PDA

View Full Version : Help! Giúp em với, em gấp quá rồi

ngo_moi_hoc_tin
28-06-2005, 12:42
Giúp em với mọi người ơi, em sắp thi Pascal rồi. Em có mấy bài toán về Pascal mà không biết làm. Mọi người giúp em với
Bài 1:
Để quản lý học tập của các học sinh, người ta dùng kiểu bản ghi có các trường:Họ tên, điểm toán,điểm lý, điểm hoá, điểm trung bình.
Lập chương trình:
Nhập vào: Họ tên, điểm toán, điểm lý, điểm hoá cua n học sinh
Biết điểm trung bình=(Điểm toán+ điểm lý+điểm hoá)/3. Hãy tìm kiếm và in ra màn hình các yêu cầu:
Những học sinh có điểm toán<=8.
Những học sinh có điểm lý<=4.
Những học sinh đạt loại giỏi(có điểm trung bình >=8.0)

Bài 2:Lập chương trình
a) Xây dựng một mảng gồm n bản ghi với các trường:
Họ tên trường này gồm 3 thành phần:họ, đệm, tên
Quê quán trường này gồm 3 thành phần: xã, huyện ,tỉnh
Năm sinh
Số báo danh
Điểm thi, trường này lại gồm 4 thành phần:toán, lý,hoá,tổng điểm
b) In ra các thí sinh có tổng điểm 3 môn đạt từ 15 điểm trở lên, số lượng và tỉ lệ phần trăm thí sinh đạt tổng điếm đó

Bài 3:Một trường PTTH muốn lưu trữ số liệu và quản lý học sinh trên máy tính với các số liệu sau:
Họ và tên
Ngày tháng năm sinh
Lớp
Điểmthi cuối năm của các môn học: Toán, lý hoá, sinh, văn ,sử, địa, ngoại ngữ, GDCD, GD thể chất
a) Hãy viết chương trình lưu trữ về học sinh của trường đó trên tệp có kiểu
b) Đưa ra màn hình họ tên,ngày tháng năm sinh và tên lớp của những em đạt tiêu chuẩn học sinh giỏi( ĐTB>=8.0)

Giúp em mấy bài toán này với, em sắp thi mà Pascal thi dốt quá. Cảm ơn mọi người rất nhiều

thailehuy
28-06-2005, 13:19
Chậc, cơ bản về record, em mở sách ra xem phần record, ngay mấy trang đầu đã chỉ tạo record rồi, thật sự không hiểu em muốn hỏi làm gì nữa. Gợi ý: tạo mỗi học sinh là một đối tượng record với các field là các yêu cầu của đề
Tự làm mới khá nổi chứ

gothiclong
28-06-2005, 14:47
Chài ... sắp thi mà không làm nổi bài này thì thi cái gì hả bạn. >_<!!!

fbc_alt_f4_vn
29-06-2005, 10:08
săp thi pascal ha? dễ thôi...có phaỉe bạn học ở Trí Đức không? bọn họ khong cho đè khod như vậy đau.......................

green_apples002
29-06-2005, 10:21
Mấy bài này rất cơ bản đó bạn ơi !
Bạn làm ko được thì kiếm sách về mà coi !
Mấy bài này chỉ biết tạo Record với 1 số lệnh cơ bản là làm được rùi !!