PDA

View Full Version : Giới tính của PC

Green's rose
27-07-2005, 14:18
Một cô giáo TÂy Ban Nha giảng bài cho lớp học rằng tiếng Tây Ban Nha, không giống như tiếng Anh, các danh từ được chia ra giống đực (el + danh từ) hoặc giống cái (la + danh từ). Ví dụ: "ngôi nhà" thuộc giống cái, gọi là: "la casa". Tuy nhiên, cây bút chì thuộc giống đực, gọi là "el lapiz".

Một học sinh hỏi: "Vậy giới tính của máy tính (computer) là gì"?
Thay vì trả lời, cô giáo chia lớp học thành hai nhóm nam sinh và nữ sinh, sau đó bảo từng nhóm tự quyết định xem máy tính nên thuộc giống đực hay giống cái. Mỗi nhóm phải đưa ra 4 lý do giải thích quyết định của mình.

Kết quả, nhóm nam sinh cho rằng máy tính nên là giống cái ( "la computer"), bởi vì:
1. Không ai ngoại trừ người sáng tạo ra chúng hiểu được lý luận bên trong của chúng.
2. Ngôn ngữ mà chúng đã dùng để kết nối tín hiệu với máy tính nào đó thì sẽ thực sự khó hiểu với những chiếc máy tính khác.
3. Những lỗi thậm chí nhỏ nhất chứa trong bộ nhớ lâu ngày cũng hiển thị!
4. Ngay khi bạn giao phó mình cho một cái máy tính, bạn tự nhận thấy bạn đã chi trả đáng kể cho các "phụ kiện' của nó.

Tuy nhiên, nhóm nữ sinh lại kết luận rằng các computer nên là giống đực ("el computer"), bởi vì:
1. Để làm bất cứ điều gì với chúng, bạn phải khởi động chúng.
2. Chúng có rất nhiều dữ kiện, nhưng vẫn không thể suy nghĩ về chính chúng.
3. Chúng được tin tưởng rằng giúp bạn giải quyết vấn đề, nhưng một nửa thời gian của chúng lại đầy vấn đề!
4. Ngay khi bạn đã quyết định giao phó mình cho một cái máy tính nào đó, bạn nhận ra rằng nếu bạn chờ một chút, bạn đã có thể có một cái khác mới hơn và hiện đại hơn.

Nhóm nữ sinh đã thắng.

(chôm từ trên báo Thanh Niên sáng nay)

U.N.I.X
27-07-2005, 14:29
hay......hay...:punk::punk:
Khoaí nhất câu này......

Để làm bất cứ điều gì với chúng, bạn phải khởi động chúng.