PDA

View Full Version : Phần mềm tiếng Việt nè!

thuti
21-07-2005, 20:22
Các bác ơi! Mình phải cài chương trình gì để có thể chỉnh sửa (edit) phần mềm. Mà em muốn việt hóa một phần mềm thì em phải dùng code gì của Unikey or Vietkey?
Các bác cho em link download VB6 luôn nhé. Thanks các bác nhiều nhiều.

Duongkientrung
22-07-2005, 10:32
Theo tôi thì việc Việt hoá một phần mềm thì mỗi phần mềm có một cách khác nhau có thể chỉ cần sửa file language thường thì phải có code của phần mềm đó.Unikey hay VietKey chỉ là bộ gõ không file là font hay là code như bạn nghĩ.Bạn muốn việt hoá thì chỉ cần biết ngôn ngữ đó có hỗ trợ Unicode hay ko?nếu không hỗ trợ thì có thể dung Font theo TCVN3 như MS Sans Serif để thực hiện.Cũng có soft để can thiệp vào các file đã dịch nhưng theo tôi là không tin cậy.

green_apples002
22-07-2005, 10:37
Tùy phần mềm mà có cách việt hóa khác nhau !!
Nhưng thường thì bạn phải có source hay file Lang của nó mới Việt hóa được !!

thuti
22-07-2005, 19:48
Phần mềm của tớ có file lang. Nhưng không làm sao Việt hóa được. Vì không dùng được Unicode. Tớ đã dùng thử mọi loại code của Unikey nhưng cũng không Việt hóa hoàn toàn được. Chỉ viết được có mấy chữ "ê, ô, đ, à, á, ù, ì". Các cậu xem thế nào!

wasabi
30-07-2005, 02:37
Nói chung là ko khả thi.

Nếu họ dùng executable file thì tuỳ tâm. Ví dụ như Nuhi (msfn.org) có nlite, có file lang thì sửa được (và có thể phân phối theo sự đg ý của tgiả), chứ còn nếu ko có file lang, về mặt luật pháp bạn sửa file chạy của họ rồi phân phối lại là vi phạm bản quyền. Hơn nữa để sửa cũng ko dễ và ko phải lúc nào cũng làm đc. Nếu là newbie thì nên download Reshacker (tìm trên Goo) về để sửa Winamp xem thế nào (Winamp dễ sửa nhất). Nếu hardc0r3 thì dùng HexEdit để sửa.

Còn các phần mềm Unikey, VK chỉ là chương trình bàn phím ko liên quan gi ở đây cả.

Thế nhé.