PDA

View Full Version : Bạn hãy xem lại bản thân khi kêu bản quyền.

Tiasangtinhyeu
14-07-2005, 03:38
Qủa thực mình rất bức xúc trước nhưng vấm đề bản vi phạm bản quyền và cũng rất bức xuc trước các bạn IT viet nam kêu ca bản quyền của các cơ quan tổ chức công khai trong nước.
Mình muốn nói một điều là VN chúng ta còn quá nghèo và lạc hậu so với các nước mà ai cũng biết nhưng tư tưởng của người việt nam chúng ta có khi lại ngang băngf với các nước phát triển và chính vì thế xảy ra một nghịch lý là "người kêu đất nước chúng ta nghèo mà và lạc hậu mà người ngồi nói chuyện bản quyền và chỉ biết download..v.. trong khi người đang vi phạm nghiêm trọng trí tuệ bản quyền".
Nếu không nói ra thì cũng chẳng có gì đáng nói cả ...vì phải chập nhận ở nước ta thôi...rồi mọi chuyện se yên ổn cả..đâu như ở cái nứocư phát triển như mỹ ..cái gì cũng mang ra toà để đòi TIỀN chứ đâu đòi công lý....ngay cả lão vua nhạc maicờ trách son đó ...toàn chuyện nhỏ nhoi mà ở vn chắc bị án treo là cùng thế mà bên mỹ nó xử hàng chục triệu đô nghe ghê người ...

Còn biết bao nhiêu nghịch lý cho đất nước và bản thân chúng ta mà chung ta đi kêu những cái điều chúng ta đang vi phạm đến nó....cai tài sản IT hiện có trong nhà của mình bây giờ nếu tính theo bản quyền thì chắc khoảng 1 triệu USD chứ không ít ..thế mà tớ chỉ tính tất cả có khoang 10 chai là cùng....ôi ...thế giới hiểu chúng ta và họ thông cảm mà ...cái bài hat nước ngoài rồi vn dùng cho một lĩnh vực nhỏ như tải chuông mà cũng phải bản quyền ...sao cái bác ca sỹ không cảm ơn nhờ ...qua đó mà các phoner việt nam biết đến bác đó.

VẬY CÓ ĐIỀU CUỐI CÙNG NHẮN VỚI CÁC BẠN LÀ ĐỪNG TỰ BIẾN MÌNH THÀNH KẺ NGỐC VÀ ĐỪNG TỰ BIÊN DÂN TỘC MÌNH THÀNH TU ĐIỂM CHO TOÀ AN BẢN QUYỀN TỐI CAO MÀ NƯỚC TA SUY THOÁI KINH TẾ TO ĐÓ CÁC BẠN À.

(Mong mod nếu không thích thì del bài nhueng xin PM trước một ngày).
(Các bạn nào không đồng tình thì cũng đừng nghĩ không tốt về mình,lần đầu mình post bài về lĩnh vực này).

homepage
14-07-2005, 04:41
Về vấn đề vi phạm bản quyền không phải chỉ có vietnam ,mà nước nào trên trái đất này cũng vi phạm nó chỉ có ít hay nhiều mà thôi . Phải chăng Bác bill nên biết túi tiền của người dân từng nước mà bán sản phẩm của Bác sao cho hợp lý, ai mà chả muốn dùng đồ chùa :) . Tui có nghe nói ở Brazin ,nước này đang sản xuất và bán trong thời gian tới laptop có 100 US$ .có vậy người dân mới dám mua . Vậy những nhà sản xuất phần mềm cần biết rằng không phải ai cũng đủ tiền để mua bản quyền, nếu như bán quá mắc.

lmp900
14-07-2005, 08:18
hmm, I'm confused...
bộ ông nói rằng nghèo được quyền ăn cắp à?

đối với tui, cái vấn đề các người "chôm" về xài riêng thì cũng là ăn cắp, nhưng tui không thấy là chuyện lớn, và nhiều hãng trên thế giới cũng không thấy đó là chuyện lớn. Nó là chuyện lớn khi ăn cắp về rồi bán để làm ra tiền, cái trò đó là cạn không thể nói :(
This isn't about nghèo rồi lấy về xài không, mà là làm giàu xài cái lý do "nghèo"!

btw, không có mấy ai trên thế giới này kiện vì công lý cả, có nhưng rất ít, ít hơn cái số gái đẹp mà lấy chồng nghèo nữa! Cho nên tui chả biết ông implied rằng bên Mỹ mới có trò đó là sao...

NOP
19-09-2005, 08:02
mịa ,đã nghèo mà còn bắt mua đồ "xịn" thì có mà cả cái dân vn này mù IT hết.
tui đố ông nào dám tự nhận mình chưa dùng 'hàng' 8000đ đấy (ở vn thui ,đừng lôi mấy bác overseas nhé! ).ngoại lệ là các bác mua laptop thì hehe......
tui thấy các trang ***** của bọn nước ngoài còn hoành tráng gấp trăm lần của vn đấy chứ .
nhà nghèo thì không thể đú đởn được !!!!

Tiasangtinhyeu
03-03-2006, 08:53
Em đồng ý với bác đó ... tình hình vn như thế thì tạm thời cho dùng chùa đi... mấy thằng lăng xăng bắt bản quyền là coi như giết it việt nam rồi mà hơn nữa nếu mua bản quyền thì vn lại trở về thời kỳ đồ đá à ..hết tiền .

Arkain
03-03-2006, 10:49
Các bác cứ than van là sinh viên VN nghèo không có tiền để mua software, mà từ trước đến nay có hội sinh viên Việt Nam nào đứng lên kêu gọi chính phủ trợ giá cho như là các quốc gia khác không?

Tớ thấy tiền thuế của dân dùng để giúp sinh viên tiến thân, sau này đóng góp cho đất nước còn hữu dụng hơn là mang đi cá độ bóng đá nhiều lắm đấy.

edeka
03-05-2006, 05:02
Ở nước ngoài họ cũng lạm dụng phần mềm ko đăng ký lắm chứ ko riêng gì ở VN mình đâu, nhưng mà là tại vì nền kinh tế của họ phát triển hơn chúng ta nhiều, thứ hai là họ có ý thức về việc dùng phần mềm có bản quyền hơn hẳn người Việt chúng ta nên lượng người dùng phần mềm ko đăng ký chiếm số rất ít
có vậy thôi, còn lại thì tùy thuộc vào chính phủ VN tạo điều kiện để người dân sử dụng phần mềm có bản quyền
Còn kêu ca thì kêu ca vậy thôi chứ ko có gì đâu

VnComputerJobs
19-01-2007, 05:39
Mỗi người có suy nghĩ một khác về vấn đề này, tùy theo trình độ, trí tuệ và tiền của ... bố mẹ họ.

Vấn đề sài chùa: đây là vấn đề đương nhiên, không sài chùa thì có lẽ trình độ tin học của vn bây giờ vẫn chỉ là abc và chỉ có vài bác ở đâu đó (không nói ở trên), nhà lắm tiền nhiều của (nguồn bất minh và cả minh bạch) có điều kiện mua bản quyền, học này học kia nên bây giờ làm bố tướng ở VN. Cái vô lý trọng chuyện này không nên bàn ở đây là các cơ quan nhà nước vẫn sài chùa mà còn thỉnh thoảng làm một vụ bắt chỗ này, chỗ kia (thúi không tưởng được)

Đợt vừa rồi Bill sang VN được trào đón long trọng, kèm vào đó bộ tài chính bỏ ra một đống tiền mua bản quyền và sau đó vài tháng mua tiếp bản quyền bộ Oracle (không nhớ rõ bản gì nhưng số tiền khá khủng bố). Chỉ những điêu dân mới cho đó là niềm vui, đang chân trọng vì tiền đó là do chúng ta đóng thuế(nghịch cảnh: các cty lớn chấp nhận tình trạng sài chùa ở các nước nghèo, tình trạng các vùng miền vn là rất nghèo)

Tiền ở đâu ra? Đóng thuế! ai cũng biết? nhưng hiểu thế nào cho đúng? Theo con số không nhớ chính xác nhưng trên 70% $ lấy từ nông nghiệp, còn lại 30$ thì 80% là từ doanh nghiệp vừa và nhỏ.

Điều trên nói lên cái gì? Các ông lắm tiền nhiều của đóng góp cho đất nước được bao nhiêu? Mà cứ kêu gào là pải thế này thế kia, làm thế này mới đúng thế kia mới đúng...

Khoảng 8 năm trước, tôi có đọc một bài báo trên Hoa Học Trò của một cô bé viết về vấn đề mua đĩa audio/video có bản quyền hoặc xem ở cinema (bài báo đưa ra một số film nước ngoài) và khuyên mọi người hãy tôn trọng bản quyền, bỏ tiền ra mua, nếu chúng ta dùng thì thế kia thế này... sh.i.t. Sure rằng $ mà cô bé tác giả tiêu thì đến 90% do bố mẹ cung cấp vậy cô bé không nghĩ là bao nhiêu % các cô bé, cậu bé khác phải đi kiếm tiền từ rất nhỏ vậy $ đâu để mua.

Cứ theo quan điểm 'tôn trọng bản quyền' thì chắc chắn rằng người vn "mù" nhiều thứ chứ không chỉ tin học và cũng không có 1 Trung Quốc như ngày nay.

ngocquang19877
19-01-2007, 06:29
Các bác cứ than van là sinh viên VN nghèo không có tiền để mua software, mà từ trước đến nay có hội sinh viên Việt Nam nào đứng lên kêu gọi chính phủ trợ giá cho như là các quốc gia khác không?

Tớ thấy tiền thuế của dân dùng để giúp sinh viên tiến thân, sau này đóng góp cho đất nước còn hữu dụng hơn là mang đi cá độ bóng đá nhiều lắm đấy.

Hố hố, bác nãy gãi đúng chỗ ngứa. 1 mùa wơ cúp cái số tiền mà đám sinh viên đi cá độ đủ để mua vài cái window có bản quyền đấy chứ lị.

Mà ông nào vịn cớ vào cái chuyện dân ta còn nghèo để lấp luyến cái chuyện bản quyền thì đúng là loại binh nhì lol. Đừng nói với em là các bác chưa từng thấy 1 thằng nào đi @, SH, Dylan vào mấy cái shop bán software lậu nhé lol.

Cái vấn đề ở đây không phải là chuyện bản quyền hay không bản quyền, mà cái quan trọng là tinh thần tôn trọng sỡ hữa trí tuệ của nhiều người vietnam bằng con zero.

danceswithwolves
19-01-2007, 06:32
Mỗi người có suy nghĩ một khác về vấn đề này, tùy theo trình độ, trí tuệ và tiền của ... bố mẹ họ.

Vấn đề sài chùa: đây là vấn đề đương nhiên, không sài chùa thì có lẽ trình độ tin học của vn bây giờ vẫn chỉ là abc và chỉ có vài bác ở đâu đó (không nói ở trên), nhà lắm tiền nhiều của (nguồn bất minh và cả minh bạch) có điều kiện mua bản quyền, học này học kia nên bây giờ làm bố tướng ở VN. Cái vô lý trọng chuyện này không nên bàn ở đây là các cơ quan nhà nước vẫn sài chùa mà còn thỉnh thoảng làm một vụ bắt chỗ này, chỗ kia (thúi không tưởng được)

Đợt vừa rồi Bill sang VN được trào đón long trọng, kèm vào đó bộ tài chính bỏ ra một đống tiền mua bản quyền và sau đó vài tháng mua tiếp bản quyền bộ Oracle (không nhớ rõ bản gì nhưng số tiền khá khủng bố). Chỉ những điêu dân mới cho đó là niềm vui, đang chân trọng vì tiền đó là do chúng ta đóng thuế(nghịch cảnh: các cty lớn chấp nhận tình trạng sài chùa ở các nước nghèo, tình trạng các vùng miền vn là rất nghèo)

Tiền ở đâu ra? Đóng thuế! ai cũng biết? nhưng hiểu thế nào cho đúng? Theo con số không nhớ chính xác nhưng trên 70% $ lấy từ nông nghiệp, còn lại 30$ thì 80% là từ doanh nghiệp vừa và nhỏ.

Điều trên nói lên cái gì? Các ông lắm tiền nhiều của đóng góp cho đất nước được bao nhiêu? Mà cứ kêu gào là pải thế này thế kia, làm thế này mới đúng thế kia mới đúng...

Khoảng 8 năm trước, tôi có đọc một bài báo trên Hoa Học Trò của một cô bé viết về vấn đề mua đĩa audio/video có bản quyền hoặc xem ở cinema (bài báo đưa ra một số film nước ngoài) và khuyên mọi người hãy tôn trọng bản quyền, bỏ tiền ra mua, nếu chúng ta dùng thì thế kia thế này... sh.i.t. Sure rằng $ mà cô bé tác giả tiêu thì đến 90% do bố mẹ cung cấp vậy cô bé không nghĩ là bao nhiêu % các cô bé, cậu bé khác phải đi kiếm tiền từ rất nhỏ vậy $ đâu để mua.

cứ theo quan điểm 'tôn trọng bản quyền' thì chắc chắn rằng người vn "mù" nhiều thứ chứ không chỉ tin học và cũng không có 1 Trung Quốc như ngày nay.
vỗ tay bộp bộp. Bây giờ thì em đã hiểu là ăn mày có cái "quyền" chôm đồ siêu thị với cái lý luận "tụi tao nghèo mà, tiền đếk đâu mà mua. Không cho tao chôm tao đói tao chết thì seo".

úi, đừng có hỏi tui có xài đồ bản quyền không mà bày đặt quá lol . Ngoại trừ cái WinXP với mấy phần mềm củ chuối trong laptop, tất tần tật còn lại là tui download *chui* trên Internet cả :cool2:. Điểm khác với bạn là tui biết tui sai, nhưng "vì hoàn cảnh" nên đành tùng quyền. Vậy nên tui im thin thít chứ không có la hét um sùm đòi quyền lợi của "người nghèo" như bạn. Sống ở đời, tui đồng ý với bạn là đôi khi phải suy nghĩ và hành động sao cho hợp lý (với hoàn cảnh). Nhưng mình cũng phải biết cái gì đúng cái gì sai chứ không nên "sống và làm việc theo gương Chí Phèo Vũ Đại".

úi chà, có nói gì bậy bạ không ta?

VnComputerJobs
19-01-2007, 07:02
vỗ tay bộp bộp. Bây giờ thì em đã hiểu là ăn mày có cái "quyền" chôm đồ siêu thị với cái lý luận "tụi tao nghèo mà, tiền đếk đâu mà mua. Không cho tao chôm tao đói tao chết thì seo".

úi, đừng có hỏi tui có xài đồ bản quyền không mà bày đặt quá lol . Ngoại trừ cái WinXP với mấy phần mềm củ chuối trong laptop, tất tần tật còn lại là tui download *chui* trên Internet cả :cool2:. Điểm khác với bạn là tui biết tui sai, nhưng "vì hoàn cảnh" nên đành tùng quyền. Vậy nên tui im thin thít chứ không có la hét um sùm đòi quyền lợi của "người nghèo" như bạn. Sống ở đời, tui đồng ý với bạn là đôi khi phải suy nghĩ và hành động sao cho hợp lý (với hoàn cảnh). Nhưng mình cũng phải biết cái gì đúng cái gì sai chứ không nên "sống và làm việc theo gương Chí Phèo Vũ Đại".

úi chà, có nói gì bậy bạ không ta?

Bạn nên hiểu về cái chung, không nên đưa ra cái cá nhân.

Câu nói nổi tiếng của Bill Gate về nạn dùng phần mềm chùa ở Trung Quốc. Câu này tôi viết trên đây nhiền lần rồi, xin viết lại.

Mặc dù có khoảng 3 triệu máy tính được bán ra mỗi ngày tại Trung Quốc nhưng người dùng lại không trả tiền cho phần mềm. Tuy nhiên một ngày nào đó, họ sẽ trả. Chừng nào còn nạn đạo phần mềm, chúng tôi vẫn muốn phần mềm bị đạo là của Microsoft. Rồi khi người dùng "mắc nghiện" sản phẩm, chúng tôi sẽ tìm cách thu tiền của họ". (Về nạn sao chép phần mềm tại Trung Quốc, tháng 7-1998).

VnComputerJobs
19-01-2007, 07:03
Post xong mới nhìn ra là 1 nick đỏ :(

super-spam
19-01-2007, 07:17
Ai dư $ thì cứ mua haha, mấy bác cứ thấy cái win là to chứ chỉ cần vài cái soft vớ vẩn cỡ $19 -$49 cộng lại cũng đã đủ chết rồi, hay bộ phần mềm của adobe,......mấy ai mua nổi nhỉ, chỉ có $ "chùa" mua mới k thấy tiếc thôi!!!

Nhưng chúng ta cũng dần nên thay đổi cách suy nghĩ 1 chút, k mua phần mềm thì lấy gì cho công ty phát triển phần mềm! Thấy nước ngoài, ngay cả US nó vẫn xài chùa ầm ầm đó, nhưng nó chỉ xài ở nhà thôi, đến cty thì k dám, hoặc dùng phần mềm đó để kinh doanh thì sẽ tiêu ngay!!!

VN hãy như thế, chém mấy cty trước đi chư dân thường moi đâu ra 1 số $ to để mua soft nhỉ???

Các bạn thử cộng $ cái win với 10 cái soft trong máy mình xem giá bao nhiêu rồi, mua được cái laptop xịn nhất nhì chưa hehe.

nino
19-01-2007, 07:35
Em cũng có ý kiến ý cò:
Nhà em hiện nay có 3 cái máy tính, chỉ có cái máy xách tay là có win bản quyền, còn tất cả là đồ bẻ khóa.
Suy nghĩ cho cùng, nếu có tiền thì không ai muốn xài đồ chôm cả, nhưng nếu đã xài đồ chôm thì phải chấp nhận "hậu quả" của nó thôi,

lqkhoi
19-01-2007, 09:25
Tôi đồng ý vấn đề phần mềm được đặt ra ở các nước nghèo là 1 việc khá bất hợp lý. Với mức lương gấp 10 đến 20 lần dân ở các nước phát triển dư sức mua những thứ mà dân ở các nước nghèo mơ mộng.

Tuy nhiên các bạn đừng đánh đồng việc sử dụng phần mềm không hợp pháp cho bản thân với sử dụng nó để tạo ra tư bản.

Cho 1 cái ví dụ: ngay cả ở nước giàu số lượng cá nhân ( tôi xin nhấn mạnh chữ cá nhân) xài những thứ không bản quyền cũng lên đến gần 40% ( ở US nếu tôi không lầm). Arkain bạn có thể khẳng định với tôi rằng bạn từ lúc sinh ra đến giờ chưa dùng bất cứ 1 cái gì không có bản quyền không : including SW, Game, Movie, Audio, Ebook. Nếu bạn không bảo đảm được bạn thử hỏi người hàng xóm xung quanh bạn xem.

Tôi có vài người bạn cũng như đồng nghiệp ở các nước được gọi là Giàu. Và tôi nhận xét thấy hình như chỉ có những người thuộc tầng lớp trung lưu hoặc giàu có mới dám khẳng định là tao chưa xài cái gì mà illegal cả.

Đối với tôi, tôi quan niệm có thể sai lầm bạn ăn cắp một món đồ ăn và viện lý đo là bạn đói thì bạn phải thực sự đói và phải ăn món đồ đó. Chứ hổng phải viện lý do đó rùi đem món đồ ăn đó ra chợ bán lại. Càng tàn nhẫn hơn nếu bạn ăn cắp từ một người nào đó mà chẳng giàu hơn bạn bao nhiêu ( các phần mềm VN).

Chú ý khi vào WTO các công ty ví dụ như các công ty lớn sẽ là những nạn nhân mà các các công ty sở hữu đòi bản quyền đầu tiên. Không ai kiếm 1 ca sỹ hát đám cưới đám ma để đòi tiền bản quyền mà họ sẽ kiếm Mỹ Tâm , Mỹ Linh v.v. Vì thế nếu bạn có ý định sinh lời thì hãy nghĩ những điều tôi nói. Trang bị 1 Office cho 1 cô thư ký, mua 1 bộ Visual Studio cho 1 developer thì cũng là những chi phí vô hình là tài sản của công ty thôi.

Có nhiều cách để bạn xây dựng một cái gì đó cho riêng mình. Chôm những trí tuệ của người khác cũng là 1 cách. Cách đó sẽ an toàn nếu cái thành quả của bạn không quá nổi tiếng, không quá ầm ĩ. Nhưng khi bạn nổi tiếng rồi thì chỉ một vết đen trong quá khứ có thể làm hại đến bạn. Và đừng hy vọng không ai có thể tìm ra, nếu với quá nhiều cặp mặt ghen tị của các đối thủ với In Google We Trust. Tùy bạn chọn hướng đi mà thôi.

Nói riêng bản thân tôi,khá rạnh ròi với vấn đề bản quyền và tôi hành động như những gì tôi nói ở trên. Tôi vẫn kiếm nhạc chùa, vẫn download film chùa vẫn kiếm game chùa để giải trí. Tôi vẫn cố gắng thay thế những phần mềm illegal bằng freeware hoặc opensource nếu chỉ cần nó đạt được 70 đến 80%. Tôi vẫn sử dụng Notepad++ như cho IDE editor, RedHat Source Navigator thay cho các IDE tốn tiền, WinMerge thay cho BeyondCompare, 7zip thay cho WinZip , WinRar, Open Office cho Microsoft Office v.v ...

Trong việc xài component tôi vẫn ráng kiếm các BSD license hoặc public license để dùng trong code của mình còn không bạn có 1 cách là đọc GPL nghiên cứu giải thuật đừng nhìn vào nó và thử viết lại cái cho bạn ( một cách ăn cắp ít bị phát hiện hơn chút ). Nếu đó cần thiết cho công ty tôi có thể đề xuất để mua nó ( hơi khó cho các công ty nhỏ) ...

danceswithwolves
19-01-2007, 10:14
Bạn nên hiểu về cái chung, không nên đưa ra cái cá nhân.

Câu nói nổi tiếng của Bill Gate về nạn dùng phần mềm chùa ở Trung Quốc. Câu này tôi viết trên đây nhiền lần rồi, xin viết lại.

Mặc dù có khoảng 3 triệu máy tính được bán ra mỗi ngày tại Trung Quốc nhưng người dùng lại không trả tiền cho phần mềm. Tuy nhiên một ngày nào đó, họ sẽ trả. Chừng nào còn nạn đạo phần mềm, chúng tôi vẫn muốn phần mềm bị đạo là của Microsoft. Rồi khi người dùng "mắc nghiện" sản phẩm, chúng tôi sẽ tìm cách thu tiền của họ". (Về nạn sao chép phần mềm tại Trung Quốc, tháng 7-1998).
không biết bạn đã đọc kỹ bài tui chưa mà trả lời bằng bài này. Tui thấy không ăn nhập gì cả. Thế nào là "cái cá nhân", thế nào là "cái chung"? Tui nói là nói về cái cách suy nghĩ buồn cười của bạn. Cứ nghĩ mình nghèo là mình "có quyền" làm thế này, làm thế khác hay sao? Tui không dám phản đối việc bạn dùng phần mềm chùa, nhưng tui chê cười việc bạn cho rằng việc đấy là "đúng đắn".

tiện thể bàn luôn câu nói của bác Bill. Bạn thử nghĩ với đà phát triển như "vũ bão" của Việt Nam, bác í dự tính bao giờ thì bạn và những người như bạn sẽ bắt đầu nghĩ tới việc trả tiền bản quyền cho bác í? Bạn nghĩ bác Bill nói vậy là nghĩ vậy thiệt à? Bác ấy chắc phải biết rằng cho đến lúc bác í chết ngoẻo rồi chắc vẫn chưa lụm được 1 xu từ bạn.

à, còn vụ nick đỏ nick đen gì thì vô tư đi bạn. Màu mè cho đẹp thui.

minhquan1712
19-01-2007, 10:24
hì, các bác cứ than thở việc vi fạm bản quyền vậy mà seo hổng thấy bác nào nói đến chuyện dùng các soft mã nguồn mở. Mấy cha ở trên cứ khuyên răn ko nên dùng đồ ko bản quyền nhưng đã có ai mở 1 lớp, hoặc chương trình nào đó trên tivi nói rõ cho mọi người về nhưng chương trình mã nguồn mở chưa, đâu fải ai cũng đủ điều kiện để tiếp cận internet để biết rõ được cái lợi rất lớn của fần mềm mã nguồn mở đâu. Còn về vấn đề bản quyền fần mềm thì đáng lẽ trước tiên fải tuyên truyền từ từ trước để mọi người dân ý thức được gòi hãy áp dụng luật fáp vào, chứ mới đó mà nhảy vào bắt đóng tiền fạt hoặc nghiêm cấm thì cha nào chịu nổi.

AnhTuanKB
19-01-2007, 18:05
hì, các bác cứ than thở việc vi fạm bản quyền vậy mà seo hổng thấy bác nào nói đến chuyện dùng các soft mã nguồn mở. Mấy cha ở trên cứ khuyên răn ko nên dùng đồ ko bản quyền nhưng đã có ai mở 1 lớp, hoặc chương trình nào đó trên tivi nói rõ cho mọi người về nhưng chương trình mã nguồn mở chưa, đâu fải ai cũng đủ điều kiện để tiếp cận internet để biết rõ được cái lợi rất lớn của fần mềm mã nguồn mở đâu. Còn về vấn đề bản quyền fần mềm thì đáng lẽ trước tiên fải tuyên truyền từ từ trước để mọi người dân ý thức được gòi hãy áp dụng luật fáp vào, chứ mới đó mà nhảy vào bắt đóng tiền fạt hoặc nghiêm cấm thì cha nào chịu nổi.

Choài, cái đó là đồ dành cho dân Pro, em học đến bây giờ vẫn chưa bít đến nguồn mở là gì. Mấy cái đó mà cài cho mấy cái máy các tiệm internet thì chắc người ta chỉ ngôi ngó.

AnhTuanKB
19-01-2007, 18:10

Đây cũng là điều mà sinh viên chán nhất. Chẳng thấy nhà nước hay doanh nghiệp, nhà hảo tâm ào có chương trình đáng kể để hỗ trợ sinh viên. Chủ yếu chỉ có quảng cáo là chính, thậm chí sinh viên đi kiếm việc làm thêm cò bị bắt chẹt đủ trò. Các hội sinh viên, đoàn thể thì chẳng hoạt đông gì ráo, càng nghĩ càng buồn.

Tiasangtinhyeu
20-01-2007, 04:56
Quá bùn là khác...mang cái mác đoàn viên mà chẳng bao giờ đc là đoàn viện thực thụ.

hhungbk
21-01-2007, 10:05
Hehe, nhân vào đây em xem báo hình như lại có vụ kiện cáo gì đó về bản quyền ở Hà Nội đấy

Tiasangtinhyeu
23-01-2007, 11:59
ÔI dào...chuẩn bị con người ta phải sông trong lo sợ với vấn nạn bản quyền đó...kiện cáo còn dài lắm.

pixelart
30-01-2007, 10:40
Nếu mà có bản quyền mới được xài thì chắc giờ em vẫn không biết World là cái chi chi, ddth.com là cái gì gì ^+^

Nói chung là nên xài bản quyền cho biz thôi, personal thì nên để free hoặc giảm giá...hehe

yuna_admirer
30-01-2007, 11:41
Qủa thực mình rất bức xúc trước nhưng vấm đề bản vi phạm bản quyền và cũng rất bức xuc trước các bạn IT viet nam kêu ca bản quyền của các cơ quan tổ chức công khai trong nước.
Mình muốn nói một điều là VN chúng ta còn quá nghèo và lạc hậu so với các nước mà ai cũng biết nhưng tư tưởng của người việt nam chúng ta có khi lại ngang băngf với các nước phát triển và chính vì thế xảy ra một nghịch lý là "người kêu đất nước chúng ta nghèo mà và lạc hậu mà người ngồi nói chuyện bản quyền và chỉ biết download..v.. trong khi người đang vi phạm nghiêm trọng trí tuệ bản quyền".
Nếu không nói ra thì cũng chẳng có gì đáng nói cả ...vì phải chập nhận ở nước ta thôi...rồi mọi chuyện se yên ổn cả..đâu như ở cái nứocư phát triển như mỹ ..cái gì cũng mang ra toà để đòi TIỀN chứ đâu đòi công lý....ngay cả lão vua nhạc maicờ trách son đó ...toàn chuyện nhỏ nhoi mà ở vn chắc bị án treo là cùng thế mà bên mỹ nó xử hàng chục triệu đô nghe ghê người ...

Còn biết bao nhiêu nghịch lý cho đất nước và bản thân chúng ta mà chung ta đi kêu những cái điều chúng ta đang vi phạm đến nó....cai tài sản IT hiện có trong nhà của mình bây giờ nếu tính theo bản quyền thì chắc khoảng 1 triệu USD chứ không ít ..thế mà tớ chỉ tính tất cả có khoang 10 chai là cùng....ôi ...thế giới hiểu chúng ta và họ thông cảm mà ...cái bài hat nước ngoài rồi vn dùng cho một lĩnh vực nhỏ như tải chuông mà cũng phải bản quyền ...sao cái bác ca sỹ không cảm ơn nhờ ...qua đó mà các phoner việt nam biết đến bác đó.

VẬY CÓ ĐIỀU CUỐI CÙNG NHẮN VỚI CÁC BẠN LÀ ĐỪNG TỰ BIẾN MÌNH THÀNH KẺ NGỐC VÀ ĐỪNG TỰ BIÊN DÂN TỘC MÌNH THÀNH TU ĐIỂM CHO TOÀ AN BẢN QUYỀN TỐI CAO MÀ NƯỚC TA SUY THOÁI KINH TẾ TO ĐÓ CÁC BẠN À.

(Mong mod nếu không thích thì del bài nhueng xin PM trước một ngày).
(Các bạn nào không đồng tình thì cũng đừng nghĩ không tốt về mình,lần đầu mình post bài về lĩnh vực này).

Đao to búa lớn quá :crying: :crying:

ngocquang19877
30-01-2007, 14:06
Đây cũng là điều mà sinh viên chán nhất. Chẳng thấy nhà nước hay doanh nghiệp, nhà hảo tâm ào có chương trình đáng kể để hỗ trợ sinh viên. Chủ yếu chỉ có quảng cáo là chính, thậm chí sinh viên đi kiếm việc làm thêm cò bị bắt chẹt đủ trò. Các hội sinh viên, đoàn thể thì chẳng hoạt đông gì ráo, càng nghĩ càng buồn.

Ngồi chờ sung rụng thì lấy đâu ra sung để ăn đây ?

Tiasangtinhyeu
31-01-2007, 01:59
Đao to búa lớn quá : cám ơn bác quá khen..cũng vì bức xúc cả thôi...tội nghiệp mấy công ty lớn vừa rồi bj phạt nặng dù cón 99 cả nhà nước cũng có thể đang vi phạm bản quyền.

The Old Man
31-01-2007, 04:22
Đúng = Cứ việc im lặng sài chùa vì mình nghèo
Sai = Có quyền sài chùa vì mình nghèo

vantruongdia
31-01-2007, 12:28
Đúng = Cứ việc im lặng sài chùa vì mình nghèo
Sai = Có quyền sài chùa vì mình nghèo

Hay :D
Nói thiệt, dân mình nghèo, kiếm được 3-4 triệu mua máy tính cho con cái học (và chơi) đã khó, kiếm thêm ngót nghét 10 triệu nữa để "hợp thức hóa" cái máy 3-4 triệu thì, hê hê, bán nhà à ???
Nước mình nghèo + dùng soft bản quyền = nghèo thêm + các nước giàu khác (như Mỹ) giàu thêm, ặc !..
Nhà nước nên: Hô hào, động viên nhân dân dùng soft bản quyền (Ngoại giao mà) nhưng không nên: Đè cổ ra phạt khi dân dùng không có bản quyền :D. Ai lại ép nhau quá ! Không có đất nước nào mún dân mình đóng tiền cho.. nước khác cả, he he ! Vẫn biết vậy là sai...

Tiasangtinhyeu
31-01-2007, 21:47
Nói chính xác thì ai ai cũng mua bản quyền thì bọn giàu nhất cũng luôn là dân IT lập trình thôi...vậy đừng quá đáng khi mà hiện đang có quá nhiều phần mềm .

mypixnet
01-02-2007, 22:06
Nói chính xác thì ai ai cũng mua bản quyền thì bọn giàu nhất cũng luôn là dân IT lập trình thôi...vậy đừng quá đáng khi mà hiện đang có quá nhiều phần mềm .

Theo tui thì nên có công thức (cái này bị VK xóa 1 lần, quá đáng nghe!):

Windows (bản quyền) + OpenOffice (giấy phép xài chùa).

Như thế ta chỉ cần khoảng 100USD nữa (xài kiểu OEM) là có thể chạy máy có bản quyền rùi.

Tiasangtinhyeu
01-02-2007, 22:41
Cách thức đó cũng hay nhưng mà nghe thì hơi khó thực hiện..đã chùa là chùa hế còn đã bản quyền thì ....

lucky-boy
03-02-2007, 05:22
Dân gian ta có câu : "Nghèo cho sạch , rách cho thơm" ^___^

vantruongdia
03-02-2007, 09:13
Dân gian ta có câu : "Nghèo cho sạch , rách cho thơm" ^___^

Gắng mà "thơm" đi bạn. :D
Dân ta có câu đó nhưng thực hiện câu đó là cả một vấn đề..

Tiasangtinhyeu
03-02-2007, 23:23
Nghèo cho Cờ rắc rách cho sê ri mới đúng.....