PDA

View Full Version : key board bị ... khùng...!!!???

phoenix
14-08-2002, 15:17
Ai đó giúp tui với, ko biết tui bấm nhầm nút gì mà tự nhiên keyboard của tui lộn xộn hết rùi,,, huhuhu...
chỉ còn phím chữ a, m là đúng thôi...
à quên tình trạng này chỉ bị khi tui đánh trong mail mà thôi...
chẳng hạn như tui viết chữ anh thì nó ra chữ abd, phím chữ n viết chữ b, chữ h thì biến thành chữ d, & tương tự cho các phím khác, ai đó giúp tui mau mau lên, nếu ko thì tui hết xài mail được luôn.
hu hu hu
à còn 1 chi tiết nữa là: cái phím mà tui bấm nhầm có kèm theo ctrl nữa, tai họa quá, tui tính dùng ctrl+B để tô đậm nhưng không biết nhấn nhầm nút nào mà bị ra thế nầy, làm ơn chỉ tui nhé...
xin hậu tạ...

Enchanter
14-08-2002, 16:31
1-kiểm tra xem font, trình gõ có xung ko? (hơi khó đó)
2-kiểm tra cái key với1 cái tô vit(ko cần thiết lắm)
3-thay bàn phím mới, hoặc cài lại font
4-(ko khuyên dùng)làm lại tất cả, từ format đến thay bàn phím, cài OS,font...lol lol

ktvnguyenchien
14-08-2002, 16:58
Đã xảy ra 1 trong các lỗi sau: (Cách khắc phục)

Xung đột Font: Kiểm tra lại Font.
Cài đặt sai trình điều khiển bàn phím: Vào Control Panel thay đổi lại.(Hoặc cài lại hệ điều hành)
Bàn phím hỏng: Đem đi máy khác để thử.
Bị kẹt phím điều khiển ( Ctrl, Alt)..

phoenix
14-08-2002, 20:27
1. Bàn phím hỏng & bị kẹt phím điều khiển là ko thể xảy ra vì bàn phím này tui vẫn đang xài được, chẳng bị sao cả, các chức năng của bàn phím vẫn bình thường.
2. Xung đột font cũng ko phải vì tui vẫn xài được tất cả các font unicode, vni,...(đã thử nghiệm rồi) trong trang web này, trong word, & all trình ứng dụng khác,... trừ mail. Tui phải đánh mail ngoài wordpad sau đó copy vào mail để gửi đi.
Xin nhắc lại cho rõ là tình trạng "khùng" này chỉ xảy ra ở trong mail mà thôi, nó bị "khùng" khi tui đang đánh mail mà. Lúc đầu tôi vẫn đánh mail tiếng việt bình thường được, & khi tui sử dụng tổ hợp phím ctrl+B để tô đậm thì nhấn nhầm ctrl+ phím nào đó gần phím B, sau đó thì ko thể đánh mail tiếp được nữa, bởi vì bàn phím của tui đã bị "khùng" rồi. Nhưng bàn phím vẫn không "khùng" trong các chương trình khác.
Hi vọng mọi người đã hiểu được tình trạng này. Các vị tiền bối, cao nhân hay cao thủ gì cũng được, làm ơn giúp tui đi...
tui xin hậu tạ...

vikhoa
14-08-2002, 22:22
Bạn dùng chương trình gì để soạn mail vậy ? Outlook Express hay Microsoft Outlook ?

Thử xem lại chương trình có dùng Macro không ?

phoenix
14-08-2002, 23:17
may quá hết rồi, tui xoá đi xoá lại cái IE tùm lum hết, bi giờ hết bị như vậy rùi, thiệt tình tui cũng hổng biết nó bị cái gì nữa, cám ơn bà con cô bác nhiều...

Enchanter
15-08-2002, 00:25
Ê bà chị (maybe) phoenix chơi ie ver GÌ mà hay vậy? em xoá ie xong là yên chí cài lại OS (truớc đây còn nay đã biết khắc phục rồi).
Chúc mừng bà chị đã tai qua nạn khỏilol lol

ktvnguyenchien
15-08-2002, 09:19
Đã ra vấn đề: Trong Email, bạn đã vô tình làm thay đổi ngôn ngữ thể hiện. Nhìn bề ngoài thì là tiếng ANh (ký tự Latinh), nhưng nó lại đổi bàn phím của bạn thành ngôn ngữ....không biết là gì....

phoenix
15-08-2002, 10:38
to enchanter: ủa vậy hả, trùi ui vậy là tui quá may mắn hả..., tui có biết đâu, quẫn quá nên làm đại vậy ấy mà
có lẽ bác ktvnguyenchien nói đúng đó, chỉ còn có trường hợp này thôi, máy của em cài rất nhiều ngôn ngữ từ tiếng thái, nhật cho đến .... nói chung là nhiều lắm. Chắc phải kiểm tra lại mấy cái phím chuyển đổi ngôn ngữ rùi...

tinhta
19-06-2003, 20:41
ac.ac. học gì mà nhiều thứ tiếng vậy chời,máy còn khùng nữa huống chi ..............