PDA

View Full Version : Mã hoá đĩa

khanh_phunhuan
02-12-2002, 12:52
Các bạn có nghĩ rằng có thể mã hoá đĩa bằng cách mã hoá toàn bộ các thông tin dùng để quản lý đĩa và hệ thống tập tin (như bảng FAT,Boot record, Root dir...) không ? Tại sao chúng ta không bắt tay viết một chương trình như vậy . Có bạn nào chia sẻ ý tưởng của tôi ?

dtt_vn
31-12-2002, 20:18
chuyện này căng lắm à nha

danceswithwolves
31-12-2002, 22:29
tôi thấy chuyện này hơi vô nghĩa. Mục đích chính của chương trình này là gì ? nếu chỉ encrypt rồi decrypt không thôi thì chẳng có gì căng cả, nhưng đó là điều không có ý nghĩa thực tế gì...

no offense at all.

dreamboy812002
03-01-2003, 13:20
Cái này nghe hay à nha...Bạn có thể nói rõ hơn về ý tưởng và ứng dụng của nó cho bà con nghe cái nhỉ...Nếu thấy ổn thì WHY NOT..??:)

khanh_phunhuan
03-01-2003, 19:14
Nếu bạn có một đĩa chứa những dữ liệu quan trọng , đĩa có kích thước cả chục GB . Bạn đã mã hoá nó theo những ý tưởng của tôi . Bạn có thể đem đĩa đó đi khắp thế giới mà không sợ kẻ nào có thể sử dụng nó. Dữ liệu trên đĩa bạn được an toàn một cách tương đối . Những người chuyên nghiệp có thể lấy dữ liệu trên đĩa ra ngay cả khi vùng hệ thống của đĩa đã bị mã hoá , nhưng với đĩa càng lớn thì việc này càng khó và mất thời gian còn nếu đĩa rơi vào tay những người sử dụng bình thường thì coi như dữ liệu được an toàn tuyệt đối.
Trước khi thử viết một chương trình Mã hoá đĩa cứng chúng ta hãy viết chương trình mã hoá đĩa 1.44M
Bạn nào thích thú với đề tài này xin gửi thư đến khanh_phunhuan@ttvnonline.com chúng ta sẽ trao đổi riêng để khỏi lộ thuật giải chương trình.