PDA

View Full Version : Xin lời khuyên về Business Analyst

Contrarin
10-07-2005, 18:08
Kính chào các thành viên DDTH,

Em hiện là sinh viên, chuyên ngành Project Management, sẽ tốt nghiệp giữa năm 2006.

Mục tiêu của em là phấn đấu sau 10 năm ra trường làm ở vị trí Business Analyst.

Để phục vụ cho mục tiêu đặt ra, hiện em đang tự đào tạo bằng cách đọc sách về các lĩnh vực
_ Marketing
_ Finance
_ Management
_ Business & computing law
_ Accounting

Vì chỉ là đọc sách nên em chỉ biết lý thuyết và hoàn toàn không hề có kinh nghiệm thực tiễn.

Bên cạnh đó, em cũng cố gắng rèn luyện và nâng cao communication skills.

Mong các cô chú, anh chị chia sẻ những lời khuyên và kinh nghiệm về việc học tập để trở thành Business Analyst.

Rất cảm ơn.

tommyle
21-07-2005, 06:08
Cô' gắng gain real-world experience, I guess. How? Ngành bạn học có co-op or internship gì không? :)

hai nha que
22-07-2005, 10:10
Mục tiêu của em là phấn đấu sau 10 năm ra trường làm ở vị trí Business Analyst.
Business Analyst là một lãnh vực rất "hoành tráng" và, hấp dẫn. Có lẽ bạn phải tìm hiểu về rất nhiều lĩnh vực trong xã hội - cuộc sống nói chung, để có thể thành công ở công việc này.
Ví dụ: Tôi muốn sản xuất xe hơi tại Việt Nam, tôi cần tìm hiểu về nhu cầu tại thị trường Việt Nam, các nước lân cận, và tương lai nhu cầu của thế giới. Ở khía cạnh khác, tôi lại phải tìm hiểu về nền chính trị của Việt Nam. Lý do: Sự ổn định chính trị lâu dài sẽ bảo đảm cho sự ổn định kinh doanh của các nhà đầu tư. (Còn nhiều thứ nữa).
Nói vậy để thấy, vấn đề ở đây là, bạn không những phải vững về căn bản của mấy món "võ công" mà bạn đã listed ở trên, mà còn phải học được khả năng xử lý mớ thông tin "phì nhiêu" bạn thu thập được từ những lĩnh vực ấy. Khó khăn quá phải không ?
Giải pháp ?
Hãy định hướng.
Tôi thấy bạn list những công ty này

www.psv.com.vn
www.hp.com
www.kpmg.com
www.trginternational.com

thì đoán rằng bạn có khuynh hướng làm Business Analyst thiên về IT.Tại sao lại chỉ IT, mà không là xe hơi ? Hay thậm chí McDonald, hay ... tăm xỉa răng. Bạn là business analyst thì bạn có thể làm analyze một doanh nghiệp...bánh bao, được không ? Think. And think globally....Act banhbaoly, à không phải, locally.
Gợi ý: Nếu bắt đầu với một IT firm thì sẽ giỏi cái gì ? Giả sử như HP hay TRG ? Well, PSV ;) ? Chắc sẽ giỏi nhất về IT business. Not bad but not enough.
Bạn có biết KPMG hay PWC hay E&Y là những F&A/IT/Law/BizConsulting BIGGEST firms không ?
Tôi đã từng tiếp xúc, làm việc, giao dịch với cả bốn hãng trên. Tôi nghĩ KPMG (nếu được thì thêm PWC hay E&Y) sẽ giúp bạn hiểu sâu rộng về nhiều ngành kinh tế, nếu bạn có thể kiếm một chân business assurance lúc bắt đầu.
Chúc may mắn !:)

alann
23-07-2005, 00:40
PSV ở VN mới thành lập đây mà có CMMI certification level 5, hay quá nhỉ ? congrad ! Trên thế giới đâu có bao nhiêu công ty có cái "true" level này!

Chọn ngành chủ ý là để mình có hướng đi cho tương lai, "a solid goal" cho mình là chuyện tốt, nên có. Còn chuyện nắm được cái title "business analyst" ở 1 công ty nào đó không phải là chuyện dể dàng. Không phải nhát bạn, nhưng đó là một trong những ngha`nh khó thành công nhất! Không kể đến khả năng giao tiếp cá nhân của mình (cái này chẳng có bao nhiêu người có), tài năng (Degree, professional skills)+ hàng chục lớp huấn luyện về Management dài như sớ táo quân ... + với kinh nghiệm thực tế ...+ với may mắn nữa (like a joke, but it's true!).

Fresh out từ ĐH ra mà vớ được cái Title này ở 1 công ty nào đấy là chuyện hiếm thấy!

hai nha que
23-07-2005, 14:44
Chào Contrarin,

Cháu chỉ mới 20 tuổi, vẫn còn đang ngồi mài đũng quần ở ĐH.
Theo tôi biết thì Bill Gates khởi nghiệp cũng trẻ, hình như còn không có cái bằng đại học :)
Mình cá với nhau được không ? Tôi đoán mười năm sau khi bạn ra trường, có nghĩa là khoảng 12-13 năm nữa, bạn sẽ đang là một business analyst. Một bữa ăn tối có bia thoải mái.:)