PDA

View Full Version : Hiren's BootCD

paksunyong
28-07-2005, 17:32
ai biết sử dụng Hiren's BootCD xin chỉ giùm tôi với ....hay co bài viết nào hướng dẫn cách sử dụng thì chỉ giùm ...cảm ơn nhiều

cntt19001570
28-07-2005, 17:46
trời đất, cho đĩa vào boot rồi làm theo hướng dẫn chứ sao nữa!

các công cụ tùy chọn:phân vùng, sao chép partition, kiểm tra, v...v....v..
cứtheo hướng dẫn mà làm( nhấn phím số hay mũi tên lên xuống để chọn.............)

gút lắc!
:D

green_apples002
28-07-2005, 17:51
Chắc bạn ko biết tiếng Anh??
Vào BIOS chọn BOOT từ CDROM trước !! Save và exit
Cho đĩa Hiren Boot's vào, boot từ CD !
Chọn các chương trình sử dụng !
Bạn muốn làm cái gì thì cứ nói ! Có gì mình giúp cho !!

green_apples002
28-07-2005, 18:52
Sao vậy nhỉ !!
Bạn đã chọn First Boot là CD ROM trong BIOS rùi ah?
Mình đã boot bằng Hiren Boot nhiều lần mà ko bị như vậy !!
Lạ thật !!
Xem lại đĩa Hiren đó thử coi !!

paksunyong
28-07-2005, 18:56
thú thật là mình ko biết nhiều ngoại ngữ lắm ...hơn nữa máy mình ko cần vào BIOS cũng auto boot được ( nếu Cd là Cd boot )khi máy khởi dộng thì chạy ở chế độ boot .....cuối cùng ra một dòng lệnh [DM-DOS]A:\....... mình chưa dùng cái này bao giờ nên chưa biết được ( mới chỉ dùng thử PQ magic thôi ) vậy bạn có thể nói rõ cho mình được không ....cảm ơn nhiều
( soft này mình lấy của ghosht trong DDTH đó .....unrar rồi lấy file *iso burm ra CD ...hic sao hổng có dược ) :emlaugh: :emlaugh:

Bạn đã chọn First Boot là CD ROM trong BIOS rùi ah?
Mình đã boot bằng Hiren Boot nhiều lần mà ko bị như vậy !!

mình đã setting hết trong BIOS rồi

green_apples002
28-07-2005, 19:00
vậy là nó tự động boot vào ổ A ấy à !!
bạn thử gõ <tên ổ CD> :\ rùi enter xem !!
Hi vọng là được !!

paksunyong
28-07-2005, 19:01
ko được bạn ah ..mình thử tất cả rồi nhưng ko được
ps: nếu bạn ko phiền thì cho mình xin nick trong YH dể nói chuyên
My YH : lee_soo_yuong_2005
Email :lee_soo_yuong_2005@yahoo.co.kr

green_apples002
29-07-2005, 17:43
Hình như là Hiren Boot đó burn ra CD theo cách tạo Boot CD thì phải !!

Ghost1982
29-07-2005, 18:52
Cái Hirent's Boot này vốn đã là CD Boot rồi nên ko cần thiết phải làm như vậy, cứ ghi trực tiếp ra CD là xong
Trước khi ghi có thể làm theo những bước sau :

1) Giải nén chạy file patch chọn ngôn ngữ --> có 1 file Hirent's Boot CD 7
2) Dùng UltraISO mở file ISO ra, add các thứ mà bạn muốn thêm
(Có thể ghi ra CD được rồi hoặc làm thêm bước sau)
3) Tìm và thay thế những file sau = file của bạn : icon.ico, autorun.inf,autorun.com
Chú ý : Ko nhất thiết phải là autorun.com mà có thể là .bat, .exe tuy nhiên bạn chú ý sửa lại tên file trong autorun.inf. Đường dẫn nên giữ nguyên.
Xong!

Cách ghi file ISO ra CD :
1) Dùng Nero, chọn Recorder\Burn Image và chỉ đến file ISO
2) Dùng Alcohol chọn Burn Image và chỉ đến file ISO
3) Dùng UltraISO mở file ISO và chọn Burn

green_apples002
29-07-2005, 18:56
Thế bác Ghost nghĩ sao về trường hợp trên vậy ?

paksunyong
29-07-2005, 19:23
cảm ơn nhiều nghe ....mình ko muốn hỏi cách unrar & Burm ra CD .....bởi những cái đó mình biết ...nhưng khi đưa CD vào nó ra một dòng DOS bắt mình đánh vào ( cái đó thì chịu ) mới biết dùng máy dược 2 tuan mà .....thông cảm nghe :blink: :blink: :blink:

Ghost1982
29-07-2005, 20:01
Chẳng có dòng DOS nào bắt bạn đánh vào cả

Khi khởi động sẽ có 2 dòng :
1) Khởi động từ đĩa cứng
2) Khởi động từ CD Hiren's Boot
Mặc định là 1, nếu bạn ko chọn thì sau 30s nó sẽ tự chọn
Nếu bạn chọn 2 thì nó sẽ hiện ra 1 bảng bao gồm nhiều dòng, mỗi dòng là tên của một nhóm công cụ nào đó
VD:
1) HDD tool
2) Backup tool
3) File manager
....

Bạn chọn 1 trong số đó
Lại có bảng chi tiết các công cụ hiện ra
Chẳng hạn bạn chọn backup thì sẽ có
1) True Image
2) Ghost
....

Bạn lại chọn cái mình cần
Nếu ko thì bạn có thể ấn Esc để thoát và nó sẽ hiện ra Menu cụ thể với tất cả các công cụ trên đĩa cho bạn lựa chọn

Hết! Nếu bạn ko làm được nữa thì tôi cũng xin bó tay!

Soul Killer
30-07-2005, 10:18
Có thể nhân tiện cho tôi hỏi thêm: Làm sao để quét virus trực tiếp từ đĩa HirenCD này (database mới nhất)?
Rất cám ơn!

paksunyong
30-07-2005, 11:12
khi mình khởi đông nó chạy một lèo tới luôn dòng lệnh như sau

caldera DR-DOS 7.03
copyringt(c)1976-1998 caldera,Inc all rights reseved
[DR-DOS]A:\>
===> chịu luôn

green_apples002
30-07-2005, 12:53
Có thể nhân tiện cho tôi hỏi thêm: Làm sao để quét virus trực tiếp từ đĩa HirenCD này (database mới nhất)?
Rất cám ơn!
Bạn vào đươc Menu của Hiren Boot thì chọn chương trình quét virus ấy, ví dụ như NAV 2004 , rồi tiến hành quét !!

haule_nth
31-07-2005, 07:30
nhân tiện hỏi luôn, cách cập nhật database cho trình antivir như thế nào nhỉ, đọc báo lâu rồi quên mất gòi

Accuser
03-08-2005, 07:43
nhân tiện hỏi luôn, cách cập nhật database cho trình antivir như thế nào nhỉ, đọc báo lâu rồi quên mất gòi
Híc híc , thua luôn !
Phần mềm nào mà ko có cái upgrade , chẳng nhẽ bác ko biết sao ?
:noexpress

hqtconan
03-08-2005, 11:18
Híc híc , thua luôn !
Phần mềm nào mà ko có cái upgrade , chẳng nhẽ bác ko biết sao ?
:noexpress
hic hic...
Pó tay pác này.
Đang bàn ở mục Hiren's BootCD có nghĩa là hỏi việc Update Virus cho đĩa CD đó.

Cái này mình trích trên báo Echip số 119

http://www.echip.com.vn/echiproot/html/2004/so119/cohoimoibiet.html
------------------------

Cập nhật cho các chương trình quét virus của Hiren’s BootCD

Hỏi: Tôi có tập tin ISO để tạo CD Hiren’s Boot, trong đó có các chương trình quét virus mạnh như Norton AntiVirus 2003, F-Prot AntiVirus, McAfee... Tuy nhiên thông tin cập nhật của chúng khá cũ, làm thế nào để cập nhật thông tin virus mới nhất cho chúng thường xuyên mà không cần phải chỉnh sửa tập tin ISO, thậm chí có thể cập nhật mới trực tiếp trên CD Boot này?

Trả lời: Câu hỏi này rất thú vị vì thông thường sau khi ghi một tập tin ISO lên CD thì chương trình ghi đĩa sẽ đóng đĩa lại và bạn sẽ không thể ghi tiếp theo kiểu Multisession. Tuy nhiên tôi sẽ trả lời cho câu hỏi này. Ở đây tôi minh họa với tập tin ISO của Hiren’s BootCD 5.0 và dùng chương trình Nero Burning ROM 6, cập nhật cho Norton AntiVirus 2003. Lưu ý là bạn chỉ có thể làm được với CD-RW (loại CD ghi xóa nhiều lần), còn với CD-Rom thì “bó tay” đấy!

1. Đầu tiên bạn cứ ghi tập tin ISO gốc để tạo đĩa Hiren’s BootCD.

2. Sau khi ghi xong, bạn đưa CD Hiren’s Boot vào lại ổ ghi, đánh dấu chọn vào ô Continue Multisession disc ở thẻ Multisession rồi nhấn NEW.

3. Hộp thoại Select Track xuất hiện thông báo các track đã được ghi nội dung của đĩa, bạn nhấn OK sau khi chọn Track 01.

4. Xuất hiện thông báo track bạn chọn đã không được ghi bằng tùy chọn multisession. Không sao, bạn cứ nhấn OK.

5. Nero Burning ROM sẽ mở ra 2 cửa sổ duyệt tập tin và thư mục. Ở phần duyệt trên máy tính, bạn tìm đến thư mục C:\Program Files\Common Files\Symantec Shared\VirusDefs\YYYYMMDD.0xx (ví dụ YYYYMMDD.0xx là 20040720.008: nghĩa là bản cập nhật ngày 20-07-2004). Ở phần duyệt trên CD, bạn tìm đến thư mục x:\BootCD\Vdefs (x là tên ổ CD-RW), sẽ thấy trong đó có sẵn tập tin howto.txt, có thể nhấn phải chuột vào nó rồi chọn Delete. Sau đó kéo thả toàn bộ tất cả các tập tin trong thư mục YYYYMMDD.0xx vào thư mục Vdefs. Nếu trên máy không cài Norton AntiVirus, bạn có thể copy thư mục này từ máy khác.

6. Cuối cùng cho tiến hành ghi đĩa.

Sau khi ghi xong, bạn thử dùng đĩa này khởi động máy và dùng Norton AntiVirus thử xem. Nó vẫn giữ tính năng của BootCD và cập nhật thông tin virus bản mới nhất. Sau này muốn cập nhật tiếp bạn có thể làm lại từ bước 2, ở bước 3 sẽ đánh dấu vào track sau cùng, khi kéo thả các tập tin (bước 5), nó sẽ báo trùng tên, bạn cứ nhấn OK để nó chép đè. Với các chương trình quét virus khác trên Hiren’s BootCD, bạn cũng làm tương tự.
Hoặc đọc tập tin hướng dẫn \bootcd\vdefs\howto.txt ở trong đĩa đó.

---------------------------------

monalisa
30-12-2005, 09:24
khi mình khởi đông nó chạy một lèo tới luôn dòng lệnh như sau

caldera DR-DOS 7.03
copyringt(c)1976-1998 caldera,Inc all rights reseved
[DR-DOS]A:\>
===> chịu luôn

Tui cũng bị như vầy , có ai có thể giải thích hộ tại sao lại bị như vậy không ? cũng boot từ CD-ROM . Hay là tại máy bị bất kham rùi . Giúp nhau tí đi bà con ơi .!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!