PDA

View Full Version : tai sao khong giong kich co?

e_peasant
29-06-2005, 09:08
- tui dang lam cai thiep , voi do phan giai 300 dpi, khi tui coi tren may tinh thi kich co nhu tui mong muon, nhung sao khi tui cho in ra thi no chi co 2 cm thoi, xin hoi la tai sao va minh phai lam the nao de co kich co nhu minh da lam tren photoshop?

Bạn thân mến !
Lần sau viết bài nhớ gõ dấu đầy đủ nhé !
TNDH

thedong
29-06-2005, 09:20
chỉnh kích thước hình theo bước sau:
1. Image/Image Size: đặt lại kích thước hình ở đây
2. Khi in trực tiếp trong Photoshop: không thay đổi tỷ lệ in: Scale=100%
=> OK

lehoangnam
02-07-2005, 06:42
- tui dang lam cai thiep , voi do phan giai 300 dpi, khi tui coi tren may tinh thi kich co nhu tui mong muon, nhung sao khi tui cho in ra thi no chi co 2 cm thoi, xin hoi la tai sao va minh phai lam the nao de co kich co nhu minh da lam tren photoshop?

Bạn nên chú ý là khi bạn in trên các máy in phun, in laser trên một khổ giấy nào đó thì nó luôn có một vùng được gọi là print area. Đối tượng được print không thể in ra ngoài vùng này được. Điều này có nghĩa là ví dụ: nếu bạn có một file kích thước A4 thì khi bạn in trên giấy A4, chắc chắn nó sẽ bị nhỏ đi một chút, mặc dù bạn đã để đúng chế độ in 100%.

Bạn nên in vào một khổ giấy lớn hơn, sau đó rồi cắt mới được.

Thân,

thedong
02-07-2005, 10:23
Không phải nhỏ đi mà là bị cắt bớt viền ngoài, hiện nay máy in ảnh đã có công nghệ in tràn ra ngoài mép rồi, không phải cắt nữa đâu.

@nhtuan
02-07-2005, 10:27
Cái này chẳng liên quan gì đến máy in. Bạn chỉ nhắc đến độ phân giải là 300 chứ ko nói gì đến kích cở ảnh cả, rõ ràng bạn đã tạo 1 file hình với kích thước 2 cm ròi. Màn hình có độ phân giải 72, thiết kế ở độ phân giải 300 thì khi view 100% trên màn hình sẽ thấy nó to gấp 4 lần, nhưng đây ko phải là kích thước thật khi in ra.

Vì thế khi tạo 1 file mới = lệnh New, hãy chọn đơn vị là cm rồi gõ kích thước chính xác vào ô Width và Height

lehoangnam
03-07-2005, 05:51
Cái này chẳng liên quan gì đến máy in. Bạn chỉ nhắc đến độ phân giải là 300 chứ ko nói gì đến kích cở ảnh cả, rõ ràng bạn đã tạo 1 file hình với kích thước 2 cm ròi. Màn hình có độ phân giải 72, thiết kế ở độ phân giải 300 thì khi view 100% trên màn hình sẽ thấy nó to gấp 4 lần, nhưng đây ko phải là kích thước thật khi in ra.

Vì thế khi tạo 1 file mới = lệnh New, hãy chọn đơn vị là cm rồi gõ kích thước chính xác vào ô Width và Height

Đúng như bạn nói là chỉnh độ phân giải và size. Nhưng khi bạn in trên các máy laser, phun personal, thậm chí là máy lớn cho big office thì bạn vẫn cứ nằm trong print area thôi. Còn máy in ảnh thì mình chưa thao tác nhiều nên không dám chắc, nhưng trên máy in ảnh tự động thì thấy in tốt.

Nếu bạn có cách nào in được size khổ A4 (ví dụ vậy) ra đúng toàn bộ tờ A4 mà không bị viền của print area thì hướng dẫn giùm mình nhé. Mình in mãi mà chả bao giờ được. Cám ơn bạn nhiêu :)

Thân,

@nhtuan
04-07-2005, 08:09
Đúng rồi, mấy cái máy in phun, cả in laser... đều in bị mất lề, ko cho phép in tràn lề. Nhưng mà ông e_peasant in ra chỉ thấy hình bự có 2 cm à nên vụ tràn lề ko có liên quan ở đây, A4 = 210 x 297 lận
Nếu muốn in tràn lề có lẽ phải in ở khổ giấy to hơn 1 chút rồi cắt xén lại

duybis
04-07-2005, 10:38
do máy in thôi, tùy loại máy in mới có thể in tràn lề được, hỏi kỹ thuật lúc mua máy.