PDA

View Full Version : học tiếng Anh

khuc_khaihoan
08-07-2005, 15:40
giúp tôi với làm thế nào để đọc viết được tiếng Anh trong thời gian nhanh nhất mà được hiệu quả cao nhất

Ngô Huy Ánh
09-07-2005, 01:10
I think you should go abroad and live there at least about 1 year.

zmt264
09-07-2005, 06:46
...at least about 1 year and with your IELTS 7.0 before you depart. Because :

- you need 1 month to get know your city, your campus
- you need 2 months to get used to the foods and not so sad about homesick
- youn need 6 month for adjusting or dealing with CULTURAL SHOCK
-you need 3 months for chaning your study habit

You need 1 year to speak normally
You need 1more year to debate perfectly
You need 1 more year to speak about all other things
You need 1 more year to participate showgame like Fortune Wheel or....Quiz show

Finanlly, you need 10 year to run a polictic campaign

Đọc nhiều vào. Phải có một hệ thống kiến thức rộng rãi. Nhất là các vấn đề chính trị-xa hội-nhân quyên-nhân văn-văn hóa...thì sẽ túm được cái MINDSET của the English

Tập viết: viết cái gì mới được cớ chứ. Essay, journal, article, reflection, letter, e-mail, fiction....Phải định cho mình mục đích cụ thể là viết cái gì và đối tượng mình viết cho ai thì mới hiêu quả được. Nó khác văn Việt nam là thứ văn viết cho nhân dân cả nước, đủ hạng người nên văn phong nó cứ phiêu diêu như trên mây hay hục hặc như đào đất vậy

Hì,nhân đây nên kể tấm gương cụ Hồ, theo cụ kể thì trong lúc lênh đênh trên tàu sang Pháp mỗi ngày cụ học có một chữ tiếng Pháp thôi, thế mà Người cũng là một nhân vật có thể viết báo bằng tiếng Pháp, và hình như cả báo bằng tiếng Trung và tiếng Anh nữa (cả thơ bằng chữ Hán - dù vẫn có vài lời đồn rằng cụ không phải tác giả Ngục Trung Nhật Ký - em thì tin là chính Người viết, dù rằng bàn về chuyện đó ngoài nội dung topic này, và có lẽ em cũng không tranh cãi chuyện đó với ai)

To khuc_khaihoan: Vấn đề là bạn định học tiếng Anh để làm gì? hic, như cái bạn ở topic tự học tiếng Anh ấy, không chịu nói là học để làm gì? và trong điều kiện thế nào! không biết bạn học để làm gì và có điều kiện (thời gian, tiền...) ra sao thì người tư vấn sao có thể tư vấn cách học cho hiệu quả được! Học để go abroad khác, học để làm biên phiên dịch khác, ... ngoài ra bạn có nhiều thời gian rảnh và có thể học tập trung được trong vài tháng thì khác, mà bạn là doanh nhân ngày chỉ dư ra vài h để học thì khác, bạn có nhiều tiền khác mà bạn có ít tiền khác... Nếu bạn muốn một lời khuyên đúng cho các trường hợp hãy đi tìm mua một số sách về phương pháp học tiếng Anh và tìm CÁC lời khuyên ở CÁC diễn đàn, vì suy cho cùng chỉ như thế mới có câu trả lời cho các trường hợp được!

---------------
P/S: công thức của bác Jeff chỉ là thống kê của tự bác ấy thôi! Chưa thấy cơ sở khoa học đâu cả, được go aboad dẫu sao vẫn tốt, chẳng bổ chỗ này thì bổ chỗ kia. Hì, nếu tiền em mà unlimit, đầu tiên em sẽ học 3 tháng ở nhà, với một trung tâm tiếng Anh uy tín với người bản ngữ(Anh, Mỹ chi đó) + thuê giáo viên người Việt về dạy về ngữ pháp và từ vựng + học qua Video, phần mềm, suốt ngày học mỗi tiếng Anh. Sau đó em đi du lịch khắp các nước nói tiếng Anh (thuê thêm một nữ giáo viên tiếng Anh làm phiên dịch từ Anh sang Anh, hiii ), suốt ngày nhìn toàn tiếng Anh, nghe toàn tiếng Anh.. rồi ...hehe, đêm cũng nghe rên tiếng Anh... thế đấy! chắc chắn đó là cách nhanh nhất và hiệu quả cao nhất (trường hợp của bạn nếu tiền unlimit có thể áp dụng công thức đó, botay.com)