PDA

View Full Version : Tư vấn về sự lựa chọn nghề nghiệp trong lĩnh vực CNTT !!!

huuhong
02-07-2005, 09:49
Tôi hiện đang là sinh viên của trường cao đẳng X. Đạo tạo chuyên ngành CNTT. Với đánh giá cá nhân. Tôi thấy tiến độ cũng như giáo trình giảng dạy của trường quá cũ và chậm chạp (Tôi đành công nhận là như vậy). Qua một năm học tập tại trường (tôi là sinh viên năm nhất), kiếm thức tôi thu lượm được chỉ là vài ba môn cơ bản như Word, Excel...và một chút về lập trình C. Chỉ với thời lượng học tập là 3 năm. Tôi không hiểu sau này khi ra trường tôi sẽ biết và làm được những gì khi trường đã dành riêng 1 năm cho mấy môn quá cơ bản (tôi không đánh giá thấp mấy môn này như nó chiếm 1/3 khoảng thời gian học tập thì tôi thấy quá nhiều.) Vì vậy tôi muốn theo học tại các trung tâm đạo lớn. Tuy nhiên tôi vẫn chưa xác định được rõ hết các chuyên ngành trong lĩnh vực CNTT nên chưa thể quyết định được gì. Vậy nên tôi muốn được diễn đàn tư vấn cho:
Thứ 1: Có bao nhiêu hướng đi chuyên ngành trong công nghệ thông tin mà tôi có thể theo học. Ngoài Designer, Lập trình viên, quản trị mạng...bảo mật mạng máy tính tôi còn có những hướng đi nào khác để lựa chọn, và trong mỗi chuyên ngành có những "môn" gì để tôi có thể theo học ??? Nếu theo học một trong những chuyên ngành đó, thì điểm xuất phát của tôi như thế nào, tôi cần trang bị cho mình những kiến thức gì để theo học.
Ví dụ tôi muốn là 1 lập trình viên, tôi cần phải có tố chất hay chuẩn bị sẵn nhưng gì trước khi theo học không ??? Tương tự vậy cho những chuyên ngành khác ???? Và với mỗi chuyên ngành riêng như vậy, tôi phải mất mức học phí bao nhiêu và mất khoảng bao lâu để hoàn thành khóa học.
Vấn đề thứ 2 tôi muốn được tư vấn là: Hiện tôi đang sống ở TPHCM, vậy tại TPHCM, có những trung tâm nào đạo tạo chuyên ngành CNTT với chất lượng cao. học viên có kiến thức tốt ???
Tôi xin được tư vấn 1 cách rõ ràng và cự thể từ những người hiểu biết và có chuyên môn.
Rất mong được sự giúp đỡ của diễn đàn để tôi sớm có thể lựa chọn con đường học tập cũng như tương lai của mình.
Xin chân thành cám ơn

p/s: yêu cầu không đăng bài SPAM.

ngocquang19877
02-07-2005, 10:54
e'c.1năm mà học có excel word với c hả trời,trường gì mà gấu thật.1 năm để tui ở nhà tự học tui cũng ngốn được c++ và 1 số thứ khác,kiếm tiền phụ ba mẹ và ....kiếm luôn người iêu :))
bạn đã xác định rằng bạn vô CNTT rùi mà không biết mình phù hợp với nghanh nào hả trời.tui đây ngay từ lớp 10 đã xác định phải là programer nên cày cật lực từ đó tới nay,dành dụm tiền để theo học aptech (hix nhưng ăn chơi dữ quá hông biết có đủ hay không :D) mua sách về tự học,hỏi bạn bè + chuyên gia quen biết---->đó cũng là cách tự khẳng đinh đường lối của mình đấy.
bây giờ bạn khó khăn trong việc tìm cho mình 1 hướng đi? bạn nên xem xét lại thật sự mình có đam mê CNTT hay không,vì CNTT đòi hỏi tự học là chính ở trường lớp chỉ là nơi trang bị kiến thức cho bạn thui,quan trọng nhất là------->hành,tự làm project,tham gia các cuộc thi CNT(ở vn hiện nay cũng có nhiều cuộc thi nhỏ và lớn lam).nếu bạn xác định bạn vẫn còn like(or love ???) thì bước tiếp theo bạn nên xem bạn có tố chất,khả năng giỏi về lĩnh vực gì,vd như bạn giỏi graphic ,desgin web mà kêu bạn học lập trình phần mềm tài chính thì..... :))---->tạo cơ hội cho mấy pa hacker.
nói chung bạn nên xem lướt qua tất cả các nghanh nghề,thấy cái nào mình yêu thích thì lao đầu vào học (ah xem coi có khẳ năng không nhé) .
tui là dân chỉ biết có java và vc++ nên hông biết nhiều về nghanh nghề CNTT khác. cái này xin cùng lãnh giáo với các bậc đành anh cao thủ võ lâm khác :D

huuhong
02-07-2005, 11:53
Tôi công nhận đó là một í kiến có ích. Xin ghi nhận.
Nhưng tôi vẫn đang chờ những ai đó triình bày rõ hơn về "sơ đồ cấu trúc" và đặc điểm từng ngành của CNTT. để tôi có thể lựa chọn !!!

green_apples002
02-07-2005, 22:27
Có thể chia làm 4 phần cơ bản trong CNTT (em tạm chia thế)
1/ Lập trình
2/ Giải pháp tích hợp
3/ Chuyên gia mạng, hệ thống
4/ Chuyên gia phần cứng và phần mềm

vb_it2002
08-07-2005, 18:13
Theo ý kiến của tui thì bạn hãy dựa vào đây mà xem bạn thích hợp với ngày nào nhé:
1.Mạng Máy Tính(có liên quan đến Hardware):học những cái có sẳn,kông cần thông minh lắm,thích hợp cho những người năng động.
Môn học cơ bản:MSCA
2.programmer:đòi hỏi óc sáng tạo,chịu khó ngồi hàng giờ liền để viết code,phải đam mê là chủ yếu nhất.cái món này học rất cực đấy bạn ạ(vì mình đang theo học).
Môn học cơ bản:Pascal,C,C++,java,VB
theo mình thì hiện nay hai ngành này đang thịnh nhất.
có gì sai xin mấy bạn góp ý thêm.cám ơn.

vnnit
23-07-2005, 16:45
hic công nhận là ý kiến của mọi người hay thật. Thú thật là tôi cũng là một SV IT nhưng quả thật sau hai năm học tôi cảm thấy mình chẳng làm được cái gì cả. Trong tay chỉ có một chút kiến thức về C.Rồi khai thác thông tin trên Net. Tôi biết mình đã sai lầm khi đi theo con đường này ngay từ những bước chập chững chỉ vì một sở thích không dám nói là đam mê hay yêu nữa. Tôi thích và đã sẵn có hướng đi theo chuyên ngành mạng và hệ thống vì quả thật tôi thấy lập trình không phải là công việc thích hợp với bản thân mình. Nhưng giờ thì vãn dậm chân tại chỗ vì nhiều lí do, Biến cố gia đình, tình hình tài chính chưa cho phép, tâm lí chưa ổn định
Quả là rất hoang mang trước bản thân vì thế rất mong sẽ có người đàn anh đi trước chỉ giáo xem tôi có thể bắt đầu từ đâu với Net. Học CCNA hay NIIT hay ... ????

green_apples002
23-07-2005, 18:42
Theo tôi nghĩ, nếu bạn ko giỏi lắm về lập trình, coding mà thực sự yêu thích mạng, hệ thống thì nên chuyển sang học phần này đi !
Có đam mê thực sự mới thành công !
Còn học ở đâu, thì tôi nghĩ là NIIT hoặc là Aptech !

Zsilver
23-07-2005, 19:37
e'c.1năm mà học có excel word với c hả trời,trường gì mà gấu thật.1 năm để tui ở nhà tự học tui cũng ngốn được c++ và 1 số thứ khác,kiếm tiền phụ ba mẹ và ....kiếm luôn người iêu :))
bạn đã xác định rằng bạn vô CNTT rùi mà không biết mình phù hợp với nghanh nào hả trời.tui đây ngay từ lớp 10 đã xác định phải là programer nên cày cật lực từ đó tới nay,dành dụm tiền để theo học aptech (hix nhưng ăn chơi dữ quá hông biết có đủ hay không :D) mua sách về tự học,hỏi bạn bè + chuyên gia quen biết---->đó cũng là cách tự khẳng đinh đường lối của mình đấy.
bây giờ bạn khó khăn trong việc tìm cho mình 1 hướng đi? bạn nên xem xét lại thật sự mình có đam mê CNTT hay không,vì CNTT đòi hỏi tự học là chính ở trường lớp chỉ là nơi trang bị kiến thức cho bạn thui,quan trọng nhất là------->hành,tự làm project,tham gia các cuộc thi CNT(ở vn hiện nay cũng có nhiều cuộc thi nhỏ và lớn lam).nếu bạn xác định bạn vẫn còn like(or love ???) thì bước tiếp theo bạn nên xem bạn có tố chất,khả năng giỏi về lĩnh vực gì,vd như bạn giỏi graphic ,desgin web mà kêu bạn học lập trình phần mềm tài chính thì..... :))---->tạo cơ hội cho mấy pa hacker.
nói chung bạn nên xem lướt qua tất cả các nghanh nghề,thấy cái nào mình yêu thích thì lao đầu vào học (ah xem coi có khẳ năng không nhé) .
tui là dân chỉ biết có java và vc++ nên hông biết nhiều về nghanh nghề CNTT khác. cái này xin cùng lãnh giáo với các bậc đành anh cao thủ võ lâm khác :D

Lê Vũ Nhật Quang, trùm bảo mật đang học tập ở Sin , trường NUS , chỉ đến khi vào NUS mới bắt đầu học lại về IT và sau đó nghe bạn bè dụ mới chuyển qua chuyên ngành bảo mật , thế nhưng lại thành 1 trong những chuyên gia bảo mật tiêu biểu của VN
Nói rộng hơn, nếu bạn thi vào đại học Y thì bạn có cần phải biết nhổ răng hay phẫu thuật từ trước k0 ?
Nếu bạn học ngành hóa dầu thì bạn có đi nghiên cứu nó từ hồi phổ thông k0 ?
Học về vật lý hạt nhân , chẳng lẽ bạn đi làm bom nguyên tử từ nhỏ ??
Học IT từ bao h cũng được , k0 bao h muộn và bạn cứ thử qua các chuyên ngành xem chuyên ngành nào phù hợp nhất chứ k0 nên vội vã đâm đầu vào ngay 1 cái .
Chuyên ngành IT thì nhiều lắm : computer science , e-commerce , multimedia, game design , security , computer engineering , software engineering , business infomation technology , intelligent artificial .....

Theo tôi nghĩ, nếu bạn ko giỏi lắm về lập trình, coding mà thực sự yêu thích mạng, hệ thống thì nên chuyển sang học phần này đi !
Có đam mê thực sự mới thành công !
Còn học ở đâu, thì tôi nghĩ là NIIT hoặc là Aptech !
Học mạng thì nên học Cisco hoặc k0 thì ra nước ngoài học về mạng chứ bọn NIIT & Aptech biết gì mà dạy . Aptech chỉ có khóa ACNA vớ vẩn còn NIIT khá hơn nhưng chỉ biết đào tạo để thi lấy MCSE

mitonios
24-07-2005, 10:20
ôi trời, thật tình lâu quá lâu rồi tui mới vô lại cái ddth này. Ngày xưa tui cũng ham vô đây lắm, nhưng đọc chả hiểu giề, thế là đăng ký account xong bỏ đó lun. Bi giờ sau khi đã đỗ ĐH, vô lại để bắt đầu tìm đường đi cho mình. Vớ được topic này sướng quá.
Thú thật với các bác, tui cũng rất ham mê CNTT, quyết tâm theo CNTT dù gia đình phản đối, nhưng khi động đến nghề của mình sau này, tui chỉ biết đem mấy cái "Lập trình viên, chuyên viên mạng..." ra hù người nhà, nhưng cũng có biết bắt đầu từ đâu đâu?
Ngoài thú tìm tòi khám phá cái máy ở nhà, chọc ngoái không biết bao nhiu cái máy, tui còn rất thích chơi game. Không bao giờ dám mong mình trở thành gamer chuyên nghiệp, nhưng dính đến game là tui thích mê.
CÓ 1 ngành mà tui rất rất thích, nhưng ko biết nó là thế nào, tui nghĩ ai phải siêu lắm mới học cái này : Game design
Liệu các bác có thể cho tui biết gì về nghề này kô? cần phải học những gì?

green_apples002
24-07-2005, 14:16
Muốn trở thành Game Designer, bạn cần phải học về Đồ họa(2D,3D), lập trình (C++,Java nếu lập trình trên nền ĐTDĐ), OpenGL,DirectX

Zsilver
24-07-2005, 21:27
Bạn có thể tham khảo chương trình học về game design của nước ngoài ở đây :
http://fit.mmu.edu.my/academic/aca-seg-3y.html

Computerboy87
31-07-2005, 17:14
Em cũng đi định đi theo hướng network engineering , và sắp đăng kí học 1 khóa CCNA .
Học ở IPmac infomatic chất lượng thế nào , em chưa biết gì nhiều về hệ thống mạng thì có thể theo học CCNA ko ???

code
31-07-2005, 17:59
mình hiểu tâm trạng của bạn vì mình đã từng theo đuổi ngành IT với niềm đam mê mãnh liệt nhưng cuối cùng cũng phải chuyển sang học 1 ngành khác vì thấy tương lai mù mịt quá ,vì hiện nay muốn có 1 good job in IT thì đòi hỏi phải có rất nhiều = cấp ,mà trước hết là phải TN đại học ở các trường nổi tiếng như ĐHKHTN,BCVT,BK .Sau đó là cần phải có CCNA,CCNP,MCSE...thiếu 1 trong 2 đều khó có thể xin được 1 job tốt ,chúc bạn thành công .

ironus
01-08-2005, 03:00
Tôi có một anh bạn (giảng viên CNTT) kiên quyết không cho con mình thi vào ĐHBK (cntt) với lý do như sau: "Nó phải kiếm lấy một cái nghề, sau này nếu nó có khả năng thì học thêm CNTT để ứng dụng vào ngành của nó".

nvta2
01-08-2005, 11:39
Bill Gate nói thế này: Để học IT, trước hết cần phải học ở 1 trường Đại học. Vì hiện tại, kiến thức đại học bây giờ chỉ bằng trung học hồi trước. Vì thế mà mình đã chọn học đại học chuyên IT.
Và bạn biết thế nào không? Lúc gần ra trường, nhà nước chúng ta nói rằng: "Chương trình chúng ta học chậm hơn thế giới 10 năm". Choáng thiệt.
Vậy là kết luận rằng, chúng ta chẳng học được cái gì hết.

Thế nhưng, theo mình nghĩ, SV trường DHKHTN được đào tạo bài bản nhất (mình không học trường này). Và...., đại học là nơi tốt nhất để học tất cả mọi thứ ngoại trừ "Công nghệ".

Tôi học gần ra trường rồi mà nhìn lại không thấy cái gì mới hết còn chưa nói gì, huống chi các bạn mới có một hai năm.
Tôi vào đại học chỉ để có cái bằng hợp pháp thôi bạn à, vì dân VN ta mê bằng Đại học lắm chứ tôi dư sức biết nó sẽ dạy cái gì.

Các bạn là những sinh viên còn trẻ, theo tôi thì: nếu bạn khá một chút thì đi du học đi.

Nhìn chung thì sinh viên chúng ta thông minh và ham học, nhưng lại học tràng lang & không có hệ thống. Vì thế bạn nên chọn con đường nào đi từ kiến thức nền đi lên.

Đối với mạng, bạn cứ ôm mấy cuốn sách CISCO là xong, hãy tin tưởng vào nó vì nó sẽ dẫn bạn đi đúng hướng. Còn ngành lập trình thì bạn nên xem lại các số báo "Học lập trình" cũ, nó chỉ phát hành có vài số. Nó sẽ chỉ cho bạn học những cuốn sách nào.

Thân.