PDA

View Full Version : VietNamNet sẽ chết nếu bị kiện !

nguoimoi
08-07-2005, 22:19
Vào những ngày đầu tháng 7 này khi hàng loạt các công ước về bản quyền tác giả có hiệu lực tại Việt Nam, gây nên được sự thu hút lớn của dư luận, nhất là những người liên quan đến các lĩnh vực kinh doanh doanh giải trí. Khi mà sự kiện ione.net còn chưa lắng dịu về việc vi phạm bản quyền thì lại có thêm một “đại gia” nữa nếu bị kiện và dẫn đến một hiệu ứng DOMINO nữa thì “đại gia” này cũng sẽ phải lao đao, đó chính là VietNamNet.

Hãy nhìn vào các dịch vụ gia tăng của VietNamNet cho chiếc “Alo” – đây là một dịch vụ ăn khách hiện nay - Ta sẽ thấy hàng loạt các vi phạm nghiêm trọng về bản quyền. Đơn cử khi truy cập vào http://dalink.vietnamnet.vn hay http://thethao.vietnamnet.vn http://alofun.vietnamnet.vn tại đây người sử dụng có thể tải về điện thoại di động của những bản nhạc chuông là những bài hát của nước ngoài hay các bài hát của các ca sĩ, nhạc sĩ trong nước nổi tiếng và hiện đang rất ăn khách với phí dịch vụ từ 1000đ – 2000đ cho 01 lần tải thành công. Những phần lớn trong số đó - nếu không muốn nói là tất cả đều - là không có bản quyền. Chưa dừng lại ở đó nếu nếu truy cập vào http://nhipsong.vietnamnet.vn hay http://netmode.vietnamnet.vn tại đây người dùng cũng có thể tải về điện thoại di động hình ảnh của các ngôi sao điện ảnh, các cầu thủ bóng đá nổi tiếng, logo của những câu lạc bộ nổi tiếng, các cô người mẫu gợi cảm và có cả Nguyễn Thị Huyền – hoa hậu Việt Nam 2005 cũng là một nạn nhân, với mức phí là 2000đ/01 tải thành công.

Với doanh thu từ các dịch vụ trên lên đến hàng tỷ đồng/ năm, vậy VietNamNet đã bao giờ thực hiện việc trả tiền bản quyền cho bất kỳ ai hay chưa? Hay chỉ bàn chuyện nhà người ta, còn chuyện nhà mình thì không đả động gì cả. VietNamNet có biết đến biết đó cũng là một hình thức vi phạm bản quyền hay không ? Và biết rồi thì có sửa đổi hay không hay vẫn tiếp tục tái diễn. VietNamNet cần có một câu trả lời thỏa đáng cho vấn đề này

hanhlevn
09-07-2005, 00:11
Thằng này mà tẩn được thì cũng cho chết luôn.
Nhưng mà mấy anh nhà nước khôn phết, cứ nhũn như chi chi, chả bao giờ tuyên bố làm thủ tướng bộ trưởng, lúc nào cũng em chã em chã đánh cũng khó.
Đám VASC cũng không thấy bác nào giàu nứt đố đổ vách và hợm hĩnh như FPT, nên tớ cũng cóc có hứng uýnh nhau, mặc dù từ xưa đến nay ghét cay đắng thằng cụ của nó, là VNPT ý mà.

yuna_admirer
09-07-2005, 00:19
Tui nghỉ VietnamNet cũng phải seriously re-consider lại những feature của mình rồi , dùng như vậu cũng là sai :)... nếu phải làm thì phải làm cho tới nơi tới chốn luôn

traixanha
09-07-2005, 01:12
Đến lúc mấy chú bé cần phải học về thế nào là bản quyền rồi. Chắctrong đầu của mấy chú đó không có định nghĩa về bản quyền là gì. Đi vòng vòng mấy cái site vn thấy toàn là ăn cắp information, picture của mấy site nước ngoài rồi biến đổi thành hàng của mình...lại bó tay nữa rùi:D

tuyendung
09-07-2005, 10:31
Vietnamnet là trang web của nhà nước. Thủ tướng chính phủ lúc sang Mỹ còn mang phóng viên Vietnamnet đi nữa là! Tôi dám chắc rằng Bộ Văn Hóa thông tin, Cục Bản Quyền, Cục Sở Hữu Trí Tuệ dù có biết đi chăng nữa thì sẽ "ngậm bồ hòn làm ngọt" thôi! Bố nhà nước không nỡ nào dùng dao "đâm chết" đứa con thân yêu, buôn gian bán lận Vietnamnet đâu!

lh8x
09-07-2005, 11:38
theo mình thấy, thì Anh Khoa
đã khéo léo del mấy cái dòng "đỏ chói" kia đi rồi :D
rồi nhân dịp bà con vào xem đông đủ, add mấy cái adsense vào kiếm tiền :D
( rồi đỡ bị chửi bởi mấy cái hot link kia - đúng là vẹn cả đôi đường ) .

Cứ ngồi mà nghĩ, cái cảm giác của A Khoa, lúc del mấy cái hot link kia đi nhỉ :D
hi hi

hdb3
09-07-2005, 12:04
các cậu cứ nói nhưng có ai ko sử dụng phần mềm ***** chưa. cái gì cũng từ từ chứ..làm người ngợt bây giờ

Biobie
09-07-2005, 12:15
Lên mạng toàn xài Windows bản 6000VND :)
Gõ Word Excel .... phiên bản 6000...
chỉ may ra có Firefox và Unikey và vài thứ nữa là Free thôi.....
Tôi thấy trong sạch bản thân đi đã,

Zsilver
09-07-2005, 12:24
dzô trang vnn.vn thấy chúng nó toàn có trò nhắn tin để nhận ảnh vào máy nhưng mấy ảnh nó chụp có được phép chủ nhân đâu. Các bác xem phần " tranh thủ nạp năng lượng trước giờ thi " của nó hôm nay thì biết. Dưới 1 tấm ảnh còn đề rõ ràng lời 1 cô bé là : " đừng chụp, em còn tranh thủ ăn ... " . Nếu bạn là người bị chụp như vây rồi người khác thỏai mái kiếm tiền từ những h/ả k0 lấy gì làm đẹp đẽ đó + những đứa khác thoải mái tải về máy bình luận thì sẽ nghĩ gì ? Nếu là ở nước ngoài thì đã bị kiện cho sập rồi

new red sail
09-07-2005, 16:09
Đọc đến đây thì tôi biết mấy người như Mr@, i4u là người của FPT rồi, thế mà ở bên thread kia cứ nói không "liên quan". Việt Nam thi vi phạm bản quyền trầm trọng rồi nhưng mà đừng gào lên làm như mình trong sạch, FPT lúc nào cũng hợm hĩnh, khinh người thì phải trị chứ.

monkey21180
09-07-2005, 16:26
Thôi đi mấy ông. Mấy ông làm được gì khi mấy ông vẫn còn sài chùa phần mềm. Miệng thì nói hay lắm làm thì không được gì, toàn là lũ ăn hại, "khẩu phật tâm xà".

Có giỏi thì mấy ông mua bản quyền đi, chỉ nói riêng bản quyền cho nhạc chuông điện thoại đi động, hay phần mềm cho điện thoại di động thôi (chỉ vài đô) mà các ông còn không dám bỏ tiền ra mua nữa là nói chi đến thứ khác.

lh8x
09-07-2005, 18:26
FPT lúc nào cũng hợm hĩnh, khinh người thì phải trị chứ.
Thế còn VASC và MR VK của chúng ta thì sao nhỉ.
nhìn thì nên nhìn từ 2 phía.

Đọc đến đây thì tôi biết mấy người như Mr@, i4u là người của FPT rồi, thế mà ở bên thread kia cứ nói không "liên quan".

Cậu nói vậy có bằng chứng không? không thì đừng to mồm.
vì chỉ có thằng ngu, mới khẳng định mọi thứ qua lời nói một cách đơn giản như vậy :)
còn MR Khoa, thì làm ở VASC, sao k thấy nói đi.

Giờ VASC "chạy đạn" = cách vào www.itv.com.vn , thì chuyển qua nhacviet.vietnamnet.vn
ồ, cách này k phải bỉ ổi quá sao ? sao k giữ cái ITV cho bà con nghía cái :) , sợ à ???!

hoxulee
09-07-2005, 19:32
Thằng này mà tẩn được thì cũng cho chết luôn.
Nhưng mà mấy anh nhà nước khôn phết, cứ nhũn như chi chi, <b>chả bao giờ tuyên bố làm thủ tướng bộ trưởng</b>, lúc nào cũng em chã em chã đánh cũng khó.
Đám VASC cũng không thấy bác nào giàu nứt đố đổ vách và hợm hĩnh như FPT, nên tớ cũng cóc có hứng uýnh nhau, mặc dù từ xưa đến nay ghét cay đắng thằng cụ của nó, là VNPT ý mà.

Nhớ lại vụ nhân vậtbên FPT công ty buôn bán rau cải tuyên bố năm 40 tuổi lên làm thủ tướng buồn cười ............., còn thêm vụ xuất quân tấn công qua Silicon Valley, giờ thì buôn bán máy tính, di động, đuờng truyền ADSL thì chậm như rùa..., các bác ấy cứ tưởng mình là nhất.
Đả đảo độc quyền, hết viễn thông đến điện lực đều bể he he he
(tôi làm trong điện lực nên biệt rõ nó, quan thì giàu sụ, lính thì chết đói)
Một lần nữa đả đảo độc quyền

Hienmv0408h
09-07-2005, 19:44
Không biết ai xóa bài trước của bạn(vì không phải Mod và SM nào cũng có thời gian để thông báo với bạn, 1 ngày có rất nhiều bài vi phạm quy định) ,nhưng bài này tôi xóa, vì bạn dùng ngôn ngữ "vô văn hóa"
Cảnh cáo bạn lần thứ 1,nếu tiếp tục, tôi sẽ banned nick này

Mr@
09-07-2005, 21:50
Đọc đến đây thì tôi biết mấy người như Mr@, i4u là người của FPT rồi, thế mà ở bên thread kia cứ nói không "liên quan". Việt Nam thi vi phạm bản quyền trầm trọng rồi nhưng mà đừng gào lên làm như mình trong sạch, FPT lúc nào cũng hợm hĩnh, khinh người thì phải trị chứ.
đừng sỉ nhục nhau, t*o mà làm ở FPT thì không đến mức phải giấm diếm như ku Khoa VASC đâu mà sẽ đập bàn la lớn...
----
Khoa ơi....Khoa à, có cái vietnamnet vi phạm nghiêm trọng nè, đưa lên cho nó chết bà đi, còn con này bổ sung thêm
http://www.tera-movie.com/?node=1&idgen=51
ghi chú: con này đâu như addon service của "ai đó" nghiên cứu kỹ rồi gây vụ IONE tập 2 nhé, chứ cái này có khác con ch*' gì IONE đâu mà không đập, vi phạm bản quyền chết bỏ
---
Khoa đâu lên tiếng đi chứ, sao lại im lặng tạo cảm giác đang trốn tránh thế kia, nào, dũng cảm thì trả lời 1 câu thôi: tôi không đưa lên vì không có lợi! Thế thôi rồi anh em bỏ qua!

misty
10-07-2005, 21:13
Tối nay đang ngồi đọc web, bất ngờ có 1 người bạn hỏi tôi qua YIM: "www.tera-movie.com là của ai?". Tôi vô tư trả lời ngay: "của VDC, vậy mà cũng hỏi". Anh bạn tôi cười rồi nói "thế chú em chứng minh đi!".... :confused: :confused:

khỏi lo , ViKhoa đã xem cái này và lưu trữ cả hình lại vào 3 phân vùng khác nhau trong PC. Khi nào VK ko còn làm cho VASC nữa (2 năm sau ?) thì DDTH.com lại có 1 dòng SpotLight cỡ Very Large đỏ chói : " Thảo luận về dịch vụ của VDC " : Hôm qua có người bạn quăng cho cái link ... "Chứng Minh Đi (với đống chứng cứ tôi đã cung cấp sẵn) "

p/s: hết phim của ione rồi, còn không biết chuyển qua ITV với Tera-Movie nữa (ko hạn chế IP lun O_o ) !!! mấy cái Topic " hướng dẫn download phim ở IONE " (https://www.ddth.com/showthread.htm?t=68113) hoặc " địa chỉ (link) down phim ione.net đây " (https://www.ddth.com/showthread.htm?t=68768) ...v (https://www.ddth.com/showthread.htm?t=68179)..v... (https://www.ddth.com/showthread.htm?t=60988) trong ddth.com bi giờ nên đổi tựa lại là vừa !

i1u
10-07-2005, 22:14

Dạ, thưa các bác để em trình bày ạ.

Em có bảo em "liên quan" tới cái gì đâu ạ?

Em biết tỏng cái ione của ai rồi (chắc các bác cũng vậy phải không ạ?) nên em cũng chẳng mất công tìm hiểu làm gì.

Em cũng biết là tình trạng vi phạm bản quyền ở VN nó thế nào rồi ạ.

Em cũng biết mình cũng chẳng trong sạch gì, 99.9% software em đang xài không phải là bản 8K/1 CD đâu ạ, toàn là em down trên mạng về xài đấy (em cũng thành khẩn khai báo để các bác khỏi mất công điều tra) nhưng bác nói em hợm hĩnh khinh người là sai rồi, bác nói ai thì đúng chứ nhất quyết không phải là em. bằng chứng là em đâu có câu nào thế đâu ạ.

Vụ Ione em đâu có nói gì làm mếnh lòng các bác đâu mà bác nỡ lòng lòng nào nói em tệ vậy. Em đâu có ủng hộ ione, chống lại các bác đâu, đâu có phản đối "đánh" ione đâu (bằng chứng là các bác có thấy em chửi bác VK câu nào không?), em chẳng có ý kiến gì về vụ này cả, em đứng trung lập mà (dù trưa nào em cũng xem phim trên ione, giờ không được xem nữa cũng tiếc lắm).

Em chỉ có ý kiến là các bác đã làm thì làm cho trót, "đánh" 1 thằng thì tiện thể đánh luôn các thằng khác cho nó "công bằng", chứ các bác làm kiểu "mèo mửa" thế này thì em thấy ..... thối lắm :D

à quyên, em có nhớ là có nói đại ý là bỏ cái hotnews đỏ chót xuống thôi ạ, vì em thấy để cái link đó lên trang nhất thấy nó thế nào ấy. Em không phục khi để cái link đỏ chói đó.

Mong các bác đèn trời soi xét cho em.
Em xin hết ạ.

Hienmv0408h
10-07-2005, 22:58
ho ho lời lẽ của tôi vô văn hóa ư tôi thử hỏi vô văn hóa chỗ nào U có thể quote ra không lời lẽ tôi dùng là hết sức bình thường khi chửi một người không hề có một câu văng tục văng bậy nào vậy mà được coi là vô văn hóa hả

Hay là do bài viết của tôi chửi admin của diễn đàn này và chửi đúng quá nên xóa bài của tôi :)) =)) làm việc kiểu MOD của DDTH ha ha là kiểu quan liêu ít ra cũng phải edit bài của tôi mà nói rằng bài của bạn vi phạm đoạn nào đoạn nào

Ra nước ngoài thấy cũng dùng đồ lậu nhiều thì lại chạy vào Việt nam he he

Câu này hay :)) về Việt Nam lại tràn đầy đồ lậu ... lại ra nước ngoài chắc không phải :)) chắc là bay lên sao hỏa hoặc đập đầu vào tường mà chết phải không :))

itv.com.vn thì sang nhacviet.vietnam.net ha ha sau này cái tera-movie chắc redirect sang ione :)) hay thay whois info thành Trần Đức Anh :))

* tôi edit bài bạn 1 vài chổ nhỏ.. nhắc nhở bạn đừng dùng những ngôn từ không đẹp.

nguoimoi
11-07-2005, 10:20
Xin mọi thành viên thảo luận trong đề tài này cần thận trọng hơn trong lời nói vì dù sao đi chăng nữa đây là thảo luận để tìm ra những điều tốt hơn cho mọi người chứ không phải trù dập hay ghét bỏ đâu nhé. Dù sao chăng nữa chúng ta cũng nên học cách bàn bạc và thảo luận cho có văn hóa chút chứ nói gì thì chúng ta cũng có may mắn được học hành và được dạy dỗ uốn nắn mà.

Xin trân thành đó.

misty
11-07-2005, 17:44
Tối nay đang ngồi đọc web, bất ngờ có 1 người bạn hỏi tôi qua YIM: "www.tera-movie.com là của ai?". Tôi vô tư trả lời ngay: "của VDC, vậy mà cũng hỏi". Anh bạn tôi cười rồi nói "thế chú em chứng minh đi!"....

||
||
\/
Trước khi có bài viết đề cập trên ddth.com của NTT20 (hôm qua) thì trang tera-movie vẫn cho xem phim thoải mái :

sau khi có bài viết trên thì (hôm nay) trang Tera-Movie lại "tình cờ" bị "Under Construction" :

công nhận bài viết trên DDTH.com có tác dụng mạnh thật !!! Hay là tác dụng đó có là nhờ "bắt chước" bài viết của ViKhoa ?

Các bạn trẻ bây giờ năng động quá , mình không theo kịp rồi ... khụ.. khụ ...

(còn site nào cung cấp phim, nhạc "miễn phí" nữa không vậy ;) )

Đề nghị lần sau có quote thì chọn đoạn cần quote- KTVNguyenChien

yuna_admirer
11-07-2005, 17:49
Vậy thì mừng cho ddth :D, bài của các bạn viết người ta cũng chịu để ý, sợ dư luận rồi đấy :)

i1u
11-07-2005, 22:20
Vậy thì mừng cho ddth :D, bài của các bạn viết người ta cũng chịu để ý, sợ dư luận rồi đấy :)

Hichic, không khéo cứ cái đà này mấy hôm nữa vào ddth.com lại thấy cái biển Under Construction thì anh em hết chỗ cãi nhau.

vtvn.com.vn
12-07-2005, 13:52
VietnamNet phải để các cơ quan của nhà nước trị mới xong! Chứ nếu chỉ mỗi anh em mình biết và VietnamNet biết thì chẳng khác nào "Đàn gẩy tai trâu". Anh em ta hãy cùng nhau viết những bản kiến nghị gửi đến tất cả các cơ quan có liên quan. Đảm bảo VietnamNet sẽ nhận được một bài học đáng nhớ. "Hội đồng tổng cốc" chuẩn bị tấn công !!!!!

doanhungit
12-07-2005, 20:20
Như các bác đã biết dân số Việt Nam chắc chắn trên 30% thuộc điện nghèo khó và bần cố nông, như tôi cũng là bần cố nông đây. Việc áp dụng bản quyền vào các sp phần mềm, ảnh, âm nhạc, sách vở ... tôi hoàn toàn ủng hộ nhưng: Thử hỏi xem chúng tôi là sv nghèo, tiền bạc ít ỏi thì làm sao có thể mua bản quyền các phần mềm đây, giá 1 phần mềm thì các bác biết đấy toàn tính bằng dollar không à, nghèo như tôi có nước đập máy tính đi, luật bản quyền nên áp dụng nhưng chỉ áp dụng với những người giàu có hàng năm phải đóng thuế thu nhập còn sv nghèo thì nên miễn, nói sao thì nói tôi cứ lên mạng download đồ chùa về xài đấy, ai cản tôi nào ..

Sao không thấy ai lên tiếng cản tui download đồ chùa, sách vở chùa nhỉ? ha ha...

lmp900
13-07-2005, 05:25
doanhungit, cái problems ở Vietnam không chỉ là mấy anh học sinh nghèo, mà là mấy anh hãng to lớn bự lợi dụng ăn cắp để làm giàu cho họ, nghĩa là làm ra tiền bằn công sức của người khác, chứ không phải mấy anh học sinh ăn cắp xài thôi!

While individual hay hãng ăn cắp đều gọi là ăn cắp, cái khác nhau là "làm ra tiền", một thằng học sinh ăn cắp nó không làm ra tiền từ cái sản phẩm ăn cắp ấy, thường thường nó chỉ xài thôi cho nên ít có làm tổn thương đến hãng software hay phim ảnh gì đó. Và các hãng softwares hay phim ảnh hiểu vụ này, cho nên tụi nó ít khi nào đi kiện individuals (except RIAA). This is assumed là ít phần dân ăn cắp, nếu 95% dân ăn cắp thì tui nghĩ có thể chuyện này xảy ra hơi khác ;)

Mấy hãng ăn cắp also làm ra sự không công bằng của các hãng làm ăn trong ngành, vì hỏi nếu tui mở hãng DSL provider, giờ tui phải "bắt buột" ăn cắp phim về mới có thể cạnh tranh lại FPT hay sao?

iamavietnamese
13-07-2005, 05:53
Ione tập 3 ne` :http://203.113.132.156/movie/

I one tập 3 nè :http://vietnamnet.tv/phimtruyen.asp

Các bác thấy sao ? Người người NO lisence ...Nhà nhà NO lisence...Tui tui ....NO lisence :-D

nguoimoi
13-07-2005, 20:57
Qua một thời gian thăm dò tôi thấy đây không hề là một vấn đề nhỏ. Chúng ta cần để cho nhiều người biết đến đề tài thảo luận này nhiều hơn. Nên tôi kêu gọi mọi người hãy đồng tình để đưa bài thảo luận này lên top để mọi người cùng được biết, chứ với vị trí hiện nay thì tệ quá.

Nếu ai đòng ý thì cho 01 phiếu nhé. Cảm ơn nhiều

Nhắn riêng với Vi Khoa : Vi Khoa lúc nào cũng hiệu triệu - kêu gào làm sao cho nhiều người biết đến www.ddth.com nhiều hơn, vậy đây có phải là một cơ hội hay không? tôi không biết. Nhưng chắc chắn một điều rằng đây là cơ hội cho Vi Khoa thể hiện cá tính của bản thân đó.

bsc
13-07-2005, 22:41
khỏi lo , ViKhoa đã xem cái này và lưu trữ cả hình lại vào 3 phân vùng khác nhau trong PC. Khi nào VK ko còn làm cho VASC nữa (2 năm sau ?) thì DDTH.com lại có 1 dòng SpotLight cỡ Very Large đỏ chói : " Thảo luận về dịch vụ của VDC " : Hôm qua có người bạn quăng cho cái link ... "Chứng Minh Đi (với đống chứng cứ tôi đã cung cấp sẵn) "
mấy cái Topic bi giờ nên đổi tựa lại là vừa !

Không hiểu bác này thay đổi nhanh thế, mới mấy tháng trước thái độ còn khác đến nay đã ra thế này. Mấy cái topic cũ vẫn còn đấy không có ai đổi tựa lại đâu. Trong thread về Vikhoa bán đĩa lậu bác vẫn còn tìm thấy điểm tốt của cu Vikhoa, và mắng bọn khác "la lối" là người của VinaComm v.v. (xem trích dẫn dưới đây; hoặc cái link dưới).

Hành vi của con người có thể thay đổi, nhưng bản chất con người thường không thay đổi và khó có thể thay đổi qua vài tháng. Nếu vài tháng trước bác còn chứng minh được tính tốt của cu Khoa thì không cớ gì bây giờ bác lại không cố mà tìm tính tốt của hắn mà lại có thái độ thay đổi 180 độ vậy? còn nếu bản chất cu Khoa không ra gì thì chẳng hóa vài tháng trước bác viết bậy bạ, linh tinh chăng? Tôi thấy kể từ cái thread ione.net và cái này thái độ bác thay đổi nhiều quá.

Khi đánh giá, nhận xét cố gắng giữ thái độ khách quan và nên "kiên định" với lý tưởng của mình không nên liên tục chuyển từ cực này sang cực khác một cách dễ dàng như vậy.

Hơn nữa bác đã từng tuyên bố từ bỏ đàn này rồi (trong post ở phần mở box mới gì đó - không biết có đúng không) thì có lẽ cũng không nên quay lại; hoặc ít nhất cũng nên khai sinh cái nick mới thì tốt hơn. Vì bác kông làm vậy nên tôi rất ngạc nhiên mà phải tìm lại cái thread ngày xưa để một lần nữa khẳng định mình không nhìn nhầm cái nick Misty.

http://ddth.com/showthread.htm?t=61911&page=2&pp=15

Cáo trạng không đủ căn cứ, tội danh không thành lập !
Thật tình bác SL gì đó muốn công kích VK thì đã ko biết tính đường ... kinh nghiệm còn non quá...

Lúc trước tôi đã thấy rồi : Lập mấy Topic gào thét về việc VK đựợc hưởng lợi từ vụ iCMS , trong lúc VK đang được sự tín nhiệm cao của đông đảo dân mạng, mà không có nhân chứng vật chứng cụ thể ==> không gây được thiện cảm và đa số đều không tin ==> bị xem như " 1 kẻ ti tiện, ghen ăn tức ở hoặc có vấn đề về thần kinh "...

Lúc đó tôi nghĩ : tay này ngu tợn, đã bảo "bắt trộm phải bắt quả tang" , ít nhất là phải bắt được 1 cái gì đó cụ thể , rồi mới dùng biện pháp nghiệp vụ mà phăng thêm các vụ nghiêm trọng khác chứ ... chẳng hạn vụ iCMS đầu tiên là NNX tập trung giải quyết vấn để Fanxipan, khi đã bắt quả tang vụ đó thì mới phanh phui được vụ lớn (iCMS) và nhiều vụ liên quan đến VVT (như TinTucVN, TTVNOL, cổng Thánh Gióng ... ) , thế mới gọi là cờ cao.

Tôi lại nghĩ: ít nhất tay này cũng phải kiếm cái gì đó để mọi người mất thiện cảm VK thì mới mong chỉ ra được điểm xấu của VK... Và có lẽ topic "CD lậu" được ra đời với nguyên nhân đó (không có gì ngạc nhiên khi những người lập Topic luôn miệng nhắc về nhóm iCMS). Tuy nhiên ở đây tôi thấy không cần thiết phải "huy động lực lượng" hay dùng lời lẽ đao to búa lớn để công kích VK (dĩ nhiên chỉ là suy nghĩ chủ quan của tôi), vì các lý do sau:

A)- Chuyện ViKhoa bán CD (đa số là Ebook - phần nhiều là free download) thì lúc trước tôi cũng bất mãn lắm , cũng có viết bài phản đối (hehe còn ai - trừ VK - nhớ vài topic về 25000đ/CD không, cũng khá xôm tụ đấy). Chuyện này thì VK cũng thừa nhận là CÓ, nhưng không phải là lý do để bạn nào đó dùng lời lẽ đao to búa lớn " mặt dày , đạo đức giả, làm tay sai kẻ khác , quá bỉ ổi " , thì hơi quá đáng . Cái kiểu la lối , vỗ bàn đập ghế, lên giọng cha chú ... thì sẽ không giúp được cho "mục đích ban đầu " của việc lập ra topic đâu. Mà còn phản tác dụng nữa ... nên để dành những từ như thế cho "giai đoạn 2 - tổng công kích" thì hay hơn. (You guy haven't got a clue about offensive debates s )

B)- Không cần thiết phải dùng những từ như "tay sai" , " con rối ", "giật giây ".... để kích nộ mọi người . Cơ bản là vì không mấy ai "thần tượng " VK đến mức mà You nghĩ đâu. Trong số những người ủng hộ VK trong vụ iCMS , tôi nghĩ phân nửa số người cũng không tin là VK làm vậy là hoàn toàn không vì cá nhân , và một số cũng có phần nghi ngờ VK có thể xấu đến mức là kẻ đạo đức giả , tuy nhiên họ vẫn ủng hộ ! Vì Sao ? Vì :

1/ Những hành động (phát biểu) của VVT và nhóm iCMS rất quá đáng , đã nhiều lần gây bất bình cho dân mạng , nói chung là quá nghênh ngang, to mồm (nói 1 cách bình dân là "đã ăn bẩn lại còn lếu láo") , nên người ta không thích cho họ lên cao nữa .
2/ Và tác hại nếu có của việc iCMS là lớn thấy rõ , không chỉ ở việc giá iCMS là 10 tỷ, mà còn dự án portal Thánh Gióng hàng trăm triệu USD... sự bất mãn của nhiều người khi kẻ đã gian dối rõ ràng mà sau đó lại thách thức " ai chứng minh được gian lận thì lên đây tôi trao cúp TTVN cho " hoặc " xin thề sẽ không bao giờ chạm tay vào máy vi tính nữa " ==> quá ích kỷ, gian xảo và trâng tráo ==> nếu để quyền lực cao thì rất nguy hiểm cho XH
3/ lấy VD thời xưa : 1 kẻ làm vua và tay sai quá hung ác tham lam, gây bất bình quá lớn thì sẽ có người chống lại, nếu người đó và bạn bè có khả năng, có quyết tâm lật đổ tên vua đó, thì dù không có Chiếu Cầu Hiền, nhiều nhân tài vẫn sẵn sàng giúp đỡ , dù họ không tin mấy vào những lời hứa "tôi hoàn toàn chỉ vì lợi ích cho người khác" hay " nếu thành công anh sẽ được làm tướng ...". Mà hạ được 1 kẻ gian ác như vậy thì nhiều người bớt khổ (ít nhất 1 thời gian), còn kẻ mới lên ngôi cũng biết nhìn đó mà tự răn mình, không làm việc gì đến mức quá đàng . Trong trường hợp New King trắng trợn đi ngược với những gì đã hứa , lộ rõ dã tâm thì những người đã từng phụ sẽ chung tay chống lại , đập còng mạnh hơn lần đầu .... Ví dụ này tuy xa vời nhưng có điểm tương đồng, giả sử khi vừa xong vụ iCMS, VK mà mở đợt "quyên góp bắt buộc" mỗi thành viên 100 000 đồng chẳng hạn ... thì khi đó những người đã ủng hộ VK mới mất lòng tin ... thực tế là VK lúc đó đã không làm vậy ...

C)- Và lý do chính chủ đề này, tôi nói rằng cáo buộc " VK đã từng bán CD lậu suy ra VK là kẻ đạo đức giả, thâm trầm gian xảo, trục lợi cá nhân quá bỉ ổi " là không đủ căn cứ. Vì sao ? Sự khác biệt cần lưu ý ở đây là THỜI ĐIỂM. Nếu VK có những hành động vi phạm bản quyền vụ lợi cá nhân SAU thời điểm iCMS thì cáo buộc trên là đáng xem xét điều tra. Nhưng sự việc đó xảy ra TRƯỚC vụ iCMS cả năm trời , thì không thể nói chắc điều gì (trừ khi có bằng chứng cho HIỆN TẠI). Vì con người luôn có lúc lỗi lầm , nhất là khi non trẻ, ý thức kém . Và con người có thể thay đổi theo thời gian, thông thường là có ý thức hơn , hướng thiện hơn. Kết tội 1 người vì những việc mà họ đã làm sai, là rất nên làm khi họ vẫn chưa chịu thừa nhận được đó là sai, và chưa hề sửa . Còn kết tội một người đã nhận lỗi , đã sửa lỗi và sẽ không vi phạm nữa trong tương lai thì : có thể nói là ép người quá đáng, dồn người ta vào con đường cùng. Điều này thường không hay. VK đã mạnh miệng tuyên bố " ba mẹ tôi dạy làm sao phải sống có danh dự ...", hay " tôi rất bất bình khi thấy nhóm iCMS vi phạm bản quyền ..." , " ... các bạn không nên vi phạm bản quyền ..." thì bạn chỉ có thể phê phán VK vi phạm nếu SAU khi phát biểu vậy mà nuốt lời, chứ không phải là TRƯỚC đó... Chẳng hạn một người đã từng nghiện Ma Túy, sau khi đã Cai Nghiện thành công, người đó có thể nhận thức rõ hơn về tác hại ma túy, và có thể trở thành 1 người rất tích cực tuyên truyền phòng chống ma túy. Thì những cáo buộc "Mày cũng đã từng nghiện mà bây giờ kêu người ta đừng chích , thật là mặt dày , đạo đức giả, gian dối , muốn giật dây các con rối à ...." rõ ràng là KÉM HIỂU BIẾT hoặc là ÁC Ý CÁ NHÂN. Tương tự, 1 người táng gia bại sản vì cờ bạc có thể là người hiểu rõ nhất tác hại của cờ bạc. Có nhiều người vì lỗi lầm trong quá khứ mà sau này hối cải, cả đời giúp người khác tránh lỗi đó , thì nên ca ngợi chứ không phải lên án . Tôi nói vậy không phải ca tụng VK đâu, vì VK vẫn còn nhiều thời gian mới bộc lộ được, chỉ là để nhấn mạnh "Những kết (luận) tội trên là quá vội vã, không có sức thuyết phục, và có thể làm tổn thương NẶNG 1 người vô tội nếu như là kết luận sai."

Just my 2 dollars, z

PS: theo tớ đoán thì trong số những người la to nhất ở đây, có phân nửa số người hoặc là "có liên hệ" với công ty VinaComm, hoặc là đang sống ở ngoài VN và "hay bàn luận chính trị" vì quá rảnh rỗi.

Regards,

PS2: Úi, viết bài này xong thì mới thấy bài VK, 2 bài viết này không có liên hệ gì đâu nhá.

CU,
Được sửa bởi misty lúc 13:00 ngày 11-03-2005.

nguoimoi
23-07-2005, 22:17
Có lẽ tôi sẽ không đợi được nữa rồi. Tôi sẽ kiện VASC về việc này. Cho dù là phải chiến đấu với cối xay gió, nhưng chắc cũng là một tiếng vang cho ddth.com. Mọi người ủng hộ nghe
Cảm ơn nhiều

nguoimoi
25-07-2005, 09:46
Có lẽ tôi sẽ không đợi được nữa rồi. Tôi sẽ kiện VASC về việc này. Cho dù là phải chiến đấu với cối xay gió, nhưng chắc cũng là một tiếng vang cho ddth.com. Mọi người ủng hộ nghe
Cảm ơn nhiều

Tôi xin đăng lên đây là nội dung email tôi đã gửi cho ban thời sự Đài truyền hình Việt Nam và cả sự phản hồi của Ban thời sự.

------------------------
Cong ty VACS vi pham ban quyen nghiem trong !

Kính gửi chương trình thời sự Đài truyền hình Viêt Nam !

Đã từ nhiều năm nay rất nhiều nhạc sĩ, ca sĩ Việt Nam bất bình về việc công ty Phần mềm & Truyền thông ( VASC có trụ sở tại số 4 - Láng Hạ - Hà Nội ) đã vi phạm bản quyền một cách nghiêm trọng. VASC đã dùng những bài hát của các nhạc sĩ, nhạc sĩ cho phép người dùng điện thoại di động tải về những bản nhạc chuông với giá dịch vụ từ 1000đ -2000đ/lần. Đây là dịch vụ để kinh doanh do vậyphải tôn trọng các công ước về bản quyền, nhưng VASC không hề xin phép hoặc trả tiền bản quyền. Điều đáng nói, VASC là một công ty Nhà nước có tiếng nên phải đi đầu mới phải. Nhưng cũng vì VASC là cơ quan nhà nước nên rất nhiều người không muốn lên tiếng. Do vậy xin kính chuyển đến Ban thời sự của Đài truyền hình Việt Nam và báo Thanh niên lên tiếng giúp chúng tôi cảnh báo VASC còn nếu sau đó VASC không thực hiện chúng tôi sẽ kiện VASC . Sau đây là website dịch vụ của VASC đã vi phạm nghiêm trọng. Xin trân trọng kính chuyển.

http://dalink.vietnamnet.vn
http://netmode.vietnamnet.vn
http://thethao.vietnamnet.vn
http://alofun.vietnamnet
http://nhipsong.vietnamnet.vn

Hơn nữa tôi xin kính chuyển một link của một chủ đề đang được bàn bạc
rất sôi nổi tại http://ddth.com một diễn dàn có tiếng.

http://ddth.com/showthread.htm?t=71088&page=1&pp=15

Xin trân trọng cảm ơn.

---

Thoi Su VTV

Kinh gui khan gia
Ban Thoi su da nhan duoc thu cua qui khan gia va se chuyen ngay den cong ty VASC de xem xet tra loi qui khan gia.
Tran trong.
Ban Thoi su.

------------------------
Hết trích dẫn

Tôi rất mong sẽ có kết quả tốt đẹp trong một thời gian ngắn nữa

tommyle
25-07-2005, 10:38
Hy vọng sẽ không có vụ chìm xuồng (rất thường gặp!) ở đây... :)

sonicxpx
25-07-2005, 11:53
con kiến mà kiện củ khoai thì chừng nào mới được. Thân mình chưa lo xong mà lo chuyện thiên hạ thì ..... thế chuyện này có ảnh hưởng gì đến bản thân của các bạn hay không ? chắc là 99% là do sự ghen tức. Nói chung thì mọi người cũng cần phải hiểu "thương trường là chiến trường", đôi lúc phải mua súng, thuê "lính đánh thuê", vạch chiến lược lâu xài chứ...

Hết ione/tera thì lại quay lại thời kì eMule/eDonKey/Bittorrent/DC+... đơn giản vô cùng

real_time
25-07-2005, 16:47
hay các bác làm đúng lắm làm tích cực lắm làm tốt lắm cứ thế mà phát huy nha.

nguoimoi
25-07-2005, 17:30
con kiến mà kiện củ khoai thì chừng nào mới được. Thân mình chưa lo xong mà lo chuyện thiên hạ thì ..... thế chuyện này có ảnh hưởng gì đến bản thân của các bạn hay không ? chắc là 99% là do sự ghen tức. Nói chung thì mọi người cũng cần phải hiểu "thương trường là chiến trường", đôi lúc phải mua súng, thuê "lính đánh thuê", vạch chiến lược lâu xài chứ...

Hết ione/tera thì lại quay lại thời kì eMule/eDonKey/Bittorrent/DC+... đơn giản vô cùng

Tôi xin nói cho sonicxpx biết nhé sau đó đừng bao giờ tái diễn sự ngu ngốc như thế này nữa nhé :

1 . Hiện nay tôi không làm việc gì liên quan đến nghành CNTT hay Viễn thông nên khả năng ngươi nói 99% là ghen tức bị loại bỏ. Nó cũng chứng minh được câu nói của người xưa : " Đừng lấy bụng tiểu nhân đo lòng người quân tử"

2. Ông nói là con kiến kiện củ khoai - Tôi đồng ý -Tôi nói ngay từ đầu rồi mà. Còn chuyện chừng nào mới được thì chẳng ai biết, tôi cũng vậy.

3. Tôi ghét những kẻ bản thân mình thì thối không thể ngửi được nhưng cứ hay lên mặt dạy dỗ thiên hạ. Tưởng ai cũng là kẻ ngu ngốc, chỉ có mình là khôn.

4. Tôi cũng rất ghét sự nhai lại một cách xáo rỗng. Với con ếch ngồi ở đáy giếng thì chỉ thấy bầu trời to bằng cái nong(nia) mà thôi - Không sai. Nên chẳng ai chấp con ếch ấy mà làm gì, chỉ thấy nó đáng thương mà thôi.

Ok.

sonicxpx
25-07-2005, 21:31
sonicxpx - Người là ai ? -> tại sao lại phải set tiêu đề như thế nhỉ ? Suốt thời gian vừa qua tôi chỉ có nhiệm vụ ngồi đọc bài mà chưa post bất cứ bài nào về những vấn đề đã xảy ra trong 1 năm vừa qua nên làm sao ông biết tôi ngu ? Tôi chọc ngoáy ai chưa ? Nếu chưa gì đã nói hay phê phán người khác "ngu" "thối" hay "tiểu nhân" bằng các câu nói ẩn dụ, hoán dụ thì nên xét đến bản thân mình trước coi sao ?

Chẳng lẽ vì cái nick của tôi có màu đỏ mà ông thù ghét tôi ? Suy nghĩ thấp kém quá. Tôi cũng chẳng hề bênh vực ai và vị trí tôi hiện đang đứng là trung lập. Những chuyện gì không ảnh hưởng đến lợi ích cá nhân tôi, tôi chẳng hề quan tâm. Đúng là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng. Chán...

Hans Voralberg
25-07-2005, 22:04
Con ếch to ngồi giếng lớn chỉ biết nhìn trời rồi kêu to, biết là chả làm được gì cũng kêu.

(Ko phải dân IT vác mặt vào đây làm cái quái gì ??)

www.ddth.com[/url] nhiều hơn, vậy đây có phải là một cơ hội hay không? tôi không biết. Nhưng chắc chắn một điều rằng đây là cơ hội cho Vi Khoa thể hiện cá tính của bản thân đó.

Bố cái thằng khìn, đã là admin ko cố gắng phổ biến site của mình thì làm làm quái gì ?? Nói chuyện nhảm hết sức.

nguoimoi
26-07-2005, 10:31
Con ếch to ngồi giếng lớn chỉ biết nhìn trời rồi kêu to, biết là chả làm được gì cũng kêu.

Bố cái thằng khìn, đã là admin ko cố gắng phổ biến site của mình thì làm làm quái gì ?? Nói chuyện nhảm hết sức.
Tôi nói là tôi hiện giờ không làm việc liên quan đến IT, chứ đâu có nói không phải dân IT ! Ông nghĩ mình là ai chứ Mod Hardware &Software à, nhưng vào đây thì công bằng thôi - Đừng có oai. Nếu ông hỏi một đứa học sinh học lớp 2 xem 5 - 7 =? chắc chắn nó bảo cô giáo nó bảo không trừ được. Vậy là nó nghe cô mà. Cô nào trò ấy - Thầy nào tớ ấy

C++
26-07-2005, 11:26
Tụi VASC cũng từng hô hào nào là MU của việt nam rồi tổ chức thi MU trên lãnh thổ VN linh đình cứ như chúng đã mua bản quyền của MU giờ FPT ra tay tụi nó mới tụt ngòi co vòi chạy trốn, hiện nay muvietnam.com.vn vẫn hoạt động nhưng nào dám để là VASC như ngày xưa ? giờ mà đi truy thì Domain not found ?????? và nếu như FPT nói thì đã hết hạn để cho các MU chùa hoạt động vậy trang muvietnam.com.vn vẫn hoạt động ? còn đuôi .vn là do VASC quản lý ???? sao VASC làm ngơ trước FPT ???? quản lý là như vậy sao ? đúng là dở khóc dở cười cho cái sự VASC

vtvn.com.vn
26-07-2005, 18:04
Thế đấy!
Admin, Smods, Mods của Diễn đàn tin học là thế đấy!
Đấu tranh, "đè bẹp" VVT, Icms, FPT thì rõ là hùng hổ, xông xáo, "nhiệt huyết"....Nhưng khi động đến quyền lợi sát sườn của mình thì....... Thấy rõ là sai mà vẫn cứ như ngậm gạch trong mồm........ Vi khoa và cả những kẻ có ý định bao che cho VASC hay VietnamNet chẳng xứng đáng làm cho chúng tôi tiếp tục khâm phục và tin yêu như trước..... Đúng là đời !!!!!

C++
26-07-2005, 21:34
Giải thích ý nghĩa của các chứa danh một cách dễ hiểu và ngắn gọn nhất

Admin: lo trả tiền domain và host cho Forum theo định kỳ (chời phê quá)
Smod + mod = nhân viên vệ sinh quét rác diễn đàn

member -----> vua, có bị gì tha hồ lôi Smod và Mod ra mà chưởi cho đã :emlaugh: :emlaugh:

Arkain
27-07-2005, 08:17
Thế này bạn ạ, vấn đề gì cũng cần một người khai mào và dẫn dắt. Các vấn đề kia thì vikhoa làm rồi, giờ đến chuyện này, các bạn đã là người đưa ra thì hãy trổ tài của bản thân để lôi kéo sự chú ý của mọi người chứ, sao lại cứ ngồi trông vào admin, smod và mod của diễn đàn? Hơn nữa bạn cũng nên hiểu một chút là khi tham gia vào tranh luận thì ai cũng như ai thôi, mấy cái chức danh admin, smod, mod chỉ có tác dụng khi quản lý diễn đàn thôi bạn ạ.

Can I get an AMEN!? You tell them sista! =]

tuanth2005
27-07-2005, 08:33
Vấn đề gì đây hả bạn, Thằng đấy ah, nó cũng có vai vế lắm tiền lại nhiều nữa, chết nghe chừng cũng khó.Nó cũng đâu dễ dàng để chết như vậy. Bàn luận nhiều quá vấn đề này diễn đàn không thành chợ cũng thành chợ

Nghe chừng dạo này diễn đàn không sôi nỗi nữa thì phải

nguoimoi
27-07-2005, 09:57
Giải thích ý nghĩa của các chứa danh một cách dễ hiểu và ngắn gọn nhất

Admin: lo trả tiền domain và host cho Forum theo định kỳ (chời phê quá)
Smod + mod = nhân viên vệ sinh quét rác diễn đàn

member -----> vua, có bị gì tha hồ lôi Smod và Mod ra mà chưởi cho đã :emlaugh: :emlaugh:

Xin lỗi C++ nhé !

Ông nói vậy thì quả là thiệt thòi cho các Mod và Admin quá nhỉ. Các user or member rác rưởi quá nhỉ ? vậy thì diễn đàn là cái gì vậy. Tôi nói không chỉ vì tức đâu. Tất nhiên là các Mod & Admin có công rất lớn, nhưng ông không nên xúc phạm các member như thế. Vì nếu không có các Member hay user thì diễn đàn chỉ có khoảng 20 Mod & 01 Admin thì liệu ddth.com có tồn tại và phát triển như ngày nay không ?

Tôi đưa vấn đề để thảo luận đâu phải vì ghen ghét ai. Tôi cũng biết cái khó của những người đang công tác tại VASC hay là có liên quan đến VASC. Nhưng cũng chính vì thế mà những người đó nên giữ thái độ ôn hòa chứ, do vậy chắc cũng đỡ bị kích động bởi những lời lẽ nhiều toan tính vụ lợi, có ảnh hưởng không tốt đến không khí của diễn đàn.

Cuối cùng chúc các Mod & Admin khỏe, nhanh & vững vàng.

Accuser
27-07-2005, 10:29
Chẳng lẽ vì cái nick của tôi có màu đỏ mà ông thù ghét tôi ? Suy nghĩ thấp kém quá. Tôi cũng chẳng hề bênh vực ai và vị trí tôi hiện đang đứng là trung lập. Những chuyện gì không ảnh hưởng đến lợi ích cá nhân tôi, tôi chẳng hề quan tâm. Đúng là ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng. Chán...
Chẳng biết ai đúng ai sai , chỉ biết là "Ai cũng như ông này thì vn ko bao giờ khá nổi "
:emlaugh:

hungthuoc
27-07-2005, 11:20
1 vấn đề nhiều người bàn luận quá.Tôi thấy nhiều người tỏ ra là mình cao cả quá.Thử hỏi trong só họ có mấy ai về nhà kiểm tra xem những đĩa CD VCD DVD mà mình mua xem có mấy đĩa là có bản quyền hay là toàn những loại NGON TỐT BỔ RẺ ,tôi tin là lúc mua họ biết có đĩa XỊN hẳn hoi,vậy sao ko mua loại đấy đi.HAHAHA .Thôi thì thiên nhiên ban tặng cho ta cái gì thì ta cứ dùng đến lúc nào hết thì ta tính sau thôi.

tommyle
27-07-2005, 11:31
Thử hỏi trong só họ có mấy ai về nhà kiểm tra xem những đĩa CD VCD DVD mà mình mua xem có mấy đĩa là có bản quyền hay là toàn những loại NGON TỐT BỔ RẺ ,tôi tin là lúc mua họ biết có đĩa XỊN hẳn hoi,vậy sao ko mua loại đấy đi.HAHAHA .
-->có biết cái gì gọi là fair use hay không? Một cá nhân vi phạm bản quyền (mục đích sử dụng cá nhân) hoàn toàn khác với một công ty vi phạm bản quyền (mục đích kinh doanh, thu lợi nhuận!)

Thôi thì thiên nhiên ban tặng cho ta cái gì thì ta cứ dùng đến lúc nào hết thì ta tính sau thôi.
-->tui nghĩ, mình nên sống mạnh mẽ hơn một chút!

yuna_admirer
27-07-2005, 11:38
Xin lỗi C++ nhé !

Ông nói vậy thì quả là thiệt thòi cho các Mod và Admin quá nhỉ. Các user or member rác rưởi quá nhỉ ? vậy thì diễn đàn là cái gì vậy. Tôi nói không chỉ vì tức đâu. Tất nhiên là các Mod & Admin có công rất lớn, nhưng ông không nên xúc phạm các member như thế. Vì nếu không có các Member hay user thì diễn đàn chỉ có khoảng 20 Mod & 01 Admin thì liệu ddth.com có tồn tại và phát triển như ngày nay không ?

Tôi đưa vấn đề để thảo luận đâu phải vì ghen ghét ai. Tôi cũng biết cái khó của những người đang công tác tại VASC hay là có liên quan đến VASC. Nhưng cũng chính vì thế mà những người đó nên giữ thái độ ôn hòa chứ, do vậy chắc cũng đỡ bị kích động bởi những lời lẽ nhiều toan tính vụ lợi, có ảnh hưởng không tốt đến không khí của diễn đàn.

Cuối cùng chúc các Mod & Admin khỏe, nhanh & vững vàng.

Chào người Mới,

Là 1 admin hay gần vậy, tôi xin nói thẳng là DD sẽ không từ bỏ "đường lối" đấu tranh chống tiêu cực ở thế giới ảo này. Tuy nhiên, vấn đề "Thiên Thời Địa Lợi Nhân Hòa" rất quan trọng, nhất là khi sự việc liên quan đến những ông lớn.

Bạn có thấy vì sao iCMS gần đến 1 thời gian dài lừa dối mọi người mới bị vạch trần không ? mặc dù trước đó đã có người nói rồi ? Bạn có thấy vì sao IONE đến tận giờ này mới bị dẹp không ?

VK từ bỏ cái nghiệp bán Ebook kiếm tiền của nó vì nó biết đó là sai :), bạn nghỉ xem từ bỏ bầu sửa của mình thì vui lắm hủh ? Rồi làm ở VASC, VCCI tưởng ngon lắm hủh ? có biết là chẳng đủ tiền trả tiền server không ? hmm , có thể phương cách chúng tôi làm thực sự làm khó chịu nhiều người, but it come with good intention and give out good OUTPUT, so just STFU if u can't do like that.

blackbug
27-07-2005, 14:55
Cái tư tưởng "ông có tốt hơn nó không mà đòi chê nó" còn tồn tại đến bao giờ nhỉ. Quanh đi quẩn lại cứ mở ra một cái topic nào "hot" một chút thì chỉ được vài bài đầu là còn đi đúng chủ đề còn về sau là công kích cá nhân. Không sửa nổi sao?
p/s: Nói với những người công kích các Admin và Smod. Admin và Smod không phải là một ông thánh để có thể trong sạch như nước Lavie. Việc Admin và Smod làm ở đâu và có cuộc sống cá nhân thế nào thì đó cũng là việc của cậu ấy, đừng đem những vấn đề cá nhân của nhau để làm "đòn" chơi trong các cuộc tranh luận. Hãy để các cuộc tranh luận dừng ở mức các chính kiến, quan điểm về vấn đề quan tâm. Còn nếu nói về việc định hướng các chủ đề theo ý kiến người quản trị diễn đàn thì đó là chuyện đương nhiên. Mọi thứ đều có định hướng của nó. Nếu mọi người không thích cái định hướng đó thì hãy ngừng vào ddth.com, lập một diễn đàn khác và nói những gì mình thích. Hoặc giả là viết bài nếu quan điểm không đồng ý với Admin hay Smod.

tềthiên
27-07-2005, 15:10
Tụi VASC cũng từng hô hào nào là MU của việt nam rồi tổ chức thi MU trên lãnh thổ VN linh đình cứ như chúng đã mua bản quyền của MU giờ FPT ra tay tụi nó mới tụt ngòi co vòi chạy trốn, hiện nay muvietnam.com.vn vẫn hoạt động nhưng nào dám để là VASC như ngày xưa ? giờ mà đi truy thì Domain not found ?????? và nếu như FPT nói thì đã hết hạn để cho các MU chùa hoạt động vậy trang muvietnam.com.vn vẫn hoạt động ?

VASC khi đó đang đàm phám để mua MU nên họ có quyền thử nghiệm. Khi FPT mua được họ đã tuyên bố nghỉ rồi mà.

còn đuôi .vn là do VASC quản lý ???? sao VASC làm ngơ trước FPT ???? quản lý là như vậy sao ? đúng là dở khóc dở cười cho cái sự VASC

Ai nói với bồ là đuôi .vn do VASC quản lý. Đuôi .vn là do VNNIC thuộc Bộ bưu chính Viễn thông quản lý, VNNIC chả liên quan gì đến VASC cả.

Tôi thấy mấy bồ toàn bàn chuyện lung tung, ăn nói chả có sở cứ chi hết mà vẫn cứ nói loạn cả lên.

Chán chết.

nguoimoi
28-07-2005, 10:40
Tôi thực sự mong muốn và xin mọi người các member của diễn đàn đừng chỉ trích nhau theo kiểu như vậy nữa. Tôi muốn ai có sáng kiến gì để đấu tranh thì hãy phát huy cho ý kiến để mục đích chính không bị che phủ bởi những bụi và bụi. Tôi tha thiết mong mọi người đóng góp ý kiến hay để đấu tranh mà. Hơn lúc nào hết các member cần thực sự đoàn kết. Hiện hay tôi đang tìm cách liên hện với một số nhạc sĩ, ca sĩ để khuyến khích họ dám đứng lên kiện VASC cho có đủ tư cách pháp lý. Vì cho dù gì đi nữa những bài hát - bức ảnh - logo có phải do tôi sở hữu đâu. Rất biết rằng con đường con gian nan, thậm chí chẳng đi tới đâu như "ném đá ao bèo" và không ít người con cười nhạo. Nhưng không sao tôi vẫn vui vì biết rằng mình đã có gắng hết sức với những gì có thể. Đâu có phải cuộc đấu tranh nào cũng có kết quả. Đời là thế mà - đó là sự muôn mầu của cuộc sống mà.

vtvn.com.vn
29-07-2005, 19:58
Bạn nguoimoi than men!
Mình đề nghị thế này nhé! Bạn hãy vào trang web http://www.petitiononline.com/ rồi lập ra một đơn khiếu nại VietnamNet vi phạm bản quyền. Sau đó bạn hãy đưa link mà bạn tạo cho mình và mọi người vào đó kí tên. Sau đó chúng ta sẽ cùng gửi đơn khiếu nại này đến các cơ quan chức năng nhờ họ giải quyết.
Các anh em hacker thường xuyên DDOS (tấn công từ chối dịch vụ) ddth.com thân mến! Mình có một đề nghị thế này: Mong anh em hãy vui lòng chĩa mũi súng tấn công vào VietnamNet, đừng DDOS ddth.com nữa. Hãy cùng chung sức giúp chúng tôi việc này ! Xin cảm ơn anh em! Xin cảm ơn tất cả mọi người!
Một con kiến không giết nổi 1 con voi! Nhưng hàng nghìn con kiến thì con voi VietnamNet sẽ chết !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Hans Voralberg
29-07-2005, 20:07
Tự nhiên mất công kiện chúng nó làm quái gì :-/. Tự động đến lúc chúng nó tự biết mà bỏ.

nguoimoi
29-07-2005, 21:06
Tự nhiên mất công kiện chúng nó làm quái gì :-/. Tự động đến lúc chúng nó tự biết mà bỏ.

Ai cũng biết lỗi mà tự sửa thì tòa án sinh ra để làm gì ? Sao ngây thơ vậy hay là ....

vtvn.com.vn
30-07-2005, 11:31
Có một hacker gửi Private Message cho tôi bảo là anh ấy và những người bạn của anh sẽ bắt đầu DDOS VietnamNet bắt đầu từ hôm nay (thứ 7, 30/7/2005) đến hết thứ 7 tuần sau . Do vậy nếu anh em không vào được trang web http://www.vnn.vn thì cho họ xin lỗi . Họ chỉ muốn giúp chúng ta dạy cho VietnamNet một bài học thôi

lmp900
30-07-2005, 15:21
hehe, DDOS có nghĩa là phá hoại website của người ta, dù đúng hay sai trong mắt mình nó không bao giờ giúp được gì cả. Tốt nhất là để luật pháp Vietnam handle ba cái vụ này, đất nước không bao giờ tiến tới được nếu ai cũng chơi luật rừng. Và YES, tui biết luật rừng được chơi từ trên xuống dưới xong xã hội Vietnam, nhưng sự thật là đến khi mọi người (including người lảnh đạo) coi trọng luật pháp, đất nước khó phát triển được.
chú ý là tui nói không phá hoại website người ta chứ không phải là không được phép nói về mấy vụ này nhé :)

homepage
30-07-2005, 20:08
Có một hacker gửi Private Message cho tôi bảo là anh ấy và những người bạn của anh sẽ bắt đầu DDOS VietnamNet bắt đầu từ hôm nay (thứ 7, 30/7/2005) đến hết thứ 7 tuần sau . Do vậy nếu anh em không vào được trang web http://www.vnn.vn thì cho họ xin lỗi . Họ chỉ muốn giúp chúng ta dạy cho VietnamNet một bài học thôi

Tui test rùi nó vẫn chạy vù vù đó bro .

tềthiên
30-07-2005, 20:21

DDOS VietnamNet ? Điên thật rồi.

1/VietnamNet có dư đường truyền (chắc cả Gbps), máy chủ cực mạnh, đội ngũ kỹ thuật không phải tay mơ (Xếp VASC khoảng 10 năm trước là một trong những người thiết lập cái mạng kết nối Internet đầu tiên ở Việt nam này đó. Khi đó 99,9999% dân Việt chỉ mới biết Internet qua sách báo thôi). Mấy bồ có cái gì để tấn công người ta ?

2/VietnamNet là một công ty và nó được luật pháp bảo vệ. VASC lại là anh em bà con với VDC. Họ dễ dàng truy ra ai, ở đâu đang tấn công mình. Coi chừng mà bị công an túm chừ đó.

nguoimoi
30-07-2005, 21:51

1/VietnamNet có dư đường truyền (chắc cả Gbps), máy chủ cực mạnh, đội ngũ kỹ thuật không phải tay mơ (Xếp VASC khoảng 10 năm trước là một trong những người thiết lập cái mạng kết nối Internet đầu tiên ở Việt nam này đó. Khi đó 99,9999% dân Việt chỉ mới biết Internet qua sách báo thôi). Mấy bồ có cái gì để tấn công người ta ?

2/VietnamNet là một công ty và nó được luật pháp bảo vệ. VASC lại là anh em bà con với VDC. Họ dễ dàng truy ra ai, ở đâu đang tấn công mình. Coi chừng mà bị công an túm chừ đó.
Tôi chưa bàn về chuyện đó có thật hay không hoặc tấn công bằng phương pháp đó có khả thi hay không, nhưng tôi nghĩ đây không phải là biện pháp hợp lí (VASC là một trong những doanh nghiệp để thành lập tập đoàn viễn thông của Việt Nam đó) làm như vậy sẽ ảnh hưởng không tốt cho CNTT & Viễn Thông của Việt Nam. Ném chuột cũng phải sợ vỡ bình chứ.(ẩn dụ thôi - ai liên quan đến VASC thì xin lỗi nhá)

StarGhost
30-07-2005, 23:14

Hô hô, chú này, thiệt là... CHUỐI CHÍN. DDoS chứ ko phải DoS, cho dù là dedicated server của Microsoft, huống chi...ặc ặc. Nói cho ông biết, nếu inside VN ko đủ điều kiện thì outside vậy.

Luât pháp bảo vê, ok, no problem, nếu như thủ phạm bi bắt. Còn truy ra, mấy cái vụ trước đây, đã có ai truy ra được chưa, chắc chú này chưa hiểu cái gì là DDoS.

Còn mấy anh công an hử: cũng 99% biết Internet qua sách báo, đòi đi túm hacker....

NextGeneration
31-07-2005, 00:27
Tôi xin đăng lên đây là nội dung email tôi đã gửi cho ban thời sự Đài truyền hình Việt Nam và cả sự phản hồi của Ban thời sự.

------------------------
Cong ty VACS vi pham ban quyen nghiem trong !

Kính gửi chương trình thời sự Đài truyền hình Viêt Nam !

Đã từ nhiều năm nay rất nhiều nhạc sĩ, ca sĩ Việt Nam bất bình về việc công ty Phần mềm & Truyền thông ( VASC có trụ sở tại số 4 - Láng Hạ - Hà Nội ) đã vi phạm bản quyền một cách nghiêm trọng. VASC đã dùng những bài hát của các nhạc sĩ, nhạc sĩ cho phép người dùng điện thoại di động tải về những bản nhạc chuông với giá dịch vụ từ 1000đ -2000đ/lần. Đây là dịch vụ để kinh doanh do vậyphải tôn trọng các công ước về bản quyền, nhưng VASC không hề xin phép hoặc trả tiền bản quyền. Điều đáng nói, VASC là một công ty Nhà nước có tiếng nên phải đi đầu mới phải. Nhưng cũng vì VASC là cơ quan nhà nước nên rất nhiều người không muốn lên tiếng. Do vậy xin kính chuyển đến Ban thời sự của Đài truyền hình Việt Nam và báo Thanh niên lên tiếng giúp chúng tôi cảnh báo VASC còn nếu sau đó VASC không thực hiện chúng tôi sẽ kiện VASC . Sau đây là website dịch vụ của VASC đã vi phạm nghiêm trọng. Xin trân trọng kính chuyển.

http://dalink.vietnamnet.vn
http://netmode.vietnamnet.vn
http://thethao.vietnamnet.vn
http://alofun.vietnamnet
http://nhipsong.vietnamnet.vn

Hơn nữa tôi xin kính chuyển một link của một chủ đề đang được bàn bạc
rất sôi nổi tại http://ddth.com một diễn dàn có tiếng.

http://ddth.com/showthread.htm?t=71088&page=1&pp=15

Xin trân trọng cảm ơn.

---

Thoi Su VTV

Kinh gui khan gia
Ban Thoi su da nhan duoc thu cua qui khan gia va se chuyen ngay den cong ty VASC de xem xet tra loi qui khan gia.
Tran trong.
Ban Thoi su.

------------------------
Hết trích dẫn

Tôi rất mong sẽ có kết quả tốt đẹp trong một thời gian ngắn nữa

Cái này có thể auto-reply lắm!

Mod chỉnh bài người khác vì lời lẽ không đẹp

mod xem ài của mod có đẹp không?

hoangtuan8x
31-07-2005, 01:46
FPT thì chơi được, traffic cũng khá. Còn VASC thì khác một chút.

giờ im mồm hết đi, đang coi A World Without Thieves

tềthiên
31-07-2005, 12:34
Hô hô, chú này, thiệt là... CHUỐI CHÍN. DDoS chứ ko phải DoS, cho dù là dedicated server của Microsoft, huống chi...ặc ặc. Nói cho ông biết, nếu inside VN ko đủ điều kiện thì outside vậy.

Ai không biết là DDOS. Nhưng mấy bồ hay mấy bạn của bồ thì huy động được bao nhiêu máy mà đòi DDOS ?. Dù có huy động được vài trăm máy đi thì chắc cũng chỉ đủ để gãi ngứa VASC thôi. Muốn DDOS M$ hử ? đi ngủ và mơ thấy mình huy động được vài vạn máy đã, rồi mới tính tiếp đi.
Hacker nước ngoài muốn công được M$, Yahoo thì họ phải chuẩn bị cả năm, gài virus lây lan khắp nơi, kiểm soát hàng vạn máy tính mới dám! ...
Phương tiện tấn công phải đi đôi với phương pháp tấn công chứ.
Làm chủ có mấy cái máy tính con con thì DDOS cũng có hơn chi DOS đâu.

Túm lại nói mấy bạn bồ đi ngủ cho khoẻ. Đừng làm trò cười cho người ta.

Luât pháp bảo vê, ok, no problem, nếu như thủ phạm bi bắt. Còn truy ra, mấy cái vụ trước đây, đã có ai truy ra được chưa, chắc chú này chưa hiểu cái gì là DDoS.

Còn mấy anh công an hử: cũng 99% biết Internet qua sách báo, đòi đi túm hacker....

Công an thì tôi không dám nói họ phát hiện ra được, nhưng VDC + VASC thì dư sức, khi đó họ sẽ báo cho công an tới túm chú em ạ.

Vietnamnet ngày nào tui cũng vô. Để tui xem thử xem tuần này có bữa mô thấy nó chậm đi xí mô không. Ngày ni vẫn thấy nó chạy vèo vèo đó thôi.

hongngocfan
31-07-2005, 14:24
Tui đang chờ coi DoS khá không. ..hiện giờ vào vnn thì thấy vẫn chạy tốt mà.
Coi mí bạn bên hacker đó làm ăn có tiếng vang ko hè

winxp
31-07-2005, 15:23
Chả xi nhê gì VDC đâu ,tui vẫn vào ầm ầm thôi

ducjtuong
31-07-2005, 16:37
http://www.laodong.com.vn/pls/bld/display$.htnoidung(42,134454)

Xin mạn phép tác giả trích vài chỗ:

Thegioitin.com - trang tin tổng hợp đầu tiên theo phong cách Google News

Trong bối cảnh hầu hết các website tin tức trực tuyến hoạt động theo phong cách "lấy của người làm của mình" (lấy nguồn tin từ báo khác, biên tập, chỉnh sửa và phát hành thông tin trong giao diện website riêng nhằm làm phong phú nội dung thông tin), thì thegioitin.com đi theo hướng tổ chức, sắp xếp, liên kết thông tin, giúp người duyệt web có thể đọc tin hiệu quả trên tất cả các website tin tức trực tuyến lớn.

...

Xin không bình luận!

nguoimoi
01-08-2005, 10:23
Cái này có thể auto-reply lắm!
Không hề đâu. Nếu auto - reply thì làm gì có từ VASC. Hơn nữa tôi đã gửi thêm hai email nữa rồi và cả thư truyền thống nữa.

Đây là hình ảnh của vietnamnet.vn và vnn.vn lúc 10h ngày 1/8/05. Không hiểu tại sao

tềthiên
01-08-2005, 10:26
Chả thấy gì cả. Sáng giờ vẫn vô được.

tommyle
01-08-2005, 10:57
vietnamnet.vn load lên chậm hơn hôm qua nhiều, nhưng nó vẫn chưa down...
>>>i'm still waiting to see<<<

VoiCoi.NET
01-08-2005, 15:06
Nhớ lại vụ cha gì bên FPT công ty buôn bán rau cải tuyên bố năm 40 tuổi lên làm thủ tướng buồn cười vãi đái, còn thêm vụ xuất quân tấn công qua Silicon Valley, giờ thì buôn bán máy tính, di động, đuờng truyền ADSL thì chậm như rùa..., các bác ấy cứ tưởng mình là nhất.
Đả đảo độc quyền, hết viễn thông đến điện lực đều bể he he he
(tôi làm trong điện lực nên biệt rõ nó, quan thì giàu sụ, lính thì chết đói)
Một lần nữa đả đảo độc quyền

hê hê, buồn cười vãi, dân ta có cái rất hay là rất hay GATO, ghét những ai nổi danh (vì nhiều lý do) nhưng lại tự chính mình cũng góp phần cho người đó nổi hơn bằng cách trích dẫn lại thông tin về họ :D. Vụ làm thủ tướng của bác đó vẫn chưa đến deadline cơ mà, đừng cười sớm vội, ai biết đâu đấy :D

cagdas
03-08-2005, 09:23
Tôi cảm thấy chúng ta đang muốn đạp cho chết các công ty CNTT ở Việt Nam (mà cụ thể là FPT và bây giờ là Vietnamnet) chứ không phải đang muốn xây dựng cho CNTT Vietnam phát triển hơn. Tôi là 1 thành viên mới gia nhập, mới học ở nước ngoài về. Tôi cũng không đồng ý với việc vi phạm bản quyền nhưng tất cả mọi việc đều phải từng bước để giải quyết, ở nước ngoài cũng vậy họ cũng phải mất thời gian mới có được như hôm nay. Tôi nghĩ GĐ của các công ty này cũng đau đầu và cũng chẳng muốn bị kiện cáo gì, tốn tiền làm gì. Diễn đàn của chúng ta rất tốt khi giúp họ chỉ ra những thiếu sót cần thay đổi sửa chữa và tốt hơn nữa nếu giúp họ có được các giải pháp để điều chỉnh và theo tôi nghĩ quan trọng là nếu chúng ta góp ý từ cái tâm muốn xây dựng phát triển cho CNTT Vietnam mình chứ không phải từ mục đích đập cho chết đi như trong 1 số bài đã viết. Tôi không biết tình hình sẽ như thế nào nếu các đại gia như FPT, Vietnamnet chết. Liệu các công ty này chết thì có thay đổi được nạn vi phạm bản quyền ở Vietnam không hay đập tiếp cho các công ty khác chết hết đi. Tôi cảm thấy xấu hổ khi tham gia một diễn đàn như vậy, tôi thấy các góp ý kiểu như vậy không đúng theo tinh thần của diễn đàn, đặc biệt là tinh thần của những người làm trong lĩnh vực CNTT, và cũng chẳng đưa được ra 1 giải pháp nào cả.

Tôi nghĩ diễn đàn sẽ hấp dẫn hơn với tất cả mọi người muốn xây dựng đất nước nếu góp ý đóng góp 1 cách chân thực, thẳng thắn và thiện chí.

bancankhong
03-08-2005, 09:39
cám ơn bạn có 1 bài viết có chút tâm huyết với việt nam, thiết nghĩ đây cũng là hiện tượng bình thường thôi, không ăn thì đạp đổ, nếu như là người trong công ty đó, đố giám viết bậy bạ về cty mình.

nguoimoi
03-08-2005, 10:43
Tôi cảm thấy chúng ta đang muốn đạp cho chết các công ty CNTT ở Việt Nam (mà cụ thể là FPT và bây giờ là Vietnamnet) chứ không phải đang muốn xây dựng cho CNTT Vietnam phát triển hơn. Tôi là 1 thành viên mới gia nhập, mới học ở nước ngoài về. Tôi cũng không đồng ý với việc vi phạm bản quyền nhưng tất cả mọi việc đều phải từng bước để giải quyết, ở nước ngoài cũng vậy họ cũng phải mất thời gian mới có được như hôm nay. Tôi nghĩ GĐ của các công ty này cũng đau đầu và cũng chẳng muốn bị kiện cáo gì, tốn tiền làm gì. Diễn đàn của chúng ta rất tốt khi giúp họ chỉ ra những thiếu sót cần thay đổi sửa chữa và tốt hơn nữa nếu giúp họ có được các giải pháp để điều chỉnh và theo tôi nghĩ quan trọng là nếu chúng ta góp ý từ cái tâm muốn xây dựng phát triển cho CNTT Vietnam mình chứ không phải từ mục đích đập cho chết đi như trong 1 số bài đã viết. Tôi không biết tình hình sẽ như thế nào nếu các đại gia như FPT, Vietnamnet chết. Liệu các công ty này chết thì có thay đổi được nạn vi phạm bản quyền ở Vietnam không hay đập tiếp cho các công ty khác chết hết đi. Tôi cảm thấy xấu hổ khi tham gia một diễn đàn như vậy, tôi thấy các góp ý kiểu như vậy không đúng theo tinh thần của diễn đàn, đặc biệt là tinh thần của những người làm trong lĩnh vực CNTT, và cũng chẳng đưa được ra 1 giải pháp nào cả.

Tôi nghĩ diễn đàn sẽ hấp dẫn hơn với tất cả mọi người muốn xây dựng đất nước nếu góp ý đóng góp 1 cách chân thực, thẳng thắn và thiện chí.

Xin lỗi ông Cagdas nhé !

Ông nói như vậy không sợ mọi người cười cho ư ? Tôi chắc ông không phải là member mới đâu, tôi nghĩ việc một số ít các bài có lời lẽ và mục đích tiêu cực thôi con lại là khá tôt. Ông không nên như vậy. Ông có biết chuyện công ty Mc Donal từng bị kiện vì đã không khuyến cáo khách hàng rằng : " Hotdog của họ quá nóng có thể bị bỏng không?" ÔNg thấy FPT có chết không ? hay họ chỉ không tiếp tục những việc sai trái thôi. Đó chính là cái lợi của công luận mà.

Tôi chưa có hạnh phúc được ra nước ngoài học tập, nhưng tôi chắc ở những nước được coi là phát triển thì việc : Vi phạm bản quyền & trốn thuế luôn bị phạt rất nặng. Vì thế mới có tác dụng răn đe, cũng muốn nói thêm ông có cao kiến gì cho có bài bản thì nêu ý kiến đi. Mọi người hoan nghênh mà.

Đóng của vì sợ mùi thối xông vào nhà - thì những ngọn gió trong lành sẽ vào bằng đường nào

tuyendung
03-08-2005, 11:37
Từ sáng đến giờ mình không thể nào vào được vnn.vn hay vietnamnet.vn. Dùng Internet Explorer thì nó thông báo thế này: "The page can not display", còn dùng Firefox để vào thì nó hiện lên một dialog thông báo: "The document contains no data".
VietnamNet sai 100% rùi, vi phạm bản quyền rõ ràng rồi. Mình nghĩ rằng nếu như có thêm hơn 10 máy nữa tham gia DOS, DDOS VietnamNet thì server của VietnamNet sẽ bốc khói. Tốt nhất Vietnamnet nên đóng cửa những phần vi phạm bản quyền và chịu nộp phạt cho Bộ Văn Hóa thông tin khoảng 100 triệu đồng thì chuyện này sẽ chấm dứt thôi!

winxp
03-08-2005, 15:09
Tui vào hoài có sao đâu ,từ hồi ông nào hô hào là ddos gì đó tui cũng cũng canh vào vào để xem công lực các bác tới đâu ,mà lúc nào cũng vào được chả sao hết :rolleyes:
Đâu có dễ tấn công như vậy,các bác cứ đọc bài của tethien sẽ thấy :fear:

baodamso1
03-08-2005, 17:20
bác đùa à: tới 11 giờ cả vnn.vn và vietnamnet.vn đều die. khoảng 30' sau thì nó bị mất frame giống như vầy. (http://vietnamnet.vn):

và tại WWW.vietnamnet.vn ít giây sau đó:

theo bác là tại làm sao??? Tôi truy cập bằng FPT nghĩa là từ ngoài vào. còn bác có thể là của VNN _nghĩa là đang là mang nội bộ dzĩ nhiên là bình thường. Hic.

Có gì sai mong chỉ giáo.

ghi chú: vì kô có chủ ý nên kô lưu lại và sau đó lấy từ cache ra nên có "Working offline"

nguoimoi
04-08-2005, 10:12
Vietnamnet tự hào về cô Lúa. Đọc xong mà thấy tủi thân quá, trách mình quá ngu dại
http://vietnamnet.vn/cntt/2005/03/400640/

quangvv
04-08-2005, 13:27
Hoan ho vietnamnet chet roi. Congulation!!!!!!!!!

manager
04-08-2005, 13:41
Đáng chúc mừng thật, lại một vụ đánh bom cảm tử xe bus, dân thường chết vô số để chứng tỏ : tao cảnh cáo bọn ... bọn mày phải nghe theo những lời chính nghĩa của bọn tao ... không thì tao ĐỐT.

handoidenbac
04-08-2005, 13:49
ừa ! sao mấy nay vô VNN.VN khó quá !!! lâu lâu thì die ! hồi trước thì nó cực nhanh !!!

kctt1
04-08-2005, 13:50
Dù thế nào thì tôi cũng nghĩ VNN sẽ sống lại bằng cách này hay cách khác.
Thật ra chen chân vào cái mảnh đất tin tức không phải dễ.

misty
04-08-2005, 20:32
[quote=vtvn.com.vn]
[/ quote]

1 bài học cho anh Hà Tuấn (Tuấn - Havard tự phong) về cái tật muốn leo thang chính trị (điển hình như vụ bơm anh Hà Khương - V.M.Khương Giáo Sư Havard tự phong )

bancankhong
04-08-2005, 21:26
ối giời ơi lại FPT và VASC đánh nhau nữa rồi làm ơn đóng cái thread lại nhe

nguoimoi
05-08-2005, 08:49
ối giời ơi lại FPT và VASC đánh nhau nữa rồi làm ơn đóng cái thread lại nhe

Tôi chăng biết ông thuộc phe nào, nhưng những gì ông nói thật khó chấp nhận. Tại sao phải đóng thread này, tôi nghĩ xã hội không đấu tranh là xã hội chết. Tôi nghĩ ông nên nghĩ lại về hành động của mình. Loài người phát triển được từ vượn lên cũng là do lao động và đấu tranh đó. Ai cũng ngại đấu tranh với cái xấu như ông thì xã hội sẽ đi đến đâu.

baodamso1
05-08-2005, 08:58
hình như ko ai còn mặn mòi lắm với vấn đề này thì fải. Sao mà im ru thế? hay là có chuyện lobby? nhiều gút mắc wá! có ai giải thích gi kô? ????

P/S: Mod cứ xóa bài hoài, chơi kỳ wá! làm mất hết hứng tìm đường đấu tranh.

ndmanh
05-08-2005, 09:08
ừh. dạo này vào vnn.vn chậm thật. có lúc còn ko vào được. nhưng cái chán nhất là bây giờ không vào được ione.net của FPT để xem phim. tôi thích trang web này lắm. có rất nhiều film hay.

Accuser
05-08-2005, 09:13
Bi giờ ko vô được vietnamnet.vn
Kool !

tềthiên
05-08-2005, 09:13
Tôi thấy vẫn vô vèo vèo.
Sảng hôm thứ 3 (2/8) vô có chậm hơn bình thường một chút. Còn lại thì chạy vèo vèo.

Túm lại là cuộc DDOS này coi như thất bại. Tác động chỉ đủ để gãi ngứa VASC và tạo cơ hội cho mấy chú VASC có cơ hội thực tập.

baodamso1
05-08-2005, 09:33
xem bài báo về vnn những ngày gần đây đi.
http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=92166&ChannelID=16

tội nghiệp, các anh vnn vất vả quá. ^_^

tuyendung
05-08-2005, 13:28
Thỉnh thoảng mới vào được trang chủ của VietnamNet. Nhưng vào các phần, mục khác của nó thì bó tay, bó chân..... Thiệt là kỳ quá......... Hì hí............
Anh em hacker nhà ta khi chưa đạt được mục đích thì chưa dừng lại đâu. Chắc chắn VietnamNet sẽ còn bị DDOS nhiều nữa!
Qua việc này uy tín của VietnamNet sẽ bị giảm sút. Không vào được VietnamNet độc giả sẽ tìm sang các báo điện tử khác ---> VietnamNet sẽ còn ít người truy cập ---> Tiền quảng cáo giảm..... ---> Các báo điện tử khác vỗ tay, rung đùi hả hê...........

NoobBK
05-08-2005, 22:24
[quote=vtvn.com.vn]
[/ quote]

Mình nghĩ việc DDOS vietnamnet.vn là việc khó, tất cả những việc này là nhằm mục đích đưa vấn để của vietnamnet.vn ra công luận. Trong nước còn rất nhiều trang tin tức, trang music, ... Tại sao không gửi mail cho quản trị của các trang này cùng giúp đỡ ( Ví dụ đưa một banner, một bài viết hay một cái link đến topic này lên các trang đó ) để dư luận cùng biết đến. Nếu họ không hợp tác thì ...

Note : vietnamnet mà ban IP nước ngoài thì chắc là bó tay

dangtd
05-08-2005, 22:31
không có vấn đề gì khi vào vietnamnet.vn :D

cybernixvn
05-08-2005, 23:00
Hôm qua dùng proxy mới vào được vietnamnet. Hôm nay lúc được, lúc không

Một con én thì không làm nên mùa xuân, nhưng con én đó báo hiệu mùa xuân sắp về. Việc vnn.vn và vietnamnet bị DDoS là một dấu hiệu xấu, mặc dù 2 trang web đó không bị vấn đề gì nghiêm trọng.

Các bác công kích theo kiểu đánh trên cả hai mặt trận: "chiến trường và ngoại giao" thì như Cờ Hoa cùng phải chịu. :D

baodamso1
08-08-2005, 12:41
vụ này chắc chìm xuồng rồi hay sao vậy pà kon? động tới ông lớn coi bộ khó à nha. Sáng nay thấy em hương lúa trên tuổi trẻ báo sao mà hãnh diện thế..... cô gái tỉ phú... lại được lên trang giữa nữa chứ. vụ ăn cắp bản quyền(?!!) này sao mà căng thế. ngay cả Tuổi trẻ báo cũng ca ngợi thì tiêu em rồi. làm sao đấu tranh đây... chắc phải chờ quá, vì bản thân TT đã đưa lên tận mây xanh thế kia thì làm sao hạ bệ đây???? kô lẽ ông TT lại nói lã ổng sai??? khó wá!!! khó quá.... pótay.phở lun rồi.

backieuphongvn
08-08-2005, 14:08
VietNamNet VietNamNet...
Thế còn TTO, TNO, TPO, VAEXPRESS, VNMEDIA.... thì sao?
có trang nào ko sử dụng tài nguyên trên mạng hay các dịch vụ có sẵn đâu?
Nói chung ddos ko giải quyết được tận gốc.
Tiếc thay cái trò bẩn thỉu nhất lại là trò có hiệu quả nhất trong việc giải quyết tư thù! Anh em VN nhà mình vốn rất biết tiếp nối truyền thống cha ông nên toàn chơi kiểu đánh du kích thế này, bao h khá được!
Ai nhận là anh hùng hảo hán thế thiên hành đạo lấy lại công bằng cho cõi đời ô trọc def vào xoá hết database mấy trang báo điện tử VN coi!!! Em nhận làm sư phụ!

hungntln
08-08-2005, 16:30
Các bạn sao cứ như vậy nhỉ? Mình thấy các bạn có nhiều thời gian dảnh rỗi quá vậy. Minhthichs công lý nhưng không phải cứ thấy trái mắt là....theo mình nhiều thời gian minh lên tim cái gì gì đó mà giải trí đi không lên làm người khác khó chịu lây nhé. Minh thấy trang ww.vnn.vn rất hay và nhiều thông tin chứ bộ. Dân tin học không nối nhưng những người xem thời sự thị raat rất rất bổ ích đó.

thuyenlenhdenh
08-08-2005, 17:01
vẫn vào ngon lành, khoác lác ít thôi mấy cha nội

buiminh
08-08-2005, 19:12
Bạn nguoimoi than men!
Mình đề nghị thế này nhé! Bạn hãy vào trang web http://www.petitiononline.com/ rồi lập ra một đơn khiếu nại VietnamNet vi phạm bản quyền. Sau đó bạn hãy đưa link mà bạn tạo cho mình và mọi người vào đó kí tên. Sau đó chúng ta sẽ cùng gửi đơn khiếu nại này đến các cơ quan chức năng nhờ họ giải quyết.
Các anh em hacker thường xuyên DDOS (tấn công từ chối dịch vụ) ddth.com thân mến! Mình có một đề nghị thế này: Mong anh em hãy vui lòng chĩa mũi súng tấn công vào VietnamNet, đừng DDOS ddth.com nữa. Hãy cùng chung sức giúp chúng tôi việc này ! Xin cảm ơn anh em! Xin cảm ơn tất cả mọi người!
Một con kiến không giết nổi 1 con voi! Nhưng hàng nghìn con kiến thì con voi VietnamNet sẽ chết !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

BEGIN

Gửi bạn vtvn.com.vn, nguoimoi

1. Có lẽ các bạn cho rằng mình đang làm việc trượng nghĩa, cao cả, khi đứng lên hô hào thế này?

2. Hay chí ít là các bạn cũng mượn cái cớ này để đứng lên hô hào, huy động mọi người DDOS Vietnamnet!

3. Bạn là kẻ DDOS Vietnamnet?

If 1. Then
Các bạn là kẻ võ biền, tâm thì tốt nhưng trí thì tệ. Hữu dũng vô mưu, để kẻ khác kích động, trở thành một tool phục vụ mục đích xấu của người khác mà không biết.

endif

if 2. then
Các bạn là những kẻ chơi xấu, ném đá giấu tay, mượn dư luận để mưu lợi riêng, kích động mọi người làm theo lợi ích của mình. Cứ nhìn vào cái lý do các bạn lôi ra thì biết. Tự dưng đi vỗ ngực nhận mình là Bộ Văn hoá thông tin, đấu tranh đòi thực hiện bảo vệ bản quyền, trong khi bản thân có khi chưa xài nổi một sản phẩm IT có bản quyền.

Các bạn chắc cũng chỉ nghe hơi nồi chõ, mà không biết là mấy cái ringtone Dalink đó cũng đã được remix lại, made in... tự làm. Giờ ngồi vạch công ước Bern ra mà tra thì cũng chưa chắc đã có sở cứ để kết luận vi phạm bản quyền, huống hồ ringtone chỉ là một cái rất nhỏ trong mấy cái sms service của VASC.

endif

If 3. then
Bạn có thể là một hkr có trình độ đáng kể, nhưng hành động của bạn sẽ khiến mọi người coi thường bạn. Why?
-1) bạn là người có nghề, nhưng lại bị lợi dụng vào những trò chơi bẩn, thọc gậy bánh xe. Túm lại là bạn bị người khác xỏ mũi dắt đi.

- 2) DDOS không chứng tỏ bạn là một người có chữ Tài Đức trong mình. Anh em giang hồ sẽ không xem bạn là người tài, mà chỉ là kẻ chơi bẩn. Bạn sẽ chẳng dám vỗ ngực khoe mình DOS Vietnamnet, vì giang hồ sẽ chỉ thêm ghét bạn mà thôi.

endif

Call Memory

Cuối năm ngoái, If 1. chắc bạn cũng từng theo dõi và đấu tranh trong vụ iCMS hồi cuối năm ngoái, để làm rõ trắng đen, để sự thật được trả lại. Chắc bạn cũng đã trải qua gần 2 tuần thức trắng, để xem VietNamNet và Tuổi Trẻ theo vụ đó tới cùng thế nào, dù cho các báo khác ngậm bồ hòn im lặng, thậm chí còn thanh minh, bênh vực cho iCMS.

If 2. then

Bạn sẽ tự biến mình thành kẻ thù của rất nhiều heavy weight hkr, vì họ từng cùng VietNamNet làm rõ trắng đen vụ iCMS, họ có thiện chí và cảm tình với VietNamNet, nên hành động DOS chơi xấu của bạn sẽ chẳng bao giờ được credit cả.
Endif

Conclude
Người đứng đằng sau cái ý tưởng DOS đòi công lý này, dù là bạn hay là kẻ xỏ mũi bạn, chung quy cũng chỉ nhằm một mục đích là phân tán sự tập trung theo dõi của dư luận vào một số vấn đề bản quyền nổi cộm, tìm kiếm và truy chụp người khác thành đồng phạm với mình để "giảm tải" búa rìu dư luận mà thôi.

Nhờ bạn chuyển Private Message tới anh hkr tuyên bố DOS VietnamNet một tuần rằng: Nếu anh ta, và cả bạn nữa, không có những rắp tâm như trong phần conclude, thì nên ngừng cái việc DOS vô bổ kia đi. Ít ra, điều đó cũng thể hiện bạn còn là một kẻ trượng nghĩa, biết phân biệt đúng sai.

Tôi không dám mong là người dạy đời, chỉ xin chia sẻ chút quan điểm khách quan. Hy vọng some members of VNN DDOSer sẽ nhìn thấu đáo sự việc hơn.

BMV

"Sức mạnh chỉ có giá trị khi nó được điều khiển bởi một bộ não sáng suốt".

tuyendung
08-08-2005, 19:43
Đọc xong toàn bộ cái thread này tự nhiên mình chạy ngay vào tủ CD của mình đếm xem có bao nhiêu cái ko có bản quyền *_*
Vấn đề bản quyền nếu không ai nói thì tội gì ta không mua, không dùng một đĩa Windows XP với giá 10,000 đồng, 1 đĩa Visual Studio.NET với giá 10,000 also. Thật là tai hại vì có rất rất nhiều người Việt Nam khác cũng nghĩ như mình T.T
Cuối cùng thì phóng viên của VietnamNet cũng xuất hiện với lời kêu gọi ngừng DDOS VietnamNet, lời lẽ khá sắc sảo. Nhưng có một việc tôi nghĩ là tất cả thành viên ddth.com mong chờ đó là sự giải thích của VietnamNet về những phần được coi là vi phạm bản quyền kia. Phóng viên Bùi Minh giải thích hơi ít, chứ không nói là quá ít!

dangtd
08-08-2005, 21:48
Được gửi bởi vtvn.com.vn
Bạn nguoimoi than men!

omg ..!! http://www.sxvn.com/upld/z6vn_200508082148.gif :)

nguoimoi
08-08-2005, 22:36
Các bạn sao cứ như vậy nhỉ? Mình thấy các bạn có nhiều thời gian dảnh rỗi quá vậy. Minhthichs công lý nhưng không phải cứ thấy trái mắt là....theo mình nhiều thời gian minh lên tim cái gì gì đó mà giải trí đi không lên làm người khác khó chịu lây nhé. Minh thấy trang ww.vnn.vn rất hay và nhiều thông tin chứ bộ. Dân tin học không nối nhưng những người xem thời sự thị raat rất rất bổ ích đó.

Trang tin đầu tiên mà tôi đọc đầu tiên khi online cũng là nó. Tôi nói là VASC kia, cần đọc kỹ chủ đề khi thảo luận nhé

BEGIN

Gửi bạn vtvn.com.vn, nguoimoi

1. Có lẽ các bạn cho rằng mình đang làm việc trượng nghĩa, cao cả, khi đứng lên hô hào thế này?

2. Hay chí ít là các bạn cũng mượn cái cớ này để đứng lên hô hào, huy động mọi người DDOS Vietnamnet!

3. Bạn là kẻ DDOS Vietnamnet?

If 1. Then
Các bạn là kẻ võ biền, tâm thì tốt nhưng trí thì tệ. Hữu dũng vô mưu, để kẻ khác kích động, trở thành một tool phục vụ mục đích xấu của người khác mà không biết.

endif

if 2. then
Các bạn là những kẻ chơi xấu, ném đá giấu tay, mượn dư luận để mưu lợi riêng, kích động mọi người làm theo lợi ích của mình. Cứ nhìn vào cái lý do các bạn lôi ra thì biết. Tự dưng đi vỗ ngực nhận mình là Bộ Văn hoá thông tin, đấu tranh đòi thực hiện bảo vệ bản quyền, trong khi bản thân có khi chưa xài nổi một sản phẩm IT có bản quyền.

Các bạn chắc cũng chỉ nghe hơi nồi chõ, mà không biết là mấy cái ringtone Dalink đó cũng đã được remix lại, made in... tự làm. Giờ ngồi vạch công ước Bern ra mà tra thì cũng chưa chắc đã có sở cứ để kết luận vi phạm bản quyền, huống hồ ringtone chỉ là một cái rất nhỏ trong mấy cái sms service của VASC.

endif

If 3. then
Bạn có thể là một hkr có trình độ đáng kể, nhưng hành động của bạn sẽ khiến mọi người coi thường bạn. Why?
-1) bạn là người có nghề, nhưng lại bị lợi dụng vào những trò chơi bẩn, thọc gậy bánh xe. Túm lại là bạn bị người khác xỏ mũi dắt đi.

- 2) DDOS không chứng tỏ bạn là một người có chữ Tài Đức trong mình. Anh em giang hồ sẽ không xem bạn là người tài, mà chỉ là kẻ chơi bẩn. Bạn sẽ chẳng dám vỗ ngực khoe mình DOS Vietnamnet, vì giang hồ sẽ chỉ thêm ghét bạn mà thôi.

endif

Call Memory

Cuối năm ngoái, If 1. chắc bạn cũng từng theo dõi và đấu tranh trong vụ iCMS hồi cuối năm ngoái, để làm rõ trắng đen, để sự thật được trả lại. Chắc bạn cũng đã trải qua gần 2 tuần thức trắng, để xem VietNamNet và Tuổi Trẻ theo vụ đó tới cùng thế nào, dù cho các báo khác ngậm bồ hòn im lặng, thậm chí còn thanh minh, bênh vực cho iCMS.

If 2. then

Bạn sẽ tự biến mình thành kẻ thù của rất nhiều heavy weight hkr, vì họ từng cùng VietNamNet làm rõ trắng đen vụ iCMS, họ có thiện chí và cảm tình với VietNamNet, nên hành động DOS chơi xấu của bạn sẽ chẳng bao giờ được credit cả.
Endif

Conclude
Người đứng đằng sau cái ý tưởng DOS đòi công lý này, dù là bạn hay là kẻ xỏ mũi bạn, chung quy cũng chỉ nhằm một mục đích là phân tán sự tập trung theo dõi của dư luận vào một số vấn đề bản quyền nổi cộm, tìm kiếm và truy chụp người khác thành đồng phạm với mình để "giảm tải" búa rìu dư luận mà thôi.

Nhờ bạn chuyển Private Message tới anh hkr tuyên bố DOS VietnamNet một tuần rằng: Nếu anh ta, và cả bạn nữa, không có những rắp tâm như trong phần conclude, thì nên ngừng cái việc DOS vô bổ kia đi. Ít ra, điều đó cũng thể hiện bạn còn là một kẻ trượng nghĩa, biết phân biệt đúng sai.

Tôi không dám mong là người dạy đời, chỉ xin chia sẻ chút quan điểm khách quan. Hy vọng some members of VNN DDOSer sẽ nhìn thấu đáo sự việc hơn.

BMV

"Sức mạnh chỉ có giá trị khi nó được điều khiển bởi một bộ não sáng suốt".

Bạn chắc lập trình hay lắm nhưng "mắt" chắc không được tốt lắm. Còn chuyện bị ai lợi dụng thì tôi không biết nạn nhân là tôi hay là bạn, nên tôi cũng mạo muội sửa lại phần lập trình cho bạn những chỗ sai chính tả nhé ( giả mã thôi) :
1/ Chưa dám vỗ ngực là người chuộng nghĩa, nhưng tôi biết mục đích của mình là trong sáng.

2/ Còn ai là người trở thành công cụ để người khác lợi dụng thì tôi chắc bạn chưa biết nạn nhân đó là tôi hay là bạn đâu !!! ( bạn đã xem phim “ sinh ngày 4/7 chưa - Bạn cũng có thể là một nạn nhân đó ). Một người đã say mèm rồi nhưng có bao giờ nhận là mình say chưa.

3/ Còn việc bạn nói là tôi tự xưng là người của Bộ Văn Hóa, vì sao bạn nói vậy ? hay ai đó vứt ra cho bạn một cái gì đó tương tự như vậy. Nếu quả thật là như vậy thì tôi biết bạn là ai… và mục đích chính là gì.

4/ Còn chuyện ringtone của dalink cho dù là remix hay recover cũng đều là việc vi phạm bản quyền. Nếu bạn không phải là người biết rõ về điều này thì cứ việc hỏi bất kỳ ai làm trong lĩnh vực âm nhạc để đầu óc được mở mang (Nếu phải bồi thường vi phạm bản quyền thì không nhỏ đâu ).

5/ Còn chuyện vụ iCMS thì chắc không ít người biết vì sao VASC tích cực đến như vậy đâu…

Thoát :

tuyendung
09-08-2005, 10:44
Không biết nếu mình viết một hệ điều hành có giao diện giống y hệt Windows XP của M$ có sao không nhỉ, có vi phạm bản quyền không nhỉ ?! Thực tế thì mình đâu có đi ăn cắp code của nó, mình chỉ vào từng phần của Windows XP xem xem giao diện của nó như thế nào rồi tự design giao diện hệ điều hành của mình giống hệt giao diện của nó, code thì mình tự viết. Ừ thì remix một chút cho nó đỡ giống quá không thì người khác lại lăn tăn! Theo các bạn thì tôi có thể làm như vậy được không?

baodamso1
09-08-2005, 12:13
Thiệt là pótay. lâu lâu có một anh nhảy ra hứng đạn - Buiminh ^_* . rồi lại một anh tỉa - nguoimoi *_^. sao kô vác cả sư đoàn ra làm luôn cho nhanh. :D. hihi

Các bác lập trình hay nhỉ. nhưng làm sao bằng có ai đó lập trình rồi run (or giựt dây?!) vụ vietnamnet, darlink ???? và rùiem Hương Lúa được lên hương với mức lương chỉ 7M 1 tháng trong khi em mang về bạc tỉ (bạc đãi em quá *_*), thế thì lúa em rồi.

Chờ tui suy nghĩ 3 ngày rồi lập trình cái vụ khác hay hơn... chắc là cở microshark. và cúng tìm cách đấu tranh.

buiminh
09-08-2005, 16:12
Trang tin đầu tiên mà tôi đọc đầu tiên khi online cũng là nó. Tôi nói là VASC kia, cần đọc kỹ chủ đề khi thảo luận.

Thoát :

Thân gửi nguoimoi

Cảm ơn bạn đã giật cái title thể hiện rõ sự ngay thẳng của mình, đúng là vietnamnet chẳng có tội tình gì.

Về chuyện bản quyền của Dalink, thú thực tôi không thuộc bộ phận đó, nên không thể đánh giá và biện luận cho tỏ tường được. Nhưng nếu vào xem các dịch vụ của Dalink, tôi nghĩ các bạn cũng sẽ thấy hầu hết các dịch vụ là tự Dalink làm nội . Nếu các bạn là người ngay thẳng, không có mưu đồ xấu, thì nên chỉ ra rõ sản phẩm, dịch vụ nào là vi phạm bản quyền, chiếu theo luật nào, công ước nào, áp theo luật thì làm sao.

Tôi nghĩ cách làm đó sẽ thuyết phục hơn là tự dưng đứng lên hô hào đồng loạt DDOS Vietnamnet để đấu tranh đòi tôn trọng bản quyền, trong khi sở cứ đưa ra ban đầu cũng chưa rõ ràng, nhưng kết luận thì lại quá cực đoan.

To nguoimoi

Quote "5/ Còn chuyện vụ iCMS thì chắc không ít người biết vì sao VASC tích cực đến như vậy đâu…"

Tôi nói câu này, không biết có làm bạn phật ý hay không, nhưng dân Việt Nam thế hệ IT ngày nay hiện đang mắc một tật rất dở: a dua a tòng, gió chiều nào là hùa theo chiều đó.

Ngày trước, iCMS được khui ra, VASC CEO có nhận lời ngồi cafe nói chuyện với đương sự VVT. Lập tức diễn đàn ầm ĩ lên chửi bới, cho rằng VNN quay đầu, ca thán. Tới lúc mọi sự ngã ngũ, một số kẻ mất bát ăn bát để lại tung tin là ... như nguoimoi nói ở 5/ ấy, còn Tuổi Trẻ thì còn bị moi tới là có người thân thi TTVN mấy năm nhưng bị VVT cản mất đường lấy Cúp vàng nên hận, chơi lại.... Thật là hết thuốc trị cái miệng lưỡi thế gian, cùng cái thói nghe lõm bõm nhưng a dua a tòng.

Cho tôi chia sẻ một chút nhé, không biết bạn nguoimoi có join vào gào thét, móc mắt giựt tai hồi iCMS event không (cũng như với IOne không), nhưng cách bạn nhiệt huyết quá bất thường khi cố gắng tạo dựng ra một VNN scandal kiểu này, với sở cứ ban đầu không rõ ràng, không luận điểm biện chứng cụ thể, rồi hô hào quần hùng ủng hộ để "DDOS vì... công lý" tôi thực cũng không thể không đặt câu hỏi nghi ngờ về sự trong sáng và tinh thần chính nghĩa của bạn.

Xin đừng cho là tôi mượn câu chữ để "chạy đạn", vì bản thân tôi không nghĩ mình là người phải đứng ra hứng đạn. Tôi chỉ chia sẻ quan điểm của mình, với tư cách cá nhân là một người học IT, làm về IT, đơn giản vậy thôi.

Có lẽ, tôi đã cảm thấy nản với sự bốc đồng và mục đích ẩn sau chủ đề của Thread này. Theo tôi, hãy cứ để các cơ quan chức năng, dư luận, báo chí đánh giá vấn đề cho tường tận, rõ ràng. Chúng ta là những người làm kỹ thuật, công nghệ, không phải những người làm tâm lý chiến hay lobby hành lang nghị viện, nên nếu là tôi, tôi sẽ theo dõi cho tỏ tường, chứ không nên cầm đèn dầu chạy trước dẫn đường cho xe hơi BMW.

Nếu nguoimoi có phật ý, xin thứ lỗi cho tôi, nhưng đó là suy luận từ chính bản thân của tôi, không vì mục đích gì. không vì động cơ gì. Tôi thấy tự hào vì điều đó. Chào tạm biệt cái thread này, tôi thấy nó có ít người quan tâm quá rồi.

BMV.

baodamso1
09-08-2005, 18:28
Thân gửi nguoimoi

Về chuyện bản quyền của Dalink, thú thực tôi không thuộc bộ phận đó, nên không thể đánh giá và biện luận cho tỏ tường được. Nhưng nếu vào xem các dịch vụ của Dalink, tôi nghĩ các bạn cũng sẽ thấy hầu hết các dịch vụ là tự Dalink làm nội . Nếu các bạn là người ngay thẳng, không có mưu đồ xấu, thì nên chỉ ra rõ sản phẩm, dịch vụ nào là vi phạm bản quyền, chiếu theo luật nào, công ước nào, áp theo luật thì làm sao.

Hì hì, em định ở nhà suy nghĩ nhưng tự dưng thấy vụ này chuối quá nên fải can thiệp (em kô định chơi hội đồng, chỉ tại .... khó nói quá... :D) ( bác lòi cái đuôi ra rồi... hìhì)

Xin lỗi bác Minh, nếu mà làm được như bác thì:
case 1: em (mọi người ở đây )là luật sư
=> em vào đây làm chi???
case 2: đưa ra được chứng cứ
=> cứ như tiêu đề của thread, VNN die là cái chắc.......

em chọn case 2> trở thành luật sư(high prỉoity process) plus chiên gia tin học (lower one) (hay à) :D để làm sáng tỏ vụ này....

Còn vụ DDOS, bác thông cảm, anh em chắc bất bình nên ra tay nghĩa hiệp, có chi dùng nấy.... như ông bà ta nói. Bác thấy là palestine la ầm lên là kô nên khủng bố chờ palestine tìm đường giải quyết với israel, nhưng hamas đâu có nghe, vẫn chơi tự sát bomb đó à..... cho nên thông cảm cho quần hùng... đừng có mà lái chuyện.....

Trở lại vấn đề luật... trước mắt nhờ anh em đồng đạo chỉ điểm cho.... mà theo tui nghĩ chắc VNN cũng đang đối phó, hay là qua năng nỉ họ chỉ mình xem là họ sai chổ nào ???... và nay mai thì dalink (và một số khác) sẽ có bộ mặt khác, hy vọng là vậy, lúc đó chúng ta có thể coi là thành công... chờ xem. Vậy là cũng okie rùi.

P/S: hết thành Biu gat rồi... chỉ mong thành luật gia>>> chờ xem :D

tuyendung
09-08-2005, 21:40
Bác Bùi Minh giải thích về vấn đề của Darlink làm em suýt nữa thì chết sặc (vừa lướt web vừa uống cà phê). Cái điệp khúc "trách nhiệm thuộc về tập thể, không thuộc về một cá nhân nào cả" nói đã mòn đít hươu rồi! Bác đòi dân IT bọn em:

"Nếu các bạn là người ngay thẳng, không có mưu đồ xấu, thì nên chỉ ra rõ sản phẩm, dịch vụ nào là vi phạm bản quyền, chiếu theo luật nào, công ước nào, áp theo luật thì làm sao."
Bó tay, bó chân luôn............ *.* Bác Bùi Minh nói xong làm em suy nghĩ lại mình có sai lầm khi không theo nghề luật sư không ? Hix hix..........

Tôi nói câu này, không biết có làm bạn phật ý hay không, nhưng dân Việt Nam thế hệ IT ngày nay hiện đang mắc một tật rất dở: a dua a tòng, gió chiều nào là hùa theo chiều đó
Xin thưa với bác Bùi Minh là luồng gió mang tên Công Lý bọn em thổi đúng chiều đấy ạ ! Nó là gió độc với những kẻ "buôn gian, bán lận". Bác không cần khích đểu bọn em mà làm gì ! "Vải thưa không che nổi mắt thánh" đâu bác !
Cái vụ VASC CEO và VVT gặp nhau, đã nói chuyện gì thì bố ai mà biết được! Bác khỏi cần phải giải thích mà làm gì ! Thành viên DDTH không phải toàn là lũ vô giáo dục nên không thể nghe được câu nói của bác:

Ngày trước, iCMS được khui ra, VASC CEO có nhận lời ngồi cafe nói chuyện với đương sự VVT. Lập tức diễn đàn ầm ĩ lên chửi bới, cho rằng VNN quay đầu, ca thán.. Đề nghị bác nên có sự tôn trọng!

blackbug
10-08-2005, 15:55
Bác gì gì bên VASC cho em hỏi ở VN có tờ báo điện tử nào mà một năm được trả hàng chục tỷ từ một nơi nào đó chỉ do số lượng người đọc nhiều không. Vậy là công bằng bác nhỉ. Trong khi những người khác muốn mở một trang tin thì phải xin phép.
p/s: Lạy giời là bác đừng có cho câu "chứng cớ đâu". Em mà phải đưa chứng cớ ra là em ngại lắm.

antighost2891
11-08-2005, 13:34
Chạy mất dép rồi còn đâu mà hỏi :D

manager
11-08-2005, 16:19
Còn vụ DDOS, bác thông cảm, anh em chắc bất bình nên ra tay nghĩa hiệp, có chi dùng nấy.... như ông bà ta nói. Bác thấy là palestine la ầm lên là kô nên khủng bố chờ palestine tìm đường giải quyết với israel, nhưng hamas đâu có nghe, vẫn chơi tự sát bomb đó à..... cho nên thông cảm cho quần hùng... đừng có mà lái chuyện.....

DDOS là hành động nghĩa hiệp, bác lấy đâu ra định nghĩa hay thế :w00t: , à à Hamas nghĩa hiệp, phục bác :nuke:

Bác gì gì bên VASC cho em hỏi ở VN có tờ báo điện tử nào mà một năm được trả hàng chục tỷ từ một nơi nào đó chỉ do số lượng người đọc nhiều không. Vậy là công bằng bác nhỉ. Trong khi những người khác muốn mở một trang tin thì phải xin phép.
p/s: Lạy giời là bác đừng có cho câu "chứng cớ đâu". Em mà phải đưa chứng cớ ra là em ngại lắm.

Mình không hiểu, thế nghĩa là Vietnamnet không phải xin giấy phép ????

conkien2004
11-08-2005, 21:27
Nếu các bạn là người ngay thẳng, không có mưu đồ xấu, thì nên chỉ ra rõ sản phẩm, dịch vụ nào là vi phạm bản quyền, chiếu theo luật nào, công ước nào, áp theo luật thì làm sao
Ậy dà, bác Minh này, thế nếu Vietnamnet đăng lậu ảnh *** (http://ddth.com/showthread.htm?t=72618) thì sao nhễ??? Chúng em thật là hông hỉu đấy.

(Đã là ảnh ***, mà còn đăng lậu nữa!!!! Hông hỉu hông hỉu hông hỉu :wacko: :wacko: :wacko: )

tuyendung
11-08-2005, 21:47
Ảnh trên trang tin Đời Vui của VietnamNet đây các bác này! Các bác kích chuột vào ảnh để phóng to lên nhé! Khủng khiếp quá, Giàng ơi!

manager
12-08-2005, 08:55
Ảnh trên trang tin Đời Vui của VietnamNet đây các bác này! Các bác kích chuột vào ảnh để phóng to lên nhé! Khủng khiếp quá, Giàng ơi!

Cái trang này alê teo rồi, một bước đi thiếu suy nghĩ nghiêm trọng của VASC, làm mất hình ảnh uy tín với một cái báo lá cải như thế này. Mấy bác làm ra cái vụ này nghe nói bị kỉ luật hết roài, tội nghiệp, mà em kô hiểu sao mấy bác đó kiến thức nghĩ nông cạn thế nào mà để cái site như thế này ra, lòng tham làm mờ mắt hix.

baodamso1
12-08-2005, 09:42
DDOS là hành động nghĩa hiệp, bác lấy đâu ra định nghĩa hay thế :w00t: , à à Hamas nghĩa hiệp, phục bác :nuke:

Mình không hiểu, thế nghĩa là Vietnamnet không phải xin giấy phép ????

MÌNH dùng từ có thể kô đúng, dân kô giỏi văn chương mà, xem cái thread này sẽ rõ hơn, mình đã lý giải rùi.
http://www.ddth.com/showthread.htm?p=446011#post446011

nhưng ý của mình đại loại là dân chúng có chi dùng nấy để chống cái ác, đôi khi dùng sai công cụ, hamas là một ví dụ.... (kô có ý chê trách nha, đọc hết post trên sẽ rõ ý mình, nhưng văn dzỡ đôi khi gây hiểu lầm) :D

P/S: văn chương của em là do các bác cải cách nhà ta ban tặng. hìhì

manager
12-08-2005, 11:41
MÌNH dùng từ có thể kô đúng, dân kô giỏi văn chương mà, xem cái thread này sẽ rõ hơn, mình đã lý giải rùi.
http://www.ddth.com/showthread.htm?p=446011#post446011

nhưng ý của mình đại loại là dân chúng có chi dùng nấy để chống cái ác, đôi khi dùng sai công cụ, hamas là một ví dụ.... (kô có ý chê trách nha, đọc hết post trên sẽ rõ ý mình, nhưng văn dzỡ đôi khi gây hiểu lầm) :D

P/S: văn chương của em là do các bác cải cách nhà ta ban tặng. hìhì

Không dám chê văn chương của bác đâu hì, chẳng qua em kô ủng hộ mấy vụ khủng bố đốt điếc thôi, em xin lỗi các bác trước nhưng thực sự em ghét cay ghét đắng mấy cái kiểu đó, nói chung đấy không phải cách đàng hoàng.

nguoimoi
16-08-2005, 21:07
Theo những thông tin mới nhất mà tôi có được có thể cô Lúa @ - Niềm tự hào của VASC có thể phải trả giá đắt cho việc vi phạm bản quyền này (Số nhạc phẩm vi phạm đã lên tới con số nhiều trăm bài, không những thế đã có một số người mẫu, diễn viên và ca sĩ đã chính thức lên tiếng về việc VASC dùng hìng ảnh của họ để kinh doanh mà không được phép ( nhất là các website http://nhipsong.vietnamnet.vn và http://netmode.vietnamnet.vn) có thể đây sẽ là một quả bom cho sự kiện công nghệ thông tin 2005, chẳng ngại gì vụ iCMS. Đây là khoảng thời gian tĩnh lặng trước cơn bão lớn.

http://web.thanhnien.com.vn/Thegioitre/2005/4/4/69623.tno
http://vietnamnet.vn/kinhte/2005/08/476664/

yuna_admirer
16-08-2005, 23:52
Chào các bạn,

Không phải tôi muốn bênh VietNamNet, nhưng anh BMV đã vào tận DDTH để post bài giải thích / trả lời với thái độ theo tôi thấy là nhả nhặn rồi. Như vậy cũng thể hiện ít nhiều VNN tôn trọng members DDTH.com. Do đó tôi nghĩ các bạn cũng phải thông cảm cho họ. Việc "trách nhiệm thuộc về tập thể" thì đúng là "không phải lổi của riêng ai", tui nhiên VNN đã xóa các hình ảnh vi phạm bản quyền của mình rồi (tất nhiên chưa hết) thì đó cũng là 1 hành động tốt.

Vài dòng,

nguoimoi
17-08-2005, 18:14
Lúc kinh doanh có lợi nhuận thì người người ta tung lên mây và rất hả hê như vậy này http://vietnamnet.vn/kinhte/2005/08/476664 còn khi bị kiện cô Hương Lúa thất nghiệp thì sẽ ra sao nhỉ, hay lại đuổi thẳng cổ như mấy nhân viên bên http://doivui.vietnamnet.vn có lẽ cô Hương lúa nên chuẩn bị hậu sự đi là vừa...

Ôi ! có cơ quan nào nhận cô Hương Lúa thì liên hệ đi là vừa...

baodamso1
18-08-2005, 10:08
Chào các bạn,

Không phải tôi muốn bênh VietNamNet, nhưng anh BMV đã vào tận DDTH để post bài giải thích / trả lời với thái độ theo tôi thấy là nhả nhặn rồi. Như vậy cũng thể hiện ít nhiều VNN tôn trọng members DDTH.com. Do đó tôi nghĩ các bạn cũng phải thông cảm cho họ. Việc "trách nhiệm thuộc về tập thể" thì đúng là "không phải lổi của riêng ai", tui nhiên VNN đã xóa các hình ảnh vi phạm bản quyền của mình rồi (tất nhiên chưa hết) thì đó cũng là 1 hành động tốt.

Vài dòng,

Cũng có lý, vnn đã nhượng bộ là đã ok rùi. anh em kô thể mong vnn chết được, vì vnn mà chết thì hóa ra fpt độc quyền à. thôi vnn ráng tự tốt lên là OK, nhưng nhớ lấy giá dịch vụ rẻ chút nữa để "đền ơn" anh em đã "công phá" gần đây( chỉ làm VNN tốt hơn thôi!!! hìhì). Cám ơn VNN và bác Bùi Minh! ;)

tuyendung
18-08-2005, 10:53
Có vẻ như VietnamNet lại bị hacker DDOS rùi!
Từ sáng tới giờ chẳng thể nào vào được !

nguoimoi
06-09-2005, 07:54
Tôi nghĩ ta nên chuyển hướng thôi, http://vasc.com.vn mới là cái đích thực thụ cơ.

QueenRock
07-09-2005, 01:52
tui nhiên VNN đã xóa các hình ảnh vi phạm bản quyền của mình rồi (tất nhiên chưa hết) thì đó cũng là 1 hành động tốt.
Vài dòng,
hí, xóa các hình ảnh để chứng tỏ mình biết hối hận rùi, cũng có thể để PHI TANG bác ạ. Bây giờ nó có hối hận thì tiền vào túi cũng nhiều phết rồi bác. Bây giờ em giết thằng nào đó rồi bảo bố mẹ nó rằng hai bác tha cho cháu, cháu bit lỗi rồi ạ, thử hỏi như thế có chấp nhận được không.

nguoimoi
07-09-2005, 20:04
tui nhiên VNN đã xóa các hình ảnh vi phạm bản quyền của mình rồi (tất nhiên chưa hết) thì đó cũng là 1 hành động tốt.
Vài dòng,

Bác QueenRock chỉ được cái vui tính.Ôi mẹ ơi trên trên đời sao lắm kẻ khôn lỏi thế. Thả hai quả bomb nguyên tử chết hàng triệu người, rồi.... Tôi xin lỗi, tôi chẳng may, tôi không biết bomb nguyên tử nó nguy hiểm như thế. Hòa nhé...

tigris
21-09-2005, 15:57
Theo đường dẫn này:

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=96452&ChannelID=7

thì những ý tưởng kinh doanh như của Lúa hoàn toàn dễ hiểu. Chú ý là chỉ ở phần về dịch, copy....

Nhà báo nào viết bài này ko hiểu đã biết gì về bản quyền chưa, hay là vô tư quá.

mac_address
22-09-2005, 19:51
Theo đường dẫn này:

http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=96452&ChannelID=7

thì những ý tưởng kinh doanh như của Lúa hoàn toàn dễ hiểu. Chú ý là chỉ ở phần về dịch, copy....

Nhà báo nào viết bài này ko hiểu đã biết gì về bản quyền chưa, hay là vô tư quá.
Bản quyền sao bạn, người ta đã đề tên nhà báo ở dưới rồi mà

sao người ta lại tấn công vasc.com.vn mà không phải là vietnamnet nhờ?

sao không thấy ai reply cả?

tigris
23-09-2005, 05:20
[QUOTE=mac_address]Bản quyền sao bạn, người ta đã đề tên nhà báo ở dưới rồi mà

QUOTE]

bản quyền là ở đoạn tớ trích ở dưới đây. Ko biết tớ có sai ko nhưng tớ nghĩ là khi mình dịch [sách, phim] rồi cho, bán lại thì chắc ko được. Nhà báo ko nên đưa những tin như này lên như một tin tích cực. Vậy thôi, tớ ko muốn làm chệch chủ đề chính nữa.

"
TTCN - “For free not for sale” (chỉ tặng, không bán). Cho đi chính là nhận lại nhiều hơn… Đó là những thông điệp bất thành văn nhưng lại rất nhân văn này đang lan tỏa trong cộng đồng dân @.

Đã đam mê là làm và là xong, chia sẻ ngay với người khác đang là phương châm sống của những bạn trẻ 8X. Tháng 5-2005, bộ phim anime (hoạt hình Nhật Bản) Hậu duệ của bóng đêm (sáu đĩa VCD, tương đương ba đĩa DVD) trình làng với duy nhất 30 bộ đã trở thành mặt hàng bị “săn lùng”. Đây là bộ phim hoạt hình dài tập hoàn chỉnh đầu tiên do bộ tứ Hiền (Gizzy) – Quỳnh (Yukin) – Liên (Yue) – Thắng (NBTP) thực hiện với tiêu chí hay, đậm tính nhân văn.

Bản dịch vừa xong, nhóm nhận được lời đề nghị thơm tho “bán bản dịch, thù lao là 1 triệu đồng/đĩa”, nhưng cả bốn từ chối thẳng thừng. Họ tiếp tục bỏ vốn làm phụ đề. Tính cả phần thiết kế bìa đĩa, làm hộp, in sang, tháng 5-2005 phim ra lò. Nhóm in 30 bộ (180 đĩa), bán với giá 120.000đ, không lời một xu. “Tụi mình làm vì đam mê, không định kiếm tiền. Biết thêm nhiều bạn cùng sở thích là lời rồi”. Càng làm càng mê, Quỳnh tiếp tục hợp tác dịch, làm phụ đề phim Giỏ trái cây, cũng “đồ sộ” không kém"

Adolf Hitler
22-11-2010, 13:04
Cái bác Mọi này đoán chuyện như thần:D

Chả biết có liên quan đến chuyện này (http://www.scribd.com/full/43556732?access_key=key-m91pyikv2ypafxz9a69) hay không?

Đến giờ VNN vẫn không vào được, theo tin chính thức là bị hack nhưng cái mụ Bạch đưa ở trên thì thế nào nhỉ?

:D

084club
22-11-2010, 14:15
Cái bác Mọi này đoán chuyện như thần:D

Đến giờ VNN vẫn không vào được, theo tin chính thức là bị hack nhưng cái mụ Bạch đưa ở trên thì thế nào nhỉ?

:D

Con lạy bố, bài từ 2005 đào lên làm gì cho loạn tin :bored:

balala-salala
22-11-2010, 14:33
Bác nào chơi đào mồ lên. :-)

honata
22-11-2010, 16:07
Ơ hơ, thế này gọi là Tiên tri còn gì nữa. Pái fuc pái fuc!

cunlinh007
22-11-2010, 16:47
Sặc! Cái này từ bao giờ rồi mà :|