PDA

View Full Version : tự học?

t9999
08-07-2005, 19:11
mình muốn tự học tiếng anh ở nhà bạn nào biết cần phải có loại sách gì(ebook hay phần mềm cũng được) xin chỉ mình(và một vài bí quyết nữa)
XIN CẢM ƠN!

zmt264
09-07-2005, 05:49
Tự học ? Chà.

Yếu điểm của tự học là rất dễ chán. Nó chỉ được một số điều,nếu bạn chăm chỉ :

- tập nghe: chẳng có phần mềm nào hết.Nghe thật nhiều. Nhât là buổi sáng tráng miệng 10 phút. Nghe hết những cái gì mình vớ được
- đọc: cũng chẳng có cái phần mềm hay công nghệ gì giúp bạn được. Đọc thật nhiều. Đọc tuốt. Đặc biệt là đọc về nhân văn , văn hóa. Mua tạp chí về mà đọc.
- viết: cái này thì khá phức tạp.Phải có người xem cho thui
-nói: đứng trước gương mà nói. Đọc tất cả các sách về ngữ âm để biết là tiếng Anh bồi nó lố cái gì. Chỉ biết để tránh. Còn luyện nói...không một mình được. Lên Paltalk.com vô room English mà nói !Thỉnh thoảng có bài tập đọc trên đó.
- Học các phrase verb nhiều vào
-Học các từ đồng nghĩa, nhằm giúp cho phong phú.
- Học các câu gián tiếp. Tiếng Ánh nổi tiếng vì cách nói gián tiếp vòng vo tam quốc.

Thui tạm thế nhé. Bài sau sẽ post cho mấy cái web

Cảm ơn lời khuyên của anh, nhất là cái paltalk, em sẽ thử xem. Em một ngày học tiếng Anh tầm mười tiếng, toàn xem phim DVD tiếng Anh - hic, nghề của em mà, dịch phim. Cũng đôi khi thấy trên diễn đàn có bàn về việc dịch một số từ trong phim hoặc hoặc học tiếng Anh qua xem phim, nhung busy quá thành ra không tham gia góp ý được. Sắp tới em phải dịch - mà là phiên dịch- một dự án về xây dựng, hic, em nói chuyện với TÂY nhiều rồi, mà nói như kiểu bồi, Tây nó cũng hiểu mà ... hic, ko biết tương lai sẽ ra sao, thôi cứ đi làm liều :D

Lời khuyên của zmt cũng giống anh Dép :D thôi, mình đã phải học tiếng Anh rất cực, rất mất thời gian, cũng may là mình thích nó và nó cũng là đồ kiếm cơm cho kẻ không bằng cấp như mình, và mình hoàn toàn tự học. Xét về lương thì cùng một thời gian học như nhau, một người học tiếng Anh - hoặc Hàn, Trung, Nhật... có thể ra làm với lương cao hơn một người học IT :D - đây chỉ là con số Trung Bình thôi nhé - zmt tự thống kê, chẳng biết có đúng ko :D. Dù sao giỏi cả hai vẫn hơn, đặc biệt là IT phải giỏi tiếng Anh :D

à, mà các tiệm net bây giờ - ở HCM, cụ thể là Trần Q Khải - rất hay cài Paltalk chat, theo quảng cáo là compatile với MSN, AOL, ICQ và Yahoo :D, để tý nữa thử sài rồi thông báo xong. Ai có kinh nghiệm sử dụng Paltalk chia sẻ cái nhỉ? cái này không giống Yahoo, thông dụng quá rồi

Tóm lại nhé: HÃY HỌC BẰNG TẤT CẢ NHỮNG GÌ BẠN CÓ VÀO TẤT CẢ NHỮNG LÚC BẠN RẢNH VÀ CỐ GẮNG ĐI LÀM MỘT VIỆC LIÊN QUAN ĐẾN TIẾNG ANH càng tốt

- trừ phi bạn thừa tiền thì học thêm ở các trung tâm, nhưng nếu thừa tiền thì có lẽ bạn sẽ không đặt câu hỏi như trên chăng.

mình cũng đã tham khảo nhiều các lời khuyên trên testmagic.com, rồi box english trên ttvnol.com ...v.v... nhưng tổng kết lại nếu học vì kiến thức chứ không phải định thị Toefl hay gì đó trong vài tháng nữa... thì cuốn sách tốt nhất là từ điển và "phần mềm" là ti vi có kênh nói tiếng Anh, phim tiếng Anh, radio bắt kênh nói tiếng Anh, và các đĩa hát tiếng Anh, các sách báo tiếng Anh...Hạn chế tối đa các thứ gọi là "song ngữ", trừ khi bạn định làm phiên dịch, biên dịch... gì đó, giống mình bây giờ, hiii. Bây giờ mình bắt đầu học tiếng Nhật và phương pháp học của mình cũng như thế thôi. Từ đầu đến cuối có lẽ chỉ có vậy

-------------------------------------
à, vừa dùng Paltalk chat xong, đại khái nó giống yahoo thôi, đăng ký nick thì rất là nhanh, có điều nếu nó yêu cầu úpdate thì các bạn nhớ chọn yes cho nó update nhé, mình thử chọn No vài lần mà không vào được. Sau đó nếu quen với yahoo bạn sẽ dễ dàng vào room. Room của nó cũng giống kiểu Yahoo , có điều nếu có nick nào có biểu tượng cái mic bên trái là nick đó đang phát biểu (thường là vào room là bạn nghe ai đó nói huyên thuyên ngay :D ), còn nick nào có biểu tượng cái tay bên trái có lẽ là giở tay phát biểu chăng ( :D Raise hand ), chắc để tý nữa nói :D ( theo zmt hiểu là thế ). Nói chung họ cũng giống chúng ta thôi, nói dễ nghe và chẳng biết có chuẩn không, khá chậm :D, bọn trong phim nói nhanh và nhiều thành ngữ, tiếng lóng,(đặc biệt mấy phim có bọn da đen bên Mẽo) có vẻ khoai hơn :D . Để học nói thì tốt học nghe thì ... cũng tốt nếu bạn mới học :D

còn người có biểu tượng "đường một chiều" ( vòng trỏ đỏ có sọc ngang trắng ) bên trái nick không hiểu là gì, đang tìm hiểu

Có thể tại ngồi lâu mà không viết hoặc nói gì, kiểu như Idle của yahoo chăng???

-----------------------
hic, sau một hồi nhảy vào nói , zmt đã bị bọn nó ban rồi, thằng room's mod nó ban thì phải... nó hiện ra cái bảng ... bounced gì đó :((, chắc chưa hiểu văn hóa Paltalk chắc, phải 1 ngày sau mới vào được room đó thì phải

---------------
lại vào lại được, bọn Paltalk củ chuối thật, thằng mod nó message bảo là : mọi người bảo mình stuk quá nên nó mới bounced mình :D. Ai biết đâu, đang máu nói lên cứ giơ tay nói hoài :D :D :D

-----------
Nói chung là quanh đi quẩn lại có vài đứa nói ( ko hiểu do chúng là mod hay thân quen với mod ) còn mình muốn nói chắc phải đợi lúc thân quen với mod chăng :D
Một người nói còn những người khác gõ để nói chuyện với người đó, thường là thế

sieusuperman
10-07-2005, 11:11
vậy mấy anh có biết link dowload tài liệu học tiếng anh không ? Em ở tại TP HCM , muốn đi học tiếng anh thì nên học từ đâu ?(em dở tiếng anh lắm , hiện giờ đang học phổ thông trung học :hehe)mong các anh giúp cho

thanhluan82
10-07-2005, 16:56
mình cũng đang tự học tiếng Anh, về các chuyện khác thì không dám nhưng nếu bạn muốn luyện nghe thì mình có thể vô các đài phát thanh nghe trực tuyến.
Hiện mình dùng chương trình World Online TV, để nghe đài. Chương trình cho phép chúng ta nghe được cả trăm chương trình phát thanh và truyền hình trên thế giới, nếu có hứng thú thì hãy thử nha.
sẵn đó nhờ các bạn tìm giúp mình ****** của chương trình này luôn, bản 5.0 đó. Nó không cho mình dùng bản cũ

yuna_admirer
12-07-2005, 00:14
e hèm...

mua 100 cái DVD về xem film ban đầu với phụ đề, sau dẹp luôn phụ đề -> cái này phải mê film mới làm đc...

vô en.wikipedia.org search tá lả âm binh lên học ...

sieusuperman
12-07-2005, 10:41
Em vẫn không hiểu ?? tự học kiểu như vậy chắc chít quá . hic hic ....

vast_dawn
27-08-2005, 09:40
mình cũng đang tự học tiếng Anh, về các chuyện khác thì không dám nhưng nếu bạn muốn luyện nghe thì mình có thể vô các đài phát thanh nghe trực tuyến.
Hiện mình dùng chương trình World Online TV, để nghe đài. Chương trình cho phép chúng ta nghe được cả trăm chương trình phát thanh và truyền hình trên thế giới, nếu có hứng thú thì hãy thử nha.
sẵn đó nhờ các bạn tìm giúp mình ****** của chương trình này luôn, bản 5.0 đó. Nó không cho mình dùng bản cũ
Chà, mình muốn xin chuơng trình này, bạn share cho mình đuợc không ? ^_^

thanhluan82
27-08-2005, 13:04
Chà, mình muốn xin chuơng trình này, bạn share cho mình đuợc không ? ^_^

lên google gõ vào từ khoá sau: "download World online TV" là có ngay
mình nói trước là ko có ***** nên nếu coi tivi thì chỉ được 5 phút, còn nếu chỉ nghe đài thôi thì vô tư, nếu có hiện thông báo kêu đăng ký thì cứ ok đại đi.
Mà ở đây có ai có ***** của nó thì cho tui xin đi, thanks