PDA

View Full Version : Viết phần mềm quản lý bằng VC++/MFC

pmmvt
02-07-2005, 07:39
Chào tất cả các bạn!
Ở đầy, mình xin hỏi các bạn một vấn đề nghe có vẻ rất rất quen thuộc, có khi bạn sẽ cho là tầm thường và không cần thiết nữa.
Đó là viêt các phần mềm quản lý(quản lý nhân sự, kế toán) bằng VC++/MFC.

Mình đã học c++ cách đây 4 năm rồi, đã khá nhuyễn c++, và thực sự "đam mê" ngôn ngữ c++. Mình đã có lần thử viết vc++ truy xuất CSDL SQL server, nhưng thấy sao mà cực khổ thế không biết. Mình thấy khó khăn thế nào ấy?!!!??!!!?
Khó khăn 1: Không có khái niệm dataset, datasource như trong VB, C#, do đó. Phải tự xử lý insert, update, delete --> quá mất thời gian.
Khó khăn 2:Không có bộ controls cho phép databinding.

Mình muốn viết các phần mềm quản lý bằng VC++/MFC sao cho nhanh, hiệu quả. Bạn nào biết cách thì cho tôi lời khuyên và chỉ dẫn.

mtt333
02-07-2005, 09:34
Chào tất cả các bạn!
Ở đầy, mình xin hỏi các bạn một vấn đề nghe có vẻ rất rất quen thuộc, có khi bạn sẽ cho là tầm thường và không cần thiết nữa.
Đó là viêt các phần mềm quản lý(quản lý nhân sự, kế toán) bằng VC++/MFC.

Mình đã học c++ cách đây 4 năm rồi, đã khá nhuyễn c++, và thực sự "đam mê" ngôn ngữ c++. Mình đã có lần thử viết vc++ truy xuất CSDL SQL server, nhưng thấy sao mà cực khổ thế không biết. Mình thấy khó khăn thế nào ấy?!!!??!!!?
Khó khăn 1: Không có khái niệm dataset, datasource như trong VB, C#, do đó. Phải tự xử lý insert, update, delete --> quá mất thời gian.
Khó khăn 2:Không có bộ controls cho phép databinding.

Mình muốn viết các phần mềm quản lý bằng VC++/MFC sao cho nhanh, hiệu quả. Bạn nào biết cách thì cho tôi lời khuyên và chỉ dẫn.

Nếu là VC++ 6.0 thì bạn phải lên mạng search mã nguồn/các thư viện lập trình sẵn rùi thôi.

VC+/MFC cũng có lớp RecordSet, bạn có thể tra cứu trong MSDN. Vì vậy VC++ 6.0 có thể làm việc với CSDL không thua kém VB6.0, nhưng không trực quan bằng. Tất nhiên so với .NET là một trời một vực rùi.

Với VC++ 7.0 thì mình chưa thử, nhưng mình đoán chắc cũng sẽ có cách khai thác dataset, datasource, binding của bộ .NET.

BuzzLightYear
02-07-2005, 10:06
ADO là một ActiveX. Các Grid cũng là ActiveX. VC++ hiểu được ActiveX. Vì vậy bạn hoàn toàn có thể dùng VC++ để gọi các ActiveX này. Khó khăn mà bạn gặp phải là do có ít người dùng VC++ để dùng ADO. Vì VC++ thật sự thích hợp cho các ứng dụng hệ thống, hoặc viết các các COM cần performance cao thôi. Với CSDl thì dùng VB cho dễ viết.

pmmvt
02-07-2005, 12:58
Trước hết, mình cảm ơn các bạn đã quan tâm và chia sẻ!

Mình đã dùng ActiveX Grid và ADO rồi, nhưng lại có những điểm sau là lý do tại sao mình không dùng:
- Giao diện không đẹp, mình có một bộ control riêng rất đẹp nhưng lại không thể databinding.
- Mình muốn kết nối được với nhiều CSDL khác nhau: Oracle, SQL Server, Firebird, ... mà dùng ADO thì thấy không được.
Mình cũng đã nghĩ tới việc viết riêng Dataset, datasource và binding vào các control, nhưng không biết khả năng và những phức tạp của nó.
Mình vào google tìm hoài mà không thấy cái nào cả.
Vậy bạn nào có cách nào hay hoặc có bộ tool nào thì chỉ cho tui với.
Cảm ơn rất nhiều. Trân trọng kính chào.