PDA

View Full Version : cho mình hỏi về cái Tax cuả google

buon_vi_em
07-08-2005, 04:23
mình nghe nói là vn khồng cần vụ này, vậy ở Mỹ chẳng hạn như IA ( tiểu bang IOWA ) thì cũng như vn không cần quan tâm đến cái Tax này hay sao ?

như google mình đã nhận được PIN đã add thành công, mình cũng check vào express tốn 25usd fee, hiện tại trong history đã có 2 tháng tiền ( 6 và 7 ) để trên 100, vậy mà bây giờ bẫn chưa thấy check?

bạn nào có kinh nghiệm thì chai sẻ ..!!

ibill
07-08-2005, 09:15
Bạn phải khai báo tax theo trình tự của google nếu bạn cư trú tại Mỹ. Trường hợp bạn không sống tại Mỹ thì bạn có nhiệm vụ tự đi khai báo tax tại địa phương. Nếu bạn ở VN thì chắc khỏi cần khai gì hết (vì có đi khai người ta cũng đâu có hiểu gì LOL).

buon_vi_em
07-08-2005, 11:51
mình đang tính dùng điạ chỉ cuả họ hàng ở bang iowa làm thêm 1 cái acc vì dù sao acc có address ở Mỹ sẽ có phần good hơn ở vn 1 xíu :), vậy là phải làm cái tax rồi :-?

nêú như bạn là mình thì bạn nói với họ hàng như thế nào để họ đi khai báo cái tax ? mình định noí nhưng không biết nói làm sao bây giờ để họ hiểu và làm đúng

thanks bro nhiều vì đã chia sẽ kinh nghiệm !!!

ibill
07-08-2005, 19:08
Bro phải rất cẩn thận khi làm thêm một cái account, vì google nghiêm cấm triệt để chuyện này. Dù bro có lấy địa chỉ họ hàng hay thậm chí nhờ họ đứng tên, bro vẫn phải sau đó check 2 cái account từ máy bro, và google sẽ phát hiện rất dễ dàng. Khi đó bro có khả năng bị ban cả 2 accounts. ibill xác nhận chuyện này vì đã biết một số trường hợp tương tự.

Cách duy nhất để có 2 accounts, theo ibill, dựa trên danh nghĩa công ty và cá nhân. Công ty của bro có một account, và cá nhân bro có cái account thứ 2. Google chấp nhận chuyện này, nhưng trong nhiều trường hợp, bro cần thảo luận với google thêm để tránh rắc rối về sau.

Về khai báo tax, bro vào thẳng account adsense của mình và làm theo từng bước theo hướng dẫn. Nếu người thân của bro không quen làm thì bro có thể hướng dẫn trực tiếp.

Chúc may mắn.

Emsaigon
21-03-2016, 15:59
Đúng rồi, ở VN đâu cần Tax

vantruongdia
21-03-2016, 16:02
Đào mộ mà mộ cổ mới thích lollollol