PDA

View Full Version : Máy không nhận bất kỳ thiết bị USB nào!!

dothphu
21-07-2005, 19:54
Cho em hỏi khi cắm các thiết bị USB vào máy thì máy cứ trơ ra chả nhận gì cả, mặc dù các thiết bị này khi cắm vào các máy khác thì vẫn hoạt động bình thường, và em đã setup lại win xp, và cài driver đầy đủ cho máy, xin các bác giúp em khắc phục lỗi này, vì hiện nay em đang cần gấp lắm, các bác giúp em sớm nhá.

Kehuydiet
21-07-2005, 20:16
Bạn vào cmos enable mục usb support lên.

vic_it
22-07-2005, 11:24
Có thể có 2 phần bác chưa enable:
1. Enable trong phần setup của BIOS như bác Kehuydiet hướng dẫn.
2. Enable trong Services của Winxp. Vào Control Panel/Adminitrator Tool/ Plug and Play device ( hình như thế, đại loại là nó là hỗ trợ về USB, lâu rồi)

Em ngồi hàng Net nên không vào được phần đó , bác nào biết chỉ giúp cái;)

dothphu
22-07-2005, 13:19
Em đã enable trong Cmos trước khi cài máy lại rồi còn phần kia thì vì máy mới cài lại nên tất cả đều default, nên em nghĩ là nó sẽ nhận nhưng mà không hiểu vì sao nó không chịu nhận thế mới tức chứ, máy hết hạn bảo hành mới một tháng các bác xem có tức không

green_apples002
22-07-2005, 13:25
Thử lại nhé !
1/ Thiết bị USB cắm ở máy khác có nhận ko?
2/ Khi cắm có đúng ko ?

tran_phong
22-07-2005, 14:17
thế khi cắm vào USB có cháy đèn không? nếu không thì là cổng USB hư gòi.

tunght85
22-07-2005, 14:58
Bạn thử gõ tổ hợp alt + R -----> msconfig . Vô tape Service kiểm tra mục plug and play đă running chưa. Nếu chưa thì enabel thử coi có được không ?

U.N.I.X
22-07-2005, 16:56
làm theo cách của tunght85 và cách thứ 2 của vic_it: Control Panel/Adminitrator Tool/services/Pnp(started)

anh_dang_co_don
23-07-2005, 10:08
Nếu pác vô CMOS enable cái cổng USB lên rùi cài lại Win mà vẫn không được thì tui nghĩ con cổng USB của pác die rùi, mua cái card PCI to USB sài vậy.

swatch
23-07-2005, 10:10
chac chan cam bi hong rui ah`

lovelife
23-07-2005, 16:17
Đơn giản:
Hoặc main cua bác hư port USB (cắm thử các port khác vẫn không nhận USB) ==> giải pháp: mua card chuyển PCI -> USB.
Hoặc USB của bác hư: chuyển USB qua máy khác nhận được ==> giải pháp: mua cái mới.

Thanh Dũng
25-07-2005, 00:20
sẳn đây các bác cho em hỏi luôn, em có 2 cái usb nhưng 1 cái thì 2 cổng usb phía trước không đọc được (chỉ 4 cổng phía sau đọc được thôi, đã cài winxp lại vẫn thế) ; 1 cái còn lại thì cả 6 cổng đều đọc tốt. các bác có thể giải thích dùm không? cám ơn các bác nhìu

Arkain
25-07-2005, 01:04
sẳn đây các bác cho em hỏi luôn, em có 2 cái usb nhưng 1 cái thì 2 cổng usb phía trước không đọc được (chỉ 4 cổng phía sau đọc được thôi, đã cài winxp lại vẫn thế) ; 1 cái còn lại thì cả 6 cổng đều đọc tốt. các bác có thể giải thích dùm không? cám ơn các bác nhìu

Vậy là người ráp máy cho bạn đã quên gắn dây USB nối từ case vào motherboard rồi, hehehe.

tran_phong
25-07-2005, 08:41
1 cái còn lại thì cả 6 cổng đều đọc tốt. các bác có thể giải thích dùm không? cám ơn các bác nhìu

Không thấy dòng này hay sao mà bác nói thế.

Bây giờ thanh dũng hãy thử thêm 1 cái USB khác xem đọc được 6 cổng hay 4 cổng.

Nếu vẫn 6 cổng thì có thể cái USB kia tưng tưng thôi.

Nếu vẫn đọc 4 cổng thì coi lại những cái dây USB cắm từ main vào CASE. Tốt nhất là rút ra luôn không dễ ôm hận đấy.

LaoTrangtu
26-07-2005, 13:03
Trả lời cho DothPhu:
Theo mình bạn nên làm một số bước:
1. Kiểm tra xem các driver của USB đã ok chưa: bằng cách chạy devmgmt.msc (hoặc từ control panel, system, device manager) rồi vào mục Universal ****** Bus Controllers xem các biểu tượng của USB root Hub có bình thường không, Windows đã nhận ra driver của USB chưa (ví dụ như đã hiện ra là: Intel (r) 82801 DB/DBM USB Universal Host Controller..)? Nếu có các dấu hiệu báo như dấu chấm than thì nên xem update lại driver của USB.
2. Trường hợp driver đã đủ, sau khi cắm thiết bị USB vào (để kiểm tra chắc chắn bạn nên cắm thử thiết bị USB vào đằng sau vì USB ở đây luôn là onboard nên không sợ trường hợp quên cắm dây). Vào Universal ****** Bus Controllers, nháy chuột phải chọn Properties của từng USB Root Hub, rồi chọn thẻ Power, nếu cổng USB còn tốt và thiết bị được nhận thì thì nó xuất hiện ở đây.
3. Nếu trường hợp vẫn không được thì bạn nên Uninstall USB đi, rồi cho nhận lại driver (một số dòng máy như IBM thinkcentre thường cần đúng driver USB mới chạy được trên Windows XP). Bạn có thể tải những file driver này từ internet.