chỉ cần trình độ chứ không nên quan trọng bằng cấp,em xin nhờ các bác đi trước có kinh nghiệm hoặc làm về nhân sự các công ty chỉ giúp em,tiện đây em nhờ các bác có thể giới thiệu một số công ty tuyển nhân sự IT ở HANOI mà không đòi hỏi bằng cấp không để em có thể học hỏi kinh nghiệm được không,cảm ơn các bác nhiều.

Cái này thì còn tùy vào công ty, vị trí tuyển dụng mà họ sẽ yêu cầu bằng cấp hoặc trình độ ra sao? Tuy nhiên, năng lực vẫn là quan trọng nhất, vì bằng cấp thì có thể có bằng nhiều cách nhưng năng lực chỉ đạt được bằng một con đường duy nhất mà thôi.

Thân,

nvta2
26-09-2005, 23:21
Chắc có lẽ vì bằng cấp đại học vẫn còn rất nặng nề với Việt Nam chúng ta. Chứ như tôi khi đi học trên trường và học mạng bên ngoài, tôi thấy 2 mảng kiến thức chẳng dính dáng gì với nhau (trường ĐH đâu có nhiều router đâu mà dạy).
Nhưng công ty trong nước thì thích bằng đại học, còn công ty nước ngoài lại hỏi bạn đã có kinh nghiệm làm việc gì? Vấn đề quan trọng nhất chính là định hướng nghề nghiệp của bạn và con đường để đến đích đó như thế nào.
Thân.

phuonghuyen
24-01-2007, 00:04
nói kiểu này là thua rùi....vậy chỉ có bằng KTV đồ họa và MCSA thì sao?

VnComputerJobs
24-01-2007, 00:20
Nhiều cty đăng tuyển y/c trình độ ĐH và nhiều điều kiện khác, cái này có nhưng không quan trọng. Quan trọng là cách thể hiện trong CV của bạn, nhà tuyển dụng quan tấm nhất đến vấn đề kinh nghiệm và khả năng của bạn, có thể bạn chưa có kinh nghiệm nhưng với cách giới thiệu và khả năng của bạn tốt, bạn có thể "hạ gục" nhà tuyển dụng.

Tuy nhiên vẫn có một số Cty, tổ chức bắt buộc bạn phải có bằng ĐH để qua vòng gửi xe ;)

gauheovn
24-01-2007, 21:36
như mình đây đâu có cần đến bằng Đại Học mà vẫn làm cho FPT và các công ty khác thì sao ... quan trọng là kinh nghiệm của mình . Các bạn IT thân mến nên chú trọng thêm tiếng anh nữa nhé

deathmoney
25-01-2007, 00:33
anh cho em hỏi thăm! FPT và các công ty khác là chỗ công ty nào vậy?Anh có thể giúp anh em nha!

roninvn
25-01-2007, 08:58
Tui từng đi phỏng vấn hơn chục cty mà chưa có thằng nào hỏi tui bằng ĐH hay bảng điểm. Lúc đăng tin tuyển dụng thì ghi ra vậy thui, quan trọng là lúc test & phỏng vấn bạn chứng tỏ được khả năng.

security_plus
25-01-2007, 09:21
Nếu các bạn tự tin là mình "hiểu" về chứng chỉ mình đang có thì cứ mạnh dạn apply các chỗ yêu cầu đại học này nọ.
Mình biết là nhiều công ty vào làm thì chẳng có bao nhiêu việc (khó), nhưng khi đăng tin tuyển dụng họ yêu cầu "gắt" lắm. Lý do: Đó cũng là một chiêu tự "lăng xê" thôi. Tự tin lên các bạn ;)

duy007vn
25-01-2007, 14:25
nói kiểu này là thua rùi....vậy chỉ có bằng KTV đồ họa và MCSA thì sao?

Bằng MCSA giờ nhan nhản đầy đường. Có người ko cần tới lớp vẫn có thể tự ôn thi lấy được bằng MCSA. Do đó nếu muốn làm việc trong lĩnh vực Networking thì em nên cố gắng lấy cho được bằng MCSE và một số bằng quốc tế về bảo mật...

cowboyname
25-01-2007, 14:47
các bác ơi em đang theo học mcse and toeic 700 sau đó định học thêm bằng security nữa theo mấy bác đi làm được chưa?

security_plus
25-01-2007, 17:15
Hơi bị thừa cho một công việc bình thường. Chúc may mắn ;)

duy007vn
26-01-2007, 01:02
Chẳng có công việc nào là bình thường cả. Với anh là bình thường nhưng với tôi thì lại khác... :D
@cowboyname: nếu bạn lấy được các chứng chỉ đó thì ko sợ ko có việc làm, nhưng quan trọng nhất vẫn là khả năng của bạn.

nguyenhungitvn
27-01-2007, 12:38
Bằng MCSA giờ nhan nhản đầy đường. Có người ko cần tới lớp vẫn có thể tự ôn thi lấy được bằng MCSA. Do đó nếu muốn làm việc trong lĩnh vực Networking thì em nên cố gắng lấy cho được bằng MCSE và một số bằng quốc tế về bảo mật...

ko đi học mà có MCSA thì là chuyện ngày xửa ngày xưa rồi, trc khi có trường đào tạo chứng chỉ của Microsofts ấy chứ.
Còn nếu muốn làm việc đc trong lãnh vực Networking thì đừng lo nhiều, chỉ cần có
May mắn + may mắn + may mắn +..........là đủ
À, hôm qua có ghé HTS Networking, có bác IT đầu chải keo láng bóng, mặt khôi ngô,tuấn tú,nhìn có vẻ là đại trí thức,thế mà ko bít config cái Modem ADSL các bác a.,chắc chắn bác IT này có ông thần may mắn thương lắm đây

duy007vn
27-01-2007, 12:54
Bạn à, mình có 1 người bạn (lớn tuổi) mới thi lấy xong chứng chỉ MCSA mà có cần tới lớp đâu nè

security_plus
28-01-2007, 11:08
Thực ra đối với những ai có khả năng đọc, chăm chỉ, đi làm có điều kiện máy móc thì hoàn toàn có thể học MS mà không cần đến lớp. Một điều thú vị là hầu hết những người dạy MS ở các trung tâm hiện nay đều là tự họ học ;)

jemise
28-01-2007, 21:06
Nhiều công ty bi h hông quan trọng bằng cấp đâu .. Chỉ cần test trình độ làm được là ok... tất nhiên nếu bạn muốn đi xa hơn,có một vị trí vững chắc hơn thì tấm bằng đại học vẫn luôn là vô cùng cần thiết.