PDA

View Full Version : Xin hỏi QuarkExpress

casper
04-08-2005, 13:19
Tìm mãi không thấy mục QuarkExpress, vào đây hỏi các bác cao tay.
Hình như là Quark không hỗ trợ Unicode thì phải? Gõ trực tiếp không được, copy paste không được. Còn nếu save file EPS import vào thì bất tiện không chỉnh sửa được. Và hình như nó cũng không hỗ trợ BKHCM2 luôn.
Huynh nào có cách khắc phục xin chỉ giáo. Mình đang sd Quark bản 5.0, Cảm ơn!

metropolis
18-08-2005, 05:07
Trước tiên là bạn nên cài Quark 6.1 trước đã rồi tính. Hình như Quark 6 vẫn ko hỗ trợ Unicode đâu. Ráng chờ Quark 7 xem sao. Còn font BK Quark hỗ trợ tốt mà. Bạn sử dụng Unikey chọn bộ gõ là Bk xem sao.

dan_mien_que
18-08-2005, 19:23
QuarkExpress cũng giống như Photoshop phiên bản cũ đâu cần unicode vẫn dùng tiếng việt bình thường thôi đâu có gì khó đâu. Vài năm nay tôi không có đụng tới QuarkExpress nhưng trước kia tôi có dùng nó để làm sách vẫn gõ tiếng việt bình thường thôi. Chỉ cần bộ gõ tiếng việt và chọn font mà bộ gõ hiễn thị tiếng việt được là xong. QuarkExpress 4.1 hay 5 cũng dùng tiếng việt được.

metropolis
19-08-2005, 02:20
Thì đúng rồi, mình có nói Quark là ko sử dụng được tiếng việt đâu. Bro casper hỏi Quark có xài Unicode được ko thôi mà. Quark hiển thị các font tiếng việt tốt, kể cả font ABC. Unicode thì hãy đợi đấy hìhì.

casper
19-08-2005, 18:33
Thì ra là vậy. cảm ơn 2 bác nhưng khuyên... bác dan_mien_que "đọc kỹ câu hỏi trước khi trả lời!" Cảm ơn bác.